Guest viewing is limited

Thaibq2003

Thành viên tích cực
SVC$
0
Tui cũng hứng nuôi CG đẻ lắm, đầu tư 1 cái lồng sắt rất to. và làm tổ cho tụi nó rồi mà...mãi không thấy đẻ? Chán quá...Có ai biết cách chỉ giáo giùm tui với? Tui nuôi được gần 5tháng rồi...Chim gáy rồi mà...chẳng thấy....tụi nó a-b-c gì hết....Chán quá ! Mong mọi người giúp đỡ ....! Thanks very much !:a33:

Để cho chúng đẻ thì phải có đôi và chúng chịu nhau nữa vì vậy bạn kiểm tra lại:
- Có phải đó là một trống một mái không, thường khi ở ngoài thì ít khi có hai con trống ở cùng nhau nhưng vào lồng thì chúng phải chịu ở chung, như vậy không có con đẻ.
- Con mái của bạn đã đã đến độ thành thục chưa. Nếu nuôi từ non lên thì chúng phải qua một năm hoặc hai lần thay lông thì có đẻ gì mới tính.
- Con trống của bạn có sung không để kích thích con mái đẻ.
- Vật liệu làm tổ mà bạn tự chuẩn bị có thích hợp với chúng không nữa.
Cho nên nuôi được chim trời đẻ cũng khó nhỉ. Còn nếu đã đủ đôi, tuổi và lồng như bạn nói thì bạn có thể thử làm như sau:
- Dọn hết những thứ trong tổ của chúng đi và chỉ để nguyên cái rổ thôi.
- Ngoài thóc, kê, vừng (mè) như vẫn ăn thì cho chúng ăn thêm cám cò và bổ sung thêm chất khoáng (mua tại các của hàng bán thức ăn cho chim hoặc tham khảo trên diễn đàn này để bổ sung cho chúng)
- Khi con trống gáy, gù nhiều thì cho rơm mới vào lồng để chúng tự tha rác làm tổ - mình không làm thay.
Khi chúng đã tha rác làm tổ thì chắc chắn là chúng sẽ đẻ và lúc đó có thể tham khảo tại diễn đàn này để chăm chúng tốt hơn. Chúc bạn có được đôi chim đẻ như ý.

MrKhoa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ơ em thấy 2 vợ chồng CG nhà em làm tổ lâu quá rơm thì có 3 cọng trong tổ em bực quá làm tổ hộ nó luôn :a21: thế mà nó vân vào ấp ( nhưng hôm sau nó lại đẻ 1 quả ra ngoài bể mất tiêu , giờ nó ấp được 11 ngày rồi ) mà em cứ đến gần là chim lại ra gáy ( vì là cu khách mà ) em cung chả biết con nào là trống nữa . mà em không hiểu sao con nằm ấp thì cứ gáy còn con ở ngoài thì lại không gáy . không lẽ chim trống ấp ( nhưng chỉ 1 mình nó ấp thôi đó , còn con kia không thấy vô ấp tí nào ) . po tay .com:a43:

kieutheanh_bn

Thành viên mới
SVC$
0
Đúng rồi, DTH tán thành ý kiến của bạn ,mình thấy Ô ta chơi cu nhưng cũng kd luôn. Trước tiên là thỏa mãn đam mê, thứ 2 là khi bẫy về con nào hay hay nuôi vài tháng ...ai thích thì ô cho lên đường giá từ 500> 1000k,còn chú nào hay thì "ém "luôn còn lại ra bao nhiêu cho ra tiệm sạch.... nên những chú cu mà ô ta ghép nuôi đẻ thì cho ăn toàn lúa thôi . Lúc nào thích thì ít kê, hay đậu ..... nhưng 100% là lúa mà nó cũng đẻ ấp tốt....
Riêng về cu gáy thì ngày càng ít đi, ở SG muốn đi bẩy thì cự ly ít nhất 200km .Nhưng những vùng đó cũng bị càng quyét và dẫm nát bởi rất rất rất nhiều sát thủ .....nên đi cũng vất vả ....
tôi giờ mới nuôi cu nên không biết cách chọn nên mong anh chỉ giúp tôi với vì tôi cũng là người thích chơi chim cu lắm vì vậy mong anh giúp đỡ tôi nhiều nhé tôi vưa mới biết trang này nhờ dưa cháu dánh cho nên các bác cho tôi số đt của anh để tôi liên lạc co được không?

Thaibq2003

Thành viên tích cực
SVC$
0
Sau một thời gian đẻ và ấp ngon lành (tổng cộng được 15 chú chim con trong vòng 14 tháng), đôi chim cu của mình dở chứng cứ ấp được khoảng một tuần lại bỏ trứng không ấp nữa và tha rơm vất lung tung khắp lồng. Mặc dù trứng đẻ ra đã có trống thành hình con nhỏ rồi; Thậm chí là ấp cho đến khi chuẩn bị nở (khoảng 12-13 ngày) cũng có hiện tượng tương tự là bỏ ấp hoặc hất trứng khỏi tổ. Đến nay mình đã biết và nhờ mọi người tư vấn giùm để xử lý vấn đề: Đó là chim cu trống quá "sung" không biết làm gì khi con mái ấp (đống chí đó chỉ có ăn và chơi) cho nên gạ gẫm chị vợ ra ngoài tổ, khi không được là đuổi đánh và phá tổ không cho vợ ấp. Sau khi phá tổ thì chị vợ chỉ một tuần sau lại đẻ tiếp và cứ như vậy. Nay mình cải tiến cái Aviary cũ thành hai ngăn, khi chị mái ấp là điều anh trống sang bên cạnh không cho phá tổ nữa và có thể thành công không biết là sau khi nở chúng có lại làm lành với nhau không hay là phải "cưới lại" thì chết.
Nuôi cu thả như Bác Liêm ở Hà Nam là chắc không bị hiện tượng này vì con trống được bay nhảy thoải mái hơn ở trong Aviary chật hẹp. Không biết các bạn cao thủ có ý tưởng gì để cải thiện được tình hình này để nó về như cũ là con mái và con trống thay nhau ấp trứng được không? Mong hồi âm.
Cám ơn đã theo dõi.

donphuong_docma

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
CG để nhờ các Bác tư vấn

hôm này em G nhà em để 1 chứng nhưng em nghép chống mà ko dc nó cả 2 con bay loạn cả chuồng lên.
Con chống chuẩn bị nhảy lên đạp thì con mái quai lại mổ
Mong các bác cho y kiến em có lên nghép nữa ko hay thôi.nấy chứng luộc??:a21:

manhtuyen

Thành viên mới
SVC$
0
:a44::a44::a44: thật thú vị khi nuôi được cặp chim gáy đẻ. mình rất thích và quan tâm tới vấn đế này .
do mình đang ở q12 TP HCM có bác nào ở gần đây nuôi đẻ không cho mình qua học hỏi với?
vô cùng biết ơn

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Thaibq2003

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào cả nhà, năm nay đôi chim cu của mình lại tiếp tục đẻ. Nhờ sự chỉ bảo của anh em trên diễn đàn mà chuồng trại nhà mình có ít thay đổi xin chia sẻ với mọi người đó là làm thêm một ngăn nhỏ trong lồng rộng, khi con mái ấp là đưa anh trống vào ngăn đó. Chiếc tổ vẫn là chiếc tổ cũ, rơm mới, chổ để cũ. Để có thể lừa được anh trống vào ngăn nhỏ thì ta để tất cả thức ăn nước uống vào ngăn nhỏ trước đợi lúc con trống vào ăn uống thì đóng cửa ngăn nhỏ lại sau đó thì để cóng ăn và cóng uống cho phù hợp và kết quả là con trống không gây sự với con mái đang ấp nữa. Để con trống khỏi buồn thì thỉnh thoảng treo một anh trống khác bên ngoài lồng để chúng gù đấu với nhau cũng vui. Dưới đây là vài tấm hình mới nhất:

Con mái đang ấp

Con trống đang bị cách ly

Xin cám ơn cả nhà đã quan tâm.

dohaidangvthy1

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cho mình hỏi con Chim đực có ấp không ma bạn nhốt lại vậy. Nếu không ấp thì mình nhốt riêng ra chờ đến khi chim con nở mới thả ra ah .Có gì cho mình xin ý kiến.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Thaibq2003

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cho mình hỏi con Chim đực có ấp không ma bạn nhốt lại vậy. Nếu không ấp thì mình nhốt riêng ra chờ đến khi chim con nở mới thả ra ah .Có gì cho mình xin ý kiến.
Chim trống và mái đều ấp cả nhưng con trống thường sung hơn con mái và "nhàn cư vi bất thiện", do đó cứ khi sắp nở (ấp được khoảng 9-10 ngày) thì con trống lại đòi "yêu" con mái và phá tổ không cho con mái ấp nên phải nhốt tách chúng ra. Khi nở con rồi lại cho chúng đoàn tụ để nuôi con và lúc đó chúng muốn "yêu" nhau thế nào cũng được vì mục đích là con non đã có. "Yêu" khỏe và sớm có khi lại sớm có thêm cháu bé ấy chứ.

Thaibq2003

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đôi cu gáy của mình đã ấp nở được 2 con rồi, hôm qua thấy hai vỏ trứng rỗng không nằm dưới đáy lồng. Hiện tại mới chỉ có con mái ấp ủ và chăm sóc lũ con nhỏ chắc phải huy động cả anh trống vào công việc chăm sóc chúng cho mau lớn, khi nào rỗi mình sẽ up hình của cả nhà tụi nó cho mọi người xem.

Thaibq2003

Thành viên tích cực
SVC$
0
Như đã hứa hôm nay trình làng vài cái ảnh của lứa chim gáy đầu của năm 2010
Cả nhà chúng đây (2 con vẫn nằm trong tổ)

Con mẹ lúc ủ con

Hai chú nhóc đang trong ổ ấm

Xin cám ơn mọi người đã quan tâm.

vuongthebang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
sao em không thấy gì hết vậy bác ơi.muốn xem để học hỏi kinh nghiệm mà khó thế

thuhy

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào bạn.
Trời thương bạn, chim không phụ lòng người!
Nhìn thành quả của bạn mà mình phát...THÈM. Không THÈM sao được khi mà mình ghép đôi mà chúng còn không chịu nhau thì lấy đâu mà... sinh đẻ con được. Mình và mấy anh em ghép mấy đôi mà chưa thành công đôi nào cả.
Bạn cho mình hỏi: Hành trình ghép đôi của đôi Gáy này là như thế nào? Nó là 1 đôi từ non lên hay do bạn ghép vậy? Đôi này được mấy năm tuổi rồi bạn?
Chào bạn nha, chúc bạn chăm tốt lứa chim này.

anhdasai178

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo mình nghĩ muốn nuôi cu gáy đẻ. Việc đầu tiên là chọn địa điểm an toàn cho chim hok bị chó mèo hay tiếng động lớn làm chim hoảng sợ mà ra ngoài ổ ( ko dám đẻ, hoặc đang ấm) còn 1 yếu tố quan trọng nhất là bạn cho chim ăn đất khoáng nếu ko có đất khoáng thì chim sinh ra sẽ yếu mà chết đi , còn những kinh nghiệm khát chất bạn củng đã biết mong bạn tham khảo thêm nha ..chỉ có vài lời cùng chia sẽ với bạn và những thành viên trên diễn đàn...nếu có ji` sai sót mong anh em bõ qua cho ( Nét Hưng An )

aikin

"Aikin - yêu chim cảnh"
SVC$
0
Hjx, thích quá . Em hồi trước cũng có nuôi 2 cu gáy, cứ ngỡ là 2 chú trống (vì thấy cả 2 đều gáy). Sau tự dưng 1 chú ..ị ra 1 quả trứng ..mới biết là chim mái. Em thấy vậy nên thả đi.
Hjx, biết vậy em giữ lại để thử cho sinh sản

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
ghép đôi thì chọn cu trống và mái đã thuần rồi thì tỉ lệ thành công rất cao. khi mình ghép thì chọn cu mái lẫn trống nhưng con chiến khi có con mới thú vị. còn chuyện ghép đôi thì còn phụ thuộc vào ông tơ bà nguyệt rất nhìu. có cặp thì ghép vào bắt cặp liền có cặp thì mãi vẫn ko yêu nhau.hixhix.
khi mà chim thuần rồi thì có thể ss như cu nhà lun nghĩa là 11 cặp/năm. nếu đã bắt cặp nhưng chưa thuần thì chỉ có thể 1 cặp cu con /năm thôi
thân
thanhbonsai

Lộc 2010

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình cũng từng nuôi cu gáy đẻ, thấy cũng không khó đâu.
Thứ nhất là cặp chim phải chịu nhau, có con trống máu quá mổ trụi cà đầu con mái mà không đạp được.
Làm tổ cho chim cần lưu ý làm sao để không bị thoáng quá là chim hay bỏ trứng không ấp đâu, đừng cho nó thấy người qua lại là tốt nhất.
Khi nào chim nở thì ngoài thóc nên cho ăn kê và đặc biệt là cám cò, cám gà để nó bón cho con dễ hơn, chim non cũng dễ tiêu hoá hơn.
Nếu muốn chim thuần, dễ gù người thì khi nào nó bắt đầu nhảy khỏi ổ được là tách luôn và đút cho ăn. Còn nếu muốn giống chim trời thì cứ để tự nó khi nào ăn được mới tách.
Muốn chim con hay thì chim mẹ cũng phải hay.
Chó giống cha, gà giống mẹ nhưng chim gáy thì thường đẻ hai con một con giống cha một con giống mẹ. Con nào to hơn trong hai con thường là đực. Trước mình nuôi có con đực đẹp lắm nhưng mà nó giống bố, giọng thổ, đáng tiếc cúc cù cu..cụ . Tiếng cuối bị cụt thành ra mình chán rồi giải tán. Giờ con chim con mang cho gáy giống hệt con bố: cúc cù cu ...cụ - nản.

cuongnghean

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nuôi cugay đẻ dễ nhất!hiện tại e cũng đang nuôi và ở chõ e có tới gần chục ng­uơi nuôi.theo kinh nghiệm các bác đã nuôi điều khó nhất là chim mái và tróng hợp nhau thì nó mới đẻ trúng!mà thường là tróng mái cùng mọt ỏ!nuôi chung với nhau khoang hơn mọt mùa nó sẽ đẻ thôi.mình chăm sóc tôt là được!e thấy nuôi cugay đẻ la dễ nhât ròi dó!đo la e biết và đang nuôi có gì a e góp ý thêm!!

Starhero

Thành viên mới
SVC$
0
Mình cũng vừa ghép đôi được hai hôm, con mái khoảng 10 năm tuổi lồng ghép với con bổi trống mơí bắt khoảng 4 tháng, sau hai ngày ghép tình hình là hai con khá thân thiện con mái hay tìm cách rỉa lông con trống nhưng chàng ta rất nhát tìm cách né tránh thử thời gian nửa xem có cải thiện tình hình không. Mình có vấn đề rất boăn khoăn là liệu chị mái nhà ta tuổi lồng khoảng 10 năm thì khả năng sinh sản có còn không nửa . Bác nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo chân thành cám ơn !

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom