Guest viewing is limited

tieu mi dalat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Tại sao bạn mê chim CM?

Chào Mào mình thích nhất là dáng đứng của em nó,đứng thẳng ,mào dựng,hót khẳng khái như tướng ra lệnh cho quân xông trận ......nhiều ....nhiều...

duybeo

Thành viên tích cực
SVC$
0

Tớ thì nuôi chào mà vì thấy nó xinh ,dể nuôi.Nuôi Chào Mào từ năm lớp 6 tới giờ,lần lần nó trở nên gắn bó với mình rồi,muốn rứt cũng rứt không ra.

minhtin

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0

mình thích chim Chào Mào bởi vì cái mộc mạc chân quê , vẻ bình dị , chất phát , chim chào mào đã gắn liền với tuổi thơ của mình với bao kỉ niệm vui buồn lẫn lộn , đan xen những cảm xúc lân lân trào dâng mạnh mẽ ...nhìn thấy chim chào mào kêu là mình lại nhớ những ngày tháng ở quê,., chiều chiều ngồi trên lưng trâu nghe tiếng chào mào là mình lại cảm thấy trong tim có cảm gíac bình yên , bây giờ ngồi nhớ lại thì lệ cứ tuôn trào

canhthaco

Thành viên mới
SVC$
0

Theo mình thì chim Chào Mào là loại dễ nuôi và nó đẹp nếu chim hay thì giá của nó :a17: thôi rồi. Hôm nay thật may mắn mình mới tậu được một chú có 70.000 mà tuyệt vời không uổng công chờ theo dõi suốt cả buổi sáng.

chaomao_dt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Vì sao ư? Quê gốc của mình ở tận miền trung, mỗi sáng thức dậy là đã nghe thấy tiếng chào mào hót trên những ngọn cây cao vút. sau này gia đình chuyển vào Đlat, lại càng gặp nhiều chào mào hơn- nhiều vô kể, từ đó mà mình mê nó từ khi nào không hay. Giờ xuống sg, không có cơ hội và cả tài chính nữa để sở hữu 1 chú chim hót được- chỉ cần hót đc thôi chứ hay thì k thể mơ nổi ở đất sg này. Than ôi dĩ vãng nay còn đâu!
Nói vậy thôi chứ dù k chơi cm nhưng từ khi mình phát hiện và tham gia forum này mình cảm thấy rất vui vì gặp đc nhiều người có cùng sở thích và nhất là đc nghe mấy file cm hót cực hay nên cũng khuây khỏa phần nào.
Em là thành viên mới...hôm nay đoc topic thì thấy những sở thích của mình về CM đã được các anh giải bày hết goài nên em cũng ko còn gì để nói chỉ thấy hơi ấn tượng về bài viết của anh này...nếu thật sư anh đam mê CM như thế thì có cơ hội em sẽ tặng anh 1 chú CM hót đúng giọng dalat để anh chơi cho vui nhé :D (e nói giọng DLat đây là giọng đặc trưng thôi anh nhé chứ cam ly:a42: thi ko có rồi hi`hi`)

Thach Hac Long

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

mình nuôi Chào Mào được 2 năm rùi cái mình thích nhất ở nó
1. giọng chim phải ép cho chuẩn không bị lai tạp (đây là cái khó nhất mà mình phải làm)
2. chim ở đâu cũng có mình có thể bẫy tuỳ thích

dangvietha

"Giọng hót chào mào ăn sâu vào tâm trí tôi"
SVC$
0

Một trong những đặc điểm mà mọi người đều nhắc đó là CM có nhiều giọng hót, dangvietha me CM cũng ở điểm này, nếu ở nhà mà nghe chim mồi hót là biết tình hình thế nào liền, tiếng chim hót liên tục là biết có CM bên ngoài rồi, nếu mà nó chét nữa thì y như rằng có chú CM vừa xà tới, nếu chú CM ngoài trời bay đi thì nó lại kéo dồn dập, có con phải bay trở lại... và nhiều giọng nữa của CM không kẻ ra được. Chỉ có những người mê CM mới cảm nhận được cái hay của CM và đặc biệt là của chú mồi ưng ý. Một đặc điểm nữa là rất nhiều người nuôi, đi đâu cũng gặp, quá thân thiện.

dong113

Thành viên tích cực
SVC$
0

riêng tôi thì tôi thích vẻ đẹp và sự dễ tính của chim Chào Mào. Nói chào mào dễ tính là ở việc nuôi và thuần dưỡng. chúng ăn mọi thức ăn mà người nuôi dành cho nó, từ cơm cho đến bột tổng hợp, các loại quả... còn việc thuần dưỡng cũng nhanh. Hồi nhỏ trưa hè nào cũng trốn nhà đi (vì bị bắt phải ngủ) cùng mấy thằng bạn hàng xóm bẫy và tìm tổ chim. tổ chim tìm thấy lần đầu tiên trong đời là chim mào mũ (để phân biệt với mào lau, mào xám)... khỏi nói mọi người cũng biết tôi vui như thế nào. Ngay lập tứ tóm cả ổ về nuôi... nhưng do không có kinh nghiệm nên chỉ có một chú còn tồn tại, còn 2 chú khác thì đã về với Giàng (Trời) rùi. Và chú này cũng ra đi trong một lần dịch cúm....Buồn mất mấy ngày.:a25::a17:

satria

Thành viên tích cực
SVC$
0

cũng chả hiểu vì sao mê nó nữa,trước đây thì chỉ nuôi lửa,lên diễn đàn thấy ae chơi hay hay nên mua 1 chú về chơi thử ai dè............giền luôn:a21:,tổng số CM ở nhà cũng được 6 con.bắt đền svcvietnam đó:a09:

fly_tomoon

Cuộc đời đó có bao lâu mà hững hờ
Thành viên BQT
SVC$
0

Chào Mào nhìn ngộ ngộ, cái chỏm trên đỉnh đầu nhìn bảnh bao, cổ đeo dây chuyền màu đen, 2 má lại đỏ đỏ như nhân vật cương thi của phim tàu, :| kể hồi nữa sợ bị wuýnh ak ak ..

cũng chả hiểu vì sao mê nó nữa,trước đây thì chỉ nuôi lửa,lên diễn đàn thấy ae chơi hay hay nên mua 1 chú về chơi thử ai dè............giền luôn:a21:,tổng số CM ở nhà cũng được 6 con.bắt đền svcvietnam đó:a09:

ban đầu nhà ko có con gì, vào svc rồi thì nhà giờ có chó, có mèo, có Chào Mào, sắp tới có thủy sinh và Chòe Lửa :-w ....

Hoang ĐL

Chim cò xứ hoa
SVC$
0

Mình thì đam mê Chào Mào - chơi chim cùng lâu lắm rồi, cũng có thời gian ngưng chơi, rồi lại tái nghiện. Khi nuôi chim thì luôn luôn trong nhà có > 2 con chào mào, khi có ý định chơi lại, thì loại đầu tiên nghĩ đến là chào mào. Mà tại sao lại mê thế nhỉ - Với mình, đơn giản là tại vì nó là Chào mào - vậy thôi!

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0

Mình là người đi sau đến muộn (Bây giờ mới thực sự hiểu biết về Chào Mào, bây giờ mới tham gia bài ở đây.)
Nhưng không sao, vì mỗi người có những cách nghĩ, cách nhìn, cách cảm nhận khác nhau. Mình tán đồng với các cảm nhận của các bạn, và cảm phục sự đánh giá sâu sắc của các bạn.
Và đây, mình cũng xin tham gia những cảm nhận thời trẻ thơ của mình về Chào Mào:

1- Là một loài chim rất có ấn tượng:
Từ hồi còn nhỏ, mình cũng là một cậu bé hiếu động, trong đó môn ná cao su và bẫy chim cũng đã được "xếp hạng". Cũng đã nhiều lần nuôi Chào Mào và các loài chim khác.
Nhưng có lẽ, chưa có loài chim nào có thể kích thích sự đam mê của trẻ con bằng Chào Mào. Chỉ nói đến: có... "Chào mào đít đỏ" (xin lỗi các bạn, cho phép mình dùng những ngôn từ của trẻ con hồi đó nha :D.) là cả bọn trẻ con như cuồng nhiệt lên, vứt lại mọi trò đang chơi, kéo nhau đi rình ngắm, bẫy bắt về nuôi.
Và khi chú chim con lớn lên, cả bọn chú ý theo dõi nhất là... cái mào nhô cao lên như cái mũ Calô, và...... cái đít đỏ. Cứ nói đến từ "Chào Mào đít đỏ" là thằng bé nào cũng như lên cơn khoái trá, cuồng nhiệt. :D
Quả thật, loài chim này có 2 đặc điểm đó rất ấn tượng.

2- Là loài có tiếng hót rất vui, hấp dẫn, lôi cuốn:
Cái âm thanh mà một đàn Chào Mào líu lô rộn ràng khi kéo nhau về một cây có trái chín, cũng náo nhiệt, lôi cuốn vô cùng. Chúng vừa "chuyện trò", vừa "cãi nhau", hệt như một đám trẻ con vô tư lự đang đùa nghịch với nhau.

Cái chất giọng lảnh lót vang xa, cái luyến láy đa âm điệu, cái giọng ríu rít rủ rê lôi kéo của Chào Mào, có thằng trẻ con nào mà không một lần bị cuốn hút mê mẩn.:D

3- Là một loài chim "đa năng" và thân thiện:
Chào Mào vừa phổ biến, dễ nuôi, dễ làm quen. Hồi bé, bọn mình nuôi những chú Chào mào non lên, đi chơi huýt sáo gọi nó bay theo, ra bãi cỏ bắt cào cào châu chấu cho nó ăn, quý Chào mào như bạn hiền.
Nhỡ đứa nào có một con bị chết, cả bọn đưa đi chôn, cũng sụt sịt thương tiếc, xót thương như người thân (!).
Những kỷ niệm hướng thiện ấu thơ ấy mãi mãi còn dấu ấn trong cuộc đời chúng ta.

Chào Mào đa năng vì nuôi để ngắm cũng thích, nuôi để nghe hót cũng hay, mà nuôi để đấu cũng vui. Nó cũng như một người bạn của ta vậy.
Bây giờ già rồi, mỗi lần ngắm chú Chào Mào, những kỷ niệm ấu thơ đó như được sống lại, cái cảm giác hoài niệm êm ả không bao giờ quên được.

Hi........ Hi........... chuyện dài rồi. Mình xin được dừng ở đây. Phải ra đem cất chú Chào Mào yêu quý của mình vào nhà đây.

Thân.

Nguyễn Tiến Việt

Thành viên tích cực
SVC$
0

EM cũng chẳng biết là mê CM từ bao h nữa từ khi còn đi học cấp 3 rồi bỏ 1 time vì tập trung cho học hành và đầu năm 2007 thì em chơi lại hiện tại quân số là 3 chú rồi:a15: và đang muốn tiếp tục bổ sung thêm quân số CM nữa:a32:, và em cũng đã gây dựng cùng với cô CM mái từ học cùng cấp 2 và đã có 1 Chào Mào tơ (avatar) tháng 8 tới này gia đình iem lại có 1 chú CM nữa ra đời :a03::a15:

Trường Minh

Bạn của tôi: Chào Mào
SVC$
0

Nói thế nào nhỉ!
Con chim đầu tiền mình nuôi là Sáo, sau đến Khướu, sau đến cu gáy, sau đến nghiền chòe than, cũng đến gần 10 năm mình chơi chòe than rồi, nghiền dã man luôn. Sau thấy các bác chơi Chào Mào rầm rộ, vị trí của em nó luôn được nhắc đến đầu tiền, em bèn tìm hiểu xem thế nào. Khổ cái thân tôi, càng tìm càng nghiện, đến nỗi ngồi đọc hết tất cả các topic trong diẽn đàn, trời ơi, đọc xong lùng sục kiếm về nuôi ngay.

Vậy là phải rước 2 em CM về để tận hưởng cơn nghiện đang cẵn rứt trong con người mình, bây h thì đã chỉ có mình chao mào và Chào Mào.

TÔI CHƠI Chào Mào ĐƠN GIẢN VÌ TÔI YÊU CHÀO MÀO

binouvo90

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Thú thật là em thix chơi chim từ nhỏ....nhưng hồi nhỏ chỉ là sở thix nhất thời...ham dzui...........em còn nhớ hồi nhỏ có mua 1 cặp CM...lúc đó bắt đại về nuôi chơi...vì lúc đó mới 8-9t thì bík jì về chim hót......mãi sau này khi lớn lên thì niềm đam mê về chim nhìu hơn....khi bắt đầu đam mê....em nuôi choè than , choè lưả , mi ....lúc đó ko thix CM lắm......dịch cúm bắt đầu....em thả hết những chú chim iu qúy cuả em .....sau khi hết dịch thì em bắt đầu nuôi lại.....và con đầu tiền em mua là hoạ mi và Chào Mào ...mi thì ko pải bàn.......con chào mào em là chào mào chuyền...lúc ra tiệm lưạ đại ...về nuôi cũng nghe kêu wít wít wít....hay hay.....về sau càng ngày càng thix chào mào hơn......có lẻ là vì nó có 1 cái dáng đẹp < thix nhất là cái mủ và cái tách đỏ > 1 giọng hót tuyệt < theo nghiã cuả em > ........vì vậy các bạn nào chưa nuôi chào mào hãy thử nuôi 1 chú xem......rồi cũng sẽ mê thôi.:a14:

CM_hocmon

...yêu Chào Mào... yêu thiên nhiên!
SVC$
0

Về phần mình : con chim cm đầu tiên mình nuôi thật tình cờ các bạn à ! mình nhớ ngày ấy khi đến nhà ông cậu chơi , cậu nuôi rất nhiều chim và nhiều chủng lọai , lúc đó mình chưa hề biết gì về chim cả ! đi xem 1 vòng và bổng nhiên chú ý đến 1 em có cái mòng dựng đứng nhìn mình dương cánh nữa như chào nữa như thách thức , lấy làm lạ nên hỏi cậu chú chim đó tên gì ? cậu bảo : nó là con quạch mòng (Hóc Môn mọi người gọi lòai này là quạch mòng) nuôi không cậu cho về mà nuôi , giọng nó bá phát đó nghe , cậu nuôi nó được 6 mùa rồi ! thế là mình gật đầu ngay . Và bắt đầu từ đấy mình đã say mê giọng hót vừa quyến rũ vừa dũng mãnh của loài chim này ! cái hay của loài chim này là giọng hót đặt thù của chúng , nó mang âm hưởng của từng vùng không thể lẫn lộn . Ta nghe các loài chim khác hót , ta không phân biệt được chúng xuất thân từ đâu nhưng khi nghe 1 chú cm hót thì ta biết ngay quê hương của chú là đâu . Nói về cảm nhận cho loài chim này thì không thể nói hết vì mỗi người mỗi cảm nhận phải không các bác ?

hieumap

Thành viên tích cực
SVC$
0

chỉ đơn thuần là , dể hót , dể nuôi cái chính và là quan trọng là rẻ . Thế thôi !:a04:

khuyen&dat

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chào Mào dễ vào cám, chim mộc về nhà chơi dc ngay hót nhiều , giọng hót đa dạng, đi rừng gặp chào mào thấy phấn chấn, dáng chim phong cách đắc biệt gai ngạnh cứng cáp, nuôi chào mào có thể nuôi cùng nhiều loại khác chung cám với choè, hoa quả với khuyên, là bộ chim vùng nông thôn mỗi buổi bình minh thường nghe : chích choè(sớm nhất), chào mào, vành khuyên, cu gáy. Có chào mào ngày một yêu thương quê hương.

thaicntn

Thành viên tích cực
SVC$
0

huhu những cái gì hay nhất về Chào Mào thì các bác đã nói hết mất rùi.em chỉ có 1 câu nói về chào mào đó là niềm đam mê chào mào dần đang ăn sâu vào máu em rùi đấy:a04::a04:

minhtuanlehuu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Nói đến CM thì mình 'ngứa ngáy' không thể ngồi yên được.Mình viết theo văn phong của người Huế nên mấy bạn hơi khó hiểu,hihi.Mình nuôi CM từ nhỏ (tự làm lồng và thức ăn luôn),nhìn dáng dấp của nó thì mình không thể không ngoái nhìn được:ưỡng ngực,đứng thẳng người,phồng cổ,'chào' cánh,giọng đổ thay đổi liên tục và dáng nó nhảy mỗi khi cho 'kè' với những con khác.Nó sống gắn bó với mình như những người bạn trong những năm tuổi thơ ở Huế.Sau này vào SG làm việc mình cũng nuôi rất nhiều loài chim khác,những loại chim như Họa mi,Khứu...thì thời nhỏ chỉ 'nghe' người ta nói mà thôi,hihi vì đắt quá không mua nổi!!! nhưng từ từ mình cũng 'loại bỏ' hết và quay lại với CM thôi:giọng hót của nó hình như phù hợp hơn với người nghe hơn,không'gắt' như Mi,không 'quá buồn' như khứu....nhất là nhà có em bé như mình thì quá ư là phù hợp.Một vài cảm nhận của mình mấy bạn đóng góp thêm nhé.
Thanks/Tuấn

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom