Guest viewing is limited
5.00 star(s)
1 Rating - Raters

hoangvu009

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình viết thêm về cách chăm sóc chim sâu xanh , sâu đỏ .... để anh em có thể chăm sóc và hạn chế những điều đáng tiếc xảy ra cho chú chim quý của mình.....

+++ cách chăm sóc chim bổi mua o tiệm và chim mình bẩy dính dc ( nếu bẩy dính bỏ vào túi gút khoảng 02 giờ thì nên cho chim uống nước trước khi thả chim vao lồng )

- chuẩn bị lồng nuôi chim : kiểm tra nan lồng xem có chắc chắn ko? mua keo 502 về chấm kỷ những nan lồng , giúp lồng cứng cáp hơn , va chim sẻ ko bị sứt móng khi kẹt vào nan lồng .

- 03 cái cóng : 01 dùng làm cong nước dùng cho chim đủ ưống 01 ngày , đừng dùng cóng bự wa chim sẻ tắm cóng và ỉa vào cóng , chim uống vào sẻ dể bệnh .
- 02 cóng còn lại trộn bôt với sâu chung ( tỉ lệ 3-7 va 7-3 ) vay mới đủ lương sâu va bột cho chim ăn hết ngày ( nhìu sâu wa sâu se ăn het bột va ỉa vào chung làm chim ko ăn dc , như vậy chim sẻ rất mau an bột - khoảng 3 ngày la bít an )

--- nếu chim đả biết ăn bột , thì để sâu riêng , bột riêng ..... cóng bột đừng để kế cóng nước ...chim uống nước văng qua làm hư bột...

- 1 áo trùm lồng : lựa loại vải mỏng để đủ ánh sáng cho chim ăn uống ( nếu nhà rộng ít người thì mở 100% áo, nhà nhìu người thi che 50% áo lồng ) máng chim nơi co ánh sáng , ít gió .... treo ngoai nắng wa chim sẻ mất nước và chết .
------- khoảng 3 giờ kiểm tra xem chim có ăn uống gì ko?
nếu chim ko chịu ăn , thì bỏ cào cào va trứng kiến vào xem chim có ăn ko? ( nhúng it nước với bột tâp cho chim ăn bột lun .
nếu chim vẩn ko ăn thì nên đem chim thả , vì nuôi nó củng chết ah...( co nhiu con chim rừng ko bít ăn sâu gạo ...chim sâu gì kỳ thế ko bít ăn sâu ...hehehe )

- mỗi ngày nên thay nước cho chim sạch sẻ , vi chim ăn rồi uống nước , bột sẽ rớt vào cóng làm hư nước .
- hãy cho chim ăn loại bột mà mình tin tưởng , đừng thay đổi bôt hoài chim sẻ sốc bột mất lửa và rớt lông.
- ko dc nhốt chim chung lồng với nhau, chim sẻ cắn nhau va ko dám ăn uống ...hâu quả >>> lên đường

+++ cách phòng ngừa chim lộn ( cái này hay bị lắm nè )

chim sâu rất lanh lợi và năng động , nên hay nhảy nhót ko chiu đứng yên , nếu chung ta ko để ý cách bố trí chim sẻ lộn và rất khó trị .... nếu bị nặng wa chim sẻ .... ( đứng trên cầu xoay vòng vòng như diển xiếc ..hic hic , bỏ vào lụp thì nó lăn vòng vòng .... nhìn nó chắc lăn ra đất mà cười )

- chọn lồng cao , gắn cầu bằng hoặc cao hơn cửa một chút ( dễ sang chim wa lồng khác ) , phia trên nên gắn một cầu nhỏ cho chim nhảy lên nhảy xuống ( nếu lồng rộng và gắn cầu cao chim sẻ ngước lên và nhảy bám nóc lồng và tập lộn )

- ko nên máng gần nhửng con bít lộn , vì nó sẻ bắt chước ....

+++ cách nuôi cho chim mau dạn :

- tuyêt đối ko dc bắt chim nhổ lông ( tốt nhất đừng bắt nó, nó thấy nguy hiểm và xem bạn la kẻ thù , nó mà gặp là nhảy um sùm , no củng nhớ dai lam .. )

- tắm nhìu sẻ giúp chim mau dạn .

- nêu chim đả ăn bột , máng chim xuống thấp gần nhìu người , chim nhảy mệt se ít nhảy lai , và rất mau dạn ( vì nó bít ko ai làm hại nó )

- phai cho chim an uống đầy đủ ( cho ăn riết nó sẻ wen chủ )

- thường xuyên chăm sóc nó.

++++ cach chăm sóc để chim ko bị hư.

----- đừng trộn nhìu sâu khô wa , chim bi sốc rớt lông , sình lông , xấu hoắc ....

----- đừng kè kiếng nhìu , chim đá vào kiếng sẻ ê mỏ , gảy mỏ ...

----- phơi nắng nhìu chim bi suy.

+++ chăm sóc tốt lúc thay lông sẻ giúp chim chơi tốt ở mùa đó :

--- trùm áo , giup chim ko nhảy nhìu và hư đuôi

--- ko cho ăn sâu khô

--- giảm bớt sâu tươi ( chim se ít sung , tap trung nuôi lông tốt hơn )

--- cho ăn nhìu cào cào , trứng kiến , dế .... chim mát thay lông rất tốt

--- xong lông hoàn chỉnh mới cho chim chơi lại , nếu chơi sớm ko đủ lửa bị chim khác dập wa chim sẻ bể , hoảng sợ , sẻ bị vết tỳ ...dù xong lông căn lửa lại chim củng ko chơi tốt.

+++++++Han chế chim chết bất ngờ .

== đừng treo chim ra sớm wa ( khoảng 6h30 la tốt ) , tối trước 17h30 , vi thời gian đó gió rất nhìu ...nhớ trùm áo. vi trúng gió độc thì gà vịt củng lên đường ( nhiu anh em ko hỉu tại sao )

-- cho ăn cào cào củng phải cẩn thân ...chim ăn mắc nghẹn và trúng thuốc xịt cỏ ...

--- ko dc tắm lúc trời mưa , có gió nhìu wa...

--- phơi nắng gắt lâu wa rồi cho chim tắm liền cung rất nguy hiểm .

Hãy xem chim như một người bạn , chim sẻ mang đến những niềm vui cho bạn..... đừng nóng giận , chán nản ...mà hảy hỏi mình đả nuôi đúng cách chưa.... thân chào anh em. :a44:

Chỉnh sửa lần cuối:

vnn1234

Thành viên tích cực
SVC$
0
cám ơn anh.bài viết thật hay và ý nghĩa.sâu bổi về nuôi trong lụp bẫy luôn đc không anh?nuôi vậy cho chim quen lụp.

hoangvu009

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cám ơn anh.bài viết thật hay và ý nghĩa.sâu bổi về nuôi trong lụp bẫy luôn đc không anh?nuôi vậy cho chim quen lụp.

chim sâu rất dễ , mình có thể nuôi vào lụp cho quen củng dc , nhưng nếu nuôi nhốt trong lụp chim sẽ hư lông và tội nghiêp nó lắm , vì lụp rất chật chội ..

nuôi lồng , khi chim căng lửa rồi đi dợt là chim sẻ wen , khi dợt lụp lần đầu đừng đánh ép phải bắt dính chim...chim mới sẻ hoảng .... chỉ cần dợt cho chim chịu đấu hót la ok rồi ..... nhìu ngày như vậy chim sẽ quen , rồi lúc đó cho chím đánh thật sự .

đối với chim mới 1 lần đi bẩy dính 1 con là đem chim về ... khi bắt dc khoảng 10 con , bắt đầu tăng đô từ từ .... 1 ngày 2 hoặc 3 con.... đến khi đếm sô chim bẩy dc khoảng 50 - 100 con ... lúc đó bạn đả có 1 chiến binh sát thủ ...đi đánh nguyên ngày rồi . ( môt số anh em thây chim rừng nhìu wa , đánh ép là chim bể lun )

saudaudo1

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bạn cho mình hỏi mình chỉ chơi dd thui nên ko trành về xanh cho mình hỏi xanh con với bổi ja con nào hay hơn dể nuôi lên mồi hơn mình nuôi dd thui nhưng mới bắt dc 1 ổ xanh dc 2 con nên mình muốn nuôi thử mà ko bít bổi hay hơn hay là con hay hơn mong bạn chia sẻ chút kinh nghiêm thanhks bài viêt2 bạn rất hay rất co ít thân

hoangvu009

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bạn cho mình hỏi mình chỉ chơi dd thui nên ko trành về xanh cho mình hỏi xanh con với bổi ja con nào hay hơn dể nuôi lên mồi hơn mình nuôi dd thui nhưng mới bắt dc 1 ổ xanh dc 2 con nên mình muốn nuôi thử mà ko bít bổi hay hơn hay là con hay hơn mong bạn chia sẻ chút kinh nghiêm thanhks bài viêt2 bạn rất hay rất co ít thân

chim thì tùy theo loại mà nuôi lên mồi , đặc biệt sâu xanh , sâu đỏ , ban nuôi từ chim con len 8/10 con là lên mồi dc hết, quạn trọng nhất vẩn là cách chăm sóc chim...

chim bổi vẫn lên mồi dc , nhưng tỉ lệ rất thấp , và chim chơi ko bền ... chắc một phần do cuộc sống bên ngoài của chim... ( bởi vây mới có chim mồi văn nghệ , chỉ dánh dc vòng vòng nhà )

mình đả từng cầm những con chim mồi nuôi từ chim con lên .... hay hết xảy , lì , bền .... đi bẩy chỉ cần mở áo lồng ra là chơi sưốt ... vừa xách vừa đi nó kêu ầm ầm ...đã lắm .

nếu bạn có dc chim con, thì cố gắng nuôi , chăm sóc tốt nha bạn.... rất có tương lai...

tranthai001

Thành viên tích cực
SVC$
0
hay quá sáng sớm mới để em nó ra chưa được 39 p' dính 4 em sâu xanh non chưa mọc lông đuôi ra hết :a35:. có ai chỉ cách nuôi và chăm sóc yk

saudaudo1

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chim thì tùy theo loại mà nuôi lên mồi , đặc biệt sâu xanh , sâu đỏ , ban nuôi từ chim con len 8/10 con là lên mồi dc hết, quạn trọng nhất vẩn là cách chăm sóc chim...

chim bổi vẫn lên mồi dc , nhưng tỉ lệ rất thấp , và chim chơi ko bền ... chắc một phần do cuộc sống bên ngoài của chim... ( bởi vây mới có chim mồi văn nghệ , chỉ dánh dc vòng vòng nhà )

mình đả từng cầm những con chim mồi nuôi từ chim con lên .... hay hết xảy , lì , bền .... đi bẩy chỉ cần mở áo lồng ra là chơi sưốt ... vừa xách vừa đi nó kêu ầm ầm ...đã lắm .

nếu bạn có dc chim con, thì cố gắng nuôi , chăm sóc tốt nha bạn.... rất có tương lai...
mình nói thật nha mình ở tây ninh trên mình nuôi dd cũng nhìu mình củng choi dc gần 2 năm reùi nhà mình củng có 2 con dd con len cung dc ca nam hơn rùi mà chẳngchiu5 đấu đá ju hết chĩ hót thui mà hót kkhinh khủng lắm nó chơi suốt ngày ah nhưng ko chịu đấu mình củng đả đọc nhìu bài viết đa số nói nuôi con thi hay hơn nhung sao mình nuôi và mấy người trên mình nuôi nó ko choi nãn lắm nhưng nuôi bổi thì chứng lắm ở nhà nó chơi hỗn lắm nhưng ra đồng thì lúc chơi luc ko chán có ai gặp trường hợp như mình chưa?hay j chim mình còn non nhưng cã mùa rùi, còn sâu xanh con khó đúc wa mình mới bít cách nuôi sau con 100% là sống sót mình bẩy con mái bõ vào va tự nó đúc mồi lun hihi như vậy bão đãm là sống , mình sẽ nuôi thử chim con thanhks bạn nha

hoangvu009

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình nói thật nha mình ở tây ninh trên mình nuôi dd cũng nhìu mình củng choi dc gần 2 năm reùi nhà mình củng có 2 con dd con len cung dc ca nam hơn rùi mà chẳngchiu5 đấu đá ju hết chĩ hót thui mà hót kkhinh khủng lắm nó chơi suốt ngày ah nhưng ko chịu đấu mình củng đả đọc nhìu bài viết đa số nói nuôi con thi hay hơn nhung sao mình nuôi và mấy người trên mình nuôi nó ko choi nãn lắm nhưng nuôi bổi thì chứng lắm ở nhà nó chơi hỗn lắm nhưng ra đồng thì lúc chơi luc ko chán có ai gặp trường hợp như mình chưa?hay j chim mình còn non nhưng cã mùa rùi, còn sâu xanh con khó đúc wa mình mới bít cách nuôi sau con 100% là sống sót mình bẩy con mái bõ vào va tự nó đúc mồi lun hihi như vậy bão đãm là sống , mình sẽ nuôi thử chim con thanhks bạn nha

sâu đỏ khi bạn nuôi đả trổ lông hoàn chỉnh thì đấu rất dữ , bạn kiểm tra xem lông chim đả hoàn chỉnh chưa , kè mái cho chim sung , có thể bạn kè chim già chim của bạn ko dám đấu , thử kiếm chim yếu hơn xem sao? và kiểm tra lai thức ăn cho chim , phơi nắng cho chim.....

sai lầm của bạn là dùng chim mái nuôi chim con , nếu làm vậy chim sẽ sống , nhưng chim sẽ nhát giống chim mái >>. cuối cùng chim con thành ra chim chuyền....... bạn nên đúc cho chim ăn , tập cho chim mổ thức ăn , khi chim còn nhỏ bạn dùng cào cào , trứng kiến , dế.... đúc cho chim ăn, khi chim đả ra lông thì dùng bột pha nước sệt sệt đút cho chim ăn , nhớ thêm mồi tươi cho chim đủ chất , khi chim it chiu đút ăn bạn phải dùng bột đó để ngay miệng chim tập cho chim mổ ăn....vậy la ok ah...

saudaudo1

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
sâu mình nuôi dc hơn 1 năm rùi đả rổ hết rùi nhungt7 kêu thì giữ lém mà ko đấu ko đá j hết ngày nmai mình bozz hình lên cho bạn xem ko phãi 1 con mà 2 con lận ko bít thay tại chịm con ko chơi nhìu luc chán lắm định bỏ nghề lun mình đả từng đọc rất nhìu bài bài nào củng nói là nuôi từ con lên hay hơn nhưng theo minh là thấy chơi ko dc nhìu người trên tây ninh củng gặp trường hợp tương tự nên trên mình toàn là nuôi bổi ko ah ít người nuôi con lắm nuôi bổi mao chơi và mau đấu hơn nhưng có cái nó chứng đấu thì giữ lắm ra rừng lúc chơi lúc ko cũng nãn lám chế độ ăn uống thì khõi nói lun tắm nắng thì mõi ngày bột mình làm thì chất lượng mình cưng lắm nhưng ko hỉu seo nuôi hoài mà ko chịu đấu treo ko thấy mặt thì hót như điên hót nhìu và hơn những con già mùa nhìu nhưng ko đấu kè thì như ae zay ko bít có ai gặp trường hợp như mình chưa hôm nào mình bozz hình em nó lên cho bạn xem

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom