Guest viewing is limited
5.00 star(s)
1 Rating - Raters

Sóc nhóc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
topic này mình sẽ hướng dẫn tỉ mĩ những gì mình biết về loài này sau đó anh em cùng nuôi và cho ý kiến thêm nhé

Hình chim : Hút Mật Họng Nâu

________Phần 1 : phương pháp nuôi chim bổi !
Thờng các loại chim bổi khi mới bẩy về rất nhát , loại này cũng ko nằm ngoài quy luật đó . nhưng đc cái là no ko đến nỗi nhát như sâu xanh hay chòe than nên cũng tương đối dễ gần .
Chim bổi khi mới mua về hoặc bẫy về muốn chăm sóc nó việc đầu tiên bạn cần làm đó là .... chuẩn bị 1 chiếc lồng cho phù hợp với nó và trong đó cóng, áo lồng đầy đủ nhé. trong lồng bạn nên để 1 cóng , 1 cóng cám ko cần cóng sâu đâu . loại này có khả năng ăn chuối thay sâu như họ hàng nhà Chào Mào , nên việc nuôi và thuần hóa rất dễ .
ngoài 1 cóng cám và nước bạn nên chuẫn bị thêm 1 quả chuối chín . Chuối chín trước khi bỏ vô muốn chim ăn đc ngay bạn nên lấy chiếc tăm hoặc que nhang xăm xăm cho chuối lũng lỗ nhiều nhiều tí . lí do xăm là vì ngoài thiên nhiên thực tế loài này ko ăn chuối , nó chỉ tìm đến sâu bọ và trái cây thì đa phần là trứng cá nên chuối thì có con bít con ko . vì vậy tốt nhất là xăm chuối cho nhừ đễ chuối đổ mật ra nhờ vậy chim cảm nhận đc mùi mật và ăn .
chim bổi loại này có 1 khả năng chết rất đẹp đó là........... tuyệt thực :D:D . vì vậy nên trong 2 ngày đầu bạn ko nên mở áo lồng khi đã bỏ đầy đủ thưc ăn vào đó rồi. bạn cứ yên tâm , ko sợ chim bỏ ăn nếu trùm lồng 24/24 đâu ngược lại chim sẽ yên tâm ăn uống để sống trong môi trường mới .
Khi chim đã ăn đc chuối trong 2 ngày rồi thì đến ngày thứ 3 là ngày bắt đầu cho chim tập cám như Chào Mào , đó là quệt cám vào chối rồi treo vào chim chim ăn . 1 tuần sau thì có khả năng là ăn cám đẹp rồi .

______Phần 2 : Thuần chim bổi !
Cách thức thuần loài này thì mình thấy rât đơn giản , tuần đầu tiên bạn nên trùm 1/2 áo lồng và treo chim nơi gần người qua lại . theo thời gian bạn nên mỡ dần áo lồng ra và hạ thấp chim xuống gần đầu người . cứ vậy 1 thời gian chim sẽ dạn dĩ thôi . đó là cách mình nuôi chim sâu xanh bổi , mình thử áp dụng cho loại này và thấy rất tốt , các bạn cũng cứ thử xem sao nhé.

______ Phần 3 : thức ăn !
Thức ăn chính mà mình sử dụng là cám và chuối . còn về vấn đề mồi tươi hầu hết các loại chim mình nuôi mình chỉ bổ sung vào buổi sáng thôi. thời gian còn lại trong ngày thức an7 chính vẫn là cám, loại này cũng ko ngoại lệ . Chim này có khả năng ăn đc trứng kiến và sâu tươi nhưng ko ăn đc cào cào . chim chuyền và bổi mình đánh về ko thấy con nào ăn cào cào hết. ngược lại nó có vẻ sợ con cào cào. về sâu Quy , loại này cũng thích ăn sâu quy , nhưng ăn rất phí phạm và cách ăn mang đậm tính chất phá cho vui . cứ nó gắp 10 con sâu thì ăn đc có 1 con 8 con còn lại xuống đất hoặc bố lồng, nên nhà mình sâu bò lung tung. vậy là mình ko cho ăn sâu luôn, chỉ cho ăn mỗi trứng kiến.

______Phần 4 : Phân biệt chim tống mái !
Chim bổi trống : 2 hình minh họa trên đầu bài viết là chim trống.

Chim mái bổi :

Chim chuyền trống mái thường rất giống nhau nên rất khó phân biệt . mình chỉ phân biệt đc chuyền trống là chim chuyền lở đã trổ vài đốm thôi .
Ổ chim :

___1 Số họ hàng gần của loại này :
Chim Trống ( Malaysia )

Chim Trống (Singapore)

Màu sắc 2 loại này và hình thể phân bố khá giống nhau, nhưng nếu nhìn kĩ các bạn sẽ dễ dàng nhận ra, nó có khá nhiều điểm khác nhau.

_____________________________The end __________________________
PS/ : Do mình mới chơi loài này nên có tí ít kinh nghiệm chia sẽ anh em thôi , có gì thì mọi người đừng cười nhé . Ai có cách nào hay hơn thì bổ sung nhé . thank and thân !

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

lamvuduy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đây là chim hút mật mà không thấy bạn nhắc gì đến cho chim uống mật hết liệu nó có bị suy yếu không?

Sóc nhóc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đây là chim hút mật mà không thấy bạn nhắc gì đến cho chim uống mật hết liệu nó có bị suy yếu không?
nó ko suy đâu bạn ah. vì mình nuôi nó ko sử dụng mật hay đường gì hết . chỉ cho ăn thêm chuối cho đủ chất thôi. Thanh Tím cũng là họ nhà hút mật mà có ai nuôi = mật đâu . đúng ko bạn hihihi :D

Thanh_hung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào bạn hôm pữa mình có soi đc mấy e hút mật mình về làm theo cách của bạn chỉ nhưng k thấy e nó ăn mình treo nơi yên tĩnh cho đầy đủ mà nó k chịu ăn nên đã đi hết 5con rồi.hôm wa mình mới bắt đc 2e trống mái lun lần này mình vẩn để sâu chuối cám nước đường nữa mà e nó k đụng đến nên mình chợt nhớ đến cây trứng cá mình hái về bép bỏ vỏ đi mình cho e nó uống.mình thấy e nó uống là mình mừng rồi chắc e nó sẽ sống k như mấy e kja không ăn uống cả.mình chỉ có ý kiến zây thôi ae nào thấy không đúng xin góp ý dùm.thank

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Chào bạn hôm pữa mình có soi đc mấy e hút mật mình về làm theo cách của bạn chỉ nhưng k thấy e nó ăn mình treo nơi yên tĩnh cho đầy đủ mà nó k chịu ăn nên đã đi hết 5con rồi.hôm wa mình mới bắt đc 2e trống mái lun lần này mình vẩn để sâu chuối cám nước đường nữa mà e nó k đụng đến nên mình chợt nhớ đến cây trứng cá mình hái về bép bỏ vỏ đi mình cho e nó uống.mình thấy e nó uống là mình mừng rồi chắc e nó sẽ sống k như mấy e kja không ăn uống cả.mình chỉ có ý kiến zây thôi ae nào thấy không đúng xin góp ý dùm.thank
Đây là chim Quyên , thuộc loại chim hút mật chứ không giống như xanh tím không cần mật . Loại này mới bắt về bạn pha nước đường hoặc mật ong với cám khuyên + thêm tý nước cho loảng loảng rồi cầm chim đút cái mỏ của nó vào nó sẽ lè lưởi ra liếm mật sau vài lần sẽ tự uống , cứ thế là sống tốt , muốn tập ăn cám thì không cho nước đường mà bỏ cám vào thôi thìn ó ăn cám ngay , cám thì xay ít đường trộn cám thêm vài lồng đỏ trứng gà ok .
Tuy nhiên loại này mình nuôi thấy chán quá , không hót như xanh tím , nuôi mấy tháng rồi mà không hót , xanh tím mới vài ngày là hót ầm .:a01:

nguyen ngoc - sau xanh

Thành viên tích cực
SVC$
0
chào anh! em vừa bắt được con chim này, k biết nó có cùng loài với con của anh hôn? hiện tại e nuôi được 3 ngày rồi và nó sống nhờ vào nước đường. con này có nuôi như con anh nói đc hôn, rất mông anh giúp đỡ.

minhq9

Thành viên mới
SVC$
0
Các bạn có thể hướng dẫn phân biệt giữa chim quyên(hút mật họng nâu) và chim thanh tím(hút mật họng hung). Cám ơn.

sondt41506

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tham gia thành viên cũng lâu rồi mà ko đóng góp được gì, Nay mình xin đóng góp ít ý kiến cho "Chim Quyên" thuộc họ hút mật. như sau :

Theo mình thì bạn này nói chính xác nè, Mình nuôi chỉ cho ăn cám và uống mật bổ sung thêm thôi.
nó ko suy đâu bạn ah. vì mình nuôi nó ko sử dụng mật hay đường gì hết . chỉ cho ăn thêm chuối cho đủ chất thôi. Thanh Tím cũng là họ nhà hút mật mà có ai nuôi = mật đâu . đúng ko bạn hihihi :D

Mình góp ý tí nha bạn, Chim này là chim Quyên nó thuộc họ hút mật chứ ko phải hút mật đâu. tên người ta hay gọi là chim "Quyên". Còn chim Xanh Tím (hay Thanh Tím) thì không thuộc họ chim hút mật, mà nó lại thuộc họ chim sâu, chim ăn sâu là chính.

(Mình dựa vào hình dáng và kết cấu các bộ phận trên người nó để đưa ra kết luận. Ví dụ: chim Quyên nó có cái mỏ dài cong và cái lưởi dài hình ống -----> để hút mật. hihi. Còn chim xanh tím thì mỏ thẳng cứng, lưỡi nó là lưỡi "thường". Mỏ này để mổ thức ăn như mọi con chim khác, hoàn toàn khác với mỏ chim hút mật...

topic này mình sẽ hướng dẫn tỉ mĩ những gì mình biết về loài này sau đó anh em cùng nuôi và cho ý kiến thêm nhé
Hình chim : Hút Mật Họng Nâu

________Phần 1 : phương pháp nuôi chim bổi !
Thờng các loại chim bổi khi mới bẩy về rất nhát , loại này cũng ko nằm ngoài quy luật đó . nhưng đc cái là no ko đến nỗi nhát như sâu xanh hay chòe than nên cũng tương đối dễ gần .
Chim bổi khi mới mua về hoặc bẫy về muốn chăm sóc nó việc đầu tiên bạn cần làm đó là .... chuẩn bị 1 chiếc lồng cho phù hợp với nó và trong đó cóng, áo lồng đầy đủ nhé. trong lồng bạn nên để 1 cóng , 1 cóng cám ko cần cóng sâu đâu . loại này có khả năng ăn chuối thay sâu như họ hàng nhà Chào Mào , nên việc nuôi và thuần hóa rất dễ .
ngoài 1 cóng cám và nước bạn nên chuẫn bị thêm 1 quả chuối chín . Chuối chín trước khi bỏ vô muốn chim ăn đc ngay bạn nên lấy chiếc tăm hoặc que nhang xăm xăm cho chuối lũng lỗ nhiều nhiều tí . lí do xăm là vì ngoài thiên nhiên thực tế loài này ko ăn chuối , nó chỉ tìm đến sâu bọ và trái cây thì đa phần là trứng cá nên chuối thì có con bít con ko . vì vậy tốt nhất là xăm chuối cho nhừ đễ chuối đổ mật ra nhờ vậy chim cảm nhận đc mùi mật và ăn .
chim bổi loại này có 1 khả năng chết rất đẹp đó là........... tuyệt thực :D:D . vì vậy nên trong 2 ngày đầu bạn ko nên mở áo lồng khi đã bỏ đầy đủ thưc ăn vào đó rồi. bạn cứ yên tâm , ko sợ chim bỏ ăn nếu trùm lồng 24/24 đâu ngược lại chim sẽ yên tâm ăn uống để sống trong môi trường mới .
Khi chim đã ăn đc chuối trong 2 ngày rồi thì đến ngày thứ 3 là ngày bắt đầu cho chim tập cám như chào mào , đó là quệt cám vào chối rồi treo vào chim chim ăn . 1 tuần sau thì có khả năng là ăn cám đẹp rồi .
______Phần 2 : Thuần chim bổi !
Cách thức thuần loài này thì mình thấy rât đơn giản , tuần đầu tiên bạn nên trùm 1/2 áo lồng và treo chim nơi gần người qua lại . theo thời gian bạn nên mỡ dần áo lồng ra và hạ thấp chim xuống gần đầu người . cứ vậy 1 thời gian chim sẽ dạn dĩ thôi . đó là cách mình nuôi chim sâu xanh bổi , mình thử áp dụng cho loại này và thấy rất tốt , các bạn cũng cứ thử xem sao nhé.
______ Phần 3 : thức ăn !
Thức ăn chính mà mình sử dụng là cám và chuối . còn về vấn đề mồi tươi hầu hết các loại chim mình nuôi mình chỉ bổ sung vào buổi sáng thôi. thời gian còn lại trong ngày thức an7 chính vẫn là cám, loại này cũng ko ngoại lệ . Chim này có khả năng ăn đc trứng kiến và sâu tươi nhưng ko ăn đc cào cào . chim chuyền và bổi mình đánh về ko thấy con nào ăn cào cào hết. ngược lại nó có vẻ sợ con cào cào. về sâu Quy , loại này cũng thích ăn sâu quy , nhưng ăn rất phí phạm và cách ăn mang đậm tính chất phá cho vui . cứ nó gắp 10 con sâu thì ăn đc có 1 con 8 con còn lại xuống đất hoặc bố lồng, nên nhà mình sâu bò lung tung. vậy là mình ko cho ăn sâu luôn, chỉ cho ăn mỗi trứng kiến.
______Phần 4 : Phân biệt chim tống mái !
Chim bổi trống : 2 hình minh họa trên đầu bài viết là chim trống.
Chim mái bổi :

Chim chuyền trống mái thường rất giống nhau nên rất khó phân biệt . mình chỉ phân biệt đc chuyền trống là chim chuyền lở đã trổ vài đốm thôi .
Ổ chim :

___1 Số họ hàng gần của loại này :
Chim Trống ( Malaysia )

Chim Trống (Singapore)

<tbody>
</tbody>

Màu sắc 2 loại này và hình thể phân bố khá giống nhau, nhưng nếu nhìn kĩ các bạn sẽ dễ dàng nhận ra, nó có khá nhiều điểm khác nhau.

_____________________________The end __________________________
PS/ : Do mình mới chơi loài này nên có tí ít kinh nghiệm chia sẽ anh em thôi , có gì thì mọi người đừng cười nhé . Ai có cách nào hay hơn thì bổ sung nhé . thank and thân !

Chim này lúc mới bẩy về mình cho nó ăn trứng kiến luôn, sau đó trộn cám lửa BD cho nó ăn cám luôn, cực kỳ nhanh, khi nó biết ăn cám cho ít đường nữa cho ngọt ngọt nó dể ăn....

Mình biết có bấy nhiêu mong mọi người đóng góp thêm.

sondt41506

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chim này người ta hay gọi là chim quyên.
chim có màu sắc sặc sỡ, nhưng giọng hót thì tệ quá ! mình cũng đăng nuôi thí nghiệm con chuyền ở nhà.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom