Guest viewing is limited

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0
Ðề: Tại sao bạn mê chim CM?

riêng mình thì mình thích CM, ngoài sự thân thiện ra thì giọng hót của nó nghe vui vui giống như khi ta nghe một bài nhạc đỏ mà ta thích hay đang nghe một bài hát thiếu nhi vậy. Đó là cảm nhận của riêng mình. Giống như khi ta đang đi bộ trên đường trong lòng vui, vừa đi vừa hát là lá la vậy.:a08::a44:

siroco9999

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Thứ nhất: Dễ nuôi
Thứ hai: Nhìn mặt thấy "ghén ghét"
Thứ ba: Giọng hót điệu
Thứ tư: Đanh đá
Thứ năm: Bản lĩnh
Thứ sáu: Hết

vippro_ok

Thành viên mới
SVC$
0

hi.em xin góp ý thêm!.nuôi Chào Mào cũng là niềm đam mê,yêu thích.hót hay nè.mỗi lần đổ giọng thì quá choy,nghe thật đã tai.
nhất là đi bẫy.khi không chim ngòai về thôi rồi.giang cánh, đấu giòng.múa xòe.nhất là những pha da day,ngồi xa chiêm ngưỡng mà lòng nao núng.đứng tim.
cảm giác đi bẫy thật là. . .khỏi bàn luôn:a20:

mong bạn khi viết bài phải bỏ dấu tiếng việt rõ ràng và không dùng ngôn ngữ chát

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

binhsapa

Thành viên mới
SVC$
0

Chào Mào là một loại chim hót rễ thuần, dáng đẹp. mình đã từng nuôi 1 con từ nhỏ đến lúc biết bay thả ra nó chỉ quanh quẩn ở nhà. từ ngày đó mình đam mê nuôi chào mào! các bạn cứ thử nuôi 1 con từ khi còn trong tổ sẽ rõ. thân chào!

lenguyensa

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Ðề: Tại sao bạn mê chim CM!

Nào nào! HLong_ce xin đi trước cái, HLong_ce thích chim CM vì:

1. Dễ nuôi: hihi, hầu như tất cả đều thế, cứ cho mấy chú ăn uống là mấy chú sống thôi ah, còn chơi hay không hay thì còn nhiều chuyện để bàn.

2, Hình dáng có phần đặc biệt, nhiều màu và hài hòa.

3. Giọng hót đa dạng: các fan chắc cũng cảm nhận thế.

4. Một nghệ sĩ ah mà phải nói là một diễn viên múa đa tài.

5. Bản tính hung hăng, phong cách của núi rừng.

6. Thân thiện: càng nuôi lâu thì các chú CM càng thân thiện và dễ mến và rất tình cảm với chủ nuôi.

7. Ở đâu cũng có mặt, trải dài khắp đất nước các fan nhỉ!

8. Và gắn liền với tuổi thơ của HLong_ce khi lần đầu tiên trong đời chơi chim là nuôi chú CM đầu tiên.

...
Còn các fan thì thế nào nhể?:yahoo:
Riêng mình cái điều mà Chào Mào làm mình đam mê nó là nó biết 'Cãi lộn' con nào 'chửi' càng hăng thì em càng khoái.:a15:

nghiado

Moderator
Thành viên BQT
SVC$
0

Đơn giản chỉ vì nó là Chào Mào mà không phải là chào gì đó ..:a01: , Quả thật lúc chưa biết gì về chim cò ra cửa hàng chim nhìn con gì mình cũng hỏi " con này là con gì vậy + hót có hay không" và chỉ nhận được sự im lặng :a24: ,riêng có CM là nhận ra ngay vì nó có cái mào :a01: ,còn khoen ,Mi,Than,Lửa ,Khứu... nhìn mù tịt chả biết con nào nó như thế nào ... Sau cùng lựa chọn của người mới chập chững chơi chim hầu như đều chọn nuôi là sáo , hay vẹt ... mình cũng không ngoại lệ . Sau này tới Họa Mi vì nói đến HM hầu như trong suy nghĩ của mỗi người nó là loài chim hót hay nhất ... vì từ nhỏ đã được nhồi nhét kiến thức như vậy rùi :a43: mặc dù chảng biết hinh dạng , giọng hót nó ra sao.
Rồi càng nuôi càng tìm hiểu càng thích --> nhà càng nhiều chim-->mỗi loại 1 đến 2 con --> nhà thành cái sở thú luôn .
Loài chim cuối cùng tính đến thời điểm bây giờ là Chào Mào :a21: loài mà trước đây còn dám tuyên bố thẳng thừng rằng không bao giờ nuôi cái loài hót chả ra gì này :a01: , ai biết đâu nuôi rồi lại muốn kím thêm nữa ...:a21:

binhnguyen

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

hehe, nuôi cm vì đã nuôi những loại chim khác rùi, còn đối với khu vực mình đang sinh sống thì nuôi cm là một nghệ thuật, đặc biệt những ai đã từng sỡ hữu 1 e giọng HM thì cứ như là cưới được vợ là Hoa hậu vậy, cứ dấu ở ru rú ở trong nhà hoài ah,hehehehehe

chuyenkd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mình không biết nói bắt đầu từ đâu nhưng Cm đến với mình như sự tình cờ và duyên số. Từ nhỏ tới lớn chơi Chim Sáo không, có biết CM là con nào đâu. Một lần đi công tác mệt quá ghé vào quán cafe ngồi uống nước. Vừa ngồi xuống thì nghe tiếng hót của Cm, nghe mới đã làm sao, tất cả cái mệt tan biến hết. Ngồi nghe nhìm mê man luôn. Lúc đó còn chưa nghiền bằng lúc ngồi nói chuyện với chủ quán, ông ta mang thêm 2 con nữa treo gần, hót đấu. Nhìn và nghe mê luôn.
Từ đó mình nghiền Chào Mào luôn, đi đâu thấy Chào Mào là ghé vào..
Chào Mào có cái hay sau thời gian chăm sóc: Cm nuôi lâu chẳng khác nào một con Chó vậy, đi làm 5h về tới nhà hay sáng mang ra cây treo là chú ta ché, hót, có khi còn múa nữa -> quá ghiền luôn.:a20::a20::a20:

nguyenthangbl

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

nghe các bác nói thì Chào Mào là 1 món thức an tinh thần rồi đúng ko ạ.em cũng rất mê chơi chào mào nhưng em củng buồn vì ở bảo lộc chưa có hội thi chào mào,ko có sự ganh đua về chú chim của mình.cứ nuôi và nghe ngắm mãi cũng buồn.mong bảo lộc sớm có hội để khoe tài.thân

Chim_khung_long

Thành viên tích cực
SVC$
0

Mình thì nuôi Chào Mào cách đây 6 tháng,hôm đấy buồn buồn đi mua vẹt về nuôi.Ra cửa hàng xem,nghắm nghía 1 lúc thì nhìn thấy 1 cái lồng to ơi là to,ở trong nhốt nhiều ơi là nhiều chim,mà chim gì mà bé ơi là bé,kô biết là chim gì luôn,cứ thắc mắc kô biết chim gì (chủ hàng đi toilet,5p sau về ) hỏi chim gì? Chủ hàng bảo chim Chào Mào,hỏi chủ hàng : chim này hót hay kô a ơi? chủ hàng bảo : chim này hót hay lắm,nhất luôn,đang Mode đấy.ok e bắt 1 con,chủ hàng nói con này vẫn phải đút đấy (tự hỏi :là sao?) là pha cám với nước ấm,quấy đều mỗi lần thấy chim kêu e e e thì lấy cái que lấy cám cho ăn.ok ko vấn đề.tự tay e bắt 1 chú.bắt ra c.h xem,lật ngửa ra thổi vào đít rồi bảo Trống 100% đấy (lúc đấy vẫn kô biết trống với mái,hi).Hàng ngày ngủ đến trưa mới dậy,từ hôm mua chim về thì ngày nào cũng dậy từ 6h sáng để cho ăn,vì nó kêu đòi ăn,nuôi đc 15 ngày thì thấy chán và mệt nhưng thấy con chim vẫn còn pé mà kô cho ăn nó chết thì khổ thân nó lắm.vì nó đã kô có bố mẹ từ nhỏ rồi mà,huhu.nên cố nuôi cho lớn rồi thả(lúc đấy nghĩ thế,bjo thì kô,hi) nuôi đc 2 tháng thì mua thêm mấy chú nữa nhưng đã lớn,gọi là Mộc đó.con chim non hồi đó bjo vừa xong lông,nhìn như người lớn rồi.tuy hót vẫn chưa chuẩn nhưng đc cái tự biết ché,múa cầu.bung cánh,lại biết thăng và thỉnh thoảng bói cá nữa chứ,ghê phết.e có clip nhưng chưa biết pots(đang nhờ,hề) rồi đi xem dợt và thi thì bjo nghiền luôn,chắc chỉ nuôi mỗi CM kô thôi,chào các ace nhé.......quách quèo queo :a43:

HồngMy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Lý do mình thích Chào Mào kể ra cũng hay hay: " Mình nhớ hôm đấy là mùng 4, trên HHT có chợ chim. mình với người yêu lên HTT để mua 1 con mi về tặng ông người yêu< nhân dịp sinh nhật hay là mừng thọ gì đây>. Lên đến đấy đang loay hoay mà chọn mãi không được. Sang mấy hàng liền mà mình vẫn chưa tìm được con mi nào ưng ý. Cả 1 buổi sáng mà không chọn được, lúc đó đang đinh về thì tự dưng gặp ông của n.y đang ngồi lù lù trong hàng bán chim. Ông đang chọn Chào Mào. Thía là mình ngồi đấy nghe ông nói về chào mào. Những lần sau đến nhà, toàn ngồi nghe ông nói về chào mào. *** ra thích luôn.

THĂNGBUGI

" Cùng nhịp đập SVC"
SVC$
0

Tại sao bạn mê chim Cm ?
Với cá nhân Thắngbugi trước kia nuôi khuyên và bây giờ vẫn còn nuôi khuyên nhưng ít hơn so với CM, tỷ lệ 5 khuyên 15 Cm thậm chí có lúc lên đến 20 CM. Cái sự tình cờ đến với CM cũng do thói quen săm soi nơi hàng bán chim mộc ( do hay đi móc khuyên mộc ) thế rồi sáng CN nào cũng đều đặn ra hàng chim và biết được 1 anh ( sau này mới ngã ngửa ra vì anh có tuổi đời bằng bố mình :a36: :a01:) cũng hay ra hàng chim đó để móc chọn CM mộc, đôi khi là còn đổi chim nữa ( hễ con Cm nào về nhà mà không ưng ý là kiểu gì CN tuần kế tiếp mang ra đổi ), ngồi nhâm nhi nước chè và học hỏi thêm nơi bậc tiền bối đi trước ( học đến bây giờ *** nghiện nước chè ) về thú chơi CM. Này cậu rảnh lên số 1 Tràng Tiền - cafe Cội Nguồn giao lưu, sáng CN nào cũng có mấy anh chị em mang chim đi dợt dãi và buôn dưa:a01: - anh nói. Thế rồi cũng *** mò tự chọn cho mình vài chú CM, kinh nghiệm chưa có nhưng cứ thấy chú CM mộc nào trong lồng mà ra giọng ( cái chất giọng của chim CM khiến ta càng chơi lâu mới biết mình nghiện đến đâu ) là bắt, 1con , 2 con... ngoảnh đi ngảnh lại trong nhà lên con số 10 tròn chĩnh, toàn hàng mộc. Nuôi vất vả đấy nhưng đến khi mang chim đến điểm dợt mà bậc tiền bối kia thủ thỉ thì mới biết. Chao ôi thế mới là chim CM chứ, cái hầu khi ra giọng như con ếch phồng mồm lấy hơi để kêu thật to khi mưa xuống, rồi cái điệu bộ lăng xăng búng cánh nạt đối thủ lồng bên, rồi cắp cầu...còn nhiều lắm, mỗi con chim một kiểu không con nào giống con nào. Cứ thế, đến bây giờ cũng ngần 3 năm chơi CM rồi.
Cảm ơn bậc tiền bối, cảm ơn ACE đã dìu dắt, cảm ơn diễn đàn đã vun đắp những kiến thức bổ ích về SVC nói chung và chim CM nói riêng.

minhdauminhdau

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Nói về Chào Mào thì em mạo muội có 3 chữ Ngon Bổ Rẻ . Tại sao em lai nói như vậy bởi vì là Chào Mào giá thành rẻ , rễ nuôi không cần cầu kì chăm sóc và lại hay hót có thể nói đây là 1 loại chim phù hợp cho mọi tầng lớp từ già đến trẻ từ giàu đến nghèo... Có thể nói đây là một loại chim được mọi người chú ý nhất trong thời gian này ... Nếu ý kiến của em không được đúng thì mọi người góp ý cho em . Em xin cảm ơn trước ! Hi hi :a01:

duchuyng

Thành viên mới
SVC$
0

hic hic các bác nói em cảm động quá tình cảm của các bác đối với cm rất cao cả. Riêng em từ đời của ông nội đến pa pa rồi đến em đều có chung một thú vui là đam mê cây cảnh và chim cảnh nhưng chim thì ông nội với pa pa nuôi đủ loại luôn Chào Mào, khứu,sáo,Chòe Lửa,chòa than...riêng em thì chào mào thôi là đủ roài cm gắn bó với em từ thuở nhỏ con(con nít).em đả cảm nhận về cái hay của cm từ rất sớm. Nhưng lần đầu tiên em được sổ hửu chú chào mào là do pa pa mua tặng cho vì thấy em quá mê chim và có tài năng chăm chim tốt.luc đó em vô cùng sung sướng và ra sức để chăm chim cuối cùng no cũng trở thành chú chim day dặng nó làm em chết mệt lun cơ.tuy hót ko hay nhưng chú ta đấu đá chưa lần nào thua trận va luôn làm cho em tự hào với các bạn cùng choi chim voi em.:a01:em giám khẳn định rằng nghệ nhân nào chọn chao mào để nuôi là một lựa chọn vô cùng xuất sắc và đáng khen ngợi. nói chung phải nuôi mới biết được điều đó phải không ạ. em biết bác nào nuôi chào mào điều cảm thấy điều đó giống như em vây.cảm ơn các bác em xin hiết rùi ạ

nguyenducnam2005

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chim Chào Mào tuyệt rồi còn gì. Mà bác Bạch Đề khi đó 12t mà biết nuôi chào mào rồi ah, sao mà siêu thế? Vậy lúc đó đã phân biệt trống mái hay giọng hót gì chu­a vậy bác? Khi xu­a ba em có nuôi nhu­ng ỏ­ tuổi 12 thì chu­a biết gì, chỉ nghe nó ­­­­­­­tít tít thôi.Ha ha ha. cho đến bây giò­ mó­i biết đu­o­cj chút ít và ghiền luôn chim Sông Kôn và Trung Mang, và đi đánh liên tục cũng đã lám. Em hỏi vậy Bác Bạch Đề đù­ng giận nhé, tâm sụ­ cho vui thôi chú­ ko có ý gì mạo phạm đâu!

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

hihi tôi mê chim CM cũng là do cái duyên đưa đến. Lúc nhỏ hơn thì lại mê nuôi cá mê đủ loại cá thông thường mà các câu nhóc hay chơi, như Cá Hổ cá đá, Mắt Lồi, cá Sim v.v...

Thế rồi một ngày nọ, kế nhà tôi có cậu nhỏ và bạn cậu nhỏ có cậu bạn đi học cùng, hay ghé chơi và bảo bố nó có nuôi chim Chóc Mào và Vành Khuyên. Nghe ngộ ngộ, và rồi tôi hỏi nhà tìm xuống chơi và thấy hay hay mua con bổi về nuôi và mê luôn từ đó.

Dĩ nhiên mới chơi thì biết gì ngoài việc cho ăn treo ra cho nó hót vít viu vìu cho vui tai. Sau đó càng nuôi con chim bổi càng dạn người hơn và sự phát triển của con chim cũng dạy tôi nhiều về con chim, vì vậy mà tổi bảo "tự con chim nó chỉ mình cách chăm nó" là vậy. Hơn nữa, quá trình nuôi chim CM tôi cũng hay xuống nhà sư phụ tôi học nghề, (người bố của cậu nhỏ bạn cậu nhóc hàng xóm và cũng coi như là sư phụ của tôi vì phần lớn cách chơi của tôi cũng học lóm từ ông ta). Vâng cũng chơi vài năm mới biết được đâu là giọng hay của con chim, đâu là giọng đổ của con chim và giọng mái v.v...

Riêng Chim mái sau này tôi đọc tìm tài liệu nhiều nơi để tổng kết lại, chứ hồi đó cũng chỉ nghe qua chúng hót thôi chứ chưa nhìn ra tướng chim mái và trống ra sao đâu.

thân mến và chúc bạn vui khỏe thăng tiến trong thú chơi chim CM!

Bạch Đề

tecongk1

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mình xin góp một ý kiến nhé!
Chào Mào có lẻ đã ăn vào trong máu mình rồi! ngoài việc dễ nuôi hót hay thì cái làm mình mê nhất là lúc đi bẫy chim, nếu trong một lần nào đó bạn đi bẫy mà gặp một chú chim đầu đàn thì khi đó mới cảm nhận được hết những cái thú vị của cuộc đi săn. hầu hết các con đầu đàn rất khôn, biết lồng nên nếu che chắn không khôn khéo thì mình nghĩ ngày hôm đó chỉ được coi chim đá chứ khó mà bắt được nó. Có một lần mình cũng gặp một con như thế vì che không kĩ nên chỉ biết ngồi xem nó đá ma tiếc thôi, thật may khi cu cậu bay từ bên phải lồng qua bên trái lồng thì cánh của nó đạp vào cầu tử thế là dính, từ bửa đó trở đi mình có thêm một kinh nghiệm xương máu và đã sở hữu được một chú chim bổi cực hay :a15:! một vài điều muốn chia sẽ./.
Thân!

Lê Vũ Định

Thành viên mới
SVC$
0

Đi ngan qua thấy câu hỏi của topic hay quá !

Mình chơi Chào Mào Bình Dương, Ở Bình Dương người ta chơi chỉ giọng Bình Dương và không chấp nhận chim lọt giọng. Giọng Bình Dương rất đa dạng: Giọng sở sao, khánh bình, chánh lưu - nhà đỏ, mi hồng, ... và đặc biệt là giọng "Cây Khế". Theo mình thấy thì chim chào mào ở Bình Dương được đội giá lên cao nhất cả nước. Một chú chim Bình Dương thuộc không lọt giọng và có giọng tương đối như trên có giá ít nhất 2tr. Nếu có giọng cây khế giá sẽ vọt cao kinh khũng.

Mình mê Chào Mào từ khi còn bé đến bây giờ vẫn đang nuôi 6 chú CM Bình Dương. Lý do mê CM có thể giống như nhiều a e SVC thôi.
- Chim rất dễ nuôi :a01:
- Chim có màu sắc bố cục hình dáng rất đẹp từ mào, má đỏ đến đuôi điểm chấm trắng
- Giọng hót tuyệt vời, chơi Chào Mào giọng Bình Dương là cả 1 kỹ năng
- Đi đánh chim tơ đầu mùa rất thú vị
- Đặc biệt nhất đối với người chơi Chào Mào ở Bình Dương là luyện được chim tơ lên có đầy đủ giọng BD và nết chim dữ chơi đẹp. Tuyệt nhất là cái cảm giác mỗi mùa có 1 lứa đệ tự thành danh từ lò đào tạo của mình:a11:

nhoch

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Tại sao vì chúng khá dễ thương
vì hót nghe lam da. vì cái đầu và cái đích đỏ tất cả vì đam mê các bác ah

gocphoxua

Thành viên mới
SVC$
0

Đi ngan qua thấy câu hỏi của topic hay quá !

Mình chơi chào mào Bình Dương, Ở Bình Dương người ta chơi chỉ giọng Bình Dương và không chấp nhận chim lọt giọng. Giọng Bình Dương rất đa dạng: Giọng sở sao, khánh bình, chánh lưu - nhà đỏ, mi hồng, ... và đặc biệt là giọng "Cây Khế". Theo mình thấy thì chim chào mào ở Bình Dương được đội giá lên cao nhất cả nước. Một chú chim Bình Dương thuộc không lọt giọng và có giọng tương đối như trên có giá ít nhất 2tr. Nếu có giọng cây khế giá sẽ vọt cao kinh khũng.

Mình mê chào mào từ khi còn bé đến bây giờ vẫn đang nuôi 6 chú CM Bình Dương. Lý do mê CM có thể giống như nhiều a e SVC thôi.
- Chim rất dễ nuôi :a01:
- Chim có màu sắc bố cục hình dáng rất đẹp từ mào, má đỏ đến đuôi điểm chấm trắng
- Giọng hót tuyệt vời, chơi chào mào giọng Bình Dương là cả 1 kỹ năng
- Đi đánh chim tơ đầu mùa rất thú vị
- Đặc biệt nhất đối với người chơi chào mào ở Bình Dương là luyện được chim tơ lên có đầy đủ giọng BD và nết chim dữ chơi đẹp. Tuyệt nhất là cái cảm giác mỗi mùa có 1 lứa đệ tự thành danh từ lò đào tạo của mình:a11:

Chào bạn ! Mình ở Biên Hòa, cũng đang có 6 em Chào Mào, trong đó có 05 em có giọng cây khế. Rất vui nếu được giao lưu với bạn !

Mình thích Chào Mào vì nết chơi và đáng múa của nó ! Hihi !

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom