Guest viewing is limited

Vukhoa

Dở Dang
SVC$
0
Mình xin mạn phép admin trả lời bạn câu này nha.
Bạn chưa sở hữu hoặc chứng kiến tận mắt được những con chim hay
Bạn có biết có những con mi bổi giá gốc đã vài chai chưa?
vậy không nên vội vàng đánh giá con mi thuộc hơn con bổi
Với cách chơi của mình là chất chim chứ không phải thuộc hay bổi.

Cảm ơn bạn đã thay Admin trả lời, hehehe.
Vào thời điểm năm 94, vàng có khoảng 280 - 300k/chỉ, Mi bổi khoảng 30 - đến 50k/con. Nhưng tại Thuận Kiều (Long, Chánh) có bán Mi bổi giá khoảng 500k đến 800k/con, so ra giá vàng bây giờ không biết con nào hơn con nào nhỉ, hehehe.
Mi bổi dù đẹp cỡ nào, dữ cở nào và đang trong thời gian căng lữa nhất cũng không thể đem về "sáng hôm sau hót inh ỏi" và "kè Mi thuộc vô đá ầm ầm" cả, đơn giản là bạn chưa hiểu được câu " Chim có cội", hehehe.
Để giúp bạn hiểu thêm câu "Chim có cội" (bài học vỡ lòng của Mi đá), mình giải thích nôm na nhé:
Xách Mi đi đá, bạn thường hay phải mang theo con Mái của nó. Tại sao ?
1: Địa điểm mà bạn nuôi và địa điểm đá thì là hai nơi khác nhau, mang chim đến mà bạn vội vàng hé áo lồng, bắt kèo, dùng mái của cội đó mà đá, đảm bảo bạn thua đến 99%, cho dù cái "chất" chim bạn ra sao chăng nữa, hehehe.
2: Một số con Mi khi đá, có thể là nhìn chung nó dưới kèo, nhưng nếu lúc đá sử dụng Mái của nó thì phần thắng lại nghiêng về nó.
3: Cho nên khi đá, chủ chim hay xách con Mái của nó theo, và thường hẹn địa điểm đá là sân dợt chim, nơi mà chim đó hay đến dợt chứ chẳng có chủ chim nào nhận kèo ở 1 nơi mà chim chưa 1 lần đến (mình vẫn không loại trừ những "cao thu", háo thắng, chả cần biết gì về Mi đá mà cứ đá tốt, hehehe --- đá 10 trận chắc giỏi lắm chỉ thắng 1 do chủ kèo nuôi kèo, hehehe. Còn bạn chắc dân pro rồi, hehehe).
Thôi mình xin stop chủ đề ở đây nhé ! Qua trao đổi vài bài mình cũng như 1 số anh em chơi Mi cũng rõ quá bạn là dân Pro rồi. Mình không dám tranh cãi nữa, hehehe.
Chúc bạn luôn thắng lớn với phong cách "Mi bổi vài chai", "đem về hôm trước, hôm sau đá" và cách chọn chim theo "chất" nhé !

Công Minh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Các bạn bình luận rất sôi nỗi và có rất nhiều cái hay sao không tiếp tục tranh luận cho vui, chuyện chim cò là vô tận mà hihihi.
Mình có một ý như thế này, đối với chim hót thì cần một chú chim thật dạn dĩ (chim thuộc) nó sẽ tự tin mà hót mà múa, còn riêng với chim đá (chọi) thì nó cần nhất là phải duy trì bản năng không dạn dĩ nhưng cũng tương đối quen môi trường , những con này dùng để chiến đấu rất lỳ và lực thì khỏi chê, có những con nuôi đến 20-30 tháng lồng mà vẫn nhát như con bổi nhưng lúc chiến đấu thì nó còn dạn dĩ gan lỳ hơn con chim thuộc, đâm bổ vào chiến đấu không sợ gì cả.... và còn rất nhiều cái mà mình phải suy ngẫm: chim thuộc lại đá dỡ hơn là 1 con chim nhát (thật vô lý) nhưng đó là sự thật.
Đối với họa mi thì là vô tận các bạn cứ trao đổi để chúng ta tìm ra đáp án nhé.
Thân chào.

ongmat

Tìm hoa nhả mật cho đời !
SVC$
0
Chim hoạ my là vô tận, càng đi tìm, càng khám phá càng thấy lạ. Có con bổi nuôi 2 - 3 năm mới nổi và hót rồi mới chịu chọi, Ngày xưa các cụ nuôi chim là vậy, kiên trì và thi gan cùng chim, cuối cùng con chim phải thua tính kiên trì và tính lì lợm của các cụ , những con chim như vậy rất già rừng và khi đã nổi rồi thì đòn võ hay vô cùng . Ngày nay, giới trẻ lại thích tìm những chú chim còn lửa rừng, có khi mới bẫy về, để vẳng dí chim thuộc và là đánh ngay, đó là những con chim rất hay và phải trả rất nhiều tiền để mua được một chú chim như vậy, có khi 2 - 3 chai, có khi thấy chim hay quá, chủ chim ra giá 5 - 7 chai cũng mua vì biết được đó là chim hay nên chấp nhận mua đắt .
Vì vậy chim hoạ my là vô tận, anh em đam mê cứ tận hưởng hết điều ngạc nhiên này, đến điều ngạc nhiên khác là chuyện bình thường ...

Vukhoa

Dở Dang
SVC$
0
Chim hoạ my là vô tận, càng đi tìm, càng khám phá càng thấy lạ. Có con bổi nuôi 2 - 3 năm mới nổi và hót rồi mới chịu chọi, Ngày xưa các cụ nuôi chim là vậy, kiên trì và thi gan cùng chim, cuối cùng con chim phải thua tính kiên trì và tính lì lợm của các cụ , những con chim như vậy rất già rừng và khi đã nổi rồi thì đòn võ hay vô cùng . Ngày nay, giới trẻ lại thích tìm những chú chim còn lửa rừng, có khi mới bẫy về, để vẳng dí chim thuộc và là đánh ngay, đó là những con chim rất hay và phải trả rất nhiều tiền để mua được một chú chim như vậy, có khi 2 - 3 chai, có khi thấy chim hay quá, chủ chim ra giá 5 - 7 chai cũng mua vì biết được đó là chim hay nên chấp nhận mua đắt .
Vì vậy chim hoạ my là vô tận, anh em đam mê cứ tận hưởng hết điều ngạc nhiên này, đến điều ngạc nhiên khác là chuyện bình thường ...

Mình công nhận chuyện bạn nói là có thật, nhưng chỉ là "rất hiếm" gặp, nếu có thì phải bỏ tiền để mua với giá cao hoặc không đến lượt người mua.
Bài viết của mình ( các bạn cứ đọc lại topic) là hoàn toàn với 1 mục đích hướng dẫn, trao đổi cùng anh em mới vào nghề chơi Mi, và hơn nữa chỉ là Mi hót.

Nếu các bạn có lòng, xin hãy mở 1 topic với chủ đề thuần dưỡng Mi đá, mình cũng như anh em trên diễn đàn này hoàn toàn cảm ơn.

Một đóng góp nữa : Có người viết bài với mục đích dùng kiến thức của mình và kiến thức của bạn bè để tạo nên một bài viết với mục đích chia xẻ, hướng dẫn. Nhưng cũng có người chỉ muốn dùng diễn đàn để chỉ chứng minh là mình là dân cao thủ chơi chim (không nói bạn OngMat nhé, hehe), kinh nghiệm không thấy chia xẻ, toàn thấy khoe hàng và khoe kinh nghiệm trên trời !!! Các bạn thử nghĩ, nếu 1 newber đọc hướng dẫn nuôi Mi = cách bỏ vài triệu ra mua 1 con hay ( người ta bảo hay thôi chứ bản thân đã biết gì là hay), rồi đem về bỏ vào lồng tắm, hôm sau sách đi đá !!! Khi đấy không khác nào đưa cái xe SH cho người mới tập đi xe bảo nó đi đua !!!

Mục đích viết bài là viết vì cái chung, cái tự nhiên và là cái số đông, đâu phải con Mi nào mua về cũng là Mi hay và đâu phải ai cũng lựa được chim hay cho dù có ít nhiều kinh nghiệm, do vậy, hướng dẫn anh em chơi từ căn bản sẽ giúp anh em tích lũy kinh nghiệm bản thân, thiết nghĩ đó mới chính là mục đích của diễn đàn này nói chung và box Họa Mi nói riêng.

Thân chào.

thucphan

Thành viên tích cực
SVC$
0
...
Mi bổi dù đẹp cỡ nào, dữ cở nào và đang trong thời gian căng lữa nhất cũng không thể đem về "sáng hôm sau hót inh ỏi" ....

Hi anh vukhoa,

Sự thật thì chúng ta giống như thầy bói mù xem voi vậy. Hehe!

Mình còn nhớ khoãng năm 1998, lúc đó giá mi cở 60.000 - 65.000.

Tiêm chi Đào còn ở CV Hoàng Văn Thụ. Ông anh rể mình chơi mi lữa than, còn ông già mình chơi chim hót chủ yếu gáy mi và khướu. Mình lúc này không chơi ba cái vụ chim chóc này. Vì lúc đó đang bận kè một "em mái" nên không có thời gian nhưng cũng thường chở ông già ra mua chim chóc.

Ông anh rể mình, mình không nhớ là vì lý do gì có ra chi Đào mua một con mi cho ông già mình. Con này mình còn nhớ cụt đuôi và mua lúc trưa khoãng 12H - 1H đem về nhà để ở trên lầu hai. Còn mấy bố con ngồi dưới nhà vừa uống bia vừa đánh tiến lên. Vậy mà buổi chiều từ 16h-18h đã hót chuyện và hôm sau đã hót inh ỏi. Con mi này là con hay nhất mà mình biết được. Trưa thì hót chuyện giọng hót luyến láy du dương trầm bổng. Mãi sau này đến bây giờ mình chưa bao giờ tìm được một con hay giống như vậy.

Mãi vẩn đi tìm !!!

Thân

PS. Năm 1992 vukhoa 22 tuổi chắc cũng trac tuổi mình. Mình rất có duyên kết bạn với những người sinh năm 1971 tuổi hợi nhưng tiếc là vukhoa đã " ... bỏ cuộc chơi rồi" . Hehe!!!

bupsenxanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Riêng cái khoản này mình tin là có đấy, bạn may mắn lắm, mua được con Mi của người ta xảy ra, bay vào cửa hàng bán Mi, người bán hàng tưởng Mi bổi xảy, bắt lại bỏ vô chuồng Mi bổi. Bạn sướng qua rồi, hehehe.

Không phải vậy đâu!
Có lẽ các bác ở thành phố nên chim họa mi bổi hay hiếm đấy thôi, hoặc giả sử có bổi hay thì về đến chỗ các bác bị chủ quán lọc hết rồi để bán giá cao chăng?!!!

Chỗ em có mấy ông thợ bẫy chim, khi họ đi bẫy về nếu mình lên gặp họ chưa bán thì hẹn họ để cho và chờ một hai ngày gì đó để họ tập cho chim ăn cám đã mới bắt. Nếu may thì chọn được con chim hay ( cái này thợ đánh chim biết từ ngoài rừng: nó không vào lưới ngay đâu mà đấu với mồi phải hàng buổi) Nói chung là phải nài nỉ họ ( họ không muốn bán đâu mà muốn để nuôi thành chim mồi) mình chả giá cao hơn một chút có khi họ thuận bán ( nhưng nói chung vụ này ít người bán vì thuần chim mi mồi dễ hơn chim gáy và giá bán cũng cao). Hôm rồi em mới mua được một chú mắt xếch ( mắt hơi méo) về, sáng hôm sau đã hót rồi.

Việc các bác post bài nói mua mi mộc về mà mai hót ngay là đúng đấy!

Nói thật là từ khi chỗ em có công trình thủy điện - thủy lợi đang xây dựng thì các pác ở Hà Nội làm công trình ở đây cũng nhiều và mua phá giá ( trước đây giá một con mi mộc ra khỏi cửa rừng là 60k, khướu là 25k còn nay các bác ấy tăng giá lên 180k/một chim mi và 60k/khướu mộc... chim bị bắt nhiều quá nên hiếm hơn vì giá cao nên nhiều người bắt bán quá!

Vukhoa

Dở Dang
SVC$
0
Chào 2 bạn !

Mình không phủ nhận các bạn chọn được 1 chú Mi căng lửa, đem về, nó còn lửa rừng nên nó hót thì cũng bình thường, đã là chim mà không có tiếng hót không phải là chim !!!

Ở đây mình xin nhận định lại cho rõ : Hót ở đây không đồng nghĩa đến việc đem Mi đi dợt, đi đấu hót !!! Hót của các bạn ở đây đồng nghĩa với việc Mi còn lửa rừng và hót, mình dám đảm bảo là nhưng con Mi đó không thể nào đem vào sân dợt, đấu hót 1 hay vài tiếng được, nó chỉ có thể hót lúc không có bóng người, lúc nghe mái sùy hoặc lúc cao hứng nào đó.

Nếu cần nghe tiếng hót như các bạn nói, không cần chọn chim hay đâu, ra tiệm chim bất kỳ, nhắm mắt mua 1 con chột mắt, què chân cũng được, đem về để vô góc, lấy con mái ra sùy là nó hót ngay ấy mà ! Nhưng hót đó là vì nó là con Chim, chứ không phải hót đó là nó có thể đem đi đấu hót (dợt chim) hay đem ra đá ầm ầm như có bạn nói.

Mong các bạn xem kỹ bài mình, nhận định thế nào là chim có thể đem đi đấu hót ( đi dợt), khi nào có thể mang đi và cách chăm sóc thế nào gọi là căn bản.

Thân.

binhnv

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
:169::166: 2 cái cảm xúc này chưa đủ để đổi lấy 50 kí tự à. Thôi vậy để mình suy nghĩ thật chính chắn đã rồi mới post đủ 50 ký tự nha

Công Minh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Đề mục là: Thuần dưỡng mi hót. Do vậy mình có vài ý kiến đi cho đúng vấn đề cần bàn luận:
1. Cách chọn chim
2. Cách chăm sóc và huấn luyện.
3. Hưởng thụ thành quả hehehe.
Các Bác bàn luận chỉ xoay quanh vấn đề chọn chim mà chưa thống nhất thì thấy ko ổn rồi.
Theo mình thì cái mục chọn chim là yếu tố quan trọng nhất trong việc chơi chim.
Các bạn đầu tư bài và tiếp tục phân tích nhé.
Thân

thucphan

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cách chọn Mi quả nhiên khó, nhất là cho anh em mới vào nghề, hơn nữa Mi trong Sài gòn cũng ít có Mi đẹp như ngoài Bắc thì ít có lữa vậy.

Tùy theo mục đích của chúng ta là chơi hót hay chơi đá mà ta chọn. Nếu chơi mi hót thì nên chọn con nhảy khôn, né lồng, không đâm.

Tuy nhiên nếu mà chọn được chú Mi văn võ song toàn thì còn gì bằng.

Đây là bài viết của anh cuongdq bên trang aquabird.com mình xin trích lại, tuy ngắn gọn mà súc tich hàm ý thâm sâu:

"Chọn chim họa mi không cần chọn nhiều : chỉ thuộc câu sau đây đã được tổ tiên ông cha đúc kết lại :<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>

nhất nhạn, nhì đầu, tam mầu, tứ cước. Có nghĩa là : con họa my cần nhất chọn mắt, được mắt là có tất cả, nhì đến cái đầu to : đầu táo, đầu xà, xà đầu ngạnh tảng ..., thứ ba đến dáng dấp, màu sắc con chim, thứ tư cuối cùng mới đến bàn khóa con chim. Trong bốn tiêu chuẩn, thì chỉ cần 1 tiêu chuẩn mắt là được, ít khi chọn được con chim có đủ cả 4 tiêu chuẩn đâu. Các bạn cứ nuôi, cứ chơi mà ngẫm, mà nghĩ từ từ sẽ thành cao thủ."

Thân

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

ABO25688

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em mới tậu 1 chú mi mộc về, xong mở máy điện thoại tiếng mái nó hót inh ỏi luôn, chất giọng rừng hẳn hoi. Rồi từ lúc đó tới chiều nó hót liên tục, còn gì sướng hơn việc vừa bắt con Mi mộc về là nó chịu hót liền. Quá đã luôn. Mà em thấy Mi nó rất lẹ miệng, 10 con chơi thì hết 6 con em thấy nó chịu hót liền khi nghe mái xuỳ

cthanh

Thành viên mới
SVC$
0
Đề mục là: Thuần dưỡng mi hót. Do vậy mình có vài ý kiến đi cho đúng vấn đề cần bàn luận:
1. Cách chọn chim
2. Cách chăm sóc và huấn luyện.
3. Hưởng thụ thành quả hehehe.
Các Bác bàn luận chỉ xoay quanh vấn đề chọn chim mà chưa thống nhất thì thấy ko ổn rồi.
Theo mình thì cái mục chọn chim là yếu tố quan trọng nhất trong việc chơi chim.
Các bạn đầu tư bài và tiếp tục phân tích nhé.
Thân

Mình là người mới tập chơi HM (mặc dù trước đây đã từng nuôi bổi nhưng hem thuộc đc) - Nay đọc bài các bác bình lựng với nhau xong...đuối lun.Như anh CôngMinh nói các bác có thể tạo 1 cái sườn rồi đúc kết lại với nhau -cho những người mới như mình cùng học hỏi.Thanks

Crazy-GiaLai

Thành viên tích cực
SVC$
0
Sao em không thấy mấy anh đề cập đến vấn để làm sao để khiến Mi bỗi hót ạ. Em cũng rất thích Mi nhưng chưa có con nào cả.Hiiii

Thaibq2003

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nhà mình hiện đang nuôi 3 mi trống và 1 mi mái, tuy nhiên không phải con mi nào mua với giá trị cao cũng đều hay cả. Với 3 mi trống mình có thì 1 em mua tận Sơn la, khi mua rất dạn người và sung mãn (khi mua người bán làm sổng ra ngoài nhưng nó lại lao vào lồng một con khác ngay cạnh để đánh nhau và bị bắt lại - chính mình chứng kiến), một con là mi bổi bắt tại Hoàng hoa Thám (HN) giá 100 ngàn, và một em là mi lạc (mình bắt được tại nhà khi em này vào đánh nhau và tranh ăn với em trong lồng) khi ở ngoài thì hót hay dã man. Nhưng đến nay thì chỉ có em mi bổi là hót cho mình nghe (cứ thấy mặt mình và huýt sáo là nó hót say sưa kể cả cầm lồng trên tay) và những em mi khác thì chỉ hót khi không thấy mình, còn em mái thì vẫn lao sầm sầm vào nan lồng chưa thấy gì sáng sủa - trong khi các điều kiện nuôi dưỡng như nhau, thậm chí em bổi còn có tuổi lồng ít hơn nhiều so với các em khác (mới mua chưa được 1 năm, chuẩn bị thay lông). Đây chỉ là một ví dụ thực tế để cho thấy việc thuần dưỡng mi hót không đơn giản và để một con mi theo ý mình thì không chỉ chủ quan mà còn cả khách quan may mắn nữa.

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
HELP ME!!!!!
Kính chào Quí vị, cách đây hơn 10 năm trong nhà mình kg dưởi 3 con mi, lửa thì khoảng 8 lồng , than cũng kg ít. Tuy nhiên sau vài sự cố và quá bận nên giải nghệ rất lâu bây giờ mới chơi lại, mỗi loại 1 vài con ( MI: 1 chú ,Than: 2 chú ; đất: 2 chú ; cm :6 nay còn 4, Khuyện 4 chú)
Nhưng chú Mi của mình được mua lại của người bạn (2 tháng), khi ở hội nó hót, múa đuôi bung xòe rất đẹp, trong rất dang dĩ( chim 1 mùa ) nhưng khi về nhà thì ít hót mà nó NHẢY LÊN NHẢY XUỐNG MÌNH MUỐN CHÓNG MẶT LUÔN, giống như các sơn nữ giã gạo vậy, nhiều lúc tức điên luôn, khi treo lên thì hết . Nó chỉ nhảy lên xuống chứ kg tung lồng hay bể đầu gì cả. Có cách nào cho nó mau đứng chim không,xin chỉ giúp với.
Chân thành cảm tạ!

tung

Thành viên tích cực
SVC$
0
em chưa bao giờ thấy họa mi có bác nào có thể post hinh hoa mi ko
trên diễn đàng có nhìu hình họa mi lắm đó bạn, bạn vào mục họa mi của thành viên ý. có nhìu lắm đó, nhất là họa mi của anh Công Minh và Ong Mật. mình mê nhất đó.
chúc vui!

tung

Thành viên tích cực
SVC$
0
HELP ME!!!!!
Kính chào Quí vị, cách đây hơn 10 năm trong nhà mình kg dưởi 3 con mi, lửa thì khoảng 8 lồng , than cũng kg ít. Tuy nhiên sau vài sự cố và quá bận nên giải nghệ rất lâu bây giờ mới chơi lại, mỗi loại 1 vài con ( MI: 1 chú ,Than: 2 chú ; đất: 2 chú ; cm :6 nay còn 4, Khuyện 4 chú)
Nhưng chú Mi của mình được mua lại của người bạn (2 tháng), khi ở hội nó hót, múa đuôi bung xòe rất đẹp, trong rất dang dĩ( chim 1 mùa ) nhưng khi về nhà thì ít hót mà nó NHẢY LÊN NHẢY XUỐNG MÌNH MUỐN CHÓNG MẶT LUÔN, giống như các sơn nữ giã gạo vậy, nhiều lúc tức điên luôn, khi treo lên thì hết . Nó chỉ nhảy lên xuống chứ kg tung lồng hay bể đầu gì cả. Có cách nào cho nó mau đứng chim không,xin chỉ giúp với.
Chân thành cảm tạ!
Chào bạn.
chim của ban mình đoán là nó bị " hở lưng" đó. lúc trên ở cội có nhìu chim nên nó không biết nhảy đâu cả, nhảy đâu cũng gặp chim, nên đành đứng hót vậy hahahaha...chim của ban nên che áo lồng lại, nên mở ra nhiều nhất là 1/2 lồng thôi, thường thì chỉ mở áo lồng bằng cửa lồng.
gặp trường hợp chim quá sung nó cũng có biểu hiện này. nếu chim căng bạn nên sổ em nó " vài mỏ" em nó sẽ đứng chim liền.
một chút kinh nghiệm mong có ích cho bạn, các anh chỉ giáo thêm nhá.
Thân!:a04::a39:

bonchan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
kính chào tất cả các anh em .
mình đã đọc hết tất cả những ý kiến của các anh em về cách thuần dưỡng mi hót ,mình thấy bạn vũ khoa viết rất chi tiết và chuẩn gần như tuyện đối chỉ có vài mâu thuẫn nhỏ về cho ăn hay chim ko ăn hạt lạc mà thôi .
ở đây chúng ta đang nói về thuần dưỡng về mi hót chú ko nói về mi chọi theo đúng chủ đề ?
theo như kinh nghiêm của tôi nếu mua chim bổi thì nên mua vào khoảng tháng 12 hay tháng 1 trước tết khi đó con chim nó thay lông rừng xong chim sung mãn bạn mang về có khi nó hót luôn chú ko cần đến ngày hôm sau .

cugayyb 08

Thành viên mới
SVC$
0
Cám ơn các bạn rất nhiều ,bây giờ tôi đã có kinh nghiệm về chăm sóc chim my.

Bạn cần phải viết bài có dấu nhé!
Nếu không qua vài bài thì, BQT SVCVietnam sẽ xóa mà không báo trước.

Bạch Đề

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

linhu

"Chim No. 1"
SVC$
0
kính chào tất cả các anh em .
mình đã đọc hết tất cả những ý kiến của các anh em về cách thuần dưỡng mi hót ,mình thấy bạn vũ khoa viết rất chi tiết và chuẩn gần như tuyện đối chỉ có vài mâu thuẫn nhỏ về cho ăn hay chim ko ăn hạt lạc mà thôi .
ở đây chúng ta đang nói về thuần dưỡng về mi hót chú ko nói về mi chọi theo đúng chủ đề ?
theo như kinh nghiêm của tôi nếu mua chim bổi thì nên mua vào khoảng tháng 12 hay tháng 1 trước tết khi đó con chim nó thay lông rừng xong chim sung mãn bạn mang về có khi nó hót luôn chú ko cần đến ngày hôm sau .

Tất cả đều vì củ nạc nuộc các bác nhể.
Cám ơn các bác về bài viết rất hay về thuần dưỡng mi mộc.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom