Guest viewing is limited

coi77

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Tại sao bạn mê chim CM?

Vì ngày xưa anh Bạch Đề tham gia bên ABV chỉ với chuyên mục duy nhất là chim CM, mình cũng thấy lạ, chẳng hiểu sao ông này đam mê CM thế cơ chứ! Tiếp nữa là bác type bài không dấu hoặc có lỗi chính tã! Thế là ngồi đọc và sửa các bài của bác ấy riết rồi đâm cũng mê theo lúc nào mà không biết! Giờ ở nhà có 4 con (1 thuộc, 3 mộc) nhưng đi đâu thấy CM là mình lại ngơ ngơ ngác ngác he he

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Ôi thế thì vì sửa bài của tôi mà thành mê CM cơ à?
Không biết rồi, ngày này tôi sửa bài cho anh em mê chim khác. Không biết rồi đây tôi có mê con nào khác ngoài con CM không nữa hihi. Thế thì công của bạn coi77 đã giúp hihi chỉnh bài cho mình thật là nhiều.

Cảm ơn bạn!!!

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0

Bác Coi77 có cái Duyên quá rồi với Chào Mào bác Bạch Đề nhỉ ... Chúc bác Coi77 có những chú chim hay nhé ... Thân.

CM_hocmon

...yêu Chào Mào... yêu thiên nhiên!
SVC$
0

tất cả những vẽ đẹp , đặc tính của loài chim này thì các bác đã nói không chừa 1 chi tiết nào cho mình ké vô , chỉ còn biết nói 1 câu duy nhất : tạo hóa thiên nhiên đã ban tặng cho chúng ta 1 món quà và "người" mong rằng chúng ta phải biết trân trọng , nâng niu và phát huy cho ngày càng đẹp và phong phú hơn , phải vậy không các fan CM ?

bongbong

Chào mào??? Chuyện nhỏ!!!
SVC$
0

Mình nuôi chim từ nhỏ, Chào Mào sáo cưởng và các loài họ hoành hoạch
Nhưng chính thức đam mê Chào Mào từ khi có thằng bạn cho 1 con chim ép giọng
Lúc đầu thì cũng nghĩ chim nuôi ép giọng làm gì
Nhưng sau hơn 1 năm tìm hiểu về gốc gác, về giống và giọng của các vùng thì bắt đầu đam mê, và bắt đầu sưu tầm chim gốc
Một con chim gốc lúc bấy giờ mua khoảng 3 tháng lương (nhưng may lúc đó ăn cơm nhà) và phải theo người ta hàng tuần mới bắt được. Mang về vứa mùng vừa lo nhiều lắm (chưa có kinh nghiệm, sợ chết, sợ mua nhằm con chim có giọng lạ.....)
Khoảng năm 2001-2002 mình phải bỏ gần 2 tháng luơng 1.5 triệu mua 1 con 15 mùa về khoảng 1 tháng là chết do mình nuôi thôi, thức ăn và lạnh, ít phơi nắng.

Và nói ít ai tin chứ bầy Chào Mào của mình đã từng được mướn nhà trọ cho ở, 15 con 250 ngàn 1 tháng, do nhà minh dạng nhà phố, lúc đó mới biết chơi nên ép nhiều chim, nhà nhằng quá, mới đi làm tiền không thấy.......nên phải giải tán bớt vài tháng

Niềm đam mê xuất phát từ nhiều thứ ngoài những thứ như anh em đã nêu
1. Đa số người nuôi đều tính đến kinh tế nên những con chim ép ra thường là giọng chưa chuẩn, bán đi chổ khác 1 thời gian sẽ mai một, mình sẽ giữ với mồi gốc lâu hơn xem thế nào.
2. Mình muốn thử sức con chim non nó học được những gì từ con mồi gốc
3. Khả năng của con người so với tự nhiên trên rừng sẽ tạo ra con chim như thế nào
4. Ở Bình Dương là sự phô trương những con mồi gốc thông qua sản phẩm hàng năm của cá nhân hay một nhóm chơi riêng.
VD: nHư sản phẩm đầu tay của mình cách đây 5 năm, bắt về má trắng nuôi ép giọng, dợt đấu..........và thời gian nữa bây giờ xem như là hoàn hảo.
Mình chủ yếu là chơi giọng, nên chú tâm nghiên cứu về giọng: âm, cao độ, độ trong, độ ngân, cách bắt đầu kết thúc 1 giọng......đó cũng là 1 thú đam mê kinh khủng.

Bây giờ nói chung là mình có thể nuôi 1 con Chào Mào : sống ,hót, và sung. Nhưng còn nhiều điều về chào mào lắm mình phải khám phá và học hỏi.

manhhungss

Làng lúa làng hoa
SVC$
0

Mình chủ yếu là chơi giọng, nên chú tâm nghiên cứu về giọng: âm, cao độ, độ trong, độ ngân, cách bắt đầu kết thúc 1 giọng......đó cũng là 1 thú đam mê kinh khủng.

Bây giờ nói chung là mình có thể nuôi 1 con chào mào : sống ,hót, và sung. Nhưng còn nhiều điều về chào mào lắm mình phải khám phá và học hỏi.
Kinh nghiệm của anh BB về nuôi ép giọng rất quý, em cũng đang rất muốn nuôi ép giọng để có thể dữ lại giọng gốc của mấy chú mồi già vùng Đông Anh, anh BB mở lại 1 bài nuôi ép giọng như bên ABV ngày xưa đi.
Còn về CM em cũng chơi giọng là chủ yếu nên chỉ khoái các chú mồi già trên 10 năm tuổi.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

hihi Manhhungss xem ở đây nhé! Topic đó đã có viết bữa giờ rồi. Xem dưới này nhé bạn.

http://www.svcvietnam.vn/forum/showthread.php?t=2875

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

leducthangls

Thành viên tích cực
SVC$
0

Theo mình cảm nhận thì
1-Chào Mào đi bất cứ địa phương nào ở Việt nam cũng có.
2-bạn có thể hỏi bất cứ 1 ai thì mọi người đều biết đấy là con Chào Mào(tính tỉ lệ khoảng 85% hihi)
3-hình dáng Chào Mào thì rất đẹp vì vây đã được mênh danh là chim VUA (ở thái lan)
4-hầu như các tranh ảnh vẽ về mùa xuân của TQ đều vẽ chim CM vì vậy chắc là nó là con chim từ trước dến nay được nhiều người chơi.
5-giọng hót của CM rất vui tai nếu 1 nhà mà nuôi 2 em thì trong nhà cả ngày có tiếng chim hihi
6-loài chim này rất dễ nuôi mà cũng ko phải cầu kỳ cho lắm
7-sau khi được anh BạchĐề giới thiệu trang web và đã là thành viên của SVCVIỆTNAM thấy chuyên mục Chào Mào rôm rả quá nên mê luôn hiện giờ mới có 4 em 1 thuần và 3 mộc dở hehe

coi77

Thành viên tích cực
SVC$
0

Theo mình cảm nhận thì
2-bạn có thể hỏi bất cứ 1 ai thì mọi người đều biết đấy là con chào mào(tính tỉ lệ khoảng 85% hihi)

Bạn gái em nó nằm ở 15% còn lại bác ạ... nhà em nuôi 4 con CM, những hôm đến nhà em thì hắn cũng chứng kiến em thay lót lồng, thay cám, thay nước cho chim thế nào. Thế mà hắn hỏi em ko dưới 2 lần khi em mở ảnh CM trên máy tính, đại loại là những câu thế này: "anh ơi chim gì đấy? đẹp thế nhở? Nhà mình có nuôi con này không anh?" Ghét thế cơ chứ :a03::a03::a03:

genta

to be or not to be
SVC$
0

1-chào mào đi bất cứ địa phương nào ở Việt nam cũng có.
Vĩnh Long chưa có bạn ơi! tìm muốn nổ con mắt mà chả có con CM nào được bán hay là bay ngòai thiên nhiên cả! :a25:

puytran

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chào Mào là loài chim thân thuộc với con người Việt Nam. Từ Nam ra Bắc, mọi miền đều thấy , nghe tiếng hót chào mào. Màu sắc, hình dáng chào mào độc đáo, khá dạn người, tiếng hót vui tai.
Mình bắt đầu nuôi con Chào Mào đầu tiên vì những lý do dân dã trên chứ chưa thực sự hiểu sâu về giá trị và thú chơi. Sau này khi biết thêm nhiều loài chim quí khác, mình không nuôi chào mào nữa. Khi đọc những bài của Bạch Đề, hiểu hơn thú chơi và giá trị của chào mào, dần tự nhiên lại thích nuôi...Và bây giờ qua lọc, tuyển rất nhiều chào mào tự bẫy, đã có được một chú mào Hà Nội ra rừng là có chiến lợi phẩm lại rất khôn và siêng hót nữa. Có lẽ phong trào nuôi chào mào ở Hà Nội hiện nay là do Bạch Đề khởi xướng đấy! (thời gian trước đây các hàng chào mào rất ế ẩm ít người mua nuôi nay thì ngược lại)...

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

hihi Chào Mào không những có cái hay và vẻ đẹp độc đáo mà người chơi có thể thấy. Tuy nhiên, đúng hơn là nên chơi ở chỗ vùng có chim trời, và vùng có bạn bè chơi. Khi đó anh em đông, ta mới thấy được cái hay vui từ chú CM. Đó là riêng ở VN ta mà đã thấy phong phú, ấy thế mà sau này mình biết cả toàn Đông Nam Á đều nuôi rất chi là nhiều CM từ VN, Lào, Thái, Campuchia, xuống Mã Lai, Singapore và Indo. Đủ cho thấy chúng cũng có cái sức cuốn hút kỳ lạ.

coi77

Thành viên tích cực
SVC$
0

Em thấy điều quan trọng nhất là người nuôi phải thật sự thấy được vẻ đẹp và niềm đam mê ở con CM, em thấy hiếm người được như bác BĐ. Phong trào chơi thì đúng nghĩa là phong trào... thấy người khác chơi thì mình cũng lao đầu chơi trong khi không thấy được cái đam mê đích thực. Mà điều này em thấy không ở thú chơi CM mà chơi con gì cũng vậy....

hị hị... "con" vợ cũng thế các bác nhỉ ke ke

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0

Nuôi con gì cũng vậy, không riêng gì Chào Mào, cái đầu tiên là đam mê nó, khi đam mê rồi thì dồn hết tâm huyết vào con chim. Tìm hiểu xem con chim mình đang thiếu cái gì và bổ sung như thế nào cho hợp lý, nó thích ăn những loại trái cây gì ?
Bản thân tôi chim từ nhỏ nhưng đến năm 87 thì chuyển qua chơi Chào Mào, con đầu tiên nuôi lúc đó là chim tơ, được ông già tặng khi đạt học sinh giỏi và vào lớp 6 :):. Thời điểm này nuôi chim bột gạo, đậu chủ yếu, trứng gà thì 1,2 quả là nhất rồi, nhưng bù lại trái cây và cào cào, lúc đó nhà trồng nên rất nhiều :):
Cho nên theo tôi, ngoài bản thân mình vẫn rất cần nhiều AE tâm huyết cùng chơi, cùng san sẻ kinh nghiệm. Nuôi con chim nếu quanh quẩn trong nhà không thôi thì quả thật thấy chim mình rất hay, nhưng khi ra tiếp xúc bên ngoài mới thấy và mở rộng tầm mắt. Một điều nữa như Anh Bạch Đề đã và đang làm là truyền nhiệt huyết của mình cho AE, phổ biến những hiểu biết của mình để AE cùng chia sẽ, nắm bắt.

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0

anh Long nói rất đúng, giống chim này nhiều,dễ nuôi cực kỳ,giọng hót dễ nghe,k quá chói tai,buổi trưa vắng mà nghe Chào Mào hót thì rất tuyêt.

davang

"rồi mọi thứ cũng qua"
SVC$
0

Ngày xưa, khi mới chơi CM lần đầu, mình chỉ nuôi một chú, bố thì nuôi Khứu, HMi. Xung quanh, chẳng có ai chơi cả. Thế là lúc rảnh, ko có bố ở nhà lén đem con Khứu già và chú chim nhỏ của mình cho bạ lồng chơi. Chú CM này nhỏ mà gan lì lắm, cũng giăng cánh bạ lồng đấu với bác Khứu to xác kia. Giường như nó biết có cái lồng ngăn cách hay sao mà nó dám giỡn mặt thế không biết. Mà ko phải chỉ đấu vài phút thôi đâu nhé. Chúng cứ thế cứ bạ lồng và mổ gió (ko để chúng mổ trúng nhau mà hì hì). Bây giờ cứ nhớ lại chú CM ngày xưa mà thích, mong ngày nào đó tìm lại được một chú y như vậy.

kiemcom

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Vì sao ư? Quê gốc của mình ở tận miền trung, mỗi sáng thức dậy là đã nghe thấy tiếng Chào Mào hót trên những ngọn cây cao vút. sau này gia đình chuyển vào Đlat, lại càng gặp nhiều chào mào hơn- nhiều vô kể, từ đó mà mình mê nó từ khi nào không hay. Giờ xuống sg, không có cơ hội và cả tài chính nữa để sở hữu 1 chú chim hót được- chỉ cần hót đc thôi chứ hay thì k thể mơ nổi ở đất sg này. Than ôi dĩ vãng nay còn đâu!
Nói vậy thôi chứ dù k chơi cm nhưng từ khi mình phát hiện và tham gia forum này mình cảm thấy rất vui vì gặp đc nhiều người có cùng sở thích và nhất là đc nghe mấy file cm hót cực hay nên cũng khuây khỏa phần nào.

HoàngHà

"Vạn Sự Khởi Đầu Nan"
SVC$
0

Vì sao ư? Quê gốc của mình ở tận miền trung, mỗi sáng thức dậy là đã nghe thấy tiếng chào mào hót trên những ngọn cây cao vút. sau này gia đình chuyển vào Đlat, lại càng gặp nhiều chào mào hơn- nhiều vô kể, từ đó mà mình mê nó từ khi nào không hay. Giờ xuống sg, không có cơ hội và cả tài chính nữa để sở hữu 1 chú chim hót được- chỉ cần hót đc thôi chứ hay thì k thể mơ nổi ở đất sg này. Than ôi dĩ vãng nay còn đâu!
Nói vậy thôi chứ dù k chơi cm nhưng từ khi mình phát hiện và tham gia forum này mình cảm thấy rất vui vì gặp đc nhiều người có cùng sở thích và nhất là đc nghe mấy file cm hót cực hay nên cũng khuây khỏa phần nào.

Dĩ vãng nay còn đâu (câu nói hay quá ). Chào Mào hót trên ngọn tre cao vút . Giờ thì hót trên những cột thu lôi cao vút :a03:

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0

Tôi cũng là một người rất thích nuôi CM. Thực ra ý thích này mới ngấm dần khoảng 3-4 năm nay thôi. Trước đây, tôi đã từng nuôi nhiều loại chim như yến, họa mi, chích chòe... Đến bây giờ mặc dù trong nhà vẫn nuôi nhiều loại nhưng tâm trí tôi dồn nhiều nhất vào CM sau đó đến chích chòe. Trong nhà có hơn chục con chim thì quá 1/2 là CM.
Rất nhiều bạn đã kể ra những lý do mà mình mê CM; còn tôi, mặc dù là dân t.p 100% nhưng tuổi thơ tôi gắn liền với làng quê (bây giờ tôi đã lớn tuổi, nhưng tuổi thơ là những năm đi sơ tán). Khi ấy thú vui của trẻ con chủ yếu là bắt chim, bắt cá. Những âm thanh của thôn quê tôi ở là tiếng hót lanh lảnh của chích chòe khi ban mai, tiếng quých queo của CM trên những ngọn tre, ngọn xoan. Tôi là một trong số trẻ con say mê rình bắt tổ chim các loại và cũng đã nuôi cả CM, chích chòe non. Thậm chí còn dùng cả súng cao su bắn chim bổi nữa. Nhưng chỉ nuôi chúng lớn là ra đi vì mèo hoặc ốm chết. Lồng chim cũng toàn tự tay đan lấy. Chẳng có ai chỉ bảo như bây giờ.
Đối với tôi, khi đã "ngấm" CM thì mới thấy đó là một loài chim đẹp. Cái đẹp đằm thắm, duyên duyên. Các bạn có thấy trời ban cho CM một vóc dáng không quá nhỏ hoặc quá lớn (nói chung là dễ để nuôi ở bất cứ đâu), một bộ trang phục điển hình, hài hòa nhưng không lẫn với ai đủ 3 màu nâu, trắng, đỏ; cộng với cái mũ và dáng đứng uy nghi...Về giọng hót thì các bạn cũng thấy đấy; có biết bao chủ đề, bài viết về nó mà vẫn còn chưa hết, ở đâu cũng có chim giọng hay, giọng đặc biệt. Ngoài ra nó lại là loài mà nhiều bạn mê vì tài đấu đá như họa mi, chích chòe.
Càng trao đổi, càng học hỏi mới thấy ta vẫn còn biết quá ít về CM. Chính vì chưa biết nhiều về CM thì lại càng cuốn hút nhiều người tìm hiểu và đần dần thấy mê CM, trong đó có tôi.
Tôi rất cảm ơn rất nhiều bạn AE trong SVC đặc biệt là anh BD có rất nhiều kinh nghiệm và ý kiến để mọi người trao đổi, học tập lẫn nhau. Hy vọng rằng CM sẽ được cộng đồng SVC "tôn trọng" hơn và đánh giá bình đẳng như họa mi, khuyên, sơn ca...

Nick_Redboys

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chào Mào là 1 chú chim thật tuyệt ! em củng nhử bác Hlong, lần đầu tiên nuôi chim củng là lúc đầu tiên biết đến chú CM, lần đầu tiên dc vui sướng, lần đầu dc biết đến cảm giác buồn bực, trống vắng khi ko còn dc nghe chú ta hét hét. trước khi biết đến nuôi chim thì hằng đêm6 mình mơ đến 1 chú chim rất lạ và củng rất thân, đêm nào củng vậy, và duyên nợ đã đến khi thàng nhỏ gần nhà rủ đi mua chim, thế là cảm giác lạ lạ thân thân ào đến, quyết định mua ngay với cái giá trên trời của nhửng năm 2002, 50k 1 em, còn 55k mua luôn ... Vốn dỉ chẳng có chuyện dì xảy ra khi con mèo nó chén chú ta trong nổi buồn của mình,... nước mắt cứ thế ào ra thật nhiều, đội tuyển Anh bị loại khỏi WCup em củng khóc, nhưng khóc có lúc rồi nghỉ, vậy mà sao lúc này em khóc thật nhiều, khóc đến gần sáng thì mới thôi... từ đó em quyết định loại mèo ra khỏi vàng loại, thay vào đó là em...quyết tâm bắt chuột ko cần mèo nữa ... hihi ! cực thì cực thiệt, nhưng an toàn cho chú Cm là trên hết tấ cã ! (tình đầu) luôn luôn sâu đậm phải ko nhỉ !

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom