Guest viewing is limited
5.00 star(s)
1 Rating - Raters

Son_QNam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Qua đề tài quá hay của bạn hicha mình chợt nghĩ đến thú chơi Chào Mào ở thái lan ...liệu sự chuyên nghiệp chúng ta đạt được bao nhiu phần trăm ...và đến bao giờ chúng ta mới có thể đạt được sự cân bằng ấy ..khi liên tiếp xuất hiện những rào cản mà thật sự là ko đáng có ...

không cần suy nghĩ xa xôi ..chúng ta thử nhìn lại những gì chúng ta đã trãi qua ...những diễn đàn xuất hiện trứoc ta ..có lúc những diễn đàn ấy làm ko ít những anh em svc chúng ta phải suy nghĩ về một thời đã xa ..thời mà sự cân bằng ..sự đam mê đã làm anh em chúng ta hăng say xây dựng ..hăng say đóng góp ...

nhưng để rồi ko ít anh em chúng ta li khai khỏi nơi ấy ...như li khai khỏi khúc ruột của chính mình....bởi vì sao ....bởi vì chúng ta ko tìm được tiếng nói chung ...bởi vì chúng ta ko giữ được cái đầu nóng ...hay vâng vâng những lí do khác ...nhưng có ai khẳng định rằng những lí do vâng vâng ấy ko hề tồn tại ở svc ...

có ai khẳng định được những mâu thuân chẳng hạn như : vì cái tôi cá nhân quá lớn mà vô tình chúng ta gây sự phật lòng cho nhiều anh em ..

vì những cái cảnh một bóng nhỏ đơn côi cầm cái lồng lang thang phố vắng bởi vừa đó thôi họ bị mời ra khỏi nơi hội quán chào mao svc nào đó chỉ vì Chào Mào họ ko đáng làm chào mào .....

và tiếp tục li khai ...vòng tròn lẫng quẫng ấy cứ thế quay mãi ko dừng ....1 thành viên ra đi ..2..3..100...1000 ..và sự chuyên nghiệp chẳng bao giờ có thể ....sự đam mê chẳng bao giờ toàn vặn ..có thể nhiều anh em nói sơn viễng vông ...nhiều anh em chẳng bao giờ quan tâm ..nhưng quá khứ có thể là hiện thực của tương lai lắm chứ ..chẳng có gì là ko thể xảy ra hết các bạn ạ .

thân chào .

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Liệu bao giờ chúng ta mới có thể đạt được sự chuyên nghiệp khi có quá nhiều những rào cản .

Chia sẻ của bạn tôi hiểu!
Được biết bạn cầm lồng CM mà vào chỗ dượt choè lửa thì đã có chuyện không vui mà bạn đã kể, nhưng còn phải tuỳ vào đánh giá từng loại chim bạn à, như ở Singapore họ đánh giá rằng giọng choè lửa khi thi có giọng phong phú không, có cả giọng chim khác không, nếu có cho đó là con chim hay bởi hay mới bắt chước được giọng khác và phong phú. Vì choè lửa thì ai cũng biết là giống chim hót (chúng có khả năng bắt chước giọng chim khác nhiều hơn các giống chim khác, cả giọng chó mèo v.v..) phía Singapore viết cho rằng giọng CL là "the most melodious" song bird in SE Asia. Vì có thể ở VN ta vẫn còn cảm nhận rằng giọng Choè Lửa thì cũng nên như CM là hót chỉ giọng Choè Lửa chứ không nên hót giọng chim khác chăng? Nhưng điều này rất khó vì Lửa khả năng bắt chước giọng rất giỏi. Không như CM già đánh về thì khó mà lai giọng chim khác và huýt gió của người, nhưng... có thể lại giọng chim vùng khác nhở em CM đó học được.

Còn về giọng CM thì tôi đã xin đánh giá như bài bên kia rồi.

Về hội nhập được không thì... được chứ sao không? Vì quy luật đào thải cơ mà, như bạn vào cuộc thi chim vậy thôi, con chim không có tố chất giọng/nước chơi, thì sẽ bị loại ra vòng đầu mà thôi.

Chúng ta định nghĩa sao là hội nhập? Theo mình chỉ xin đưa ra một trong những sự hội nhập đó là internet. Không phải trên này cũng đã có bao video clip, chia sẻ rõ ràng, để rồi người hiểu chuyện thì họ nhận ra ngay. Người không hiểu chuyện lại cũng phải đi vào quy luật đào thải mà thôi, hihi từ từ chia sẻ với nhau cũng hiểu thôi, nóng vội cũng hư bột/hư cả luôn đường. :D

thân chào,

Chỉnh sửa lần cuối:

lepa65

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Liệu bao giờ chúng ta mới có thể đạt được sự chuyên nghiệp khi có quá nhiều những rào cản .

:a15:...Một đề tài mới hay như tình yêu vây!...Mong muốn hội nhập của các bạn cũng như tôi.Tôi nghĩ rằng muốn có được điều này,tất cả chúng ta những người yêu thiên nhên và yêu cái đẹp trong cuộc sống hãy mở rộng lòng và sự hiểu biết vẫn còn bao la mà ta đang vươn tới.Để chúng ta có dịp được giao lưu,được chia sẻ học hỏi lẫn nhau vươn cao vươn xa hơn...Để kho báu svc vn ngày càng phong phú và mãn nhãn...Cám ơn tất cả các bạn đang tham gia sân chơi này!!!

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0

chúng ta đừng quá hẹp hòi không chịu giao lưu với những chú chim Chào Mào ở vùng khác đem lại.
một chú chim hay thì cần có nước chơi tốt ,sổ giọng dài và luôn đảo giọng .cần được như thế thì chú chim đó phải mang trong máu nhiiều giọng hót thì như thế mới có khả năng là một chú chim hay.vì thế chúng ta cần iaio lưu học hỏi những điều gì hay của mọi người.
nếu chúng ta cứ mãi giữ tính cách cố thủ thì sau này sẽ không còn ai gaio lưu chim với chúng ta nữa đâu.
thân

Son_QNam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

HIII. ANH Bạchđề ...đâu có đâu có ..em chỉ ví dụ thui mà ...sự thật là em củng nghe vài anh em kể đã có trường hợp bị mời ra khỏi tu điểm dợt ....em chỉ lấy ví dụ rỏ ràng một chút thui mà ..như thế dể cho anh em cảm nhận hơn á anh ... nói chung tất cả chỉ là bàn về chuyện rào cản thui mà anh ...

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0

Bạn Son_QNam:

Mình rất đồng cảm về những suy tư, trăn trở của bạn. Vì sự hòa đồng, hội nhập cũng là xu hướng phát triển cần thiết, để cố gắng tìm những điểm chung nhất về một lĩnh vực nào đó, đặc biệt là lĩnh vực Văn hóa.

Nhưng trong thực tế chúng ta cũng đã thấy: Hội nhập, giao thoa các nền văn hóa không có nghĩa là xóa bỏ hoàn toàn cái bản sắc riêng biệt của từng vùng, từng dân tộc. Mà ngược lại, người ta lại cố gắng gìn giữ và phát huy bản sắc đó, coi đó như một di sản quí báu, góp phần làm đa dạng hóa nền văn hóa của con người.

Mình cũng vui với các bạn trong suy tư này, cũng xin phát biểu một vài suy nghĩ nhìn nhận trao đổi cùng các bạn.

Cụ thể trong môn chơi này, nếu luyện được một chú CM có đa giọng, thì cũng là một sự phát triển hay, coi như một thành công trong "hội nhập".
Nhưng nếu giữ được những giọng gốc của CM từng vùng, thì đây cũng là một điều rất đáng quí, như gìn giữ được bản sắc của một "dân tộc", trong cái "thế giới" chim CM. Làm cho giọng hót của CM được nhìn nhận trở nên đa dạng và phong phú hơn.

Như bài mình tham gia bên "rào cản...", mình thích cả 2 xu hướng này tồn tại và phát triển. Có lẽ trong đó, cái bảo tồn được bản sắc sẽ khó khăn hơn trong nghề chơi. Anh chị em mình cũng cần thông cảm và trân trọng.

Đây cũng chỉ là những suy tư đơn lẻ của cá nhân mình chia xẻ cùng các bạn, không có ý tranh luận, nếu có gì không phải, mong được bạn bè thông cảm.

Thân.

kehocviec_85

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mình vừa chơi Chào Mào mình nhận xét thế này! Chỉ theo cảm tính mình nhận xét thôi còn ae cảm nhận sao thì tùy:
Ngày xưa mình tìm hiểu chơi Chào Mào chỗ nào có Cội là mình tới chơi, ai bán mà có cafe là tới chơi xem học hỏi kinh nghiệm về nghề chơi. Tại đây ae trong cội nói chuyện và chỉ bảo từng li từng tí một từ cách chọn, cách nuôi, cách chăm sóc, tập dợt.v.v..Có những ae sẵn sàng cho 1 con về nuôi thử vì trong lòng họ nghĩ, thêm một người chơi sẽ thêm niềm vui. Vì họ đam mê giống mình -> thử hỏi tại sao không chuyên nghiệp? ( Quan trọng là bạn có biết cách bắt chuyện một cách chuyên nghiệp không mà thôi)
Nếu ở trong HCM t7 hoặc chủ nhật các bạn ghé cv Lê Thị Riêng bạn sẽ thấy cảnh anh em chuyên nghiệp thế nào, rất có thứ tự và tôn trọng nhau..Còn tại cội Tân phú thì bạn sẽ thấy rõ hơn điều này.
Còn chuyện bị đuổi ra khỏi Cội thì bạn nên xem lại những vấn đề sau:
- Cội đó là chuyên chơi chim nào? ví dụ Cội dợt Chích Chòe bạn cầm chim Chào Mào vào thì...
- Cội đó dành cho những người nào. Ví dụ Cội dành cho những người Già, họ chỉ chơi Chim vùng nào đó, bạn mang chim vùng khác tới...
- Bạn bắt chuyện với người có kinh nghiệm lâu năm mà bạn cứ thế này thế khác thì họ ghét họ cũng đuổi ra ah.
Đó là những ý kiến riêng của mình. Muốn chuyên nghiệp thì mình phải chuyên nghiệp trước. :a01:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom