Guest viewing is limited

minhdigital58

Thành viên mới
SVC$
0
mình mới vào đăng kí thành viên.mong được làm quen với các thành viên của diển đàn.minh thấy đây là sân chơi bổ ích cho những người mê ch1 ơnơi chim như mình.mong được học hỏi và chia sẽ những kinh nghiệm quý báu từ các anh em trong diển đàn.mình rất mê chim hoạ mi và mình mới mua được một chú mi.cám ơn anh VuKhoa đã chỉ cho minh biết cách để chặm sóc mi tốt hơn.cám ơn tất ca mọi người trong gia đình svcvn.

vankimchi

Thành viên mới
SVC$
0
mình mới vào đăng kí thành viên.mong được làm quen với các thành viên của diển đàn.minh rất mê chơi chim sau một thời gian nghỉ xả hơi khoảng hơn một năm bây giờ mớichi lại, từ trước đến giwof mình chỉ có chơi than, bây giờ mới mua đựa 2 đồng chí mi bổi mong các đồng chí chỉ giáo để mình nuôi thuần dưỡng 2 đồng chí mi này với.
thanks every body

minhdigital58

Thành viên mới
SVC$
0
mình đang ở Huế và mong muốn đuợc gặp mặt và giao lưu với các bạn o Huế cũng như các thành viên mê chim hoạ mi.Mình chi thích nuôi mi hót thôi chu kg thích mi đá vi cảm thấy tội cho nó sau mỗi lần đá quá.giống như mình đi đánh lộn vậy đó.hihi.mà hình như bạn Hiền cô nương cũng ở Huế thì phải.chú mi của mình mua là mi họ nói đã nuôi đuợc một mùa rùi nhưng mình thấy nó vẫn còn nhát và ít hót quá các bạn ah.có bạn nào biết ở Huế có chổ nào bán mi nhiều và uy tín kg vì mình thấy ở đây người ta bán chim vô trách nhiệm và khó chịu quá :a02:.hẹn gặp lại các bạn.thank:a14:

aphong

Thành viên mới
SVC$
0
bạn ơi , muốn chim hoa mi mau thuần có rất nhiều cách.tuy vao phương pháp chăm sóc của bạn cũng như con chim của bạn.
vào tay cua mình mi bồi chỉ cần 3 tháng là dạn người rồi

mejiro

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Trong nhiều cái "đã" trong việc chơi Mi hót, tôi luôn thấy "đã" nhất khi mà sáng sáng kẹp cái lồng Mi đằng trước xe, chạy ra chỗ dợt chim và...làm một ly cafe đá, hehe...Sẵn ngồi nhớ lại chuyện cũ, mình viết bài này để chia xẻ cùng ae trong việc thuần hóa và huấn luyện chú Mi cưng của mình.

Sau khi đã chọn cho mình một chú Mi ngon lành từ "rừng" về ( Mi bổi), hehe ta bắt tay vào việc thôi.

Tìm cho chú 1 cái lồng 60 (60 nan), không cần vẹc-ni chi cả (Lồng Mộc), sau này ta sẽ sắm lồng xịn khi mà chú đã ra giáng rồi thỉ cũng không muộn. Một cái áo lồng màu xanh dương đậm ( xanh biển), hoặc màu đen, 4 cái kẹp ( kẹp quần áo cũng dc). Trong lồng nên bỏ 3 cóng, 2 cóng nước và 1 cóng trộn sâu tươi cùng tấm. Hehe có nhà rồi, cho chú ta vào, phủ kín áo lồng, treo vài góc nhà hay góc sân.

Mỗi ngày nhớ thăm chừng nuớc khoảng 2 lần ( 1 buổi sáng và 1 buổi tối), mỗi sáng lặt chục con cào cào quăng vô, xong cứ "trùm mền" em nó lại.

Một tuần sau, ta có thể làm bước 2, đó là cái áo lồng, mỗi bên vén lên 1 ít, chừa 1 khoảng trống đúng bằng khoảng cách cửa lồng, mỗi bên kẹp 2 cây kẹp cho áo lồng dính vô nan lồng. Giai đoạn đồ ăn, nước uống cứ tiếp tục như trên.

Thường thì Mi bổi mua về, ít nhất là vứt đi mùa đầu để thuộc cho đứng chim, chịu ăn mồi nhà ( tấm), có nhiều chú nhát quá phải tốn đến 2, 3 mùa mới đứng chim, chim đứng mới có thể đem đi dợt được, vội vã quá sẽ có tác dụng ngược lại, hư luôn con chim. Do đó khi tìm mua Mi bổi nên mua vào đầu năm ( đang mùa xuân), chim ở rừng khi đó vừa có bộ lông mới, vừa có lửa, mang về thuộc dễ hơn, nhanh hơn, chim mau dạn hơn.

Để tập Mi ăn tấm cũng không khó, ban đầu ta bỏ tỉ lệ 1:1 ( phân nữa tấm, phân nửa sâu tươi), sau vài ngày ta rút lại, 2:1 rồi 3:1,...khoảng 1 tháng là Mi có thể ăn tấm làm thức ăn chính.

Một tháng sau khi mua Mi bổi về, ta có thể cho Mi tắm, Mi bổi rất thích tắm, chọn ngày nắng to, buổi trưa, chọn chỗ vắng, nhẹ nhàng thì ta áp sát lồng Mi vô lồng tắm đã mở sẵn rồi kéo kiếm, sau đó ra chỗ khác, và phút thì Mi sẽ qua lồng tắm ngay, khi đó ta có thể lấy lồng tắm ra, và tránh chỗ khác để em nó tự nhiên tắm, hehe. Khoảng 2 phút Mi nhảy tới, nhảy lui trong lồng, không xuống nước nữa, ta có thể cho em nó về lồng. Khi này áo lồng ta có thể mở rộng thêm nhưng không được quá 1/2 lồng, treo chim vào chỗ ráo ( không có nắng ) để chim tự rỉa, làm khô lông. Cứ mỗi lần cho tắm là mỗi lần chim dạn thêm 1 bước, các bạn cứ yên chí thế.
Có nhiều chú nhát quá không chịu qua lồng tắm, mạnh bạo hơn, đứng từ phía sau, ta vỗ nhẹ vào lưng lồng vài cái, nó chui tọt qua lồng tắm liền á. :)

Cẩn thận : Giai đoạn cho Mi bổi tắm hay làm phước thả Mi về rừng lắm đó, hehe.

Sau lần tắm đầu tiên, các bạn có thể rút bớt thời gian lại bằng cách cho Mi tắm mỗi tuần 1 lần, sau đó là mỗi ngày 1 lần.

Khoảng 3 tháng sau kể từ ngày đem chú ta về nhà, bạn có thể xách chú ta đi chơi dc rồi, hehe. Ở đây tui xin nói rõ là đem đi chơi thôi, không phải là đem đi luyện giọng nha.

Đến chỗ dợt, thường là công viên á, chọn 1 chỗ ngồi hơi thoáng, ta đặt lồng chim trước mặt, để dưới đất, mở áo lồng ra và kẹp lại đúng bằng ngay cửa lồng, gọi 1 ly cafe đá, ít vài hơi thuốc, ung dung mở bịch cào cào, lặt từng em quăng vào lồng, hehe. Đúng điệu rồi, chắc là nghệ nhân, hehehehe.

Việc cho chim ăn cũng là một trong những tiểu xảo để làm chim mau dạn, quen mặt với chủ nuôi, Mi nó thông lắm, nhớ mặt á, bạn mà làm nó hoảng, mai mốt thấy mặt bạn từ xa là nó nhảy lia lịa á. Kết hợp cùng việc để lồng chim dưới đất, ta ngồi trên ghế, banh 2 chân, chim ở giữa, hehe. Chú có nhát, có nhảy cũng không thể nhảy ngược lên mà bể đầu, chỉ có nhảy qua, nhảy lại hoặc ở dưới bố lồng thôi.

Sau khi làm xong bịch cào cào, ta có thể treo chim lên xà, chọn chỗ không có Mi treo, tốt nhất là chỗ thưa, quay mặt cửa về hướng có nhiều chim để Mi tập làm quen với khung cảnh bên ngoài, hết ly cafe và gói thuốc, ta về thôi, hehehe.

Bài tới tôi sẽ nói về cách dợt 1 chú Mi hót đã đứng lồng.

:a04: Cám ơn bác đã có những đóng góp tích cực cho diễn đàn và đã đem hết những đam mê và suy nghĩ của mình ra để thảo luận với anh em. Theo tôi thế mới là thú chơi, thế mới gọi là đam mê.... và chính niềm đam mê ấy ta mới chút hết nỗi lòng mình để kéo bạn vào tham gia thú vui những lúc nhàn nhã này. Những đóng góp này rất quý bác ạ, để các anh em vào so sánh và đúc kết lại những kinh nghiệm. Vì mỗi cãm xúc con người mỗi khác, mỗi người 1 cách nuôi... và quan trọng là mỗi con chim có 1 tính cách khác nhau nên sẽ có những khoảng thời gian để con chim dạn khác nhau.
:a33: hy vọng bác còn nhiều bài đóng góp nữa cho diễn đàn, bác đừng ngại mấy ông cao thủ lên đây khoe hàng khủng bố.... cách để được con chim khủng bố như thế nào thì mấy ae cần thì lại kg thèm nói đến...:a02: chán...
Phần lớn các bác hay nhầm ý của bác vukhoa là con chim có thể chơi được và con chim mộc đã hót được. Con chim mộc hót là chuyện bình thường, ra ngoài tiệm xùy 1 tiếng nó hót ầm ầm.... về treo .... cũng hót đó .... nhưng mà có chơi được kg????? đó mới là dụng ý của topic này...các bác thử xem có đúng kg????:a44::a44:
Chào:a31:

mechim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cám ơn bác vukhoa đã có 1 bài viết hay,chắc là sau khi đọc bài này mình phải tìm 1 em mi về thuần rồi.nhân dịp này em củng xin giới thiệu em mi của mình luôn,mong anh em góp ý chân tình.

khongbietgi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Muốn thuần một chú hoạ mi bổi theo tôi cần chú ý mấy vấn đề sau:
- Nên đặt chim dưới đất chỗ đông người qua lại và đặt cạnh một con mái thuần (nếu treo nên treo quá đầu người và chỗ treo chắc chắn không làm rung lồng).
- Tre áo lồng cho chim và mở dần từ từ.
- Phải cho chim sang lồng tắm khi mình làm vệ sinh.
- Khi muốn thay đổi chỗ treo hoặc muốn cho chim ăn châu chấu nên đứng trước lồng để chim thấy mình, tránh làm chim hoảng.
- Cho chim tắm thường xuyên cũng rất nhanh thuần ( lúc chim tắm nên làm vệ sinh, thay nước và thức ăn là tốt nhất)
- Buổi tối nên chùm áo lồng cho chim ngủ tránh chuột hoặc thạch thùng làm chim hoảng.
Mỗi con chim có một đặc điểm riêng nên người chơi phải chú ý và thay đổi cho phù hợp với chú hoạ mi của mình.
Thuần được một chú Hoạ mi hót hay và hay hót thì còn gì vui bằng phải không các bạn :a36::a36::a36: mệt mệt đây

thuongmap

Thành viên mới
SVC$
0
em là thành viên mới nhưng có trong tay 2 con mi 2 con than như lời anh vũ khoa thì phải trôn cám với sâu nhưng em nghĩ không cần thiết vì mi là 1 loài ăn tạp không cần trộn sâu nó vẫn vào cám bình thường chứ không có như là than đó là điều em rút ra được khi nuôi hai con mi nhà em có gì sai sót xin bỏ qua dùm em

Hungtc

Thành viên mới
SVC$
0
Chào các bạn
Tôi là thành viên mới của diễn đàn. Qua ý kiến trao đổi của các bạn tôi nhất trí với ý kiến của bạn binhnv về con chim HM bổi. Năm 2000 tôi có mua được một con HM bổi ( ở Hà Nội gọi chim mộc ) ở chợ Mơ. Khi mua tôi thấy nhà hàng mới nhập HM thả vào chuồng được 2 tiếng còn che kín. Tôi xùy thấy có con hót tô tìm bắt con đó. Sau khi bắt ra cho vào túi giấy, tôi treo ở xe và trên đường về tôi thấy nó hót ngay ở trong túi khi qua một nhà ven đường có nghe tiếng HM hót.Về nhà tôi thả vô lồng thì chỉ nửa tiếng sau tôi xùy thì nó lại hót. Con chim đó tôi nuôi rất mau mỏ và hót rất căng hi di chuyển bất cứ chỗ nào nó cũng không sợ chỉ 1 lúc nó hót ngay. Vì vậy vấn đề này là tùy theo từng con HM.

A

accountptt

Guest
Thẫt sự chăm Mi bổi cũng dễ thôi, cũng nhanh dạn người.
Cứ để cho Mi nơi đông người, nhảy múa bể đầu cũng được, 1 time sẽ quen, vì mới mua về muốn Mi đẹp cũng đợi 1 mùa cho Mi thay lông mà.

lixiangwu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mới tập chơi mi, đọc đc bài của bro hơi trễ nhưng cũng chưa muộn, mình mua con mi bổi về, ko biết thuần cho nó sao, mình mở áo trùm ra sớm quá làm nó nhãy sợ như điên, nhãy ầm ầm giờ cái ngay cái chót gần mỏ ko còn sợ lông nào, thật là tội nghiệp. Em thấy thương nó quá, ngày nào e cũng bắt nó ra sức thuốc cho nó hết. E làm vậy chắc con mi của sợ e lun quá híc híc.
Cám ơn bài viết của bro nha! Đọc rồi giờ bắt đầu lại khi mà co chút kinh nghiệm hì hì:a07:

Nguyễn Lam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
... mình mở áo trùm ra sớm quá làm nó nhãy sợ như điên, nhãy ầm ầm giờ cái ngay cái chót gần mỏ ko còn sợ lông nào, thật là tội nghiệp. Em thấy thương nó quá, ngày nào e cũng bắt nó ra sức thuốc cho nó hết. E làm vậy chắc con mi của sợ e lun quá híc híc.
:a07:
Một trong những nguyên tắc chính khi thuần dưỡng Mi mộc là không mở áo lồng sớm, không được bắt chim bằng tay ( kể cả để sức thuốc như bạn nói). Bạn đều phạm phải các qui tắc ấy thì em Mi của bạn sẽ rất lâu thuần đấy...

ko co

Thành viên tích cực
SVC$
0
sau khi đọc bài viết của bạn "vukhoa"mình thấy bạn viết rất tỉ mỉ như một bài làm văn tả cảnh nhưng tôi thấy bạn là một người mới chơi chim ko có một chút kinh nghiệm về thuần mi nào cả mình thí dụ cho cậu và mọi người mới chơi tham khảo và chọn một chú mi riêng cho mình nhé

ĐẦU TIÊN:bạn phải chọn cho mình một chú mi tốt "đầu phải bằng,chán mở rộng,mắt méo, mi trắng kéo dài ra sau gáy,mỏ dưới phải mỏng hơn mỏ trên ko được lệch (vẹo mỏ)ngực nở,mầu lộng phải vàng, sáng ,lông mỏng và ốp sát vào mình,cánh phải vắt chéo nhau(cắt kéo)đùi và chân phải to móng ko được mất hoặc vẹo và chân ko được có nhiều vẩy cộm lên (chim đã già khó thuần)đuôi chim phải xếp gọn hình một hoặc hai chiếc lông đuôi (đuôi mềm)ko lên chọn đuôi lúc nào cũng xòe ra (đuôi cứng)chim nhẩy hay bị gẫy đuôi giọng mi phải trong, đanh ,hót phải giõ giàng.

THỨ HAI:khi bạn mua chim bồi thì chim đã được tập cho ăn cám rồi ko cần phải cho sâu vào cám như bạn đã viết trong bài và cũng ko nhât thiết phải mua lồng 60nan nhỡ đâu người bán chim ko co lồng 60 nan mà chỉ có lồng hơn hoặc kém mấy nan thì sao?vì cỡ lồng to nhỏ,chỉ có lồng nan thưa và lồng nan dầy, khi thuần mi bồi thì bạn lên mua lồng nan dầy vi lông nan dầy sẽ làm cho mi ko cảm thấy ko có lối thoát lên ko nhảy phóng đầu, bạn phai để ý xem mi nhẩy thúc lên hay thúc ngang lếu thúc lên thì bạn phải để lồng mi dưới đất,lếu thúc ngang phải treo mi ngang ngực mình mi sẽ ko nhảy thúc đầu lữa con việc tắm cho mi bồi lếu chú mi của bạn chịu tắm thì tốt con ko tăm thì bạn đừng lên ép vì chú sống vơi môi trường thiên nhiên đã quen lên chưa thích nghi việc đó lên từ từ.khi mi đã quen ngừơi bạn lên cho mi đi dạo chỗ đông người đẻ cho mi làm quen với nơi ồn ã để khi đi chọi ko bị giật mình bỏ chạy vì tiếng động hô hét của mọi người cổ động...

đây là một phần nhỏ kinh nghiệm của tôi về họa mi các bạn mới chơi đọc tham khảo của tôi và của các thành viên như anh công minh, bạch đề...vv và cũng lên tham khảo kinh nghiệm về cách luôi và chăm để có một chú mi đẹp hót hay đá giỏi.nhân đay mình muốn thành viên trong hội ai có kinh nghiệm lâu năm lên viêt bài để anh em được học hỏi nhất là những người mới tập chơi...thank

toilavu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào bạn Ko co,
Tôi phải nói là cố gắng lắm mới đọc xong bài viết của bạn vì trình độ văn tả cảnh của bạn kém quá :a30: kèm theo lỗi chính tả và không ngắt câu nên phải đọc đi đọc lại mới hơi hiểu hiểu ý bạn nói. Về nội dung bài viết của bạn, tôi thấy bạn nhầm lẫn giữa Mi hót & Mi chọi, theo quan điểm của tôi, chọn chú Mi hót sẽ có nhiều khác biệt với Mi chọi đấy. Nếu ý bạn là chọn 1 con chim vừa hót hay, chọi giỏi thì tôi ghi lại & thử tìm xem có chọn được không, có thể ở Saigon, khi Mi bổi vào tới nơi thì đã qua nhiều lựa chọn từ phía Bắc nên chỉ còn sót lại những con chẳng ra gì.
Thân!

trandbao2000

Thành viên mới
SVC$
0
đang chỉnh

Ngoài việc chọn lựa như các chủ đề trước , tôi xin góp ý thêm một số kinh nghiệm cho việc thuần chim hoạ mi , để dưới đất không treo cao, đậy áo phủ khoảng 1/2 lồng và kèm bên con mái :
- thứ 1 con mái sẽ kìm hảm bớt con trống và tắm cho con trống quen dần với môi trường xung quanh
- thời gian này con trống ít hót nhưng bảo đảm các bạn rằng, sau thời gian khoản 1, 2 , tháng sau khi chim đã đứng lồng , và giảm bớt hoảng sợ , treo lên chim sẽ hót ngay . nên nhớ chế đồ ăn uống và bồi dưỡng bằng cào cào nhé chúc các bạn thành công .

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

chuongtpsonla

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình công nhận chuyện bạn nói là có thật, nhưng chỉ là "rất hiếm" gặp, nếu có thì phải bỏ tiền để mua với giá cao hoặc không đến lượt người mua.
Bài viết của mình ( các bạn cứ đọc lại topic) là hoàn toàn với 1 mục đích hướng dẫn, trao đổi cùng anh em mới vào nghề chơi Mi, và hơn nữa chỉ là Mi hót.

Nếu các bạn có lòng, xin hãy mở 1 topic với chủ đề thuần dưỡng Mi đá, mình cũng như anh em trên diễn đàn này hoàn toàn cảm ơn.

Một đóng góp nữa : Có người viết bài với mục đích dùng kiến thức của mình và kiến thức của bạn bè để tạo nên một bài viết với mục đích chia xẻ, hướng dẫn. Nhưng cũng có người chỉ muốn dùng diễn đàn để chỉ chứng minh là mình là dân cao thủ chơi chim (không nói bạn OngMat nhé, hehe), kinh nghiệm không thấy chia xẻ, toàn thấy khoe hàng và khoe kinh nghiệm trên trời !!! Các bạn thử nghĩ, nếu 1 newber đọc hướng dẫn nuôi Mi = cách bỏ vài triệu ra mua 1 con hay ( người ta bảo hay thôi chứ bản thân đã biết gì là hay), rồi đem về bỏ vào lồng tắm, hôm sau sách đi đá !!! Khi đấy không khác nào đưa cái xe SH cho người mới tập đi xe bảo nó đi đua !!!

Mục đích viết bài là viết vì cái chung, cái tự nhiên và là cái số đông, đâu phải con Mi nào mua về cũng là Mi hay và đâu phải ai cũng lựa được chim hay cho dù có ít nhiều kinh nghiệm, do vậy, hướng dẫn anh em chơi từ căn bản sẽ giúp anh em tích lũy kinh nghiệm bản thân, thiết nghĩ đó mới chính là mục đích của diễn đàn này nói chung và box Họa Mi nói riêng.

Thân chào.
Chào các bạn! đã lâu tôi không được tham gia cùng các ban để đàm đạo, hom nay có cơ hội gé qua.
Trước tiên tôi xin được tham gia trao đổi cùng các bạn về một số vấn đề của anh vu khoa và ongmat.
- những vấn đề đúng đó là: chim bổi mới bắt về được 3 ngày hót là đúng. vì, tôi với cậu bạn tôi đi bấy xa các nhà gâng 100 cây số được 2 con về nhà tưởng chim sẽ chết do kiệt sức nhưng không hề hấn gì. Qua quan sát theo dõi chim chỉ bị mệt, thức ăn bước đầu cho chim khi mới bẫy thật đơn giản để trách chim bị ỉa chảy đó là 80% gạo nết 20% cám, một cục sắn cho chim mổ khi chưa quen với thức ăn lạ.
- ngày thứ 2 kiểm tra chim thấy chim khỏe nhưng không nhảy lồng và chịu uống nước, tự chọn thức ăn như vậy là ta đã đạt được 50% mục đích.
Sang ngày thứ 3 buổi sáng kiểm tra bổ sung nước uống ta bỏ vào cóng nước 1 con giun đất, để trạnh bị lạ nước. còn thức ăn trong 3 ngày chim ăn rất ít cho nên ta chỉ theo rõi mức độ chim dùng thức ăn đến đâu. và ngày thứ 3 đó con chim tôi mới bẫy về đã hót chỉ có vậy thôi.
còn các bài viết để thông tin trao đổi mang tính xây dựng hầu như rất ít bạn tham gia chỉ có a vu khoa và ongmat là những người bạn khác đam mê có tâm huyết,
Vậy kính mong các bạn cố gắng gửi bài và kinh nghiệm để ae được học hỏi và trao đổi.
Một số vấn đề khác xin được trao đổi với các ban vào chương trình tiếp theo.
chào thân ái./.

ko co

Thành viên tích cực
SVC$
0
chào bạn bạn.thông cảm cho mình nhé vì mình học hết lớp 6 lên những lỗi chính tả như vậy là thường xuyên xẩy ra với mình.mình chỉ muốn tải những hiểu biết của mình cho mọi người tham khảo thôi.chứ ko nghĩ đến những lỗi mà bạn phê bình,còn vấn đề bạn cho mình nhầm lẫn giữa mi chọi và mi hót thì mình thật xin lỗi bạn,vì mi nào thì bạn muốn chơi cũng phải chọn.còn về vấn đề mình ko bảo là sài gòn ko có mi tốt để chơi chỉ chơi mi đã qua lự chọn.ý mình muốn nói với bạn là ở đâu cũng vậy thôi ,muốn có một chú mi hay thì phải mất nhiều tiền chứ ko phải bỏ 2,3 trăm nghìn mua một chú mi bồi về luôi thuần thì là mi hay đâu.đấy chỉ là tập chơi thôi, chứ còn đã chuyên sâu rồi thì mới phân biệt mi hay,ko hay bạn àh

thanhtung_68703

Thành viên tích cực
SVC$
0
Thank bác nha! iem cũng lính mới bập bẹ tập chơi chim. Mong bác chỉ giáo thêm nhiều kinh nghiệm rất bổ ích đó nữa nha ...:a15:...

Bảo lửa

Thành viên mới
SVC$
0
Tôi cũng đang nuôi cặp họa mi được vài tháng, lúc mới mua về chú mi trống hót rất to tuy không nhiều như bây giờ nhưng ko hiểu sao nó ko còn hót đinh tai như trước nữa. mong ae chỉ giúp với.

phongcanh

Thành viên mới
SVC$
0
Chào các bạn Phongcanh mới đăng ký vào diễn đàn thôi, nhưng nuôi chim thì cũng lâu rồi.Hơn 6 năm nay mình chưa thuần được em Mi hót nào cã, không biết do ở chổ mình không có mi bổi hay hoặc mình không biết cách lựa chim nên có em mình nuôi 2 mùa dạn người, ở nhà thì siêng hót nhưng mang đi dợt thì im thinh thích, có em thì lộn. Có một em bổi lở mình mua về tướng tá rất đẹp, hót rất nhiều nhưng đem dợt lại dựng đầu mình đành bó tay.Vì thế cho nên đến nay các em đều ra đi để lại cho mình sự thất bại. Hiện mình đang nuôi một em mi con lên nay được hai mùa dạn người nhưng lại ít hót, thỉnh thoảng lộn chơi 5 -7 vòng, các bạn tư vấn giưp mình, mình đang chán nó quá. Cảm ơn nhiều !:a16::a16:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom