Guest viewing is limited

Vukhoa

Dở Dang
SVC$
0
Trong nhiều cái "đã" trong việc chơi Mi hót, tôi luôn thấy "đã" nhất khi mà sáng sáng kẹp cái lồng Mi đằng trước xe, chạy ra chỗ dợt chim và...làm một ly cafe đá, hehe...Sẵn ngồi nhớ lại chuyện cũ, mình viết bài này để chia xẻ cùng ae trong việc thuần hóa và huấn luyện chú Mi cưng của mình.

Sau khi đã chọn cho mình một chú Mi ngon lành từ "rừng" về ( Mi bổi), hehe ta bắt tay vào việc thôi.

Tìm cho chú 1 cái lồng 60 (60 nan), không cần vẹc-ni chi cả (Lồng Mộc), sau này ta sẽ sắm lồng xịn khi mà chú đã ra giáng rồi thỉ cũng không muộn. Một cái áo lồng màu xanh dương đậm ( xanh biển), hoặc màu đen, 4 cái kẹp ( kẹp quần áo cũng dc). Trong lồng nên bỏ 3 cóng, 2 cóng nước và 1 cóng trộn sâu tươi cùng tấm. Hehe có nhà rồi, cho chú ta vào, phủ kín áo lồng, treo vài góc nhà hay góc sân.

Mỗi ngày nhớ thăm chừng nuớc khoảng 2 lần ( 1 buổi sáng và 1 buổi tối), mỗi sáng lặt chục con cào cào quăng vô, xong cứ "trùm mền" em nó lại.

Một tuần sau, ta có thể làm bước 2, đó là cái áo lồng, mỗi bên vén lên 1 ít, chừa 1 khoảng trống đúng bằng khoảng cách cửa lồng, mỗi bên kẹp 2 cây kẹp cho áo lồng dính vô nan lồng. Giai đoạn đồ ăn, nước uống cứ tiếp tục như trên.

Thường thì Mi bổi mua về, ít nhất là vứt đi mùa đầu để thuộc cho đứng chim, chịu ăn mồi nhà ( tấm), có nhiều chú nhát quá phải tốn đến 2, 3 mùa mới đứng chim, chim đứng mới có thể đem đi dợt được, vội vã quá sẽ có tác dụng ngược lại, hư luôn con chim. Do đó khi tìm mua Mi bổi nên mua vào đầu năm ( đang mùa xuân), chim ở rừng khi đó vừa có bộ lông mới, vừa có lửa, mang về thuộc dễ hơn, nhanh hơn, chim mau dạn hơn.

Để tập Mi ăn tấm cũng không khó, ban đầu ta bỏ tỉ lệ 1:1 ( phân nữa tấm, phân nửa sâu tươi), sau vài ngày ta rút lại, 2:1 rồi 3:1,...khoảng 1 tháng là Mi có thể ăn tấm làm thức ăn chính.

Một tháng sau khi mua Mi bổi về, ta có thể cho Mi tắm, Mi bổi rất thích tắm, chọn ngày nắng to, buổi trưa, chọn chỗ vắng, nhẹ nhàng thì ta áp sát lồng Mi vô lồng tắm đã mở sẵn rồi kéo kiếm, sau đó ra chỗ khác, và phút thì Mi sẽ qua lồng tắm ngay, khi đó ta có thể lấy lồng tắm ra, và tránh chỗ khác để em nó tự nhiên tắm, hehe. Khoảng 2 phút Mi nhảy tới, nhảy lui trong lồng, không xuống nước nữa, ta có thể cho em nó về lồng. Khi này áo lồng ta có thể mở rộng thêm nhưng không được quá 1/2 lồng, treo chim vào chỗ ráo ( không có nắng ) để chim tự rỉa, làm khô lông. Cứ mỗi lần cho tắm là mỗi lần chim dạn thêm 1 bước, các bạn cứ yên chí thế.
Có nhiều chú nhát quá không chịu qua lồng tắm, mạnh bạo hơn, đứng từ phía sau, ta vỗ nhẹ vào lưng lồng vài cái, nó chui tọt qua lồng tắm liền á. :)

Cẩn thận : Giai đoạn cho Mi bổi tắm hay làm phước thả Mi về rừng lắm đó, hehe.

Sau lần tắm đầu tiên, các bạn có thể rút bớt thời gian lại bằng cách cho Mi tắm mỗi tuần 1 lần, sau đó là mỗi ngày 1 lần.

Khoảng 3 tháng sau kể từ ngày đem chú ta về nhà, bạn có thể xách chú ta đi chơi dc rồi, hehe. Ở đây tui xin nói rõ là đem đi chơi thôi, không phải là đem đi luyện giọng nha.

Đến chỗ dợt, thường là công viên á, chọn 1 chỗ ngồi hơi thoáng, ta đặt lồng chim trước mặt, để dưới đất, mở áo lồng ra và kẹp lại đúng bằng ngay cửa lồng, gọi 1 ly cafe đá, ít vài hơi thuốc, ung dung mở bịch cào cào, lặt từng em quăng vào lồng, hehe. Đúng điệu rồi, chắc là nghệ nhân, hehehehe.

Việc cho chim ăn cũng là một trong những tiểu xảo để làm chim mau dạn, quen mặt với chủ nuôi, Mi nó thông lắm, nhớ mặt á, bạn mà làm nó hoảng, mai mốt thấy mặt bạn từ xa là nó nhảy lia lịa á. Kết hợp cùng việc để lồng chim dưới đất, ta ngồi trên ghế, banh 2 chân, chim ở giữa, hehe. Chú có nhát, có nhảy cũng không thể nhảy ngược lên mà bể đầu, chỉ có nhảy qua, nhảy lại hoặc ở dưới bố lồng thôi.

Sau khi làm xong bịch cào cào, ta có thể treo chim lên xà, chọn chỗ không có Mi treo, tốt nhất là chỗ thưa, quay mặt cửa về hướng có nhiều chim để Mi tập làm quen với khung cảnh bên ngoài, hết ly cafe và gói thuốc, ta về thôi, hehehe.

Bài tới tôi sẽ nói về cách dợt 1 chú Mi hót đã đứng lồng.

HLong_ce

Để gió cuốn đi, cuốn đi...
Thành viên BQT
SVC$
0
Thanks bác vukhoa một lần nữa đã cho bài viết hay! mong bác tiếp tục chia sẻ thêm nhá!
mà mỗi buổi sáng bác làm ly cafe và cả một bao thuốc thì kinh nhế!:k5798618:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Không những bài viết hay chi tiết mà còn có phần dí dỏm, khiến anh em đọc thêm phần hứng thú.

Xin cảm anh có bài viết hay cho anh em Họa Mi nghiên cứu!

quocbang

Thành viên cống hiến
SVC$
0
[ôi mình nhớ khi ở saigon khoảng 3 năm trước mấy các anh ngồi cắt chân từng môt con cào cào môt rồi bỏ vào trong bich nhỏ sao mà công phu thiêt, nhưng vây mới là cái thú. vừa diết thời gian vừa giao lưu.]

Đó là cái thú vui mà dân chơi chim cảnh nói chung và giới chơi chim hót,đá nói riêng đều ghiền đến tận xương tủy,e dù bận vào ngày thường thì cũng tranh thủ vào sáng CN để đi,mặc dù chim 0 phải hay,nhưng đến để giao lưu là vui rồi.

quocbang

Thành viên cống hiến
SVC$
0
ôi mình nhớ khi ở saigon khoảng 3 năm trước mấy các anh ngồi cắt chân từng môt con cào cào môt rồi bỏ vào trong bich nhỏ sao mà công phu thiêt, nhưng vây mới là cái thú. vừa diết thời gian vừa giao lưu.

đó là thú vui mà bất cứ fan hâm mộ chim cảnh nào cũng ghiền.E hiện nay mặc dù ngày thường khá bận nhưng CN nào cũng tranh thủ mang chim ra hội chơi,mặc dù chim mình chưa hay nhưng mà được gặp mặt các chiến hữu,đồng môn là vui quá xá rồi,hiện CM e chưa là chim thuộc nên chưa đem dợt được nhưng chắc đến lúc sân chơi CM ra đời thì chắc chắn e cũng sẽ tham gia.

Vukhoa

Dở Dang
SVC$
0
Thuần dưỡng Mi hót (tt)

Việc thuần dưỡng 1 chú Mi có nhiều công đoạn, thuần cho Mi dạn, đứng lồng, chịu hót, thuần cho Mi hót hay và cuối cùng, cao cấp hơn đó là thuần cho Mi sống theo phong cách của chủ.

Nghe qua thì hơi lạ tai, nhưng thiết nghĩ đó cũng là một vấn đề ta cần suy nghĩ, bàn bạc cùng nhau xem đúng sai ra sao.

Công đoạn đầu, thuần cho Mi dạn, đứng lồng, chịu hót là tương đối khó nhưng cũng không phải là quá khó nếu bạn nhiệt tâm, chú ý hơn về những điều có vẻ như nhỏ nhặt trong việc hàng ngày chăm sóc Mi, tôi ví dụ đơn giản : nuôi chim thì phải vệ sinh lồng, thay bố lồng.
Một chú Mi mới về, nhảy lưng tưng như ca sĩ Hip Hop mỗi khi thấy bóng người hoặc xe cộ, con mèo,...bạn lò mò lại gần, mở cửa, thò tay lôi bố lồng ra, thay bố lồng khác...đảm bảo sau đó chú không tét máu đầu thì cũng hoảng càng thêm hoảng, ta giải quyết thế nào, đơn giản là ta chỉ thay bố lồng, vệ sinh lồng khi mà ta cho chú tắm.
Hoặc việc cắt móng, cắt mỏ cho chú thì sao ? Mi rất thông minh, bạn thò tay bắt chú trong lúc bạn và chú chưa thân, đảm bảo lần sau thấy mặt bạn từ xa là chú đã nhảy loạn xạ tìm đường trốn. Có cách ngay, khi bạn muốn làm việc này, kiếm cái mũ đội vô, đeo cặp kính đen vào và thêm cái khẩu trang, hehehe, vợ bạn nhiều khi nhìn bạn không ra đừng nói là Mi, hehehe.

Công đoạn thứ 2 là khi ta đã có một chú Mi đã tưong đối dạn, đã xong lông rồi thì ta sẽ cho chú đi dợt giọng "ca sĩ" của mình.

Mi rừng chú nào cũng có sẵn giọng cả và phong phú theo mức độ nào thì do số tuổi sống ở rừng quyết định và do...bạn có chọn được chú có "ngon lành" hay không mà thôi. Tất nhiên, ngoài các yếu tố kể trên, dợt Mi luôn là yếu tố quan trọng.

Trong sân dợt, có biết bao là Mi, hay có, dở có, chưa kể đến các loài chim khác, chú Mi của bạn được đem đi dợt thường xuyên sẽ được nâng cấp giọng hót. Bản tính tự nhiên của chú là sao chép, sao chép ở đây không phải photo nguyên bản mà là có sự chọn lọc, bạn cứ để ý mà xem. Đi dợt mà Mi của bạn được treo gần những chú " khét lửa", những chú "trùm", thì chỉ cần vài hôm, giọng hót của chú Mi bạn sẽ có vài âm điệu của những chú kia, hoặc là thêm vào vài tiếng còi xe, tiếng mèo kêu, chó sủa,...

Điểm quan trọng cần lưu ý là khi dợt, đừng bao giờ dại dột treo lồng Mi của mình kế bên nhửng chú Mi đó, treo xa xa, cách 5, 7 mét và phải chú ý Mi của mình, nếu thấy chú nhảy lên, nhảy xuống vồ lồng về hướng những chú kia, đó là tín hiệu đáng mừng, ta có thể yên tâm uống cafe rồi, hehe. Còn nếu thấy chú có vẻ hoảng, nhảy theo cách tìm đường trốn hoặc đứng yên 1 chỗ trên cầu, can thiệp ngay, treo xa hơn nữa, quay mặt hướng khác hoặc mượn 1 Mi mái kè ngay trước cửa lồng ngay, không thì chú ta dựng đầu thành Chào Mào của bác Bạch Đề á.

Thời điểm này khi làm tấm, bạn có thể rang vàng đều hạt tấm, cho ăn tấm + cào cào tươi, không cho ăn sâu ( nuôi Mi thì tốt nhất đừng cho ăn sâu), có thể thay đổi thực đơn cào cào = liêu điêu nhưng ít thôi hoặc kèm thêm liêu điêu.

Chế độ phơi nắng, tắm cũng phải thích hợp, Mi nên phơi nắng mỗi ngày từ khoảng 7h đến 9h sáng là đủ, sau đó cho vào trong bóng mát, khoảng trưa thì nên cho tắm, tắm xong nên cho phơi nắng khoảng 3 đến 5 phút để chú hong khô lông rồi mang vào ngay, không nên để Mi tiếp xúc nắng trưa hoặc chiều.

Đến khi mà ta mang Mi vào sân dợt, vừa treo lên vài phút là chú ta đã lên cầu, đánh võng cái đầu, chơi liền tù tì vài phút hay hơn, khi đó ta có thể yên tâm để Mi đứng gần các chú Mi dữ khác nhưng vẫn phãi quan sát kỹ, "cao nhân tắc hữu cao nhân trị", Mi ta dữ nhưng có thể có Mi dữ hơn, khi đó Mi ta sẽ lép, khi đó phải tách ra xa một chút.

Khi này, trước khi mang Mi đi dợt, bạn có thể xách thêm vài quả lựu đạn, đến chỗ dợt, trong lúc nhâm nhi cafe, nhả khói thuốc chữ O, ngồi nghe ca sĩ nhà trổ giọng, bạn có thể ung dung quăng vài quả chỗ này, chỗ kia rồi đó, hehehe.

Giai đoạn 3, giai đoạn mà tôi muốn trình bày trong bài này là ở đây, thuộc cho Mi phải tuân theo bạn !

Nghe qua thì hơi lạ, có thể là cách dùng từ của tôi chưa thật chuẩn xác, nhưng tôi nghĩ sao viết vậy, hehehe.

Giai đoạn này thường chỉ bắt đầu khi mà Mi bạn thuộc khoảng từ mùa thứ 2 hoặc 3 trở đi, lúc này Mi đã dạn người, đã có giọng hay,...và ta đã có tình cảm thân thương với chú.
Thử nghĩ lại, từ trước đến giờ ta toàn chiều theo chú, phải chăm sao cho chú chịu ăn, chăm sao cho chú mau dạn, chăm sao cho chú lên lửa đều, chăm sao cho chú hót ngày càng hay,...mệt á!
Giờ, chú phải thương ta chứ, phải biết ta là ai chứ, và phải nghe theo ta nữa.
Việc đầu tiên bạn phải làm sao để chú nhận ra bạn, chính bạn chứ không phải là ai khác ! Có nhiều cách làm, không ai giống ai, tôi xin ví dụ:
Khi lại gần Mi tôi, tôi hay búng tay cái chóc, miệng huýt sáo " chỏi che chèo, chỏi che chèo", hehehe. Lâu dần, từ xa thấy tôi, hoặc nghe thấy tiếng huýt sáo của tôi từ xa, Mi biết là tôi đến, Mi sẽ nhảy qua lại điệu bộ mừng rỡ, vì tôi là người bảo vệ chú, người chăm sóc chú,...vậy á !
Việc này nghe qua có vẻ vô nghĩa, nhưng thực tế không vô nghĩa chút nào, có những lúc bạn treo Mi ở chỗ nào đó mà làm chú bị hoảng, hoặc có nhiều người dòm ngó là chú hoảng, bạn lại gần, khi thấy mặt bạn Mi sẽ bớt hoảng ngay, rồi động tác hạ lồng, chuyễn vị trí cho Mi nữa, chú Mi trong tay bạn đó như đứa trẻ đang được ông bố, bà mẹ nắm tay, nó im re ngay á, bạn cứ thử đi.

Đôi khi bạn có thể đổi chỗ dợt chim, bạn có thể yên tâm cùng chú đi mà không sợ chú lạ sân, lạ chỗ, có bạn, chú sẽ chơi hay hơn, dạn dĩ hơn.

Nói tóm lại của vấn đề này, nghĩa là bạn phải làm sao tạo được tình cảm gắn bó giữa người và chim, không đơn giản chỉ là nuôi theo phong trào, nuôi cho có nuôi mà nuôi vì cái tình, nuôi vì đam mê và hơn nữa, nuôi chú, coi chú như là một người bạn trung thành của ta. Đến khi này, tự bạn chả cần ai chỉ bảo, hướng dẫn gì về cách thuộc Mi cả, bạn đã có kinh nghiệm riêng của bản thân mình, của chú Mi mình nuôi mang lại, bạn có thể cho chú thay lông sớm hay trễ, khi nào cần thúc lửa, chơi đến khi nào là đủ,...

Nói nhiều nhưng không biết nói được bao nhiêu, anh em thông cảm ha, hehehe.:k5516978:

thucphan

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Thuần dưỡng Mi hót (tt)

...
Khi này, trước khi mang Mi đi dợt, bạn có thể xách thêm vài quả lựu đạn, đến chỗ dợt, trong lúc nhâm nhi cafe, nhả khói thuốc chữ O, ngồi nghe ca sĩ nhà trổ giọng, bạn có thể ung dung quăng vài quả chỗ này, chỗ kia rồi đó, hehehe.
.......

Bạn ơi,

Mình không hiểu đọan này bạn có thể giải thích cho mình được không

Thân

binhnv

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Chào bạn VuKhoa.
Bài viết của bạn thật hay nhưng theo tôi như vậy thời gian cho con chim thuần khá lâu.
Mình xin đưa thêm những ý cơ bản để con chim nhanh dạn mọi người cho ý kiến nhé
Đối với việc thuần 1 chú chim bổi(mộc) đôi khi phải bảo lực một chút, vấn đề này mọi người thường hay xót chim nhưng ngược lại nó rất nhanh dạn.

Thứ nhất muốn con chim mau thuộc, không vỡ mặt khi giãy trong lồng bạn nên chọn con chim có bộ lành. Với những con này là những con chim khá khôn nó nhảy nhưng biết tránh nan lồng nên giãy thoải mái mà ít vỡ mặt thậm chí khéo thì không bao giờ vỡ mặt.
Thứ 2 là Mi bổi mang về nhà chỉ cần sau 3 ngày hết hoảng bạn cho tắm luôn không cần đến mức 1 tháng. Tắm càng nhiều chim càng mau dạn.
Mồi tươi thì nên chia làm nhiều lần trong ngày cho ăn
Thứ 3 mi bổi luôn để dưới đất và hé áo lồng dần dần, không treo cao và nên có mái kèm sẽ mau dạn.
Không ai bắt Mi ra để cắt móng và mỏ cả. Móng dài thì cùng cầu nứa hoặc khủng hơn thì dùng giấy nhám bịt nửa dưới của cầu sao cho phần đệm thịt không bị dẫm lên, mỏ vời thì cho hạt lạc sống chim tự mổ vài lần là tự gãy thôi.

Công Minh

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Theo mình thấy ra mấy chổ dợt mi thì không ai chơi hót đâu, mình mang ra chơi hót mà quăng lựu đạn thì cũng ko ai chụp hehehe.
Vukhoa ở TPHCM thì hôm nào giao lưu 1 chuyến nhé. Mình nhà ở Hóc Môn. Nhà bạn ở đâu thế?
Có ai chơi họa mi ở Thành Phố HCM mình tập hợp off 1 ngày giao lưu nhé.

Vukhoa

Dở Dang
SVC$
0

Theo mình thấy ra mấy chổ dợt mi thì không ai chơi hót đâu, mình mang ra chơi hót mà quăng lựu đạn thì cũng ko ai chụp hehehe.
Vukhoa ở TPHCM thì hôm nào giao lưu 1 chuyến nhé. Mình nhà ở Hóc Môn. Nhà bạn ở đâu thế?
Có ai chơi họa mi ở Thành Phố HCM mình tập hợp off 1 ngày giao lưu nhé.

Chào bạn.

Có lẽ do nhiều yếu tố, nhưng theo mình nghĩ đó là lứa tuổi, tuổi trẻ thì thích chim đá ( Mi đá, Than đá ), lứa lứa 1 chút thì chỉ thích chim hót.

Mỗi một thú vui đều có cách chơi riêng, không giống nhau và không ai ép nhau cả. Vào sân dợt, có góc dành cho chim đá, có góc dành cho chim hót, góc chim đá thì nhộn nhịp hơn, kẻ ăn, người thua, đỏ mặt, tía tai,...Góc chim hót thì yên ắng, xì xào, câu chuyện chỉ loanh quanh về các loài chim, cách dưỡng chim, cách trị bệnh, đi săn chim,...thường thì góc này lứa tuổi toàn là hàng 3 trở lên, đôi khi có vài nghệ nhân thực sự trong làng chim lẫn lộn trong đó.

Bài này mình viết với chủ đề là Mi hót nên hoàn toàn không có chữ "đá" nào vào đây cả. Một chú chim, tính từ lúc mua ( bổi) đem về nuôi nấng, dạy dỗ, đỏ lửa 1 cái đem ra đá chột mắt, xệ cánh, què chân,...nhiều khi trúng chỗ hiểm chim lăn quay luôn, mình thấy xót lắm, xót ở đây là xót chú chim hay á (vì Mi đem đi đá phải là Mi chiến, Mi chiến ắt sẽ là một ca sĩ " ngôi sao" ).

Đôi khi do háo thắng, người chơi Mi đá đem con Mi của mình mới thuộc được 1, 2 mùa ra đá, kết quả là thua te tua, làm trò cười thiên hạ mà vẫn không biết lý do, chỉ béo các tay gá độ, ai thua, ai thắng mặc ai, đứng ngoài dòm Mi bắt độ, tội lắm.

Mình giờ chỉ còn 1 con mi con nuôi được 11 năm ( từ năm 1996) làm Mi để bàn hót cho vui thôi, lâu rồi cũng không đi dợt nên cũng không thích giao lưu cùng ai, bạn thông cảm nha.

Công Minh

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Mỗi người một sở thích, mình chơi chim chủ yếu là bản thân mình vui, đôi khi làm trò cười cho thiên hạ thật chứ. Có lúc mình và HLong_ce thấy còn tệ hại hơn , 2 thằng đội mưa ôm cái lục bẩy chim hehehe, thiên hạ còn nghĩ chắc tụi mình ko bình thường nữa là....

Hieutc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mình giờ chỉ còn 1 con mi con nuôi được 11 năm ( từ năm 1996) làm Mi để bàn hót cho vui thôi, lâu rồi cũng không đi dợt nên cũng không thích giao lưu cùng ai, bạn thông cảm nha.<!-- / message --><!-- sig -->

Vukhoa

Dở Dang
SVC$
0
Chào bạn VuKhoa.
Bài viết của bạn thật hay nhưng theo tôi như vậy thời gian cho con chim thuần khá lâu.
Mình xin đưa thêm những ý cơ bản để con chim nhanh dạn mọi người cho ý kiến nhé
Đối với việc thuần 1 chú chim bổi(mộc) đôi khi phải bảo lực một chút, vấn đề này mọi người thường hay xót chim nhưng ngược lại nó rất nhanh dạn.

Thứ nhất muốn con chim mau thuộc, không vỡ mặt khi giãy trong lồng bạn nên chọn con chim có bộ lành. Với những con này là những con chim khá khôn nó nhảy nhưng biết tránh nan lồng nên giãy thoải mái mà ít vỡ mặt thậm chí khéo thì không bao giờ vỡ mặt.
Thứ 2 là Mi bổi mang về nhà chỉ cần sau 3 ngày hết hoảng bạn cho tắm luôn không cần đến mức 1 tháng. Tắm càng nhiều chim càng mau dạn.
Mồi tươi thì nên chia làm nhiều lần trong ngày cho ăn
Thứ 3 mi bổi luôn để dưới đất và hé áo lồng dần dần, không treo cao và nên có mái kèm sẽ mau dạn.
Không ai bắt Mi ra để cắt móng và mỏ cả. Móng dài thì cùng cầu nứa hoặc khủng hơn thì dùng giấy nhám bịt nửa dưới của cầu sao cho phần đệm thịt không bị dẫm lên, mỏ vời thì cho hạt lạc sống chim tự mổ vài lần là tự gãy thôi.

Chào bạn, hehehe !

Bạn đọc bài này lẫn qua bài sau đôi chút rồi, nhưng dù sao cũng cảm ơn bạn đã đọc cả 2 bài ( bài này tôi không nói đến phần nào có cắt móng, mỏ cả).
Mình có nói đến phần chọn Mi, mình khuyên là chọn Mi khôn, thông minh, chứ không khuyên anh em chọn Mi lành (nhìn cái mặt hiền queo, đảm bảo ra đường là thành sơn ca, hehehe).
Mình đồng ý với bạn quan điểm Mi bổi không treo cao, treo ngang từ mặt người trở xuống thôi, nhưng không nên để đất, sẽ là miếng mồi ngon cho chú, mèo thậm chí cả chuột nữa.
Kèm mái là một phương pháp tốt, bạn nào có khả năng và có chỗ thì kiếm thêm 1 em mái để kè (thời gian đầu thôi, nuôi Mi hót mà có mái kế bên nó ko hót đâu).
Mình khuyên anh em nên để cả tháng hãy cho tắm vì có lý do:
Chim ở rừng về, chưa quen khí hậu của địa phương mình nuôi, nói nôm na là chưa quen nước, thể trạng chim mạnh khỏe hay đang mệt (stress) mình cũng chưa rõ, cho tắm sớm quá là điều không nên, chim dễ lên đường lắm, hehehe.

Cầu nứa thì chưa kịp mài móng cho Mi thì đã làm hỏng lớp da lòng bàn chân của Mi rồi. Dán nhám thì chỉ được cái móng thế và móng giữa, 2 móng 2 bên không ăn thua. Nhưng phải canh nhám cho kỹ, nếu cái thế Mi đậu và nhám quá liền nhau, nhám mài móng ăn vô luôn cả mạch máu ngay móng (nhất là móng thế), chim chảy máu và hoảng cả cái cầu.
Hơn 10 năm nuôi Mi, mình chưa từng thấy con Mi nào ăn lạc (đậu phộng) sống cả, bạn có nhầm với chú Mi con nào không ? Mi con thì bỏ cái gì vô nó cũng mổ thử cho vui á, giống con nít thấy cái gì lạ cũng voọc á, hehehe.

Toàn bộ 2 bài viết của mình nhằm mục đích hướng dẫn anh em mới chơi, áp dụng từ từ (dục tốc bất đạt), tỉ lệ thành công sẽ cao (Vì Mi bổi có hấp tấp thuộc nhanh cũng không chơi được, đằng nào bạn cũng phải vứt đi bộ lông đầu), do đó bài viết đi vào chi tiết cũng như dẫn giải nhiều về trình tự thời gian để anh em kiểm nghiệm. Tất nhiên, anh em nào đã nuôi qua đều có kinh nghiệm riêng.

Một lần nữa cảm ơn đóng góp của bạn cho diễn đàn thêm phong phú.

Công Minh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Có vài điểm các bạn chưa tìm hiểu kỹ ý tứ của nhau thôi, theo mình thì cả 2 đều đúng hihi, ý là như sau:
- Chọn con mi khôn và có bộ mặt gan lỳ.
- Để đất thì mi mau dạn nhưng phải canh chừng.
- Nuôi hót hay đá theo mình đều cần chim mái.
- Cho tắm khi chú chim theo nhận định của bản thân là nó ổn.
- Cần nên có nhiều loại cầu để thay đổi cho thích hợp, 1 con mi mình nuôi có tới 4-5 loại cầu kích cở khác nhau, và thay đổi tùy lúc.
- Còn bạn Vukhoa nuôi 10 năm ko cho ăn đậu phộng sống là tại bạn ko cho ăn thôi, theo mình 1 tuần nên cho mi ăn chừng vài hạt đậu phộng sống sẽ rất tốt cho bộ phận tiêu hóa và giúp lông chim bóng hơn.
Các bạn cứ tiếp tục post bài nhé.
Thân chào.

Chỉnh sửa lần cuối:

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
Đúng là các cao thủ Họa Mi rồi, những cái trời mưa cầm lụp đi đánh chim đó mới đúng bản chất của 1 niềm đam mê vô tận. Thanks các bác đã có những bài viết hay quá.

binhnv

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Chào bạn Vukhoa và các bạn trong diễn đàn

Hihi. Mình kể 1 câu chuyện hầu các bạn nha:<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
Ở vùng quê nọ là một vùng thuần nông. Từ đời cha ông đến đời con cháu chỉ biết theo đít con trâu mà đã dùng đủ các cách làm cho những vụ thu hoạch sau sẽ hơn những vụ trước mà không được, cuối cùng vẫn phải nhờ tới những người thanh niên trẻ tuổi về làng với chút kiến thức đã học hỏi trong vòng 5,7 năm học đại học chỉ dẫn và cuối cùng họ mới có được những vụ thu hoạch, những sản phẩm đem lại giá trị cao...<o:p></o:p>

Với tôi thì năm 10, 11 tuổi đã biết đến mi, năm 15, 16 tuổi đã xách lồng cho anh trai đi chiến. Năm 26 tuổi bỏ chơi chọi vì ....lấy vợ hihi, và giờ đã chơi mi chọi được 20 ngày. Vậy mà khi ra hội vẫn phải nhờ cậu bạn kém 10 tuổi mới chơi chọi khoảng 3 năm tư vấn và dẫn dắt.<o:p></o:p>
Vậy với câu truyện trên mà liên tưởng tới thú chơi mi 10 năm không cho ăn đậu phộng thì chuyện đương nhiên là không biết mi có ăn đậu phộng hay không.<o:p></o:p>
Nói đến phần lựa chọn mi mình nói chọn bộ lành chứ không phải nói chọn mặt lành ---------> cái này chắc bạn chưa biết bộ lành là gì.<o:p></o:p>
Về cách cho mi tắm cũng như vị trí đặt lồng của bạn thì sau 12 tháng vẫn vỡ mặt như thường, thậm chí có nuôi thêm năm nữa vẫn là mộc dở.<o:p></o:p>
Cầu nứa làm hỏng chân chim thì mình hết ý kiến.
Về thời gian để chơi được con mi thì với tôi lại phải dục tốc và đạt hiệu quả cao nhất. Ví như cách của tôi là khi vừa mang con chim mộc mới mua ở hàng về là chỉ cần mở bao túi đựng chim ra là cho vào lồng tắm liền à, và bên cạnh kèm con mái luôn, bảo đảm tắm liền à. còn tôi nói 3 ngày để có bạn nào mới chơi làm thôi. Mi mộc bắt về chỉ cần sáng hôm sau hót inh ỏi giọng rừng luôn á. Vậy thì là dục tốc được con chim mộc nhanh dạn và nghe nó hót luôn., thậm chí kè chim thuộc nó đá rầm rầm, vậy có hơn không.
Đến đây thì mình hiểu bạn nuôi con chim mộc ví như là ngọn đèn treo trước gió luôn sợ nó tắt vậy thì con chim của bạn theo thời gian con chim sẽ luôn trong tình trạng sợ hãi và không có đủ sức khoẻ chống chọi và làm quen với môi trường mới được. nếu có thuộc đi chăng nữa thì bạn cũng không bao giờ nghe được giọng rừng vốn có của nó.
<o:p></o:p>

Vukhoa

Dở Dang
SVC$
0
Chào bạn Bình và các bạn trong diễn đàn.
Mình có câu chuyện vui của thằng con trai mình, mình xin kể hầu các bạn nha:
Thằng bé con trai mình mới 4t thôi, mà nó tinh ranh lắm, tuổi này đang học hỏi, thấy cái gì lạ cũng hỏi. Tuổi này cũng thích được khen, luôn làm mọi cái để được khen.
Một hôm nó thấy mình lấy kéo cắt cánh con dán rồi quăng vào bể cho con Rồng ăn, nó hỏi : "Sao ba lại cắt cánh của nó ?", mình bảo " Nếu để nguyên cả cánh, nó cũng ăn, nhưng một hồi nó nhả ra, làm nước mau dơ con à, nên ba cắt trước cho sạch".
Tí nữa Mẹ nó đi làm về, (Mẹ nó cũng thích cá Rồng lắm) Mẹ nó thò tay vào hộp Dế bắt 1 con định quăng vào hồ cá, nó liền nói ngay : " Mẹ, Mẹ, cắt cánh nó đi, để cánh nó ăn nó nhả ra nước mau dơ lắm", Mẹ nó ngưng tay cười hỏi " Sao con biết", không chần chừ, nó đáp ngay " Con tự nghĩ ra đó".

Mình chơi chim năm 1994 (khi đó tròn 22t), dợt ngay tại Hồ Kỳ Hòa I, buổi sáng thì dợt tại bên hông chợ Thuận Kiều (bây giờ là Thuận Kiều Plaza), địa điểm Hồ Kỳ Hòa ngày đó của Hai Duy ( lúc bấy giờ là Hội phó hội chi cá cảnh TP), cùng thời đó có Tư Lâm, Sơn Khoen, Trung nẩu...Ngày đó TP tổ chức thi Mi hót, Lửa hót toàn là tổ chức trong Hồ Kỳ Hoà. Sau này dịch cúm bùng phát, Hai Duy bỏ nghề, địa điểm giải tán, anh em đi tứ tung...

Không biết có khác nhau về vùng miền hay không nhưng mình chưa và cũng chả nghe ai nói đến hay thấy cho Mi ăn đậu phộng sống cả.

Cho đậu cầu nứa có làm hỏng da lòng bàn chân của Mi hay không anh em cứ thử đi rồi biết ngay mà.

À sẵn đây có Admin 4 rum, có Công Minh cho mình hỏi, có con Mi bổi nào mà mua về hôm trước, sáng hôm sau hót vang cả lên không vậy ? Giống đó thuộc Mi vùng nào thế ?, tiệm nào bán thế ?, mình đã bỏ thú chơi Mi nhưng nghe bạn Bình nói thế chắc cũng phải suy nghĩ nên có chơi lại hay không. Dại gì mà không chơi các bạn nhỉ, chỉ cần 1 đêm mà nó hót vang thế thì còn gì là sự khác biệt giữa Mi Bổi và Mi thuộc nhỉ, không chừng sáng hôm sau ngủ dậy ta xách ra đi đá cũng đươc ấy chứ nhỉ :9:

Vukhoa

Dở Dang
SVC$
0
Mi mộc bắt về chỉ cần sáng hôm sau hót inh ỏi giọng rừng luôn á. Vậy thì là dục tốc được con chim mộc nhanh dạn và nghe nó hót luôn., thậm chí kè chim thuộc nó đá rầm rầm, vậy có hơn không.

Riêng cái khoản này mình tin là có đấy, bạn may mắn lắm, mua được con Mi của người ta xảy ra, bay vào cửa hàng bán Mi, người bán hàng tưởng Mi bổi xảy, bắt lại bỏ vô chuồng Mi bổi. Bạn sướng qua rồi, hehehe.

rapcachep

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hihi .Nghe mấy anh bàn về Mi em cũng thấy thèm quá .Hồi trước còn đi học trên đà lạt em cũng nghiền nuôi họa mi lắm .Nhưng bây giờ thì hết rồi vì em về quê thì ko có ai nuôi MI hết .Mà bây giờ giá chim Mi cũng cao quá .Hôm bữa đi đà lạt tính kiếm con Mi bổi về nuôi mà nghe chủ tiệm kêu cả 1t mấy 1 con chim đẹp thí em dẹp luôn

binhnv

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
À sẵn đây có Admin 4 rum, có Công Minh cho mình hỏi, có con Mi bổi nào mà mua về hôm trước, sáng hôm sau hót vang cả lên không vậy ? Giống đó thuộc Mi vùng nào thế ?, tiệm nào bán thế ?, mình đã bỏ thú chơi Mi nhưng nghe bạn Bình nói thế chắc cũng phải suy nghĩ nên có chơi lại hay không. Dại gì mà không chơi các bạn nhỉ, chỉ cần 1 đêm mà nó hót vang thế thì còn gì là sự khác biệt giữa Mi Bổi và Mi thuộc nhỉ, không chừng sáng hôm sau ngủ dậy ta xách ra đi đá cũng đươc ấy chứ nhỉ :9:

Mình xin mạn phép admin trả lời bạn câu này nha.
Bạn chưa sở hữu hoặc chứng kiến tận mắt được những con chim hay
Bạn có biết có những con mi bổi giá gốc đã vài chai chưa?
vậy không nên vội vàng đánh giá con mi thuộc hơn con bổi
Với cách chơi của mình là chất chim chứ không phải thuộc hay bổi.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom