Guest viewing is limited

dthntad

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Chuyện học giọng của chào mào

Vậy thì cũng khó wá hen ! Chắc mình phải tham khảo thêm mới được ! Àh nhà mình có 2 con Lửa hót cũng được lắm , có khi nào con CM của mình nó lấy giọng lửa ko vậy AE ! hay là phải cách ly nó ra ko cho nghe tiếng Lửa Hót !

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0

Tiện thể cho mình hỏi về chuyện học giọng của CM Con . Mình có 1 con CM Con mới mua 120k nhưng mình ko có CM thầy để dạy nhưng nhà mình lại có Internet vậy cho hỏi mình mở file của CM hót trên mạng cho nó nghe vậy nó có hét giọng giống như trong file đó ko vậy ! VD : như cho nó nghe giọng Cam Ly (mình thích giọng này ) nghe như vậy mốt con CM Non có hót dc giọng Cam Ly ko vậy ACE ! Mong được sự quan tâm của tất cảc ACE trong diễn đàn ! Cám ơn rất nhiều !

Thông thường Chào Mào con hoặc chào mào má trắng thì chưa biết hót (1 số ít chào mào má trắng hót được giọng rừng) do đó cần có chim thầy để dạy cho chim học giọng.

Cách ép giọng có ưu điểm là bảo tồn được các giọng hót được cho là hay trong khi chim ngoài trời thì khan hiếm, nhưng cũng có nhược điểm là chim học giọng thì chỉ được khoảng 90% là giọng gốc, nhưng cũng rất hiếm có con được như vậy, đa số chỉ từ 70% - 80% là đã coi như thành công rồi.

Câu hỏi của bạn là cho Chào Mào con nghe file trên máy tính --> câu trả lời là được, nhưng phải xét thêm vài yếu tố: thứ nhất file đó phải là file có chất lượng, âm thanh nghe như thực, trong, rõ, không có tạp âm. THứ 2 bạn phải cho chim nghe vào những giai đoạn thích hợp trong ngày. Thứ 3 là chọn thời điểm nào cho chim nghe để học giọng là hợp lý.

Đặc biệt Chào Mào con khi ép giọng thì trong khu vực ép giọng chỉ có chim chào mào thầy hoặc treo chim nơi vắng vẻ, tách biệt khỏi các loài chim khác như Than, MI, Lửa, Khứu, Sáo, Cưởng, Bồ Chao, ..... vì nếu treo chào mào con gần các loại chim khác thì em nó sẽ học giọng các chim khác --> và kết quả là coi như công cóc, chú chào mào xem như đã bị hư giọng, chỉ nuôi làm chim cảnh cho vui chứ không thể mang đi dợt hay đấu đá gì được.

Các pro khác vào cho ý kiếm thêm.

Chỉnh sửa lần cuối:

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0

Vậy thì cũng khó wá hen ! Chắc mình phải tham khảo thêm mới được ! Àh nhà mình có 2 con Lửa hót cũng được lắm , có khi nào con CM của mình nó lấy giọng lửa ko vậy AE ! hay là phải cách ly nó ra ko cho nghe tiếng Lửa Hót !
Theo mình thì nên cách ly 2 loại này ra vì Lửa cũng học dc giọng cm ,và cm má trắng k có thầy kèm nghe giọng Lửa riết nó cũng hót theo giọng Lửa.

khuyenxanh

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Cho chào mào má trắng học giọng

Các bạn cho hỏi mình không có chim thầy cho mấy con Chào Mào má trắng học giọng, mình thu một số file cho nó học có được không.

P/s : Đã có Topic đang thảo luận về vấn đề bạn quan tâm . Bài viết của bạn sẽ được chuyển vào chủ đề chung .

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Ðề: Cho chào mào má trắng học giọng

Bạn tham khảo tại đây và có thể viết bài thảo luận trong Topic này ! Đề tài này của bạn có thể sẽ được xóa trong khâu dọn dẹp Diễn Đàn !

http://chaomao.vn/forum/showthread.php?t=17531

dthntad

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cám ơn tất cả AE đã góp ý ! Vậy là mình phải tìm thêm 1 em CM hay nữa ròi :a23: !

duongchulam

Thành viên tích cực
SVC$
0

Theo mình bạn cần rước một con chim có giọng hót hay về dạy là chứ không nhất thiết phải là chim thầy. Hôm nay một ngày khá là đẹp trời một con má trắng không biết là của ai bay lồng vòng trong nhà em. tính bắt rồi nhưng ý định là để chim thầy lấy lại tinh thần và cho các chú chim má trắng trong nhà học hỏi nên em đã đóng kính cửa. he he, chim thầy thấy vậy lập tức hót điên lên và khẹt liên tục, giở lại tất cả các bài vở mà chưa được thể hiện hết... Em má trắng thì múa liên tục còn con chim con thì nhảy qua lại không có động tỉnh gì hết (hơi buồn). cuối cùng em dí bắt nó nuôi luôn và thế nhà em lại thêm một em má trắng.

duyquang.boy85

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Khi nào tập hót cho chim CM con và tập như thế nào?

Khi nuôi chim con lên thi dến lúc nào thì tập hót cho các e va f tập như thế nào? a e nào có kinh nghiệm xin chỉ giùm. Mình có ý kiến như thế nay: minh nuôi chim con gần với một con chim trương thành hay thì sau này chim con có hay ko nhỉ?

chaomao_gialai

Hội Chào Mào Bình Thạnh
SVC$
0
Ðề: Khi nào tập hót cho chim CM con và tập như thế nào?

Khi nuôi chim con lên thi dến lúc nào thì tập hót cho các e va f tập như thế nào? a e nào có kinh nghiệm xin chỉ giùm. Mình có ý kiến như thế nay: minh nuôi chim con gần với một con chim trương thành hay thì sau này chim con có hay ko nhỉ?

Chim con bắt đầu tập hót có dấu hiệu là em nó hót wich wich, việc tập hót cho một chú chim con rất kì công và lâu dài không phải đôi ba tháng là xong có khi là 1 mùa khi đó chim mới có được chất giọng chuẩn như chim thầy khi tập hót tốt nhất đừng để chim con thấy mặt chim thầy mà nên treo mỗi con một nơi sẻ hay hơn chứ cheo thấy mặt chim thầy hót chim con sợ lấy gì mà học được, còn nếu chim con đã hót chuẩn bạn nên gửi đi nhà người quen một thời gian rồi hãy đem về chứ đừng để ở nhà vì khi đã hót thành thạo đã lớn chim con rất dể bị chim thầy hót đè làm bể mất. Còn việc nuôi chim con gần chim trưởng thành hay sau này co thành chim hay ko? cái này òn xét về nhiều yếu tố liên quan đến việc chăm sọc vấn đề chọn chim con nữa bạn.

tuan231

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: phương pháp dạy giọng chào mào Hóc Môn

như em có mấy chú chim Chào Mào non ở Hà Nội mà em muốn cho học giọng chim Trung Mang qua clip không biết có ổn không các bác nhỉ?????:a36:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Phương pháp ép/dạy giọng cho CM con

Dạy chim qua bằng clip thì không khả thi bạn à!

Vì: chim CM thì ai cũng biết chúng học giọng nhau qua bầy đàn, vả lại giọng hót chúng được nghe qua về với nhau, như các em tơ ngoài trời được nghe các em già ngoài trời hót mà theo. Đủ cho thấy thời gian nghe của chúng như là mỗi ngày. Với chim tơ ngoài trời sự chung đúng với chim trời với nhau ai cũng biết rằng phải gần tới đợt thay lông để thành chim già thì lúc đó chúng mới có giọng tốt. Chim tơ nuôi dạy ở nhà thì sao? Thì cũng như thế tức là tới mùa lông thay lông xong giọng mới hoàn hảo dần, tuy nhiên chim tơ giọng vững và cứng hơn phải là mùa thứ nhì, chứ phần lớn các con ở mùa "xong lông" mùa đầu giọng vẫn con ngọng nghịu vẫn tập hót chưa sổ full tune/đầy đủ giọng.

Còn clip ta cho nghe chỉ hung lắm là 1 tiếng mỗi ngày, chả nhẽ mỗi ngày ta đều phải mở clip cho chúng nghe? Nhưng đâu có mở cả ngày được, và rồi cả vài tháng? Hơn nữa với clip mở chim không nghe học được, mở clip cho nghe thì khả năng các chú chim già có chú học được giọng hai giọng là có nào đó mà thôi. Ở chim tơ cũng có thể nhưng học tới 70% thì khó bạn à. Cũng như ta học tiếng Anh qua cách đọc âm đĩa và nghe đọc lại trực tiếp từ người thầy dạy gốc tiếng Anh thì nó sẽ khác.

Vì vậy dạy ép giọng chim tơ không có cách gì tốt hơn là có vài chú chim già ở nhà.

Các bạn chơi Chòe Lửa chuyền cũng có nêu vấn đề về tập ép cho nghe qua ghi âm mà cũng không thành công mấy, cả lẫn thông tin của các bạn nước ngoài.

tuan231

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

vâng em cám ơn bác Bạch Đề tại em mê giọng chim Trung Mang quá, mà em thì mới chơi Chào Mào nên chẳng biết ai có kinh nghiệm về Chào Mào nói chung và chim Trung Mang nói riêng để mà giao lưu cả.:a33:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Bạn vẫn có thể thử, cái gì cũng có ngoại lệ, tuy nói vậy chỉ là lý thuyết và khả năng thành công ít từ những người đã thử, vì việc học giọng chim còn là di truyền và tố chất của con chim, vùng miền sinh nở v.v... chim con tốt cũng là do cặp cha mẹ chúng là cặp chim hay, chẳng hạn con bố có giọng tốt.

Vì vậy theo mình bạn cứ thử, tìm vài chú chưa biết hót (tốt nhất là chim chuyền) về mở file cho nghe, mở file với âm thanh trong tốt tí, mở nhỏ vừa cho chúng nghe không quá to lớn áp đảo, và mở bắt kỳ lúc nào bạn ở nhà cho chúng nghe, ngoại trừ tối vì cho chúng ngủ.

Vào buổi trưa cũng rất tốt, vì tập tánh CM buổi trưa hay nghĩ trưa nói gió/hót chuyện, lúc này cũng là lúc chúng im miệng thì lắng nghe rõ tốt hơn, và CM học giọng vào thời điểm tốt nhất nữa là thời điểm thay lông chim chuẩn bị lột xác để thành chim già.

vì vậy có 3 thời điểm tốt để mở file cho chúng nghe:

-Sáng sớm
-trưa
-mùa thay lông

Đừng tập cho chúng dạn người quá, tức là đừng thò tay chơi vuốt như là chim khách, hãy để chúng còn tánh chim/tánh rừng của chúng, cá nhân mình nghĩ như vậy sẽ giúp chúng lanh lợi hoạt bát hơn và sẽ phản ứng lại với giọng chim già đó từ từ sẽ học theo.

Ngoài ra nếu bạn tìm được chim già gốc TM ở HN, bạn vẫn có thể mang mấy con con tới xin cho chúng nghe ké thì khả năng cũng rất cao.

Chim con chúng cũng như ta học thuộc lòng vậy, đọc lùi đọc tới mới nhớ, đọc mãi mới nhớ là vậy.

thân mến,

tuan231

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Những chú chim non của em hiện giờ chưa biết hót, vừa rồi có người cho cộng với em đi bắt được khoảng 15 chú Chào Mào non, tất cả chúng hiện giờ đã tự ăn và được rồi, có chú còn lên đít đỏ nữa. em đang định cho học giọng từ bây giờ. Em sẽ thử, hi vọng sẽ thành công:D:a01:

duongchulam

Thành viên tích cực
SVC$
0

vụ này cũng hay đó em đang tính cho 3 con chim non học thêm vài giọng mới mà chim thầy chưa có. Nếu như anh bạch đề nói là cho chim nghe vào buổi trưa thì cho em hỏi thêm là nghe trong bao lâu vậy anh? giữa má trắng và chim con thì loại nào tiếp thu bài tốt hơn. à con má trắng của em xung quá trời luôn mới mọc hai cộng đỏ. thọt tay vô lồng là em nó đá ì xòe luôn (không biết có tốt không), chim thầy hót là nó hót theo liền àh, thậm chí em nó còn múa chọc chim thầy nữa (thằng này gan thật)

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Chào Mào già ngoài đã tự có giọng ra thì chúng vẫn học được giọng chim khác nhưng rất ít giọng, chỉ một hai giọng là cao, và đôi khi tự phân thêm giọng với thời gian đi dượt, đi bẫy với con chim mồi hay nó sẽ tự có thêm giọng, vì vậy khó ép là vậy, muốn cho chúng hoàn toàn convert đổi hết giọng như vùng này thành vùng khác trừ khi ta nuôi vài năm với vùng chim khác. Cái này cũng tùy thuộc mào mỗi con mà thôi, không hẵn thành công 100%.

Với chim con và má trắng thì khác chúng còn phải học giọng vì đang phát triển, vì vậy khả năng học giọng nhanh lẹ chừng tốt chừng đó.

Mở file cho nghe thì nên mở vừa nhỏ cho chúng đủ nghe, không nên mở quá to.
Và thời gian mở bao lâu thì theo mình mở càng lâu càng tốt (có thể mở 1 tiếng đồng hồ đổi lên). Bởi vì lúc chúng không hót thì sẽ tiếp thu nhanh hơn, chúng sẽ lấy giọng trong file đó để mà nói gió, quen dần chúng sẽ hót theo file. Vì vậy mở file thì cần mở với thời gian lâu như suốt vài tháng từ má trắng lên thay lông xong thì họa may mới có giọng chuẩn theo file. Bởi vậy, mở file thì nó mệt và tốn thời gian là vậy.

Nhưng rồi có thành công hay không cũng tùy vào con tơ, chứ không phải con nào ép dạy lên cũng thành công.

thân mến,

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0

vâng em cám ơn bác Bạch Đề tại em mê giọng chim Trung Mang quá, mà em thì mới chơi Chào Mào nên chẳng biết ai có kinh nghiệm về Chào Mào nói chung và chim Trung Mang nói riêng để mà giao lưu cả.:a33:

Chào bạn,

Riêng về giọng Trung Mang thì mùa trước mình có thử nghiệm và cuối cùng chỉ thành công trên 5 con gốc vùng wow..triu và 1 ngay đoạn cầu Vàng đường vào thuỷ điện. Còn lại tất cả các chim tơ vùng khác đều không học được những giọng cơ bản của chim vùng này. Ngoài ra có 1 tơ đầu mùa thì duy nhất sổ được 2 lần, có wow, và sau này bỏ chưa thấy hót lại những giọng đó, tuy nhiên khi hót giọng Huế thì âm đúng nhưng tông đi nhanh hơn. Vì theo như kinh nghiệm để kèm tơ, giọng chim 1 số vùng ở Quảng Nam - Đà Nẵng, không phải chim tơ vùng nào cũng có thể kèm được, yếu tố này nằm trong den di truyền.

Hiện đang thử nghiệm với 1 em chim ổ lên gốc vùng này. Hy vọng em nó có tố chất, và học tốt.

Thân,
CADN

duongchulam

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chào Mào già ngoài đã tự có giọng ra thì chúng vẫn học được giọng chim khác nhưng rất ít giọng, chỉ một hai giọng là cao, và đôi khi tự phân thêm giọng với thời gian đi dượt, đi bẫy với con chim mồi hay nó sẽ tự có thêm giọng, vì vậy khó ép là vậy, muốn cho chúng hoàn toàn convert đổi hết giọng như vùng này thành vùng khác trừ khi ta nuôi vài năm với vùng chim khác. Cái này cũng tùy thuộc mào mỗi con mà thôi, không hẵn thành công 100%.

Với chim con và má trắng thì khác chúng còn phải học giọng vì đang phát triển, vì vậy khả năng học giọng nhanh lẹ chừng tốt chừng đó.

Mở file cho nghe thì nên mở vừa nhỏ cho chúng đủ nghe, không nên mở quá to.
Và thời gian mở bao lâu thì theo mình mở càng lâu càng tốt (có thể mở 1 tiếng đồng hồ đổi lên). Bởi vì lúc chúng không hót thì sẽ tiếp thu nhanh hơn, chúng sẽ lấy giọng trong file đó để mà nói gió, quen dần chúng sẽ hót theo file. Vì vậy mở file thì cần mở với thời gian lâu như suốt vài tháng từ má trắng lên thay lông xong thì họa may mới có giọng chuẩn theo file. Bởi vậy, mở file thì nó mệt và tốn thời gian là vậy.

Nhưng rồi có thành công hay không cũng tùy vào con tơ, chứ không phải con nào ép dạy lên cũng thành công.

thân mến,
em rất đồng ý với anh bạch đề rằng không phải con nào học giọng cũng được và nếu có học được thì cũng chưa chắc tới nơi tới chốn vì vậy quá trình ép giọng này cần phải có sự kiên nhẫn và sự chăm sóc của bạn... ngoài ra may mắn lắm mới chọn được những con má trắng có tố chất.

duongchulam

Thành viên tích cực
SVC$
0

sáng nay em treo chim ra thì em có nghe được con má trắng đi gió giống như cái File của em vậy nhưng mà chưa có vần điệu gì hết nghe thô lắm, vậy có phải là bước đầu thành công không ? mà dạo này em nó ít hót xổng lắm mà toàn đi gió không hà lông lá thì rớt tùm lum. hổng biết tương lai ra sao đây hic!

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0

thường chim má trắng phải 1 thời gian xong lông thì giọng mới gọi là tròn giọng dc bạn àhh, trong giai đoạn này thì chúng chủ yếu hót gió để tập cho nó thuần giọng và đảo giọng, tương lai ra sao thì khó ai dám nói trước vì cm má trắng em nào cũng phải qua giai đoạn này hết cả, giống như baby học nói vậy.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom