Guest viewing is limited

chaomao_binhdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Phương pháp ép/dạy giọng cho CM con

hic... không thể tin được! Trưa nay trong lúc em đang loay hoay tắm cho 2 con má trắng thì nghe bà già hàng xóm kêu to thất thanh: cướp.... cướp... Chạy ra trước xem thì ra 2 thằng trộm ôm cái lồng chim của anh hàng xóm chạy mất tiêu. Con CM mồi này đang là sư phụ của 2 em má trắng nhà em, thế mới đau chứ, đang học hành dỡ dang :a33:... May mà tụi nó cũng học được 1 ít rồi... Bọn đạo tặc này liều thật, để chim tận trong nhà mà vẫn xông vào, giữa thanh thiên bạch nhật... bó tay!

P/S : Bạn đã đi lệch chủ đề thảo luận của Topic . Bài viết của bạn sẽ được chuyển tới chuyên mục phù hợp .

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0

đúng là potay thiệt luôn, nạn chim tặt thì ở QNhon em đã nghe qua từ lâu nhưng trắng trợn như vậy thì là lần đầu chắc tụi này thuộc dạng Hậu World Cup rồi đây. Àh chim má trắng hết chim thầy thì chắc phải đi xuống núi sớm rồi vì sư phụ bị bắt, đệ tử phải xuống núi tầm sư khác thôi hihihi. Em cũng đang có 2 chú má trắng bắt dc trong này cũng đang học giọng nhưng toàn cho ra Cội học vì nhà k có thầy kèm, bữa có con chim bổi đang lên thì cũng bị trộm mất hic

P/S : Bạn đã đi lệch chủ đề thảo luận của Topic . Bài viết của bạn sẽ được chuyển tới chuyên mục phù hợp .

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

honhatdao_hxl

Thành viên mới
SVC$
0

em thấy nuôi ép giọng dễ lắm! chủ yếu là chú chim mồi phải thật hay, phải giữ. nên ép 2 con mồi cũng với chim chuyền thì sẽ hiệu quả hơn. khi cho đấu thì bỏ chim chuyền ở ngoài viền để học hỏi. chỉ cần qua 1 mua lông mà chú chim chuyền sẽ thay giọng ah. e nuôi chim nhiều oy.hihi.

duongchulam

Thành viên tích cực
SVC$
0

Em mới gởi chim thầy đi có 1 tuần thôi mà con má trắng nhà em hót nhỏ rồi nhưng chưa dám hót lớn và em tình cờ nghe được 1 giọng mà trước đây em chỉ có cho nó nghe 4-5 lần bằng điện thoại thôi... vì thấy cực quá nên bỏ qua ai dè hôm nay em nó hót cái giọng đó luôn mới ghê chứ(hót nhỏ nhưng đủ nghe nha). không biết có nên cho em nó nghe lại cái giọng đó không à nó hay hót xổng(quét, quét,quýt quuýt quýt....) làm sao khắc phục đây mong Anh EM cho chút ý kiến

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0

Những giọng như quét, quét,quýt quuýt quýt....là những giọng của chim má trắng, giọng rừng thường ng chơi chim giọng họ nói đấy là giọng lẹo, phải ép liên tục cho nghe giọng chim gốc để bỏ dần những cái giọng đấy chỉ khi hót ra giọng gốc thôi, chim má trắng lúc này chưa thay lông và chỉ mới bắt đầu phún phún lông má nên khả năng học giọng lúc này nhanh, chỉ cần nghe vài lần là chúng đã có thể nhai lại trong lúc nói gió, ban đầu nghe thấy cười vì bị dính và đảo tùm lum hết cả lên, nhưng 1 thời gian sau khi nghe nhiều và nói gió tập nhiều thì chú sẽ tự chọn lấy chất giọng mà nó cảm thấy phù hợp sau 1 thời gian tự tập luyện lấy.

duongchulam

Thành viên tích cực
SVC$
0

òh vậy em phải lấy chim thầy về tiếp tục kèm giọng hay là để nó tự quyết định giọng cho mình rồi mới lấy chim thầy về ?

lele_pham

Thành viên mới
SVC$
0
thắc mắc về chào mào má trắng học giọng

Các a/e cho mình hỏi, tình hình là mình mới tậu được em má trắng mới lú nhú 2-3 cọng tách đỏ ah, mình thắc mắc là chim đã lên như vậy thì có ép giọng dc ko, mong các a/e cho mình tí ý kiến, minh cảm ơn rất nhiều!!!
hình em nó đây:

traiphonuiktvn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
[HELP] Vấn đề luyện hót

Vừa rồi mới về Kon Tum đem được 1 con má trắng còn đang wit wiu + 1 con má đỏ tính vào TP.HCM để tập hót ai dè con má đỏ nhác quá ko hot gì hết trơn. Hôm đi qua Thủ Đức thấy con của ông bán chim wit wiu (mới lên má đỏ sơ sơ) siêng hót quá dợt luôn thành ở nhà đang có 3 con. Bác nào có kinh nghiệm luyện hót để 2 con chim non của em hót ok giúp em với. ( cách treo lồng 3 con + file tập hót hay đại loại những cái như vậy...) Thank cả nhà./

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Ðề: [HELP] Vấn đề luyện hót

hihihi Chung cảnh ngộ nên thấu hiểu vde này với bạn, quả thật mình cũng đang chăm 2 má trắng, 1 bổi. Ban đầu mình chỉ chăm 1 bổi nhưng chim đang suy sau 1 thời gian nhờ ng chăm dùm, lúc bắt lại thì lại vào mùa má trắng vả lại bạn bè bẫy dc chim ai sảy ra nên tặng 2 chú. Ban đầu mình cũng tính như bạn là dùng con bổi luyện cho 2 con kia, nhưng quả thật là khó vì chú bổi mình suy nên về chăm 1 thời gian thì lại đổ lông nên chẳng hót hét gì nhiều. Mình đc cái là cnhat ra Cội TP gần nhà dợt cho tụi má trắng nghe học dần, còn vde này nữa là chim má trắng có con siêng thì nhanh giọng, hót liền và nói gió sau chỉ vài lần đi dợt hoặc nghe file, điển hình trong 2 chú mt mình chăm nay có 1 chú đã phát tướng vì ăn nhiều và chịu khó đi gió cả ngày+đi cội cnhat hàng tuần. Còn k dợt thì sáng chim vào nhà mở file cho tụi em nó nghe đỡ buồn.
Trở lại vde của bạn tí sau khi lang mang chim nhà mình hihi thì theo mình bạn cứ treo chim sao cũng đc miển đừng thấy mặt nhau do chim k lửa và cũng chưa hót nhiều, còn chuyện mở file giọng cm thì trên dd cũng nói nhiều nhưng theo mình bạn kiếm file tiếng trong và ít tạp âm tí rồi đánh ra đĩa CD chuyển đuôi rồi mở cho chúng nghe, sáng trưa chiều tối mỗi lúc khoảng 30 phút ban đầu thì tụi má trắng chỉ wit wit là chính thôi, kệ cứ chịu khó 1 thời gian, và 1 vấn đề nữa là thức ăn và dạn dĩ, tắm táp, chú nào mà dạn dĩ và ăn uống tốt thì khả năng hót cũng nhanh hơn.

traiphonuiktvn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

2 con má trắng của em thì wit wiu với nói chuyện cả ngày. Còn nhát nên nhìn hay có người qua lại thì tung lồng :D nhưng ko người thì cũng siêng. Ở tận Thủ Đức chứ ở KT thì tìm lại chim bổi ok liền. chắc phải nghiên cứu kiếm thêm con bổi quá. bác nào có file chuẩn tập hót thì cho em xin. thank cả nhà.

duongchulam

Thành viên tích cực
SVC$
0

Có chim thầy thì cứ ép thôi bạn ơi. Tuy chưa thay lông xong nhưng con má trắng của em đã ra được vài giọng rồi đợi xong lông là em post hình lên cho anh em đánh giá liền

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0

Theo mình bạn nên kiếm chim thầy là chim thuộc chứ bổi về phải 1 thời gian lâu mới ra giọng nổi, mà thuộc mùa này cũng thay lông khá nhiều cho nên chỉ còn cách sống chung với Lũ thôi,. chịu khó cho chim nghe cd hoặc vài ngày đem 2 em mt qua nhà ai trong dd mà gần nhà bạn có chim thuộc thì cho chúng nghe đỡ vậy, Chứ mua thêm bổi tốn tiền(mà nhất là những em bổi tiệm mới mua về nhảy ác chiến chứ hót sao nổi). Thân

vinhdq

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chim má trắng thì wít wiu là bình thường, theo mình bạn nên kiếm một chú bổi rừng siêng siêng tí, còn ko thì kiếm chú nào đang lên mồi mau miệng tí, theo mình thấy thời gian chim đi gió nhiều tức là đang luyện giọng tích cực đó, thời gian này gặp giọng nào là sau này sẽ đỗ i sì vậy kể cả những tiếng chim lạ sau thời gian này bạn ko cho chú tập giọng tích cực mai mốt cứ wít wiu chơi tới :a22:. Mình cũng ở Gia lai nè, nếu bạn kiếm mà ko ra bổi mình nhượng lại cho 1 chú hữu nghị, hót suốt ngày luôn, nhà chật mà nuôi tới 7 chú hihi.

traiphonuiktvn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Thank tất cả. Dạo này ghé thăm hội CM Bình Thạnh các bác bên đó hướng dẫn tận tụy nên cũng đỡ bỡ ngỡ rồi.

chaomao_binhdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0

Vừa rồi mới về Kon Tum đem được 1 con má trắng còn đang wit wiu + 1 con má đỏ tính vào TP.HCM để tập hót ai dè con má đỏ nhác quá ko hot gì hết trơn. Hôm đi qua Thủ Đức thấy con của ông bán chim wit wiu (mới lên má đỏ sơ sơ) siêng hót quá dợt luôn thành ở nhà đang có 3 con. Bác nào có kinh nghiệm luyện hót để 2 con chim non của em hót ok giúp em với. ( cách treo lồng 3 con + file tập hót hay đại loại những cái như vậy...) Thank cả nhà./
em vào google hay youtube search từ : chào mao Duy Hoi an v.v..
Trước bắt được mấy con má trắng mà con mồi đem cho bạn mượn đi bẫy đành phải cho nghe qua máy. File này chú Duy Hội an thu chất lượng tương đối được
Giờ thì 3 con mồi treo 3 góc: giọng Huế có, Bình Định có..., lũ má trắng há hốc mồm chả biết học "thầy" nào :a01:

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0

Sẵn qua chủ đề luyện giọng này thì các anh em có kinh nghiệm về má trắng trên dd cho mình hỏi 1 câu về chủ đề chim má trắng là nếu nhìn từ lồng bầy tập thể thì làm sao biết dc con chim má trắng đấy có chất giọng rừng rồi hay chỉ biết hót wit wit thôi, vì mình đang có 2 chú chim má trắng mà 1 con đã ra tí lông tách đỏ khi bắt mà về vẫn hót wit wit hoặc hót dài hơn nhưng chưa ra giọng, còn 1 con thì k có sợi nào mà về nhà thì đã hót giọng. Mong anh em đóng góp tí cho mình dc mở rộng thêm về cm má trắng.(k nói kẹp chim thuộc để test mà chỉ nhìn đoán thôi ae nhá, vì nhiều khi bắt k có thuộc sao mà test).

chaomao_binhdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0

Sẵn qua chủ đề luyện giọng này thì các anh em có kinh nghiệm về má trắng trên dd cho mình hỏi 1 câu về chủ đề chim má trắng là nếu nhìn từ lồng bầy tập thể thì làm sao biết dc con chim má trắng đấy có chất giọng rừng rồi hay chỉ biết hót wit wit thôi, vì mình đang có 2 chú chim má trắng mà 1 con đã ra tí lông tách đỏ khi bắt mà về vẫn hót wit wit hoặc hót dài hơn nhưng chưa ra giọng, còn 1 con thì k có sợi nào mà về nhà thì đã hót giọng. Mong anh em đóng góp tí cho mình dc mở rộng thêm về cm má trắng.(k nói kẹp chim thuộc để test mà chỉ nhìn đoán thôi ae nhá, vì nhiều khi bắt k có thuộc sao mà test).
Thường mấy chú ra tí tách đỏ là mấy chú đang và sắp thay lông lần đầu, ít có chú nào ra được hết giọng, sổ bộng thì càng ít. Mấy chú má trắng cũng vậy, cả hai đều wit wit... wit và wit thôi. Tuy nhiên, mấy chú má trắng thì đang giai đoạn học giọng và siêng kêu hơn, có con đã hót được nhiều tiếng và giọng dài nhưng chưa phải sổ bọng hoàn chỉnh.
Thường đi chọn chim má trắng thì anh chọn loại chim má trắng ở cửa hiệu đã tách tiêng ra ( vì dáng đẹp hơn 1 tí ) , giá cao hơn loại bình thường chỉ có 20k, lúc này mình bỏ qua giai đoạn lựa chim dáng đẹp, khỏi mất thời gian và tập trung vào chọn giọng. Để ý mấy em mỏ mỏng -thẳng, cổ họng dài và to, lông ở cổ lúc nào cũng phướn lên là mấy em siêng hót và hót giọng dài. Rút điện thoại di động có file Chào Mào hót thu sẳn mở ra hoặc đứng huýt gió tiếng chào mào ( hehe.. cái này anh tự hào là mình huýt nhiều cha đi mua chim cứ tưởng chim hót thật, dí đầu vào chuồng chim tìm...). Lúc này có em nào hót lại mà thấy hay là để ý tới dấu hiệu đặc biệt của em nó và chụp ngay !
Hôm nào về Quy Nhơn tha hồ mà chọn Chào Mào nhé. Bây giờ chim nhiều quá trời, giá rẻ như cho : CM bổi 30k, má trắng 40k thôi !

kehocviec_85

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mình cũng mới kiếm được 1 con Má Trắng. Xin hỏi mấy bậc tiền bối: Nên cho e nó nghe vào giờ nào trong ngày vậy (nghe từ file trong máy tính)? Mình đi từ sáng tới tối, mới về. mình chỉ cho nghe từ 6h - 7h sáng, tối thì từ 7h cho tới 9h.

ÂuSìGòn

Thành viên tích cực
SVC$
0

Mình cũng mới kiếm được 1 con Má Trắng. Xin hỏi mấy bậc tiền bối: Nên cho e nó nghe vào giờ nào trong ngày vậy (nghe từ file trong máy tính)? Mình đi từ sáng tới tối, mới về. mình chỉ cho nghe từ 6h - 7h sáng, tối thì từ 7h cho tới 9h.

vậy là good rồi đó bạn ơi. anh em đi làm mà có thời gian cho chim nghe được là tốt lắm rồi, cuối tuần mang em nó ra cội dợt cho nghe giọng nữa là okie .
chim bạn không biết tướng tá ra sao , chúc chú chim bạn mau siêng giọng.

QTP

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Xin chỉ giáo !!

Chào hảo huynh đệ
Mình là Mem mới ! Mình chưa chơi CM bao giờ ! Nhưng vừa nhận 01 chú CM, nhưng là chim non lên ! ( Nghe chủ nói phải cho chú này học giọng ) ! Nhưng do không thời gian đi dợt , mua về để ở nhà chơi thôi !
Vậy nhờ hảo huynh đệ giúp tư vấn nên mua CM vùng nào làm thầy cho chú em, hay chỉ sử dụng đĩa được không ! Vì thật tình mình không muốn thêm chú CM nào cả ! nhà mình không còn chỗ nữa !! chỉ toàn chơi lửa thôi !!
Cảm ơn anh chị em đã đọc bài !

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom