Guest viewing is limited

nhat_nguyet79

"Đất lành chim đậu"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Tại sao bạn mê chim CM?

Chào các fan mê CM!
svcvietnam đích thực là ngôi nhà của những niềm đam mê k có giới hạn! Thấy các fan thảo luận về CM thật sôi nổi nên cũng muốn chia xẻ cảm xúc của mình: xung quanh khu vực minh sống có nhiều CM, VK và Than đất nên có nhiều cơ hội thưởng thức tiếng hót của chúng ngoài tự nhiên. Thật thú vị khi mỗi buổi sáng sớm mùa hè chạy bộ dọc sườn đê, rồi từ trên ngọn cây vang lên tiếng hót lanh lảnh của 1 chú VK hay 1 chú Choè đất đón chào ngày mới. Hay giữa buổi trưa hè dưới các lùm cây um tùm từng đàn CM sau khi đã kiếm ăn no nê về tụ hội tránh cái nắng gay gắt. Chúng tụ họp lại líu lo "buôn" chuyện. Những lúc đó mình ước có thể hiểu được thứ ngôn ngữ kỳdiệu đó! Những điều trên đây là lý do khiến mình đam mê chim cò nói chung và CM nói riêng và còn hơn thế là...
Trước đây mình nuôi VK vì chúng rất dễ bẫy (chỉ cần 1 chút hoa đót, vài miếng Hồng xiêm chín bỏ vào lồng, treo lên cành xoan là ok). Nhưng mình nuôi VK chúng lại k sống được lâu. CM và CT thì mình chưa bẫy được lần nào, chúng khôn hơn VK nhiều!
Cơ duyên đến với CM của mình cũng thật tình cờ: mình mua 1 em bổi (mua mới được hơn 2 tháng), mục đích là để bẫy đàn CM ở gần nhà. Thế nhưng lồng sập mà k dính chú nào nên chúng k tới gần nữa, chỉ đậu trên cành cao hót doạ e bối của mình. Mình biết đến svcvietnam cũng nhờ em CM này, tìm tài liệu chăm sóc nó mà. Sau 1 thời gian chưa lâu tìm hiểu về CM mình đã học hỏi được rất nhiều và niềm đam mê CM càng sâu nặng hơn. 1 tháng trước mình bắt được 1 em cm non bay ra khỏi tổ vì đói, bây giờ em nó đã đủ lông đủ cánh và coi mình như người cha thứ 2 rồi (đây có phải là là chút tình cảm mà CM dành cho chúng ta như HLong_ce đã chia xẻ?). CM còn đem đến cho mình cảm giác thư thái sau những căng thẳng, buồn bực của cuộc sống...và từ tất cả những điều các fan đã chia xẻ thì CM là 1 điều tất yếu trong cuộc sống của mình các bạn àh!

Lynk_TG

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Thú thực là trước đây mình chẳng muốn nuôi Chào Mào. Tại có mấy người nói là CM nuôi rất bẩn. Mình cũng thấy thế. Chim to ăn nhiều thì phải ra nhiều, thế nên có người cho mình CM mình cũng ko lấy. Nhưng rồi đi bẫy chim, được nhiều CM quá. Rồi lại gặp một số người yêu thích CM và lên Cafe Cội Nguồn nghe CM hót đấu, thế là ngồi lọc ra mấy em được 1 chút để nuôi. Giờ đã thích CM mới thấy nó đẹp. Từ cái mào đến yếm, rồi bộ to bộ nhỏ, giọng thổ giọng chuông, hót đơn hót kép... Chắc là sẽ ko bao giờ từ bỏ CM đâu.

nhat_nguyet79

"Đất lành chim đậu"
Thành viên BQT
SVC$
0

Chào các bạn!
Mình lại nuốn tham gia ý kiến vì sao mê CM.
Hai hôm nay mình thường xuyên online và chỉ thích tới svc để trao đổi về CM. Thời gian gần đây mình gặp khó khăn trong công việc, đầu óc luôn căng thẳng. CM và svc đã cho mình cảm giác thư thái, là liều thuốc bổ dưỡng về tinh thần. Mình chưa trải qua cảm giác hồi hộp khi đi bẫy chim, hay trong các cuộc đá CM nên càng háo hức, tò mò muốn được chứng kiến tận mắt cùng các bạn.
Chỉ cần 1 lần được nghe, nhìn em CM trống phô diễn giọng hót và điệu múa như 1 vũ công trước bạn tình, bạn sẽ không thể không xúc động muốn sở hữu ngay 1 em cho đã cái cảm xúc ấy.
CM còn giúp mình tập được tính kiên nhẫn, tỷ mỷ. Vì dù bạn đam mê tới mức chạy ngay ra tiệm chim đầu tư 1 em hót thuần, đấu đá giỏi mà không có thời gian tìm hiểu kỹ thuật chăm sóc và làm bạn với em nó thì niềm đam mê ấy chẳng mấy chốc tan theo mây khói.
CM thật tuyệt!

haidang_ductrong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
CM trong tôi!

Chaøo moïi ngöôøi!Hoâm nay toâi vieát baøi naøy nhaèm cho moïi ngöôøi noùi veà nhöõng caûm nhaän cuûa mình veà loaøi chim chaøo maøo. Laàn ñaàu tieân toâi bieát ñeán chaøo maøo laø qua anh toâi trong một laàn ñi baãy chim anh toâi cho toâi ñi theo theá laø nieàm ñam meâ chaøo maøo trong toâi baét ñaàu töø ñoù. Thaáy maáy ngöôøi ñi baãy chim hay boû caø chua vaø moàng tôi vaøo loàng baãy theá laø toâi cuõng baét chöôùc nhöng ko coù chim moài neân chæ treo chieác loàng ko. Naøo ngôø buoåi tröa noï toâi ra xem loàng thì thaáy 1 chuù chaøo maøo ñang naèm giaãy duïa trong loàng baãy.Ñoù cuõng laø con chaøo maøo ñaàu tieân maø toâi nuoâi. Toâi ra söùc hoïc hoûi caùc kinh nghieäm maø anh toâi coù ñöôïc vaø cuõng thường xuyeân caøy caùc trang web chæ caùch chaêm soùc chaøo maøo. Sau khoaûng hôn moät naêm chaêm soùc vaø taäp luyeän cuøng chim moài cuûa anh toâi, toâi quyeát ñònh mang noù ñi baãy , laàn ñaàu ra röøng neân noù cuõng hôi nhaùt nhöng daàn daø noù cuõng quen daàn vaø giuùp toâi thu phuïc kha khaù caùc em boåi trôøi. Phaûi noùi thaät raèng con chim cuûa toâi ko ñeïp baèng 1 soá con khaùc nhöng vôùi toâi noù laø soá moät! Giôø ñaây noù ko phaûi laø 1 co vaät nuoâi nöõa maø ñaõ trôû thaønh 1 ngöôøi baïn cuûa toâi. Treân ñaây laø nhöõng caûm nhaän vaø cô duyeân maø toâi ñeán vôùi chim chaøo maøo! Coøn baïn, baïn caûm nhaän veà loaøi chim xinh ñeïp naøy! Haõy noùi cho moïi ngöôøi cuøng nghe! :a01::a01::a01:​

cubin06

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mê lắm Chào Mào!
1. Gắn với tuổi thơ tôi
2. Giáng, màu sắc kết hợp hài hòa
3. Không cầu kỳ về thức ăn (phải có hoa quả tươi là được)
4. Giọng hót riêng đặc biệt giọng đỗ (kéo), mức độ luyến láy.
5. Phong cách Sport, vỏ thuật, đấu đá

tinh_c

Thành viên mới
SVC$
0

minh thich choi chim chao mao lam. doi voi minh con chim chao mao nhu la nguoi than vay. minh thich no vi ve dep cua no, nghe thuat de choi mot chu chao mao khong phai ai cung lam duoc vi the minh moi thich choi no

Mình thích chơi Chào Mào lắm, đối với mình con chim chào mào như là người thân vậy. Mình thích nó vì vẻ đẹp của nó, nghệ thuật để chơi một chú chào mào không phải ai cũng làm được vì thế mình mới thích nó.

Nhắc nhở bạn cần viết bài có dấu Tiếng Việt nhé, Đọc nội Quy trước khi POST bài.

hello các fan CM, HLong_ce làm cái chủ đề vui vui tí, :lol:các fan chim CM vào cho cái cảm nhận:

Tại sao bạn thích chơi chim CM?
Bạn thích và đam mê chơi chim CM ở những điểm gì?:wink:

Các fan CM vào cho cái cảm nhận nào!:yahoo:

doan quoc huy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Nhiều trò chơi dân gian, các vườn cây hồ cá và chung quanh là tiếng chim hót nhưng nhớ nhiều lắm là Chào Mào. Tuổi thơ trải qua giai đoạn xã hội còn nhiều khó khăn nhưng mình cảm thấy tuổi thơ thật đẹp thật ngọt ngào. Vì vậy nhà mình luôn có Chào Mào hót, tuổi thơ của tôi đó.

hjpd0ng

Thành viên tích cực
SVC$
0

chơi chim cm có cái thú của cm em nuoi bao nhiêu khuên giờ cho hết rồi cm là món ăn tinh thần của em nó giúp em tránh được mệt mỏi với em nhất con nhì cm chưa hẳn đã đến vợ đâu em cưng chim thì hết biết luôn....

THĂNGBUGI

" Cùng nhịp đập SVC"
SVC$
0

Không biết tại sao lại mê CM. Nuôi rồi mới biết mình mê...mê từ cái giọng, cái dáng, cái mào, đôi mắt, cái mỏ, bộ lông...khi em nhả giọng búng cánh, xoè đuôi...khi em chét chét liên hồi sao mà đanh đá...

ductoan456

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

mình cũng rất mê chim Chào Mào, nhà có mấy lồng rồi nhưng vẫn muốn nuôi thêm thật nhiều cho thoả mãn sở thích.
mình thích ngẵm chúng, Chào Mào dễ nuôi, hình dáng đẹp ngắm không thấy chán mắt, giọng hót cũng rất hay. :a06:

nhokung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Còn mình thích Chào Mào vì :
Hồi còn học tiểu học -cứ đến mùa là người ta mang chim sẻ đi bán -cũng chọn chọn ,lựa lựa về màu sắc ,về mỏ ,về chân ... .Rồi nhẹ nhàng ,từ tốn mang về nhà .Đổ đầy thóc ,đầy nước cho chúng nó .Ngắm nghía ,hồi hộp,thỉnh thoảng lại thò tay vào bắt ra vuốt vuốt ,xoa xoa ,nựng như nựng mèo :a15::a15: với hy vọng chúng biết hót ha ha .Thế mà chỉ được 3 ngày rồi còn nào con ấy cứ xù lông lên ,rồi đi .
Đâm chán nản chẳng muốn nuôi nữa ...(vì bao tiền ăn sáng đổ vào chim cò ấy mà )
Tới khi thấy thằng bạn có một con chim , suốt ngày đậu trên vai .Chẳng phải nuôi nhốt gì .Hứng lên thì nó bay lên cây ,vậy mà chỉ nghe tiếng huýt sáo cái là lại sà xuống vai :a04: .. Làm mình thèm nhỏ ...Vậy là mới biết Chào Mào là gì ,rồi từ đó thì biết là chào mào bông ( cực khó kiếm từ hồi ấy :a39:) ,rồi vì sao lại gọi là "đít đỏ chào mào " :a43:....thế là cũng cố kiếm một em chào mào bông , để thoải mái mà xoa với vuốt :a07: mà không sợ nó tẻo .
Rồi thích Chào Mào vì mỗi năm đi Chùa Hương , trên con đường đi lên động chính ,đường thì xa toát mồ hôi ,vậy mà thỉnh thoảng lại nghe thấy tiếng wet we queo từ đâu vọng tới .Cái cảm giác giữa nơi vắng vẻ bốn bề vậy mà chỉ một tiếng chim thôi cũng đủ làm mình ngẩng lên xem từ đâu phát ra..(đủ đê quên luôn mệt mỏi trong người ).. .Rồi từ đó thì ngắm nhìn cây cối hai bên đường ,nào cây gạo nở đầy hoa ,trút đầy xuống gốc ,nào cây dương xỉ xanh thẫm dưới những tảng đá xù xì ẩm ướt ...cứ thế ,cứ thế mà đường đi tới động Chính càng gần lại ...
Và bây giờ ,sau khi đã nuôi Hoạ mi ,nuôi khuyên ,nuôi Yến ...cũng cố đi tìm những âm thanh của ngày xưa ,để biết rằng tiếng hót của Chào Mào giản dị đấy nhưng cũng đầy kỷ niệm :D .
<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0

vì sao mình đam mê Chào Mào? cho em hỏi lại một câu có ai chơi chào mào đã khám phá hết cái hay của nó chưa?
những vấn đề chung thì anh em đã nói hết rồi riêng em thì có thêm đặc điểm nữa là Chào Mào làm ta luôn luôn khám phá,càng khám phá thì càng thấy nhiều cái hay ở chào mào
"Chào Mào, sự lôi cuốn dịu kỳ!"
thân

tieulong

Thành viên mới
SVC$
0

Đó là niềm đam mê của em,
Tại lúc mà em mới biết chơi, Chào Mào là chú chim mà em chơi đầu tiên,
Nó có những thú vui mà những ngừoi chơi như chúng ta rất đam mê nó chắng hạn như: dễ nuôi, hóy hay, và nhiều thứ khác nữa, nói tóm lại Chào Mào là một chú chim rất thân thiện với chúng ta nên em mê chim Cm.

do la niem dam me cua em
tai luc ma em moi bit choi, chao mao la chu chim ma em choi dau tien
no co nhug thu vui ma nhug nguoi choi nhu chug ta rat dam me no chag han nhu: de nuoi , hot hay, va nhju thu khac nua . noi tom lai cm la mot chu chim rat than thien voi chug ta nen em me chim cm

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

duongtutrongduc

Thành viên mới
SVC$
0

1:dể nuôi,dể chăm sóc,tiếng hót đa dạng
2:và chơi cả năm ko như chich chòe
3:tieng hót đa dạng
6:giá cả phải chăng
hihi cảm nhận của em đó có em ở gò vấp có ai chơithi2 pmem với hhihi lính mới

nammon0401

Thành viên tích cực
SVC$
0

Lúc đầu thì em không thích chim cò cho lắm, nhưng bị bạn bè đầu độc thành ra lại ham mê chim cảnh. Chơi chim cảnh nói chung là 1 thú vui tao nhã, dân dã giúp người ta hết mệt mỏi sau 1 ngày làm việc vất vả. Chào Mào là 1 loài chim dễ nuôi, thân thiện ở đây em không nói đến cách chơi của chào mào. Khi chơi chim người ta tập được sự nhẫn nại, tìm tòi nghiên cứu sâu để có thể có được chú chào mào chuẩn sao cho khi đi chú thể hiện được hết khả năng của mình.
Chào Mào có giọng quê dân dã, mộc mạc mà những loài chim khác không có. Nhận xét chung của em là chơi chào mào đơn giản và đều đều không bị biến tướng như chim khuyên. Mong rằng trong thời gian tới, phong trào chơi chào mào sẽ được phát triển mạnh nữa

nhong9614

Thành viên mới
SVC$
0

em mê Chào Mào cũng chỉ vì có một điều là dễ nuôi, nghe tiếng hót của chúng ta ko nhàm chán , tiếng lúc trầm , lúc bổng tựa như là cuộc đời nam nhi vậy , cũng ba chìm bảy nổi , mong các bác chỉ giáo em mới chơi nên hok có kinh nghiệm, em muốn bắt một con chào mào ởh tiệm nhưng chủ tiệm đòi tới 1 chai , mà hsinh thì là gì có tiền em mới học lớp 8 _ đành xin tiền bà già mau vậy , cố gắng phải mau con đó:a20::a22:

tamoleo

Thành viên tích cực
SVC$
0

hello các fan CM, HLong_ce làm cái chủ đề vui vui tí, :lol:các fan chim CM vào cho cái cảm nhận:

Tại sao bạn thích chơi chim CM?
Bạn thích và đam mê chơi chim CM ở những điểm gì?
:wink:

Các fan CM vào cho cái cảm nhận nào!:yahoo:
CM dễ nuôi giọng hót nghe hay hay :a01:
em thích cái mào với cái má đỏ trắng của nó

hainamnd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Ngày bé mình cũng vài lần được nuôi Chào Mào từ non lên rồi, ngày ấy chỉ thấy thích vì CM nuôi thả ra mà không cần lồng nhốt thôi chứ chưa cảm nhận được hết cái hay của CM. Bây giờ thì khác rồi, giờ mình bắt đầu đam mê CM vì cái giọng hót rất hay, thức ăn không cầu kỳ, hoa quả rất dễ kiếm cùng với vẻ đẹp, cái mào trên đầu trông vừa oai vệ vừa biểu lộ tình cảm rõ nét nhất :a44::a44::a44:

saricop

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

thích Chào Mào bởi nó là con chim đầu tiên mình nuôi trong đời(được ông nội tặng)...đơn giản vậy thôi...

Inferboy

"Chào mào chẻ củi"
SVC$
0

Mê chim Chào Mào ở 3đặc điểm
Mào + Má + Mông :D

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom