Guest viewing is limited
5.00 star(s)
1 Rating - Raters

ti_can

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: ae chỉ giúp ^^

nuôi từ nhỏ được 1 mùa rưỡi òi giờ cho học hok bít được hok nửa, ae chỉ giúp, thân

Leo25788

"Đơn Độc Một Mình"
SVC$
0

thôi,làm chi thả chơi bạn ơi không học được nữa đâu

ti_can

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

thiệt hả. hix. bùn wa', nhìn nó đẹp mà hok bit' hót, uổng wa'.:a43:
mình nghe người ta nói giọng chim rừng, giọng chim ta nữa ha?, là sao vậy ae chi giúp. thân

Inferboy

"Chào mào chẻ củi"
SVC$
0
Theo mọi người chim con mới nuôi lên thì cỡ bao lâu là cho ép giọng được nhỉ?

Nên treo chim con gần chim thầy (treo sát) hay treo xa ra (khoảng cách bao nhiêu m)? Thật sự mình vẫn chưa nắm rõ vấn đề về cách học giọng của mấy em chim con cả.

Và nên cho chim con nhìn thấy rõ chim thầy hay có đồ ngăn cách?

draculaz

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo mọi người chim con mới nuôi lên thì cỡ bao lâu là cho ép giọng được nhỉ?

Nên treo chim con gần chim thầy (treo sát) hay treo xa ra (khoảng cách bao nhiêu m)? Thật sự mình vẫn chưa nắm rõ vấn đề về cách học giọng của mấy em chim con cả.

Và nên cho chim con nhìn thấy rõ chim thầy hay có đồ ngăn cách?
Thường họ lựa chim mép còn vàng, chưa biết hót, chưa có giọng rừng để ép. Nếu có giọng rừng rồi rất khó ép vì phải ép cho nó bỏ luôn giọng rừng nữa và khó vô giọng. Mình thấy chỗ ép giọng họ treo chim thầy và chim học thấy nhau bình thường, treo rất gần khoảng chừng 1-2m.

Inferboy

"Chào mào chẻ củi"
SVC$
0
Thường họ lựa chim mép còn vàng, chưa biết hót, chưa có giọng rừng để ép. Nếu có giọng rừng rồi rất khó ép vì phải ép cho nó bỏ luôn giọng rừng nữa và khó vô giọng. Mình thấy chỗ ép giọng họ treo chim thầy và chim học thấy nhau bình thường, treo rất gần khoảng chừng 1-2m.

Nếu mình treo 2 con sát nhau cỡ 10-20cm thì có sao ko, hay phải 1-2m hả bạn? Liệu chim con có bị sợ hay là sao ko?

Mình nuôi chim từ ổ đẻ ra nên ko lo vụ bị lai giọng rừng đâu bạn.

chuột nhắt

Thành viên tích cực
SVC$
0
các bác cho em hỏi têt vừa rồi em về quê có mua lại được 2 em Chào Mào nuôi non lên hoi tháng 7 vừa rồi đều là chim chống, nhưng dọng của chúng lại bắt trước tiếng huýt sáo của người nuôi giờ em muốn chúng học dọng của 1 em chim gia 1 năm lồng của em có được không. mất khoang bao nhiêu thời gian. em cung nói luôn là chu chim 1 năm lồng của em là chim bắc dọng kep bắn khoảng 7 phát 1 lần. nhưng lại bi tật lộn cầu. hix các bác cho em cách học dọng với nhé. thanks các bác trước:a24:

anhtamdn

Thành viên tích cực
SVC$
0
chào mào em không biết hót !

e có 1 chú chim con nuôi từ lúc còn bé trong tổ!giờ đã được 1 mùa rồi! nhưng lúc bé từ má trắng thay lông thành mí đỏ vì không có chim mồi kẹp để tập hót mà phải ở chung với 1 chú chim mái nên bây h e nó cứ huýt hiu hoài thôi! được cái e nó lỳ đòn và sung lắm gặp chim nào cũng đá ầm ầm ! cũng biết ché nữa nhưng lại không hót được! ai có cách gì chỉ e với ! :a09:

levinh

Thành viên mới
SVC$
0
giọng cm của cháu

:a17: cháu nuôi 1 con má trắng lên má đỏ rồi hót chơi tốt đưa cho thằng em chơi 4 tháng giờ về hót bị lai . Giờ có cách nào để hết giọng lai đc ko các bác . Nếu có thi các bác giúp cháu với .:a09:
Cảm ơn các bác nhiều

daohuutan

Thành viên mới
SVC$
0
anh nào vào làm hộ em cái này tí...

em có 2 CM má trắng, đang cho học giọng CM Huế của a ĐAILINH , không biết tốn bao nhiêu thời gian thì có thể học được nữa. và ko biết nó có học được ko. nhà e ở bình Phước, vì e ko biết làm sao ghi được bên diễn đàn chim Chào Mào nên e đã ghi đại bên này... a nào giúp e với, không thì có thể chuyển bài viết của e qua bên phần chim chào mào gium e,,, thankkkk:a43:

ti_can

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ae giúp đỡ tí

e có 4 con má trắng mà ko có chim thầy kem. e cho tụi nó nghe clip tren mang down về được ko, tụi nó có học theo ko za? thân

dovankhoi.info

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: ae giúp đỡ tí

Gần nhà mà có chim trời nhiều thì không cần chim thầy đâu, chỉ cần cho em nó ăn uống đầy đủ đến ngày sẽ hót. Nếu không có chim trời thì nên có chim thầy thật hay, bật băng ngày được mấy tiếng. Người có biết được chim thích học giọng khi nào đâu???????????

vohoangmy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: ae giúp đỡ tí

Bật clip thì cũng được, bạn nên bật vào buổi sáng sớm tầm 6h đến 8h và buổi chiều tối tầm 5h đến 6h30! Vào tầm đó thì chim non hay học tiếng! Bạn phải kiên trì, tầm từ 6 tháng đến 12 tháng thì chim mới học giọng ok! Chim vùng nào thì cho học giọng vùng đó cho dễ! Chúc bạn thành công! Thân chào!

vidamme

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Vấn đề học giọng của chào mào má trắng

Có người định bán cho e 1 em Chào Mào Huế má trắng. 2 chân đều có móng trắng- đều là 2 móng sau hết, chưa có tách đỏ nhưng nhìn cũng khá lớn rồi. E định mua rồi gửi cho 1 ông anh để nó học giong thủ đức, anh này có con chim thầy rất hay. Theo e nhận xét thì chim khá đẹp, dài đòn, yếm khá dày, đậm, nói chung là đẹp. Nhưng e sợ chim cỡ này học giọng sẽ không được hay nữa. Các ae cho em hỏi là:
1. Nó có học được giọng mới không? Hay sẽ hót giọng tự nhiên?:a43:
2. Giá em nó theo các pro là khoảng bao nhiêu thì mua được ?
Qua Topic xin ae chia sẻ về thời điểm nào cho Chào Mào học giong là tốt nhất?
Mong ae chỉ giáo nhiệt tình. Cảm ơn nhiều!

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0
Ðề: Vấn đề học giọng của chào mào má trắng

Có người định bán cho e 1 em Chào mào Huế má trắng. 2 chân đều có móng trắng- đều là 2 móng sau hết, chưa có tách đỏ nhưng nhìn cũng khá lớn rồi. E định mua rồi gửi cho 1 ông anh để nó học giong thủ đức, anh này có con chim thầy rất hay. Theo e nhận xét thì chim khá đẹp, dài đòn, yếm khá dày, đậm, nói chung là đẹp. Nhưng e sợ chim cỡ này học giọng sẽ không được hay nữa. Các ae cho em hỏi là:
1. Nó có học được giọng mới không? Hay sẽ hót giọng tự nhiên?:a43:
2. Giá em nó theo các pro là khoảng bao nhiêu thì mua được ?
Qua Topic xin ae chia sẻ về thời điểm nào cho chào mào học giong là tốt nhất?
Mong ae chỉ giáo nhiệt tình. Cảm ơn nhiều!

Chào Mào má trắng thì đương nhiên sẽ học được thêm giọng ngoài giọng đã học ngoài rừng, trừ những con là chim chuyền mép trắng hoặc chim con thì chưa học giọng ngoài rừng. Cho nên thường các nghệ nhân hay tìm mua chim con hoặc má trắng còn mép về ép giọng. Chim má trắng đến thời điểm này là má trắng cuối mùa, tôi nghĩ chim đã có 1 ít giọng rừng rồi, cho nên việc dùng chim má trắng như bạn nói để ép giọng thì tôi nghĩ khả năng thành công là rất thấp. Nếu anh của bạn là người chơi Chào mào giọng Thủ Đức thì bạn nên tham khảo thêm ý kiến anh của bạn trước khi mua, bởi vì những nghệ nhân chơi Chào mào giọng thường sẽ rành về chim tơ ép giọng và thời điểm ép giọng thích hợp nhất.

ducvinh381

Thành viên mới
SVC$
0
heep

chào cả nhà em co 2 chú cm nuôi tu trong ổ lên ma đến giờ 2 chú nó đã thay long rồi mà chua thấy hót hét j hết em cung đã cho em nó di học giọng rồi vậy ma cũng chỉ biết kêu quec quec hoài ak. thinh thoảng em lại thấy nó hot gió thi nghê dc may tiềng qut tiu huy thôi mong các bac thỉnh giáo:a43::a43:

phongbh

Thành viên mới
SVC$
0
Cách học giọng của chào mào má trắng

Vấn đề là em có 1 em Chào Mào má trắng nhưng mà nuôi hoài không thấy sổ giọng :a36: chỉ hót wit wit mong các pro có thể giúp em lí giải tại sao .;;;;;;;;:a03:

PHICH_LICH_THU?

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Cách học giọng của chào mào má trắng

Vấn đề của bạn có thể là chim nuôi non lên không có chim thầy để học giọng,hoặc là em nó là chị em phụ nữ

notstop9406

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Cách học giọng của chào mào má trắng

bác cứ down file Chào Mào về cho nó nghe 1 ngày khoảng 30' rồi tắt đi. không để nó nghe được tiếng chim mình không thích. Hoặc là chùm áo lồng lại rồi mỗi sáng mang ra cội treo gần con nào mà mình thích giọng nhất rồi để đó. Khoảng 30' mang về. Em hay làm như vậy lắm nên đã thử rồi . Vài lời chia sẻ có gì không phải mong bác bỏ qua!

jinshutiny89

Thành viên mới
SVC$
0
học giọng cho chào mào

chào các anh
em mới mua được mấy con cm non và không có chim thầy
em dùng clip dậy nó kết hợp đi chơi ( ra rừng,sang nhà bạn bè) liệu giọng của nó có ăn thua không?
tiện đây em cũng hỏi luôn là Chào Mào miên bắc ( bắc kạn) có nên ép cho học giọng của các vùng khác không ạ? mong các bác trả lới giúp em thank

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom