Guest viewing is limited

KtsBim

Thành viên tích cực
SVC$
0
để thuần được chú mi mau dạn các bác phải có thời gian nhiều thì mới mau dạn được. Khi cho mi ăn nên cho ít một và để ý thấy hết cám thì sau khoảng 1h-2h các bác lại cho thêm ít cám vào và cứ thế sau thời gian mi thuần rất nhanh

manfuture9000

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác viết cũng hay đấy có vẻ như là một người có rất nhiều kinh nghiệm nuôi mi. minh dây cũng nuôi chim đuợc gần chục năm rồi nhưng chỉ nuôi thường thôi không có nhiều kinh nghiệm và cách thuộc mi như bac. dù sao cũng thấy bài viết của bác hay. cảm ơn nha.

micaebao2004

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cám ơn bác rất nhiều....
những lời hướng dẫn của bác làm cho nhưng người mới nuôi mi như em rất bổ ích...
mong rằng bác luôn có nhưng kinh nghiệm hay để chia sẻ cho bật tiểu bối...
chân thành cảm ta và cám ơn:a44:

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0
bài viết của bạn về cách thuần dưỡng 1 chú mi hót thì chuẩn qua rùi áh,nhưng để tìm đc 1 chú mi mộc lên thì e vào thời điểm tôi viết bài này là rất khó éh,với phong trào chơi chim cũng như chơi họa mi ngày càng đc nhân rộng,với viêc đẩy giá chim lên tận mây xanh thì lại vô cùng khó nữa,chim hay đc các tay buôn và "thợ săn" săn ngay từ đầu nguồn,lọc lại toàn những chú chim tầm nhàng nhàng thì ra các cửa hàng chim nên kím đc chú chim hay để chơi đc như vậy thì khó vô cùng.hút thuốc lá có hại cho sức khỏe:a04:,và bi giờ ra nơi công cộng hút thuốc phạt 50k áh:a04:.thân!

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Cào cả nhà !
Em mới mua mi trong năm mới , kể lại cho anh em nghe nha , khi đi mua em mang theo file mi mái tới tiệm hỏi giá cả xong em mở file mái lên có trả lời ngay : 1 em trong lồng đang trùm áo lồng kín và 1 em trong lồng nhỏ xíu ( loại lồng nhiều ô nhỏ để nhốt mi ) và 1 em mái vì là lần đầu đi mua và thấy hót thế nên lòng em khoái lắm và vui nửa vì chắc lần này mua được chim rồi .
Em không quan tâm dáng hay mắt gì cả vì chỉ mua 1 cặp để nuôi trong aviary cho nó đẻ nên tìm em nào mau hót là ok , cuối cùng em chọn con trong lồng nhỏ vì nó thấy người vẫn hót còn con kia khi mở áo lồng ra ít hót lắm chân cẳng thì chỉ xem em trống ok , mừng quá nên không xem em mái thế nào lấy luôn cả cặp 450 k .
Sáng đi đến chiều về thả vào lồng em mới hót giả vài tiếng nó đã hót lại , vui quá .. :a04: Sáng hôm sau mwor file mái hay trống nó đều trả lời thế là vui rồi ...
Bắt đầu vào công đoạn thuần chim , em bắt cào cào thả vào hủ cho nó ăn ngày hôm sau đã dám tới ăn khi em đưa cào cào cho nó , em mở áo lồng gần 1 nửa luôn chim vẫn hót đều đều trong ngày dù không dài hơi lắm , ngày thứ 3 phải tắm cho nó vì dơ quá hôi lắm , ngày thứ tư lên kiếm thêm em nửa để nuôi 1 cặp trong aviary con 1 con nuôi hót lâu lâu mang tới aviary đấu cho vui ..... :a04:
Con thứ 2 này khi mua lâu hót hơn nhưng hôm đó chỉ có mình nó hót nên mua luôn , cũng may con này chân móng đầy đủ trên lưng mất ít lông nhưng được cái đầu lông lá nguyên vẹn không húc đầu và không chọt đuôi vào lồng khi nhảy nên lông lá vẫn còn đẹp .
Về nhà tham khảo anh em quyết định thuần chim mạnh tay hơn , không cho em nào ăn bột hết 1 tiếng tới cho ăn cào cào 1 lần ăn khoảng 2 - 3 con cào cào là nhảy , nhảy thì em không cho nửa .... lâu lâu lấy hủ bột đưa vào cho nó ăn kèm không thì nó không ăn bột nửa cũng chết luôn , cứ thế em thực hiện chỉ sau 1 tuần là bung áo lồng chỉ trừ con mái vì để chim trống ít thấy mặt chi mái và vì nó húc đầu nên mở 1 nửa thôi , lúc này mấy chú thấy em là nhảy tới đòi ăn như chim con vậy mà công nhận Mi nó không thật , con thứ hai nó nhớ chổ hủ thức ăn củ nên khi đổi nó vẫn hay nhảy xuống chổ củ tìm thức ăn , sáng treo lồng ra trước nhà phơi nắng cũng hót vài hơi không sợ xe , đến hôm này ngày 14 là nuôi được 2 tuần cơ bản đã thuần chim dạn người rồi nên em thấy khá dể , mai tẩm bổ để em nó tập hót .... không biết sung sức có nhảy loạn lại không đây ....
Em thấy chim thì cũng tùy vào từng con nửa chứ không phải con nào cũng dể như thế , chắc em số hên với mấy em mi chứ mua cùng lúc đó luôn 1 cặp than đất nhưng con trống đã vào cám mới hót vài tiếng nhưng con mái chỉ ăn sâu mà húc lồng liên tục khi thấy người nên em cũng bó tay rồi ... :a04::a04::a04:

dontquit

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào các bác, các bạn!
trải lòng với các bạn cùng chơi và mới chơi
nuôi chim vất vả là thế,mới chơi,học chơi và được mấy bác chủ cửa hàng bán chim cho ăn dưa bở oải lắm.đúng như bài viết thuần dưỡng chim 1 đã nói đừng tin ai ngoài bản thân mình khi đi mua chim. ấy vậy mà vẫn phải tin vì mình đã biết gì đâu, nghe mấy ông bà chủ cửa hàng nói về chim của họ chẳng khác nào có một ko hai thế la ôm luôn em đó về! ôi thôi.....:a36:
Với những bạn mới chơi đó ko phải là lần duy nhất và cũng ko phải là lần cuối cùng.khổ nỗi sau lần đó cứ nghĩ mình đã có chút kinh nghiệm... nhưng mèo vẫn hoàn mèo!
mấy ai mới chơi mà dám bỏ ra khoản tiền gấp đôi gấp ba để mua một chú mi thuần so với chu mi mộc .mà có tiền đi chăng nữa thí biết chú chim đó thế nào?hay trong tay người có kinh nghiệm về tay mình ko biết chăm lại dở thì sao? Và một điều nữa la có phải ai cũng có thời gian suôt ngày ở nhà để chăm bẵm cho em nó đâu!
Thôi thì tất cả dựa vào vận may và duyên chơi chim cảnh của mình vậy!
Nếu bạn nào quan tâm đến em mi hay thi gọi đến số đt ......... a ấy có một em hay lắm mình muốn bắt nhưng vì nhà có nhiều rồi.<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

gstars_x

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em mới tập chơi giúp em với

em mới tập chơi họa mi không dc lâu mới ra ông Lương mua 1 chú bổi tại tiệm đã hót giọng to mua về chơi rất nhiều nhưng 1 tuần sau thì im re luôn em nó khá dạn nay đã dc 1 tháng rồi em đang tập đút dế cho em nó tại thấy nó có vẻ dạn nên làm thử không biết cách đó có hiệu quả không hay là làm cho em nó nhát thêm vậy nhờ mọi người cho em ý kiến với:a45::a45::a45:

vanhieu15

"jesus i trust in you"
SVC$
0
Ðề: em mới tập chơi giúp em với

bạn tìm đọc bài cám của anh Vũ Khoa có sẵn trong diễn đàn nhé. rồi bạn làm như vầy. cho chim ăn cám chay ( ko có cào cào hay dế or bất cứ loại mồi tươi nào khác) trong 1 tuần, sau 1 tuần thì cho ăn 3 con cào cào vào buổi sáng, 3 con vào buổi trua, và chiều lúc 5h cho ăn thêm 3 con nữa, nhớ rằng áo lồng luôn mở chỉ bằng chiều ngang cái cửa lồng thôi nhé và phải đút cào cào qua khe cửa, ko dc mở cửa quăng vào, chăm như vậy trong khoảng 1 tháng 2 tuần, rồi banh áo rộng ra 1/2 lồng vẫn chế độ ăn như trên và chăm tiếp 1 tháng 2 tuần nữa . việc cho ăn cám chay như vậy sẽ làm nó " khát" mồi tươi, luôn thấy thèm mồi, và khi bạn chăm nhỏ giọt cào cào như vậy làm nó thấy bớt sợ vì cứ đói là ông chủ cho ăn cào cào mà. nhớ là bạn phải đút mồi qua khe cửa nhé, như vậy tạo cho nó 1 quán tính là mồi sẽ đến từ cửa, và khi có con chim khác trước cửa nó sẽ nghĩ đến giành miếng ăn của nó,nó sẽ hăng hơn. sau 3 tháng chăm bạn có thể mang đi dợt cho nó mau dạn. việc chăm như vậy + đặt lồng chim ở chỗ đông người se làm nó bớt sợ và dạn hơn. kn trên mình học từ anh Vũ Khoa và bác Binhls. mong là giúp dc bạn

Chỉnh sửa lần cuối:

scb2109

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Bộ sưu tập Hoạ Mi của tansuphi

Online thấy có cái Clip em Mi này trên mạng hay quá nên Post lên đây cho anh em xem cho vui. (Không biết ai đang sở hữu em MI này, hót khá hay)
Clip:
YouTube - Hot Hay.flv
<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/any9vKzpqQs&hl=en_US&fs=1&rel=0"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/any9vKzpqQs&hl=en_US&fs=1&rel=0" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

phulip273

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nuôi chim thì em nuôi từ lúc 9- 10 tuổi ,nhưng nuôi mi hót thì là lần đầu tiên,đôi lời phát biểu nếu có gì anh em bỏ qua cho . Thuần 1 con chim bổi thì có nhiều cách,các bạn thấy ở trên các anh nêu ra rất nhiều cách thấy không ? Tất cả các cách đều có cái hay của nó hết. Các bạn cứ tậu 1 em mi bổi về đi,rồi thực hiện theo cách của mình (không quên lấy nền móng của tiền bối đi trước nha ),mình bảo đảm sau 1 thời gian dù con chim có thuần hay không thuần bạn củng rút ra được chút kinh nghiệm ! Nếu nó thuần nhanh thì cách của bạn là quá hay,nếu thuần chậm thì xem lại,nếu không thuần nổi thì không nên chơi chim !!! Thân

Thiên Điểu1

Hô Bảo Nghĩa
SVC$
0
Theo cách thuần mi bổi của mình thì sau một quá trình lang thang nhiều ngày tìm kiếm,và cũng lại nhiều lần qua lại ngắm nghía một em nào đó mà mình đã ưng,dù ở trong cốp nhưng mau mỏ sau đó rước em về dinh,việc đầu tiên là phải cho thức ăn,nước uống đầy đủ sau đó phủ kín áo lồng treo trong góc nhà,tránh mở ra xem nhiều,sau đó cứ vài ngày lại hé áo lồng một chút,nếu có mái thuần ốp thì càng tốt,sẽ rất tốt cho mộc đấy,sau khi mộc đã dạn một chút bạn có thể để lồng xuống góc nhà và mở một nửa áo lồng ra kết hợp với cho ăn cào cào, bảo đảm sẽ rất nhanh thuần đấy,sau đó thỉnh thoảng sách đến anh em bạn bè giao lưu dần dần bạn sẽ có chú mi thuần và hay,thân..:a43:

Vetcoi

Thành viên mới
SVC$
0
Chào các bác!
Em là thành viên mới,em đã đọc các bài viết của các bác và cảm thấy rất nhiều ý nghĩa,xin trân thành cảm ơn sự chia sẻ kinh nghiệm của các bác!
Nhưng vì mới tập tọe chơi,nên khả năng tiếp thu còn hạn chế,vậy xin dc sự chỉ bảo thêm của các bác cho trường hợp Mi của em với!
Em mới mua dc con Mi,lúc mua đã vào cám,nhưng còn nhát lắm.tuy hay nhảy lồng,nhưng ko bị bổ đầu.em đã nuôi dc gần 1 tháng,treo ở phòng khách,giện giờ có thể mở áo lồng,người ngồi uống nước cách 2m ko nhảy nũa.Nhưng cứ mỗi lầm em cho thêm thức ăn,hoặc muốn cho ăn cào cào thì em nó lại nhảy loạn lên,thậm chi còn bật cả lông ra nữa,em cứ nghĩ mở dc áo lồng là nó sẽ bớt trổ hơn?nhưng cứ lại gần là nó trổ ko khác gì lúc mới mang về.Khi mang đi treo chỗ khác(ngoài vườn)thì cứ thấy bóng người nó lại nhảy(dù cách cả chục mét).vẫn cho tắm thường xuyên,nhưng lần nào cũng khó khăn,vì trổ nghê quá,nên chỉ áp lồng tắm rồi kệ cho nó tắm xong và nhảy về lồng rồi mới dám lại gần đóng cửa lồng lại.
Theo các bác em nên làm gì vào thời điểm này ạ?
Cảm ơn các bác!

taitri

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thấy mấy anh nói về mi hay wa.em cũng thấy mi hót rối cũng hay và em thích lắm.nhưng anh ơi cho em hỏi mình ở tp hcm mua mi bổi ở đâu vậy? thấy thích wa cũng muốn kiếm 1 chú về nuôi.làm theo cách của anh mà thuần dưỡng em nó hjhj.em thích nuôi hót hơn hjhj:a12:

lexuanthinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thân chào mọi người!
Trước tiên mình xin cảm on chủ toptic đả mở chủ đề và tất cả mọi người đả cùng chia sẽ ở đây
Mình thấy mổi người đều có những ý kiến hay hay những kinh nghiệm riêng. Tất cả điều đó đều quý bàu với nhừng người mới tập chơi như mình.
Đây là nhửng gì mình nhận thấy sau thời gian nuôi chim củng như học hỏi của mọi người
Mình thấy 1 số người nuôi chim vào lồng vuông- khoảng 30x30cm. bịt kín 3 đầu bằng giấy báo. Chi chim ăn theo bửa. họ dùng 1 cái ông đưa vô cho cóng thức ăn và đổ 1 khoảng thức ăn rất ít. nước củng vậy. Còn cho ăn dế và cào cào thì không nén vô cho ăn mà dùng 1 cây nan lồng dài. xuyên con cào cào qua đầu nhẹ nhàng đút vô khe lồng. để 1 lúc cho chim tụ mổ ăn. Nếu không ăn họ không cho ăn luốn. đến trưa chiều củng dậy.đến khi con chim tự mổ ăn thì thôi. và cứ zay họ bẻ cây ngắn dần để cho cho chim ăn. Thấy họ không cho tắm. mình hỏi. thì học nói vôi gì củ để dậy có chết đau. đến khi còn cách lồng khoảng 30cm mà con chim chiệu ăn thì học bắt đầu cho chim tăm và chuyển qua lồng nuôi luôn. mình thầy chim nhanh dạn mà chẳng thúc lòng. khi chim dạn thì chim còn nguyên.
à khi chuyển chim qua lồng lớn thì tủ áo lồng và mờ từ từ, 1 tuần 1/4. 4 tuần sẻ được 4/4
họ nói trước mua trong lồng vuôn chim chỉ nhin được 1 hướng, những vô lồng lớn thì chim sẻ nhìn bao quát. nên rẻ nhảy nên mở từ từ để cho nó quen dần.
Đây là những gì mình biết. có gì ae đóng góp thêm nha

angela85

Thành viên tích cực
SVC$
0
hix phai rãnh rỗi ngồi đút ăn cả ngày mới mong em nó dạng người được sao!

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
hix phai rãnh rỗi ngồi đút ăn cả ngày mới mong em nó dạng người được sao!
Đấy không phải là phải rảnh rỗi ngồi cả ngày mà mình phải tranh thủ thời gian bất cứ lúc nào rảnh thì đều cần chú ý chăm sóc đến chú chim của mình thì mới mong chú ta trả công xứng đáng được. cái đó cũng được gọi là sự kiên trì và lòng đam mê đó. Chơi chim là để dưỡng trí, khi bạn thấy căng thẳng mệt mỏi trong công việc hãy tạm gatk bỏ căng thẳng sang một bên quan tâm đến những chú chim của mình thì sẽ thấy thoải mái hơn nhiều. Khi có được sự kiên nhẫn và lòng đam mê cao bạn sẽ không phải dùng từ phải nữa. Chúc bạn ngày càng đam mê hơn và có những chú chim đẹp, hay, thân

lexuanthinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình có được 1 người ae trên diển đàn chỉ cho 1 câu
Chơi chim là để tịnh tâm.
Mình với vọ sống trong 1 căn nhà ở vùng ngoại thành. Nói zay là mọi người hiểu rồi
Sáng mình chỉ tắm năng và cho mấy chú ăn chút cào cào là đi làm , trưa về nhà cơm nước thì tắm rủa cho mấy em
Chiều về thì cho mấy em thêm mấy con cào cào. Ngắm mấy em 1 chút rồi tử áo lồng cho mấy em ngu hết
Được ngày chủ nhật củng quanh quẩn như zay
Thì hỏi các pro nếu như hoàn cảnh như dậy thì có cách nào hay cho em nó mau dạn hơn không
:a36:

Nguyen The Anh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào bạn VuKhoa.
Bài viết của bạn thật hay nhưng theo tôi như vậy thời gian cho con chim thuần khá lâu.
Mình xin đưa thêm những ý cơ bản để con chim nhanh dạn mọi người cho ý kiến nhé
Đối với việc thuần 1 chú chim bổi(mộc) đôi khi phải bảo lực một chút, vấn đề này mọi người thường hay xót chim nhưng ngược lại nó rất nhanh dạn.

Thứ nhất muốn con chim mau thuộc, không vỡ mặt khi giãy trong lồng bạn nên chọn con chim có bộ lành. Với những con này là những con chim khá khôn nó nhảy nhưng biết tránh nan lồng nên giãy thoải mái mà ít vỡ mặt thậm chí khéo thì không bao giờ vỡ mặt.
Thứ 2 là Mi bổi mang về nhà chỉ cần sau 3 ngày hết hoảng bạn cho tắm luôn không cần đến mức 1 tháng. Tắm càng nhiều chim càng mau dạn.
Mồi tươi thì nên chia làm nhiều lần trong ngày cho ăn
Thứ 3 mi bổi luôn để dưới đất và hé áo lồng dần dần, không treo cao và nên có mái kèm sẽ mau dạn.
Không ai bắt Mi ra để cắt móng và mỏ cả. Móng dài thì cùng cầu nứa hoặc khủng hơn thì dùng giấy nhám bịt nửa dưới của cầu sao cho phần đệm thịt không bị dẫm lên, mỏ vời thì cho hạt lạc sống chim tự mổ vài lần là tự gãy thôi.
Thank bác nhiều nhé !

Em mới tập chơi chim HM nên những kinh nghiệm của bác với em thật là quí báu ! Em hi vọng sẽ được tham khảo nhều kinh nghiệm của bác nữa !

panterarock911

Thành viên mới
SVC$
0
chào bạn mình thấy bài viết có lý lắm thanks và bạn cho hỏi thăm mình cũng có 2 e bắt dc 2 tháng chưa dợt lần nào vì thấy không hay mà ngại đem đi nghe bạn nói như vậy mình có thêm tự tin hơn vì lòng đam mê như các bạn vậy ,vậy 1 tuần đi một lần có được không bạn vì công viẹt thời giang hạn chế quá ,còn áo lồng khi đi có cần áo màu tối không bạn hướng dẩn cho thanks :a15:

meotom

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào bạn
trên diễn đàn cũng nói cho ăn lạc sống, ngày 2 nhân thôi. Chim mình cho nó cũng ăn mà, thế hm của bạn không ăn à.thân chào

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom