Guest viewing is limited
5.00 star(s)
1 Rating - Raters

hoangvu009

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào các bạn , hôm nay mình viết thêm về phong cách chơi của sâu xanh và sâu đỏ . nhưng ưu điểm và khuyếtt điểm ... để những anh em biết thêm và tìm hĩu thêm . vì mỗi người có một sở thích ................
( có thể xem sâu xanh và sâu đỏ như chích Chòe Lửa và chòe than )

Sâu Xanh.

ưu điểm :
nhìn rất ngầu ( nét mặt và cặp mắt rất dữ )
ngoại hình đep nhờ vào 2 cọng đuôi lao dài .
hót rất hay , giọng dài , đổi giọng liên tục ( nếu đi bẩy anh em sẽ thấy nó đấu rất dử , chuyền cành xệ cánh xòe đuôi , có con giut giựt đuôi nhìn rất đã mắt )
- Đấu rất lỳ dù chơi ko lại chim mồi nhưng ko bỏ cội vẫn vòng vòng xung quanh.

khuyết điểm :
ko lỳ về đá ( đá chút là chạy mất tiêu ) nhưng cũng tùy con.
khó thuần ,chim nuôi rất lâu dạn.

Sâu Đỏ :

ưu điểm :
lỳ (rất sung ) hung dữ ....( bởi vậy có một số anh em cho nó thành võ sỹ )
giọng hót nghe rất vui tai... ( mẹ mình nói chim gì mà kêu như con mèo con...hehehe )
mau dạn , nhìn rất dễ thương , thấy chủ là lăng xăng đòi ăn ... khoái tắm ..

khuyết điểm :
nhìn mặt rất ngố
Phá của , ăn 1 con sâu gắp bỏ 5 con...hic nuôi nó mún nghèo lun...hehehe.
chim bể rất khó chơi lai được ..... đi bẩy ko chơi lai mồi nó biến mất tiêu.
nhìu khi thấy nó kêu um sùm , hung dữ lắm...móc mồi lên vừa kêu cái tót ...>> nó trốn mất tiêu..

anh em nào biết thêm , đóng góp thêm để mình hĩu về nó nhìu hơn nha....:a15:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

94band

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào các bạn , hôm nay mình viết thêm về phong cách chơi của sâu xanh và sâu đỏ . nhưng ưu điểm và khuýet điểm ... để những anh em biết thêm và tìm hĩu thêm . vì mỗi người có một sở thích ................
( có thể xem sâu xanh và sâu đỏ như chích chòe lửa và chòe than )
Sâu Xanh.

ưu điểm :
nhìn rất ngầu ( nét mặt và cặp mắt rất dữ )
ngoại hình đep nhờ vào 2 cọng đuôi lao dài .
hót rất hay , giọng dài , đổi giọng liên tục ( nếu đi bẩy anh em sẽ thấy nó đấu rất dử , chuyền cành xệ cánh xòe đuôi , có con giut giựt đuôi nhìn rất đã mắt )
- Đấu rất lỳ dù chơi ko lại chim mồi nhưng ko bỏ cội vẫn vòng vòng xung quanh.

khuyết điểm :
ko lỳ về đá ( đá chút là chạy mất tiêu ) nhưng cũng tùy con.
khó thuần ,chim nuôi rất lâu dạn.

Sâu Đỏ :

ưu điểm :
lỳ (rất sung ) hung dữ ....( bởi vậy có một số anh em cho nó thành võ sỹ )
giọng hót nghe rất vui tai... ( mẹ mình nói chim gì mà kêu như con mèo con...hehehe )
mau dạn , nhìn rất dễ thương , thấy chủ là lăng xăng đòi ăn ... khoái tắm ..

khuyết điểm :
nhìn mặt rất ngố
Phá của , ăn 1 con sâu gắp bỏ 5 con...hic nuôi nó mún nghèo lun...hehehe.
chim bể rất khó chơi lai được ..... đi bẩy ko chơi lai mồi nó biến mất tiêu.
nhìu khi thấy nó kêu um sùm , hung dữ lắm...móc mồi lên vừa kêu cái tót ...>> nó trốn mất tiêu..

anh em nào biết thêm , đóng góp thêm để mình hĩu về nó nhìu hơn nha....:a15:

sao mà ko thấy ai nói về huýt cô hết zấy.. E có 1vàj ý kiến về húyt cô .
Húyt cô khi vào trận rất lỳ..đấu rất lỳ..đấu giọng không lại chim mồj thì thả bom xuống(đá).. Giọng hót của huýt cô thì rất hay. Nhưng hơi pùn..huýt cô rất thân nguời. Như là choè đất zậy...nhưng nhìn pộ dạng của nó gjống như gà maí ..dể thuần.mau dạn nguờj.hót rất hay.tình thần đấu đá rất tốt..nhưng có 1khuyết điểm là chim rất dể chết pất tử.có khj không pjt nguyên nhân.nên nguờj nuôj phảj chăm sóc kỉ.một vaj ý kiến cuả e về húyt cô.co j saj sót mog a.e pỏ wa.

cugay2

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo mình sâu xanh và sâu đỏ là 2 loài chim chơi tương đối dễ, và radann91fg1 để anh em chơi chim nuôi thử một lần, hi!:D.
Sâu xanh thì nết chơi trầm, giọng nghe hơi buồn , nếu chim ở nhà mà căng lửa, gõ cà ngày, nghe cũng nhức đầu lắm. Nhưng dc cái đi bẫy rất hay, chim mồi ra một giọng gõ rất dài ( có thể là khoảng 15phut mới ngừng), rút chim rừng vể, khi rừng về sát nơi thì chim trống sẽ đổi giọng ngắn đấu với nhau, còn mái thì chỉ bắn chíu chíu, sau đó xệ cánh, chạy qua chạy lại, hì !. Mình nhớ hồi đó lần đầu tiên đi đánh sâu xanh, không thấy con chim ngoài luôn, mồi kêu, nó về núp trong tán lá, chỉ thấy cây rung thôi, rung đến sát lụp là dính rồi, đó là ấn tượng đầu tiên của mình về sâu xanh, lúc chim đấu với nhau thì 2 cách áp sát, đuôi thẳng xuống cầu, đầu ngửa cao, nhìn oai vệ lắm.
Còn sâu đỏ thì nhiều giọng, hung dữ hơn sâu xanh( vì vậy nên hay bị dính lẹ hơn sâu xanh). Giọng sâu đỏ tương đối gắt, có những con có giọng nghe tương đối nặng, như tiếng róc vậy. Nếu đấu 2 con thuộc, khoảng 5phut mà kề lồng là cắn ầm ầm. Cũng như sâu xanh , sâu đỏ khoái nhất là đi bẫy, khi mồi lên tiếng, sâu mái mồi sẽ ro, sâu bổi ở ngoài bay về sát lụp nhìn qua nhìn lại ( tại còn mình đứng kế bên:D), chỉ cần mình buông lụp ra , đi cách 2met, là chim rừng nhào vô làm ầm âm liền, đấu giọng dc vài phút là đá ngay, có con khoảng 30giay à. Còn đánh đất ( hạ thổ) thì khỏi chê, nhìn mê lắm, chim rừng chay quanh lụp, đá với con mồi mình kéo từ hông lụp lên tới cầu tử, rồi sập bẫy ( sau đó con rừng bị con mồi làm gì thì anh em biết rồi ha, heheh).
Một điểm của sâu đỏ mà anh em ưa chuộng hơn sâu xanh là sâu đỏ có thể đá dc, và đá rất hung,:D
Vài lời góp ý của mình. Thân!:a35:

nguyen ngoc - sau xanh

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình có cả hai loại trên, có huýt cô và óc mít nữa. khổ một nỗi là sâu đầu đỏ nhà mình hót tiếng sâu xanh, vì mình nuôi nó từ nhỏ. sâu xan nhà mình thì khỏi chê ùi, xâu đầu đỏ mình đá tay ghê lắm. ae nào có tài khoản tren youtube hôn, cho mình mượn i, mình up lên cho ae xem, mình k pit đăng kí thành viên, vi tính mình còn Gà lắm, k pit đăng kí.:a11:

tranthai001

Thành viên tích cực
SVC$
0
theo mình sâu xanh nuôi nghe chúng hót vui tay, ủa sâu xanh cũng rất dễ bẫy không như bạn nói đâu có lúc mình thấy những chú sâu xanh rất háo đá chỉ cần ta lấy clip sâu xanh trong phone ra bật lên chúng nghe thấy sẽ tự bay qua, nói đến bẫy sâu xanh vs sâu đỏ thì sâu dd bẫy nhanh hơn, nhưng bạn bẫy sâu xanh cần chịu khó ngồi xem chúng nhảy múa( đôi khi bạn cũng cười đau bụng vì chúng) điễn hình như ngày 7/7 mình đi bẫy sâu xanh với mấy đứa bạn trong xóm đang ngồi buồn bỗng có 2 em sâu mái bay lại đá nhau trên đầu kèo thì bất chợt 1 em sâu xanh do bấm không kỹ đã trượt chân xuống lụp thế là bọn mình đi về với chiến lợi phẩm trên tay:a03::a03:. sâu đỏ thì mình chưa đi bẫy không biết thú vui of nó. nhưng bạn hãy 1 lần đi bậy sâu xanh sẽ thấy vui à:a01::a01:

hoangvu009

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo mình sâu xanh nuôi nghe chúng hót vui tay, ủa sâu xanh cũng rất dễ bẫy không như bạn nói đâu có lúc mình thấy những chú sâu xanh rất háo đá chỉ cần ta lấy clip sâu xanh trong phone ra bật lên chúng nghe thấy sẽ tự bay qua, nói đến bẫy sâu xanh vs sâu đỏ thì sâu dd bẫy nhanh hơn, nhưng bạn bẫy sâu xanh cần chịu khó ngồi xem chúng nhảy múa( đôi khi bạn cũng cười đau bụng vì chúng) điễn hình như ngày 7/7 mình đi bẫy sâu xanh với mấy đứa bạn trong xóm đang ngồi buồn bỗng có 2 em sâu mái bay lại đá nhau trên đầu kèo thì bất chợt 1 em sâu xanh do bấm không kỹ đã trượt chân xuống lụp thế là bọn mình đi về với chiến lợi phẩm trên tay:a03::a03:. sâu đỏ thì mình chưa đi bẫy không biết thú vui of nó. nhưng bạn hãy 1 lần đi bậy sâu xanh sẽ thấy vui à:a01::a01:

mở điện thoại thì nó đi kiếm dữ lắm , nhưng có chim mồi thì cũng chưa chắc bắt dc nó đâu , mình đánh ở bến tre gặp hoài...ra đấu với chim mồi xong la bỏ đi ...hichic
mình thì bẫy sâu xanh nhìu rồi , rất mê nó... nhưng trường hợp của bạn thì mới nghe lần đầu ...hehehe . hay ko bằng hên.
ở ngoài rừng sâu xanh dữ lắm mình thấy 2 vợ chồng nó dzi đá nhửng con chim khác hoài... nó đá sâu đỏ lun

nguyen ngoc - sau xanh

Thành viên tích cực
SVC$
0
theo em thì:
*** Sâu xanh:
- có ngoại hình đẹp (bởi đuôi lao và thân hình dài liền khối), mặt ngầu (bởi dầu xà, chóp đỏ ẩn, ức bông rằng), gương mặt dữ tợn vs tất cả mọi con:a22:.
- giọng hót dài, trong trẻo, đổi giọng liên tục. chim rừng dấu vs chim mồi thường muốn lấn ác giọng chim mồi, kêu liên tục, chim mồi ra giọng nào là nó làm lại giọng đó một cách K mệt mỏi.:a15:
- chim nuôi khó lên mồi, dòi hỏi thời gian và dinh dưỡng thích hợp. chim mồi dễ bể do bị làm nhát khi đi bẫy, ép bẫy quá mức, rơi cành, rắn,..và mọi trường hợp làm chim bể KHÔNG thể phục hồi lại được.
- thức ăn đa dạng hơn đầu đỏ, loài này rất thích mối cây và trứng kiến, không nên cho ăn nhiều sâu qui ( chim hay bị bón)
- chim không được bán rộng rãi, ít người biết và phân bố không nhiều

***Sâu đầu đỏ:
- ngoại hình đẹp, nét mặt hung dữ nhưng tùy con, tìm được chim có nét mặt và ngoại hình vừa ý không phải chuyện dễ, chọn chim bổi chơi, nên đi theo bạn bè có chim mồi, lúc đi bẫy thấy vừa ý con nào thì kêu bạn nhường lại (đều này chắt chắn sẽ được nhường, vì chim bổi = 1 lon sâu. 12k). vào tiệm thật khó mà lựa, cứ như là mò kim dáy biển, có lúc do chưa rành về chim bắt nhằm con mái:a33:
- giọng hót thì quá là tuyệt vời, cứ như là một ưu đãi của thiên nhiên:a15:. tất cả các giọng đều không được dài, n được cái rõ ràng tứng tiếng, nghe chim kêu mà cứ như "Đại liên" bên tay:a11:
- chim rất dễ thuần vs chim mùa đầu, và lên mồi là chuyện không có gì lạ, muốn chim có được nết dử tợn, đá tay, đá kiến rầm rầm thì nuôi chim non là Ok nhất (có thể gặp con có nết đàn bà từ trong bụng mẹ thì dành chịu vậy). chim rất háo chiến, có người nuôi lồng rồi thả cho đá như chòe than vậy:a22:. đi bẫy thì khỏi chê, chim rừng làng xàng, la thét, chim mái theo sau cổ vũ, một hồi chừng 7 phút là xóp ngay.
- chim bị bể có thể hồi phục lại được, vì bản chất là nó dữ tiềm tàn. thời gian phục hồi có thể hơi lâu (có con 2 mùa lông trôi qua, n chẳng lấy lại được phong độ). điều quang trọng là Kiên Nhẫn và Dinh dưỡng
- thức ăn thì đơn giản: bột. trứng kiến, sâu qui, cào cào non. cả một đời nuôi lông, em nó chỉ cần thế thôi (24/24 nha ae)
- chim được bán rộng rãi, từ người bẫy, từ tiệm (anh em muốn mua theo mình, nên đi theo người bẫy chim, thấy OK con nào mua, vs lại giá sẻ rẽ nữa. người bẫy bán vào tiệm 10k/1 con, trong tiệm bán ra 30k/1 con, và mình cứ trả 20k thì ng bẫy sẽ bán thôi:a01:)

VÀI Ý KIẾN NON NỚT, CÓ SAI SÓT MONG CÁC ANH EM BỎ QUA!!!!

lostninja

Thành viên tích cực
SVC$
0
cho mình hỏi sâu xanh đi bẫy thì khó bị bể hơn sâu đầu đỏ phải ko ?:a43:

saudaudo10

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
sau dau do

- đa số chim , người ta nhìn vào vảy chân
- nhìn vào màu lông ( chỉ phân biệt dc chim già và chim chuyền thôi ) tùy theo thức ăn của chim sẽ ra màu lông.
- chim mỗi đợt rớt lông là người ta tính 1 mùa ( rớt đúng theo chu kỳ , tháng mưa là đa số chim rớt lông )
- sâu đỏ mún biết chính xác thì chỉ có người nào nuôi mới biết dc thôi.

nguyenhau1

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: sâu đầu đỏ

Lời đầu xin được chào và hân hạnh được làm quên với tất cả các tnành viên. mình rất thích nuôi sâu đầu đỏ nhung nuôi hoài không được, nuôi được 2 tuần là nó chết, rất mong các thành viên chỉ và hương dẫn cách nuôi dum, mình xin cảm ơn lăm lăm. Và hiện mình muốn mua 1 con đầu đỏ mồi anh chi nào có muốm bán xin goi cho minh ..... minh tên Hậu ở TP. HCM. minh cam on nhiều.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom