Guest viewing is limited
5.00 star(s)
1 Rating - Raters

1khivjp0nlin3

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Giúp em với ae ơi

Em định mua 1 chú CM lông lá đẹp đã đứng cầu nhưng chưa dạn lắm. ở nhà chủ chim em ko thấy nó hót. Có phải vì nó sợ đàn Cm nhà ông ý nuôi tập thể không hả các bác:a17::a17:

QUÊ CHUA_XỨ NGHỆ

Thành viên mới
SVC$
0
ép dọng, và chọn chim non chuẩn để ép giọng

Xin chào quý anh em, mùa Chào Mào non đã có, các cao thủ CM cho ý kiến chon chim non chuẩn và cách ép giong tốt nhất, để có hiệu quả.
Khi xong một mùa lông sẽ có em CM hay, chuẩn về giáng bộ.
Thansk !

kenken

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: ép dọng, và chọn chim non chuẩn để ép giọng

chọn chim cm non hình như có bài nói về rùi ấy, còn chim dạy thì giọng phải to, chuẩn, thì sau này cm non mới hót hay được nhưng cũng còn tùy tố chất của con cm non nửa(thầy hay mà trò dở ).
vài lời góp ý mạo muội có j o phải bỏ wa .

dinhvtien

Thành viên mới
SVC$
0
Xin chào mọi người, Tôi mới tập chơi Chào Mào nên có việc thắc mắc xin hỏi mọi người chỉ giáo dùm.
Tôi mới mua được 2 con Chào Mào má trắng được 4 tháng, hiện chúng đang thay lông sắp xong (80%),
Tôi cho ép giọng chúng bằng 1 con 3 -4 năm lồng (khá tốt). Nhưng vừa rồi bên hàng xom có nuôi 1 con má trắng
rất nhát và cả ngày cứ chỉ hót mỗi giọng Wit hoăc lâu lâu thì Wic wiu làm đám chim nhà kêu theo y như vậy
(kể con già ít sổ hẳn, toan kêu như vậy) . Xin hỏi chim già có quên hót sổ không, 2 con chim non sau này có biết sổ không.
Nếu không phải lam cách nào (không thể dời đi chỗ khác được)
Xin cám ơn !

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
hì. cũng bt thôi bác. chim già sao quên giọng được bác. em nghĩ giờ chỉ còn có cách là bác thuyết phục bác nhà kế bên phóng sinh cái em má trắng cùi bắp kia đi cho mấy chú nhà bác học chim già. nếu họ ko phóng sinh thì bác bảo mua lại con má trắng của nhà kế bên rùi phóng sinh hoặc nói con của nhà kế bên nuôi cũng ko ra gì đâu phóng sinh đi rùi bác tặng 1 em má trắng của bác cho họ là ok. chứ má trắng mà gặp mấy em wit wiu thì sau này nó wit wiu nhìu lắm. thật là tức ói máu mà ko làm được gì.:a43:

dinhvtien

Thành viên mới
SVC$
0
Cám ơn bạn alias nhiều

Còn thêm thắc mắc, để chim già dạy 2 con má trắng này Cần treo lồng như nào, khoảng cách tối thiểu
bao nhiêu thì vừa, có nên cho thấy mặt nhau không, vì hiện nay có hiện tượng 1 con rất ít hót truyện
không như trước đây mà chỉ keu Wit wit gọi bầy.
Rất mong các bạn chỉ dùm. Cám ơn nhiều!

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
để gần cũng ok nhưng phải cho 2 em nó ko thấy mặt nhau nha bác. nhà mình cũng đang kèm má trắng đây. 1 chú treo ngoải cửa 1 chú treo trong nhà. sát nhau nhưng ko cho thấy mặt là ok rồi.

wit wiu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Xin chào mọi người, Tôi mới tập chơi chào mào nên có việc thắc mắc xin hỏi mọi người chỉ giáo dùm.
Tôi mới mua được 2 con chào mào má trắng được 4 tháng, hiện chúng đang thay lông sắp xong (80%),
Tôi cho ép giọng chúng bằng 1 con 3 -4 năm lồng (khá tốt). Nhưng vừa rồi bên hàng xom có nuôi 1 con má trắng
rất nhát và cả ngày cứ chỉ hót mỗi giọng Wit hoăc lâu lâu thì Wic wiu làm đám chim nhà kêu theo y như vậy
(kể con già ít sổ hẳn, toan kêu như vậy) . Xin hỏi chim già có quên hót sổ không, 2 con chim non sau này có biết sổ không.
Nếu không phải lam cách nào (không thể dời đi chỗ khác được)
Xin cám ơn !
Nói cho dễ hiểu thì loài nào cũng có ngôn ngữ riêng của nó, cũng giống như con người khi tập nói thì chỉ nói được từng từ một và ngọng nghẹo và chim thì cũng vậy thôi. Chim má trắng thì phải có thời gian luyện giọng học cách thể hiện nước đấu,...Việc chim của Bác kêu wít wít,wít wiu cũng dễ hiểu thôi, còn non mà. Sau này thì em nó có kêu như vậy không thì tùy vào bản năng và tố chất con chim thôi Bác à.
Nên để chim thầy dạy ở giũa 2 lồng chim non và kiếm một em chim thuần nửa treo đằng xa cho thầy đấu giọng (khi đấu thì ít khi nào kêu quít quiu lắm ) thì học trò sẽ học thôi.Nếu chim Bác có tài thì sẽ là một ca sĩ hay thôi. Chúc bác chơi chim vui vẽ và cố gắng chăm sóc 2 chú em :)

gamu37

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Như tiêu đề xin các bác cho vài ý kiến về vấn đề này với ạ, em định mua mâ trắng chơi mà không có chim thầy...đi làm suốt nên không có thời giam đi dợt...liệu cho em ấy nghe file mp3 thì có hiệu quả không vậy:a03::a03::a03::a03:

manhhung102

"Quảng ái chi vị nhân"
SVC$
0
Như tiêu đề xin các bác cho vài ý kiến về vấn đề này với ạ, em định mua mâ trắng chơi mà không có chim thầy...đi làm suốt nên không có thời giam đi dợt...liệu cho em ấy nghe file mp3 thì có hiệu quả không vậy:a03::a03::a03::a03:

Chào bạn,

Nếu sở thích của bạn là nuôi từ má trắng lên thì trong điều kiện của bạn cho em nó nghe mp3 có lẽ là giải pháp tối ưu! Tuy nhiên bạn phải chọn được file chuẩn một chút, bộ phát (điện thoại, Ipad...) cũng phải ngon một chút không hỏng giọng em nó! Với riêng mình, dù là điều kiện giống bạn, cũng đi làm, thỉnh thoảng đi công tác...thì mình lại chọn cách chơi chim thuộc, hoặc chim lở. Chính vì không có thời gian chăm nên kiếm luôn em biết hót rùi và chỉ việc chăm và thưởng thức giọng em nó thôi! Đôi lời chia sẻ!

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
cũng ngon đó bác. lên mạng kiếm file mp3 nào giọng ngon + dài + ko có giọng tầm bậy về cho em nó nghe + kiếm em má trắng nào mà bẩm sinh phải mỏng mỏ siêng hót thì sau này cũng có 1 chú chim đạt chuẩn đó. chúc bác kiếm được chim má trắng hay, mà nhanh nhanh xíu giờ kiếm má trắng cũng khó rồi đó, giờ toàn má lỡ gần thành má đỏ hết rồi

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom