Guest viewing is limited

phchuongdiscuss

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào các bạn ! Mình là thành viên mới của diễn đàn.Mong được các bạn chỉ giáo thêm nhiều. Mình ở Bình Dương cũng đang tập nuôi chim thôi.Rất mong học hỏi từ các bạn. Thân chào !

phchuongdiscuss

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào anh Phong Cach qua bài viết của anh thì em xin có ý kiến là nếu con mi lộn thì anh nên đưa cầu lên cao hơn bình thường có khi quá 2/3 của lồng chim luôn.Vì chim chỉ lộn phần trên cầu thôi chứ không lộn bên dưới cầu đâu anh à. lâu ngày chim sẽ hết tật lộn. Khi anh đem chim đi dượt chim sung quá sẽ lộn mèo (những con có tật ngước đầu muốn lộn). Anh có chim lộn trong nhà các con chim HM khác thấy sẽ bắt chước lộn theo.Như con chim HM con của anh đó.Thấy đã học theo rồi đó.Anh không nên cho chim khác thấy con chim lộn mèo.

phchuongdiscuss

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ngoài thiên nhiên HM không có tật lộn mèo.Nhưng nuôi trong lồng chật chim sẽ có tật này. Nếu anh có lồng rộng như lồng nuôi chim cưỡng hay chim nhồng có nghĩa là lồng thật lớn kích thước ngang 3 mét rộng 2 mét cao 2 mét thì thả chim qua nuôi lồng này chim sẽ không lộn nữa.

phchuongdiscuss

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào bạn Bảo Lửa như anh nói thì tôi nghĩ anh nên gửi chim Hm mái đi nhà bạn anh vài ngày rồi đem chim mái về chim trống sẽ sung và hót to như lúc đầu.Trống mái của anh đã lờn nhau rồi.Vắng nhau vài bữa chim sẽ sung và hót to hơn khi gặp và nghe tiếng nhau đó. Anh cho chim gặp nhau rồi đem chim HM mái đi treo khuất mặt chim trống sẽ hót to và chim sung lắm!

củcàrốt_hócmôn

Thành viên tích cực
SVC$
0
chào các anh CCR_HM cũng biết chơi hoạ mi sơ sơ , chỉ biết chơi choè lửa , choè than, Chào Mào .... chứ mình chưa biết chơi hoạ mi , đến tới ngày 30/4 mình mới tậu đc 1 chú 1 mùa để trong avary đã được 1 mùa rồi, em mang về thì còn hơi nhảy , đứng gần nó thì không sao nhưng mang lồng hay đút mồi vào lồng là nó nhảy đành đạch , mua về chưa được bao nhiu ngày ,tre áo lồng đàn hoàn nhưng nó cũng nhảy đưa mỏ ra ngoài , mở file mái lên cũng không hót trả lời , đứng im ru, chắc đã mất lửa khi bắt. bây giờ mở áo lồng gần được 1 cửa lồng rồi nên đầu chảy máu sơ sơ. Các bác chơi hoạ mi chỉ em !
thân gửi

coc

Thành viên mới
SVC$
0
các bác thật là cao nhân. em mới tập toẹ được 1 tháng mong được chỉ giáo

ruacon80

Thành viên tích cực
SVC$
0
Quan điểm của mình, con chim lộn cầu thì nên loại ngay. Vì thời gian chữa bệnh đó rất lâu mà nhiều khi ko được. Đưa về như cũ, vài ngày chim lại nhào lộn ngay. Trong thời gian chữa trị rất dễ lây cho chim khác. Mà thường những con lộn cầu cũng ít khi là những con hay đặc biệt là họa mi :D

yeuchim

Thành viên mới
SVC$
0
các bác cho em hỏi ,con mi của em khi hót cứ rung rung cái cánh thì có phải mi hay ko hả các bác,hay con nào cũng thế ? cảm ơn sự chỉ giáo của các bác

dj urchin

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo mình thì cứ sắm 1 cái lồng kín (có nắp che, 1 nửa là nan lồng, nửa còn lại phủ kín bằng gỗ), lồng này mình thấy bên Trung Quốc dùng nhiều. Treo vào 1 góc nhà, chỉ mình bạn tiếp xúc với chú Mi thôi, lưu ý chọn loại lồng chật 1 chút để chú Mi của bạn đỡ bị thương tích:a01:. Bỏ cào cào trộn chung với cám là ok rùi, thêm cả gạo trứng cho chú ta nữa nhé (món này Mi thích lắm).
Nếu ko có điều kiện cho em nó đi dợt thì tìm vài file chim Mi cho em nó nghe cũng đc, nhưng cẩn thận đùng lấy file giọng của 1 con Mi chọi pro nhé, nghe xong nó hoảng im hót lun mấy ngày đấy:a12:
Khi móng Mi dài ko cần phải bắt chú ta ra cắt móng đâu, mua 1 chiếc cầu mài móng về cho em nó tự xử là đc rùi, nếu ko mua được cầu mài móng thì các bạn mua giấy ráp rùi dán vào mặt dưới chiếc cầu Mi đứng là ok :a45:

phongcanh

Thành viên mới
SVC$
0
Cảm ơn Phchuongdiscuss! Mình đã tiễn em "làm xiếc" nó lên đường và định chiêu mộ em chuyền khác, còn một vấn đề này cho mình hỏi :
- Lựa bổi già có thì khó thuần hơn bổi tơ phải không nhất là " chim chuyền" ?
- Chim chuyền chưa rỏ nét về dáng, mắt, lông ... vậy tiêu chí nào để có thể chọn được chú mi đẹp ?
Cám ơn AE , xin vui lòng chỉ giáo!

MrDuc1976

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bài viết của anh rất bổ ích có nhiều điều học hỏi, nhưng cách nuôi đấy tốn rất nhiều thời gian để có đụợc chú mi thuộc đã đành là chơi chim để luyện chữ nhẫn nhưng cũng có nhiều cách để nuôi một chú mi thuộc hót hoặc mi chọi mà không mất nhiều thời gian như của a. mỗi một chú mi ta nuôi đều có một tập tĩnh và bản lĩnh riêng, có chú lì đòn mau dạn có chú có cá tính nhat ..... điều quan trọng người nuôi phải hiểu được tập tính độ lì và phong cách chú chim của mình để chọn thời điểm mang chim của mình đi dợt, và khi nào có thể tự tin đi dợt treo chú chim của mình ở đâu mà không sợ hỏng chim. nếu có gì không phải mong bác cho thêm ý kiến. thank:a44:

hoangkhoi

Thành viên mới
SVC$
0
Cảm ơn bài viết của bạn , nhưng cho mình hỏi nhà mình hiện giờ đang nuôi 1 em họa mi cũng ít hót lắm , giờ mình muốn đem về thêm 2 chú họa mi nữa để gần nhau vậy có được không vì nhà hơi chật chỉ có 1 sân vườn nhỏ , xin bạn cho mình biết ý kiến nha... Thanks :a30:

MrDuc1976

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm ơn bài viết của bạn , nhưng cho mình hỏi nhà mình hiện giờ đang nuôi 1 em họa mi cũng ít hót lắm , giờ mình muốn đem về thêm 2 chú họa mi nữa để gần nhau vậy có được không vì nhà hơi chật chỉ có 1 sân vườn nhỏ , xin bạn cho mình biết ý kiến nha... Thanks :a30:
theo kinh nghiệm của tôi bạn thích thì cứ mang về nuôi không vấn đề gì (tôi đang nuôi 4 e). khi mang chim mới về lúc đầu bạn lên để chúng cách nhau tối thiểu khoảng 30cm, bạn chùm bớt áo lồng khôngb để chúng nhìn thấy mặt nhau vội sau khoảng 2 ngày bạn mở bớt áo lồng ra, sau khoảng 5 lần như thế chúng sẽ nhận biết và làm quen với nhau dần dần là ok. còn về vấn đề chim của bạn ít hót, bạn
có thể mượn của.....hoặc chọn mua một chú chim mái về thúc cho chúng siêng hót hơn. trên đây là kinh nghiêm của mình bạn có thể tìm hiểu thêm trên diễn đàn.
chúc bạn có những chú chim hay.

hagianghg

Thành viên tích cực
SVC$
0
các bác cho em hỏi chút . em ở ngoài bắc goi đậu phộng là (lạc) nhưng em chưa thấy ai cho mi ăn lạc cả . em cho ăn thử nó ko chịu ăn . vậy các pac tư vấn cho em lam cách nào nó chịu ăn với !

satankid666

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mi thế này nuôi ổn ko ?

tình hình la sáng nay mình mới tậu 1 em Mi bổi, vẫn trong thời ky thay lông, em nó đang nhác lắm. Cho mình hỏi vào thời điểm này chim thay lông vậy có dễ thuần ko ? và khi nào Mi mới bđầu xong lông ? đang thay lông vậy em ý có hót hét gì ko ? thanks cả nhà:a04:

benb52

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: mi thế này nuôi ổn ko ?

bác chưa tìm kĩ các topic khác đã up vội topic này..! các vấn đề của bác thắc mắc đều đã đc trả lời và chia sẻ tại cái topic trước đây! bác cố gắng tìm đọc nhé!

satankid666

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em HM nhà em nuôi đã 1 tuần vẫn ko thấy hót hét gì, em mua ở tiệm Rắc. đc 1 cái là chân chim đc bọc chì nên em bắt luôn và chủ tiệm nói là bao trống nhưng đến bho em vẫn ko thấy nó hót, em hơi lo. mấy bác cho em ý kiến cai . cám ơn mấy bác

em mi nhà mình đã bắt đầu đi gío rồi, vậy là đã khẳng định là trống hay mái chưa cả nhà. thanks

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

satankid666

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ko ai giúp em trl câu hỏi sao ? cả nhà mình đâu hết rồi zi ??

cuongmy

Thành viên mới
SVC$
0
Mình là thành viên mới tham gia diễn đàn. Mình thấy các bạn tranh luận thật sôi nổi và đầy ý nghĩa cho những người có cùng đam mê và sở thích. Còn chim bổi về hót ngay là chuyện chính mình đã gặp nhưng tất nhiên là k thể đi thi hót , hay đá đc, tuần trước mình đi Bảo Lạc tỉnh Cao Bằng thửa đc 2 chú mộc xin ( Chứ k phải ở trong của hàng đâu) nhảy tưng tưng chả cần mái suỳ gì cả mang về đi mua lồng về nhốt về đến nhà đã hót véo von..... mình đang sở hữu 3 chú my hót, my chiến đang đúc ....đặt mấy ông ban người Mông rùi

n73dotsis

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình thuần được 01 em mi bổ đứng lồng, k còn tông tét mỏ chảy máu.. chỉ nhảy tưng tưng thôi.. Nhưng thật không may là chú Mi lại sah tật ngoái cổ lên nóc lồng (lúc trước k có) nhưng chưa lộn ngược... thật uổng công thuần dưỡng... có hôm qua nhìn sôi máu định bắt ra bẽ cổ cho rồi :a43:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom