Guest viewing is limited

ancaraven

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Tại sao bạn mê chim CM?

Chào Mào dễ nuôi, chăm sóc và phong cách chơi rất đẹp.
Thân chào tất cả các bạn!!!!!!!!!!

vnsjunka

Thành viên tích cực
SVC$
0

Hihi có 1 số anh em thật sự là đam mê CM . Còn lại đa phần là phong trao chứ chưa thực sự là đam mê . Phong trào này dẩn đến hệ quả đẫy giá CM lên khá cao mà không có nhu cầu thật sự

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0

Mình thì là Fan vành khuyên nhưng thực chất đến đầu tiên với thú nuôi chim là từ những chú chim sẻ trèo những cây cau mà bắt được. Tự đan lồng bằng những thanh tre và sợi mây của mình. Rồi nuôi chúng bằng tất cả những gì mình có từ hạt cơm....Nhưng đến một hôm thấy một tổ chim với những quả trứng có những chấm nâu nâu... to hơn trứng chim sẻ trên cây nhãn mình quyết tâm theo dõi và rồi đã tóm được các em nó nuôi. Chao ôi sao hay thế cái đầu lại có một chỏm nhô lên đen mướt, cái đít màu đỏ thật đẹp cái má cũng đỏ nữa. Đúng là nó đẹp hơn chim sẻ rồi ..,.hihi thế rồi nuôi với những công thức đã từng nuôi chim sẻ và cũng những cái lồng tự đan đó. Cả buổi trưa không ngủ phơi nắng bắt cào cào và cả...ruồi hihi. Và thành quả là em nó chỉ dùng lồng để ngủ buổi đêm ngày theo mình ra đồng cắt cỏ, chăn trâu bắt cào cào cho chính em nó, bắt xong em nó xơi tươi luôn. Mình chỉ vắng em nó khi xách cặp đến trường mà thôi. Còn nhớ có hôm đi học về Mẹ mình nói (con không cho nó ăn lúc sáng nó bay ra rồi thấy mẹ là nó lao tới đòi ăn làm mẹ phải đi bắt cào cào). Ôi những kỷ niệm lại ùa về. Nhưng rồi một tai nạn thương tâm mà mình nhớ mãi tới tận bây giờ khi thuần được bất kể em chim loại gì mình cũng nhớ kỹ là phải tránh. Mình đi học về cho em nó đậu trên vai vừa đi vừa hót nhưng khi bước vào nà ăn cơm thì cái quạt trần đang bay vù vù làm em nó giật mình bay vút lên bị cuốn vào cánh quạt quái ác đó. Em nó ra đi nhưng mình không thể nào quên được. Sau này có lần Mẹ chở đi chữa bệnh qua một chỗ thấy treo con Chào Mào mà mình cứ lao vào đòi mua cho được bằng mọi giá. Dù hồi đó và cả bây giờ kinh nghiệm nuôi cũng đâu có gì, chỉ là tình yêu với nó mà thôi. Vì thế trong đầu mình luôn tâm niệm khi nào có điều kiện sẽ nuôi lại và rồi bây giờ thì mình thích và yêu nó nhiều hơn nữa rồi. Kể lại những kỷ niệm đó chắc không cần nói nhiều vì sao mình yêu chào mào. Thân mến
P/S: Hihi phải làm một chuyên mục vì sao bạn mê Vành Khuyên mới được kaka

Chào Mào Lâm Đồng

Thành viên tích cực
SVC$
0

Có rất nhiều loài chim nhưng "tại sao bạn mê chim Chào Mào?".Câu hỏi này gần giống " Hỡi thế gian tình yêu là gì?" hi.Chẳng ai có cái định nghĩa đúng và đầy đủ về tình yêu cả.Mình mê chim chào mào cũng vậy,xuất phát từ niềm đam mê là cái cốt yếu nhưng còn rất nhiều yếu tố khác nữa mà mình chẳng biết phải nói như thế nào cả.Đang buồn bực,stress nghe chú chào mào thân yêu đổ,chẻ là mọi ưu phiền điều tan biến hết.hì

ancaraven

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mình thích Chào Mào bởi vì em nó bậy giờ đang thời kì tận diệt rồi, vì thế mong anh em nuôi có chim hay nên giữ lại nuôi, sợ 1 ngày nào đó không còn chim hay nữa. Có gì không phải mong anh em bỏ qua ạh.
Thân chào các bạn!

datnt85

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chỉ bời vì đam mê có vậy thui - hj hj

vì nó bí ẩn - vì nó hót hay, chiến thì thú vị và vì khó bẫy đấu nên mình thích đào tạo 1 con mồi hay.........

ductoan456

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình thích và đam mê chiim Chào Mào vì nó có nhiều kỷ niệm gắn liền tuổi thơ, giọng hót bình dị (giọng quê), dễ nuôi, đẹp....

xuantan81

Thành viên mới
SVC$
0
Mình có chú CM nhìn tướng tá và giọng thổ nghe mê say, đấu rất hăng và chịu chuyền cành. vậy mà bị máy thằng nhỏ lấy súng nhựa đạn bi, làm một phát mất luôn con mắt. Sót quá, giờ chim vẫn chơi hay nhưng ko còn phong độ như xưa.

vinhnang

Thành viên mới
SVC$
0
Chào Mào là con chim của Đồng quê, của tuổi thơ miệt vườn. Khi con người ta trưởng thành thì mọi người đều hướng về nguồn cội, đương nhiên là có hình ảnh chim chào mào.Chào mào không sang quý mà đằm thắm mang hơi hướng của làng quê Việt.

duy nhan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nếu nghe lúc Chào Mào ché và búng cánh bạn sẽ thấy được bản lĩnh,mạnh mẽ và vẻ đẹp không thể phủ nhận của chúng. Đây cũng là lý do minh mê chơi chim chào mào. Thân chào

Chào Mào Hót

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào Mào đa dạng về gốc gác tìm hiểu mỗi một dòng có một nét hay khó có thể tả. Gọi chung là chào mào nhưng phân bố ở miền bắc bóng bộ khác với miền trung và miền nam. Đa phần chim có mặt ở các khu vườn có cây trái theo mùa làm tổ, sinh sống và kiếm ăn nên có thể hàng ngày ta vẫn nghe thấy tiếng chào mào thiên nhiên. Chào mào có tiếng hót vừa phải, có cao độ, có cao trào khi đấu đá, có dáng đứng đẹp với cái mào nhọn. Chim được nuôi trong các kiểu lồng khác nhau tạo nét sinh động cho mỗi chú đi trường và đi thi. Mình thích chim chào mào cũng bằng từng đấy thứ đã viết ...

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom