Guest viewing is limited

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0
Ðề: Xin chỉ giáo !!

Chào hảo huynh đệ
Mình là Mem mới ! Mình chưa chơi CM bao giờ ! Nhưng vừa nhận 01 chú CM, nhưng là chim non lên ! ( Nghe chủ nói phải cho chú này học giọng ) ! Nhưng do không thời gian đi dợt , mua về để ở nhà chơi thôi !
Vậy nhờ hảo huynh đệ giúp tư vấn nên mua CM vùng nào làm thầy cho chú em, hay chỉ sử dụng đĩa được không ! Vì thật tình mình không muốn thêm chú CM nào cả ! nhà mình không còn chỗ nữa !! chỉ toàn chơi lửa thôi !!
Cảm ơn anh chị em đã đọc bài !

:a01: "Vì thật tình mình không muốn thêm chú CM nào cả ! nhà mình không còn chỗ nữa !! chỉ toàn chơi lửa thôi !!" bạn không cần tìm Chào Mào thầy cho chú chào mào của bạn học giọng đâu ạh. vì chính dàn "lửa" nhà bạn sẽ chỉ dạy cho chú chào mào non của bạn rất nhiệt tình.

Hi hi đùa với bạn thôi. Chào Mào non hay má trắng rất dễ học giọng nên cần có chim thầy để dạy giọng. còn việc chọn chim thầy vùng nào là do sở thích của bạn thôi. bạn cũng có thể mở clip chào mào trên net cho chim học giọng.

Nói thì nói như vậy, chứ kiếm 1 con chim thầy, rồi áp dụng cho chim non học giọng cũng không phải là dễ. Những người nuôi Chào Mào non hay má trắng thì sẽ không nuôi hoặc để gần chim khác (Than, Mi, Lửa, Khướu, Bồ Chao, Đa Đa, Cu Gáy, Sáo, CƯỡng, .... ) vì khi để gần thì chào mào rất dễ học giọng, mà học được rồi thì không thể bỏ được. do đó chú chào mào thân yêu sẽ hót các giọng đó mà không phải giọng chào mào và cũng không thể đem đi đấu dợt hay đi bẩy được nữa, chỉ thích hợp nuôi làm cảnh.

QTP

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cảm ơn bạn Chaomaobt ! Nhân thể cho mình hỏi thêm ; Mình muốn kiếm 01 em CM Huế good / hay hay, mà có thể làm thầy, thì kiếm ở đâu ? Và sau đó nuôi gần nhau khoảng bao lâu thì có thể cho thầy ra đi !! Mình nghe nói nhiều về CM Huế và sau khi tham khảo thêm, thì mình quyết định tìm thầy đúng gốc Huế nhưng rất sợ không phải !!!
Một lần nữa cảm ơn bạn !!

tuan.nm

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

" Vì thật tình mình không muốn thêm chú CM nào cả ! nhà mình không còn chỗ nữa !! chỉ toàn chơi lửa thôi !!" Bạn nói vậy thì khó lắm, vì khi nghe bạn nói vậy mình thấy niềm đam mê của bạn về CM hình như chưa có.
Còn về việc cho CM non học giọng, theo sự hiểu biết của mình và sở thích của bạn thì mình nghĩ ko cần, cứ để em nó lớn lên theo tự nhiên, chứ nếu bạn ko có con CM già dạy giọng thì làm sao tự nhiên em nó ra đc giọng đc.
Cũng như Lửa bạn đang chơi, CM cũng cần có niềm đam mê!

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0

Cảm ơn bạn Chaomaobt ! Nhân thể cho mình hỏi thêm ; Mình muốn kiếm 01 em CM Huế good / hay hay, mà có thể làm thầy, thì kiếm ở đâu ? Và sau đó nuôi gần nhau khoảng bao lâu thì có thể cho thầy ra đi !! Mình nghe nói nhiều về CM Huế và sau khi tham khảo thêm, thì mình quyết định tìm thầy đúng gốc Huế nhưng rất sợ không phải !!!
Một lần nữa cảm ơn bạn !!

Bạn muốn kiếm Chào Mào thuộc gốc Huế thì phải nhở anh em chuyên chơi chào mào cho mượn hoặc nhờ anh em tuyển giùm 1 chú. bạn có thể đến các Hội chào mào (Hội CM Tân Phú, Hội CM Bình Thạnh, Hội CM Bình Lợi, CV Lê Thị Riêng) để tham khảo và làm quen nếu bạn chưa quen ai chơi chào mào. Mình xin khẳng định để phân biệt được giọng chào mào Huế thì không dễ, nên người chơi chào mào có kinh nghiệm thì mới chọn đúng chào mào Huế giúp bạn được.

Chuyện ép giọng cho chim non thì bạn tham khảo thêm các bài viết của thành viên CENTIMET và các bài viết khác mà trên dd đã có.

chuyenkd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Phương pháp ép/dạy giọng cho CM con

Mình có điều thắc mắc thế này ae đã từng nuôi chim má trắng lên xin cho ý kiến nhé:
Nếu cho má trắng nghe Loa phát ra thì chậm hơn nhiều so với nó nghe trực tiếp từ con khác đúng không vậy?:a01:

centimet

Đắc nhân tâm...
SVC$
0

Mình có điều thắc mắc thế này ae đã từng nuôi chim má trắng lên xin cho ý kiến nhé:
Nếu cho má trắng nghe Loa phát ra thì chậm hơn nhiều so với nó nghe trực tiếp từ con khác đúng không vậy?:a01:
điểm hạn chế của việc học qua clip là bài bản rặc khuôn ...., không có những phút ngẫu hứng phiêu linh...

Chim học thầy thì khác , khả năng tiếp thu vô tận tùy theo ngẩu hứng chơi và sáng tác của của chim thầy

thân
Centimet

chuyenkd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Má trắng thay lồng xin hỏi..

Mình đang có 1 con má trắng nuôi chừng gần 2 tháng, hiện giờ mình thấy có 1 vài lông đỏ đã tách ra ở má, mình vẫn thường xuyên luyện cho nó bằng cách cho nghe từ loa máy tính, đang định cho e nó ra cội..
2 hôm nay mình thấy trong lồng rất nhiều lông bị rụng (chắc đang thay lông), cho hỏi: Trong thời gian thay lồng có nên cho nó học giọng tiếp và mang ra cội để e nó học giọng không?

ÂuSìGòn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Má trắng thay lồng xin hỏi..

Mình đang có 1 con má trắng nuôi chừng gần 2 tháng, hiện giờ mình thấy có 1 vài lông đỏ đã tách ra ở má, mình vẫn thường xuyên luyện cho nó bằng cách cho nghe từ loa máy tính, đang định cho e nó ra cội..
2 hôm nay mình thấy trong lồng rất nhiều lông bị rụng (chắc đang thay lông), cho hỏi: Trong thời gian thay lồng có nên cho nó học giọng tiếp và mang ra cội để e nó học giọng không?

trong thời gian thay lông bạn nên tủ em nó lại , chăm sóc đầy đủ trái cây và hoa quả tươi, thúc càng nhiều cào cào càng tốt. thời gian này chim cần yên tĩnh để có thể thay hết bộ lông hoàn chỉnh nhất và nhanh nhất. theo quan điểm của mình thì lúc này không cần cho em nó nghe clip đâu. khi nào lông lá ra đầy đủ , giai đoạn khô lông bạn siêng cho tắm nước và tắm nắng lúc này có thể cho em nó nghe lại dần dần chim sẽ căng lữa thôi giai đoạn này dễ ép dạn và cho học giọng nhất vì nếu nó cắng sẽ nổ đều -> ra dc ít giọng.
Bạn chịu khó đọc và tham khảo các bài cũ trên diễn đàn vì rằng chim tơ nuôi lên học giọng ít nhất hết mùa thứ 2 mới hoàn thiện chứ không như bổi già ngoài rừng.
Khi đã căng bạn có thể cho em nó ra cội (nếu có điều kiện) thì giọng em nó sẽ phong phú hơn, đôi khi ra đó lại xuất hiện một số giọng mà em nó thích thì sẽ học theo nhanh lắm. về nhà bạn nên cho em nó ở chỗ thoáng yên tĩnh em nó mới mau ra giọng sổ chứ gần mấy em thuần la ó giũ quá là nó im re hoặc chỉ hót gió thôi.
vài dòng góp ý vậy thôi, chúc bạn có chú tơ đẹp
Thân !

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0

theo mình thì bạn vẫn nên cho chim nghe clip ở nhà,buổi sáng bạn phơi nắng và tắm,nhớ cho ăn nhiều trái cây và càocào,bạn nên trùm áo lồng(không trùm kín hết nha)và để nơi yên tỉnh.tránh đem chim đi cội,chim dễ hoảng và không thay lông nữa.khi chim có bộ lông mới và bắt đầu căng lửa thì bạn có thể đem chim ra cội
thân

he_nht

Thành viên mới
SVC$
0
Help!!!

E mới dc ông chú cho 1 con lứa Nam Đông(Huế),to con,đòn dài,yếm đen gần khít, có 1 ngón trắng,má mới đỏ dc mấy sợi.Cho e hỏi sau này đỏ má nó còn học giọng dc ko,vì nhà e chỉ có 2 con bổi nuôi dc 3 tháng tuy sổ giọng cũng nhiều,nhưng sợ nó học ko dc nhiều,h đem ra cội có bị hư chim ko máy bác?

as08

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Help!!!

má trắng mới lên thì tốt nhất bác nên có 1 em chim thầy bét ra thì cũng tầm 2 mùa ..ko thì siêng cho e nó đi giao lưu thầy nhà bạn ..chứ mấy e bổi 2-3 tháng thì ko ăn thua rồi.Mà cũng tùy vào tố chất, độ siêng mỏ của chim chứ có khi học thầy mà cũng trả hết cho thầy !

matnadenbian

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chào bạn!
Nghe bạn tả thì chú chim của bạn khá đẹp đó,mà là Chào Mào Huế nữa. Theo mình thì để chim có giọng hay thì bạn cần phải tìm những bậc thầy chào mào có giọng hay và dài và đem gởi ở những chổ có chim hót hay như thế,để chào mào của bạn có thể học đươc giọng hay(bạn nhớ trùm áo lồng chim bạn nhé). Chim đẹp + giọng hay là niềm mơ ước của những người nghiện chào maò. Thân chào bạn!

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0

Chào bạn, chim má trắng đang lên má lở thì chuyện học giọng còn dài lắm bạn àhh, còn đi dợt thì bạn cứ đem đi vô tư vì bạn ngoài Huế, dợt chim Huế, con má trắng cũng là Huế nên khả năng tiếp thu khá nhanh thôi bạn, với giọng Huế chim cũng dễ học lắm nên bạn an tâm, chim mt đi Cội k có gì phải hư chim gì cả, nếu con mt thuộc dạng có khả năng học nhanh nó sẽ hót gió nhanh khi về nhà thôi, còn chuyện chim bổi 3 tháng nếu có 2 con thì quá tốt chim sẽ hót qua lại thì con mt sẽ học theo nhưng giọng bổi mới chưa thuần thì cũng k trong, và nhiều như thuộc cho nên chỉ có cách như các ae nói là mua thuộc, hoặc siêng đi cội nhưng mua chim thuộc giọng hay về ép là khả thi nhất vì mt học nhanh nhưng cũng quên nhanh, muốn giữ giọng thì phải 2 mùa lông mới cứng dc, chứ k thì học vài tháng chúng sẽ quên nếu k dc nghe và hót nhiều,. Chim mt thì bạn treo xa xa mấy con bổi hoặc khi ra Cội nhá, để chim có thể tự hót nhỏ 1 mình dc, chứ kê gần quá bị mấy con bổi nó đè là nín luôn rất lâu để phát triển thể chất đấy, có con nó cứng lỳ thì phát nhanh, con nào yếu là coi như chăm cả 2 tháng chưa thấy thay đổi gì luôn.

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0

E mới dc ông chú cho 1 con lứa Nam Đông(Huế),to con,đòn dài,yếm đen gần khít, có 1 ngón trắng,má mới đỏ dc mấy sợi.Cho e hỏi sau này đỏ má nó còn học giọng dc ko,vì nhà e chỉ có 2 con bổi nuôi dc 3 tháng tuy sổ giọng cũng nhiều,nhưng sợ nó học ko dc nhiều,h đem ra cội có bị hư chim ko máy bác?
Nghe bạn tả mà mình đã thấy thích thú lắm rồi. Trước tiên chúc mừng bạn đã sở hữu được những chú chim đẹp và có gốc gác tuyệt vời. Còn vấn đề bạn hỏi thì bạn nên đưa ra cội và cũng không phải thường xuyên mà khoảng 3-4 lần tuần là được. Đưa ra không vấn đề gì đâu. Có điều đưa ra bạn đừng vội đưa lại sát ngay mà cứ để ở xa rồi theo thời gian đưa lại gần dần dần để chú chim của bạn không bị khớp. Có một kinh nghiệm nữa là cứ ngày nào bạn đưa chú chim đi về thì nên cho nó ngủ sớm hơn thường lệ, treo nơi yên tĩnh không bị các loại như thạch sùng, chuột... làm giật mình. Chú ta phải ngủ khoảng 12 tiếng ngày đó. Để chú ta nhớ lại và luyện lại những chất giọng mà chú ta nghe được. Qua giấc ngủ chú chim sẽ nhớ được nhiều hơn những gì chú ta nghe được, học được. Chúc bạn có nhiều chú chim hay. Thân

W

www.huyencomputer

Guest
Ðề: Cách ép/tập giọng CM cho chim tơ

mình cũng ép thử một em mùa vừa rồi nhưng nó lai lung tung chán lắm hàng xóm có 1 em chòe than nó lai luôn không biết làm cách nào cho em nó bỏ cái giọng đó mong các AE trên diễn đàn chỉ giáo :a43::a43::a43:
Chào Mào mà nuôi chung với chèo than, nó sẽ học tiếng rít của chèo than rất nhanh, và sẽ làm thay đổi giọng chuẩn của chào mào, nhà tôi cũng có 1 em chào mào huế, mới để cạnh chèo than 1 tuần mà nó đã rít ngay như chòe than rồi

ti_can

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ae chỉ giúp ^^

chú Chào Mào nhà em nuôi từ nhỏ, giờ tướng tá cung chuẩn, trổ đầy đủ hêt2 rùi, nhung nó không biết hot líu, chỉ kêu wuyt' wuyt' thui, nó là chim trống, chắc 100%. có phải em nuôi 1 mình nó, nên nó hok học được giọng. a e chỉ giúp, giờ có thể cho nó học líu được ko?
:a43:

angelboy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: ae chỉ giúp ^^

theo mình nghĩ thì bạn nên tội những chỗ dợt chim đi để xa xa đừng để gần nha cho chim học hót từ từ đi bạn

phihung412

Thành viên cống hiến
SVC$
0

ặc !
chim bạn nuôi từ nhỏ lên mà không có con chim nào cho nó học giọng thì kêu như vậy là phải rùi !
bạn cứ thử đem đến chỗ nào có nhiều chào mào hoặc những điểm dợt chim và để chim xa xa ấy !
có thể chim bạn sẽ hót theo thui !
khó nhưng không phải là không đc 1
bạn hãy cố lên !
chúc bạn có những chú chim hay !
Thân !

ti_can

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cám ơn ae, gần nhà có ông hàng xóm nuôi chào mào, giọng Bình Dương, vậy mình ngày nào cũng đem wa cho nó nghe ha? vậy mình cho chim nge khoảng bao lâu, mình cho nghe băng ghi âm dc ko?
thân

thangmk1973

Thành viên tích cực
SVC$
0

Không có điều kiện mang tới cội thì bạn kiếm băng hay file bật lên cho nó học giọng. ok

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom