Guest viewing is limited

HLong_ce

Để gió cuốn đi, cuốn đi...
Thành viên BQT
SVC$
0
hello các fan CM, HLong_ce làm cái chủ đề vui vui tí, :lol:các fan chim CM vào cho cái cảm nhận:

Tại sao bạn thích chơi chim CM?
Bạn thích và đam mê chơi chim CM ở những điểm gì?
:wink:

Các fan CM vào cho cái cảm nhận nào!:yahoo:.

HLong_ce

Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Tại sao bạn mê chim CM!

Nào nào! HLong_ce xin đi trước cái, HLong_ce thích chim CM vì:

1. Dễ nuôi: hihi, hầu như tất cả đều thế, cứ cho mấy chú ăn uống là mấy chú sống thôi ah, còn chơi hay không hay thì còn nhiều chuyện để bàn.

2, Hình dáng có phần đặc biệt, nhiều màu và hài hòa.

3. Giọng hót đa dạng: các fan chắc cũng cảm nhận thế.

4. Một nghệ sĩ ah mà phải nói là một diễn viên múa đa tài.

5. Bản tính hung hăng, phong cách của núi rừng.

6. Thân thiện: càng nuôi lâu thì các chú CM càng thân thiện và dễ mến và rất tình cảm với chủ nuôi.

7. Ở đâu cũng có mặt, trải dài khắp đất nước các fan nhỉ!

8. Và gắn liền với tuổi thơ của HLong_ce khi lần đầu tiên trong đời chơi chim là nuôi chú CM đầu tiên.

...
Còn các fan thì thế nào nhể?:yahoo:

huy_chuot

Cầu được ước thấy!...
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Tại sao bạn mê chim CM?

e cũng thích như a Long,có bao nhiêu a Hlong nói hết trơn roài,e chỉ bổ sung thêm
1.Dễ nuôi:đúng CM rất dễ nuôi,cám ko quan trọng bằng trái cây,chỉ cần có trái cây là quá sướng cho chú nó,hihi,nha mình có ăn trái cây j thì cứ việc cho chú nó ké miếng là được
2.giọng hót hay.mỗi người 1 sở thích nhưng với e thì giọng CM là hay nhất
3.khi đấu đá thì rất hung,bung cách,múa,....nhìn rất đã mắt
4.đi bẫy thì e chưa đi qua 1 lần nào.nhưng nghe kễ cũng thấy tuyệt lắm áh
5.càng nuôi càng thân thiện như a Hlong nói,nuôi quen chim gặp mình sẽ múa,bung cánh như là chào mình áh,thậm chí còn ché nữa
e xin mời các fan CM cho tiếp ý kiến

thucphan

Thành viên tích cực
SVC$
0

Cám ơn các bác,

Nhưng

"4. Bản tính hung hăng, phong cách của núi rừng."

Mình e không được đúng lắm. Vì CM là con chim của vườn tược, cây trái mà.

Nên chăng "phong cách của núi rừng" đặc biệt chỉ dành riêng cho Họa Mi thôi. (Chòe lữa, than, Khướu theo thiển ý của mình cũng không có được cụm từ "phong cách của núi rừng" đâu !!!)

Nếu có gì không đúng xin các bác bổ sung và bỏ qua cho.

Thân

HLong_ce

Thành viên BQT
SVC$
0

Cám ơn các bác,

Nhưng

"4. Bản tính hung hăng, phong cách của núi rừng."

Mình e không được đúng lắm. Vì CM là con chim của vườn tược, cây trái mà.

Nên chăng "phong cách của núi rừng" đặc biệt chỉ dành riêng cho Họa Mi thôi. (Chòe lữa, than, Khướu theo thiển ý của mình cũng không có được cụm từ "phong cách của núi rừng" đâu !!!)

Nếu có gì không đúng xin các bác bổ sung và bỏ qua cho.

Thân

Hihi! bản tính "hung hăng mang tính núi rừng" nhưng nếu so với Họa Mi thì làm sao mà so được nhỉ!

ý của mình, tuy là chim CM mang tính chất vườn tược như bạn nói, nhưng khi đấu đá thì hung hăng lắm, đặc biệt nếu bạn chứng kiến cảnh bẫy chim mồi, mà chú chim CM ngoài trời là chim CM đầu đàn sống theo lãnh thổ riêng, đặc biệt là vùng núi, bạn sẽ thấy nó dữ đến như thế nào! hehe

nhưng chắc chắn một điều, CM không thể so với Họa Mi ở phương diện này được.

Thân chào bạn!

BatmanV

Riding
Thành viên BQT
SVC$
0

Em khoái vì nó là giống bình dân, đi bẫy thì thú vị.

quocbang

Thành viên cống hiến
SVC$
0

1.màu sắc được phối hợp hay
2.dễ nuôi,thức ăn bình dân,hợp với túi tiền mọi tần lớp nghệ nhân nuôi
3.giọng hót tuy 0 đặc sắc lắm nhưng cũng khá vui tai
4.tính háu đá hoang dã
Và nhiều đặc điểm nữa nhưng chưa tìm ra...

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0

Hihi tất cả những gì tốt đẹp về CM thì Huy_Chuot và bác Hlong_ce đã nói hết rồi, riêng Hoangvpb xin góp ý, CM không thể tách rời được, hihi Người nhịn được chứ chim CM không có nước và thức ăn là không yên tâm rồi á ... bất lìa á ...

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0

em chơi CM cũng thật tình cờ , vốn khoái chơi chim từ nhỏ nên vẫn tìm cơ hội được chơi ..hi ..hi đầu tiên định tính chơi khuyên nhưng bị VỢ em cấm ko cho chơi khuyên ( hic hiuc lý do rất tế nhị ) thế là em đến với CM , càng chơi càng mê các bác ạ
-thứ nhất là dáng, em nó đẹp mê ly
- thứ hai giọng hót nghe khá hay
- dễ nuôi ( sau này mới biết)
-tình cảm ( cái này chưa biết vì mới nuôi)
còn nữa nhưng để sau em nói tiếp, em đi đấu giá cái đã

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

HLong mở topic này ra mà mình không tham gia tí thì không được rồi hihi.

Nói về CM nó là vốn liến của thời thơ ấu của đổi mình từ lúc 12 tuổi tới giờ. Đó là những kỷ niệm đẹp của tuổi thơ, bởi ngoài thú nuôi chim CM ra tôi không có gì đáng nói về tuổi thơ của mình.

Từ nhỏ cũng đã nuôi cá. Nhưng khi nghe cậu em "tức là con của sư phụ nuôi CM của mình lúc bây giờ" nói là ba nó có nuôi chim. Vành Khuyên và Chào Mào. Vốn đã thích nuôi chim, và lúc bây giờ cũng chỉ nghĩ là nuôi cho vui có con chim trong lồng hót hát cho vui. Ai nhè xuống nhà ông ta, học hỏi, rồi tậu một em CM bổi và Vành Khuyên về chơi. Càng ngày mình càng thích và chỉ phát triển về CM sau này.

Các vấn đề về CM thì được các bạn nêu lên rồi.

Chào Mào dân Thái Lan còn phong cho là chim "Vua"

Thân chào hội CM,

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0

Còn em thì thích Chào Mào ở các điểm
1 dân dã quê mùa hót rất vui tai
2 giọng rất vừa phải ko ồn ào

manhhungss

Làng lúa làng hoa
SVC$
0

Mỗi loài có 1 cái hay riêng mà khi nuôi chúng rồi ta mới có cảm nhận được. Tôi rất thích câu nói của Bác Meetu bên ABV "Chào Mào không nuôi thì thôi, chứ nuôi rồi thì nghiền không thể bỏ được".
Cái hay của 1 chú CM không riêng chỉ về giọng hót hay hình giáng. Theo mình CM hay do sự tổng hợp của cả hình giáng, giọng và cá tính của nó.
1. CM là loài chim sống cả ở núi và trong vườn mỗi nhà, cứ đến mùa quả chín là chúng lại kéo nhau về từng đàn, cúng đã gắn liền với tuổi thơ của mỗi chúng ta. Mỗi khi nghe chúng hót ta lại nhớ đến tuổi thơ bình yên và hiếu động của mình.
2. Nó hay do nó rất tình cảm: Khi bạn nuôi 1 chú CM bổi già vài năm, bạn chăm nó tốt thì nó rất tình cảm với bạn, bung cánh chào khi bạn về, đứng ngó bạn khi bạn nghịch nó thậm trí có thể thả ra và gọi về được. Nhưng nếu 1 ai lạ mà đến gần thì nó vẫn nhảy tung lồng. Nó chỉ tình cảm với mỗi mình bạn.
3. Tính cách của nó rất lăng xăng, nhảy nhót và hót suốt ngày. Nuôi lâu mình không cảm thấy chán, cứ mỗi một ngày ta lại cảm thấy chúng đáng yêu hơn khi thấy chúng hót và khám phá ca tính của từng chú, có chú thích múa, có chú chỉ thích nhảy và bung cánh, có chú lại chỉ suốt ngày cắn báo lót lồng và ngó đầu ra ngoài thè lưỡi. Phải nói chúng là loài chim hiếu động.
4. Giọng hót của nó không làm cho ta thấy nhàm chán, giọng dài, giọng ngắn, giọng gọi, giong chét khi nó đấu + cánh đấu luôn làm cho ta thấy thu hút và thích thú.

HLong_ce

Thành viên BQT
SVC$
0

Cảm nhận của Mạnh Hùng quá đúng, vâng, đã chơi chim Cm rồi thì mê lắm lắm... :lol:

cavang

Đam mê sơn ca...!
SVC$
0

Chào các fans CM, em đến với CM cũng rất vô tình thôi, chơi cùng ông anh chơi CM (anh Meetu bên ABV) nên ngồi nghe bác ý bình luận CM thế là mình nghiện CM từ lúc nào không hay, em thì thấy CM có những đặc điểm sau khiến cho dân chơi nghiền:
1. CM là giống thôn quê, không cầu kỳ trong chuyện ăn uống lắm mà vẫn nổ ác. Hót cả lúc vào mùa thay lông (cái này thì khuyên thua xa).
2. Nó bình dị như người Việt Nam chúng ta.
3. Nó rất tình cảm, nhớ mặt người chăm nó -> thể hiện nhiều cách rất hay đối với chủ nuôi như: quéc quéc mỗi khi cho ăn hoặc cho tắm, búng cánh múa mỗi khi chủ chơi đùa ...
4. Giọng hót thì nghe vừa phải không quá ồn ào. Âm điệu phong phú.
5. Giá để có một em CM kể cả mộc và thuộc thường không cao như các loại chim khác -> hợp với túi $ của nhiều người.
...
Từ một số đặc tính trên nên em thấy hầu như bác nào nuôi chim cũng đều có trong nhà một đôi em CM để thưởng thức

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0

Mỗi loài có 1 cái hay riêng mà khi nuôi chúng rồi ta mới có cảm nhận được. Tôi rất thích câu nói của Bác Meetu bên ABV "Chào mào không nuôi thì thôi, chứ nuôi rồi thì nghiền không thể bỏ được".
Cái hay của 1 chú CM không riêng chỉ về giọng hót hay hình giáng. Theo mình CM hay do sự tổng hợp của cả hình giáng, giọng và cá tính của nó.
1. CM là loài chim sống cả ở núi và trong vườn mỗi nhà, cứ đến mùa quả chín là chúng lại kéo nhau về từng đàn, cúng đã gắn liền với tuổi thơ của mỗi chúng ta. Mỗi khi nghe chúng hót ta lại nhớ đến tuổi thơ bình yên và hiếu động của mình.
2. Nó hay do nó rất tình cảm: Khi bạn nuôi 1 chú CM bổi già vài năm, bạn chăm nó tốt thì nó rất tình cảm với bạn, bung cánh chào khi bạn về, đứng ngó bạn khi bạn nghịch nó thậm trí có thể thả ra và gọi về được. Nhưng nếu 1 ai lạ mà đến gần thì nó vẫn nhảy tung lồng. Nó chỉ tình cảm với mỗi mình bạn.
3. Tính cách của nó rất lăng xăng, nhảy nhót và hót suốt ngày. Nuôi lâu mình không cảm thấy chán, cứ mỗi một ngày ta lại cảm thấy chúng đáng yêu hơn khi thấy chúng hót và khám phá ca tính của từng chú, có chú thích múa, có chú chỉ thích nhảy và bung cánh, có chú lại chỉ suốt ngày cắn báo lót lồng và ngó đầu ra ngoài thè lưỡi. Phải nói chúng là loài chim hiếu động.
4. Giọng hót của nó không làm cho ta thấy nhàm chán, giọng dài, giọng ngắn, giọng gọi, giong chét khi nó đấu + cánh đấu luôn làm cho ta thấy thu hút và thích thú.
cảm nhận của bác MH hay và đúng quá, em mới chơi CM nhưng cũng đã cảm nhận được những điều như bác đã nói , thật thú vị khi sau những giờ làm việc được về chăm sóc chúng , ngắm nhìn chúng nhẩy, múa, nghe chúng hót mà lòng cảm thấy thật nhẹ nhàng, rồi còn cảm thấy đau lòng và bực bội khi chúng bị xâm phạm như bị mèo, chuột tấn công......như bác nói (thích gì thì khổ nấy ) nhưng theo em thấy đó là cái nhìn khách quan của những người quanh ta khi chưa từng nuôi chúng , như em công việc nuôi nấng , chăm sóc ăn uống , tắm rửa cho chúng thật có nhiều điều thú vị , ngay cả việc thay báo lót lồng rồi làm vệ sinh lại lồng cũng ko phải là một việc được coi là khổ mà thay vào đó là một cảm giác thật nhẹ nhàng, thú vị ........ thật đúng là một niềm đam mê.......

manhhungss

Làng lúa làng hoa
SVC$
0

........sau những giờ làm việc được về chăm sóc chúng , ngắm nhìn chúng nhẩy, múa, nghe chúng hót mà lòng cảm thấy thật nhẹ nhàng, rồi còn cảm thấy đau lòng và bực bội khi chúng bị xâm phạm như bị mèo, chuột tấn công......như bác nói (thích gì thì khổ nấy ) nhưng theo em thấy đó là cái nhìn khách quan của những người quanh ta khi chưa từng nuôi chúng , như em công việc nuôi nấng , chăm sóc ăn uống , tắm rửa cho chúng thật có nhiều điều thú vị , ngay cả việc thay báo lót lồng rồi làm vệ sinh lại lồng cũng ko phải là một việc được coi là khổ mà thay vào đó là một cảm giác thật nhẹ nhàng, thú vị ........ thật đúng là một niềm đam mê.......
Hihihi....Đại Linh đang thấm dần rồi đó, rồi sẽ đến lúc không thể bỏ. Ai khi đã nuôi CM thì đều có những cảm nhận như vậy....và rồi thành mến chúng. hihihi........
Mình thì nuôi chim từ nhỏ, hồi lớp 4 lớp 5 đã chèo cây cau bắt se sẻ về nuôi rồi, đời mình nuôi CM đầu tiên là mình nuôi Chào Mào bông (Bông lau), rồi mới sang nuôi chào mào mũ, nhưng nuôi con đầu tiên lại gặp phải con cái hihihi....
Đã nuôi qua nhiều loại: Than, cu, Mi, Khuyên và Yến. Nhưng cuối cùng chỉ mê CM sau đến cu và than...hihihi....

anh_hung908

Thành viên tích cực
SVC$
0

E thì cảm nhận thế này:
Thích CM ở phong cách đấu
Chứ giọng hót và tính chiến đấu ko thể so với Hoạ Mi.
Chơi vui ko = vành khuyên
Đẹp ko bằng than, lửa

CM chỉ có phong cách đấu là rất quyến rũ

minhdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0

theo em nếu đã chơi Chào Mào rồi thì rất khó có thể từ bỏ bởi các đạc điểm sau:
- chim rất thân thiện và mến chủ : mỗi lần đi đâu gần về đến nhà mà nó nghe thấy tiếng của mình thì nó tíu tít như chào đón mình ,có con thì chào cánh ,có con thì chéc ,còn có con thì bỗng dưng đỗ bọng ầm ầm...riêng đặc điểm này thì khó có loại chim nào có được.
- còn 1 đặc điểm nữa là bẫy chim: cái này thì miễn bàn rồi , em còn nhớ những lần gặp chim hay phải bẫy hàng tuần mới dính được,mà đặc điểm của Chào Mào là sáng sớm chim mới sung nhất do đó mới 4h sáng đã len lén xách lồng bẫy đi rồi ,còn có những hôm cúp học thêm đi bẫy nữa chứ ( nào là viện cớ ốm đau rồi nhà có việc ...). nói chung bẫy chào mào lôi cuốn mình 1 cách kỳ lạ và có rất nhiều kỷ niệm.
Theo em đó là 2 đặc điểm nổi bật nhất mà mình không thể cưỡng lại được sự lôi cuốn của chim Chào Mào.

kim luân

Thành viên tích cực
SVC$
0

còn với em thì khác em thích xờ lông vuốt ve nó . đút cào cào sâu cho nó ăn

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0

ngoài những đặc điểm mà @minhdinh, manhhungss đã nói. CM ngoài thiên nhiên luôn chọn vị trí cao để đậu và cách con chim nó đáp : dứt khoát và mạnh mẻ. mình thì không có khả năng nhận ra dọng chim : đang làm tổ hay có con...nhưng nghe được tiếng từ rất xa :):

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom