Guest viewing is limited

milua

Thành viên mới
SVC$
0
mình có 1 đôi cu gáy minh ghép từ trước tết đến nay đã đẻ nhiều lần. nhưng ầp nhiều lần vẫn chưa được con đực đã chịu đạp mái nhưng ko chịu ấp. 1 mình con maí ấp 1 thời gian nó lại bỏ trứng mình rất buồn . nhưng 1 thời gian ngắn sau chim mái lại đẻ , ấp, lại bỏ trứng .mong các bạn tư vấn. xin cảm ơn.

nowhy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
anh em cho hỏi chim gáy ghép vào mùa sinh sản thôi ah, hay là cứ bắt một cặp ghép bất kỳ thời điểm nào cũng được

Thaibq2003

Thành viên tích cực
SVC$
0
nhưng ầp nhiều lần vẫn chưa được con đực đã chịu đạp mái nhưng ko chịu ấp. 1 mình con maí ấp 1 thời gian nó lại bỏ trứng mình rất buồn . nhưng 1 thời gian ngắn sau chim mái lại đẻ , ấp, lại bỏ trứng .mong các bạn tư vấn. xin cảm ơn.

Mong bạn nói lại cho rõ ý của mình, chứ viết kiểu này tôi đọc mà chả hiểu bạn định mô tả đôi chim của bạn hiện nay như thế nào. Thân

Thaibq2003

Thành viên tích cực
SVC$
0
anh em cho hỏi chim gáy ghép vào mùa sinh sản thôi ah, hay là cứ bắt một cặp ghép bất kỳ thời điểm nào cũng được

Chim gáy quấn quýt nhau quanh năm như chim bồ câu; do đó khi đã bắt cặp rồi thì chúng sẽ chẳng rời nhau đâu (như một số bài đã post rồi). Cho nên ghép cặp thì thời điểm nào cũng được, còn sinh sản thì có mùa thôi. Tất nhiên là vào mùa sinh sản thì dễ ghép cặp hơn cả, nhất là trong điều kiện nuôi nhốt.

nowhy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thank bác nha em đanh tính đóng lồng nuôi gáy không bít là đóng chuồng gáy nuôi đẻ với diện tích bao nhiêu là phu hợp

Thaibq2003

Thành viên tích cực
SVC$
0
thank bác nha em đanh tính đóng lồng nuôi gáy không bít là đóng chuồng gáy nuôi đẻ với diện tích bao nhiêu là phu hợp

Tuỳ vào điều kiện mặt bằng mình có mà bố trí cho phù hợp; Nhưng lồng gáy đẻ của mình chỉ có kích thước là 50x50x60cm mà chúng vẫn đẻ tốt quan trọng là chỗ làm ổ phải kín đáo tránh bị nhòm ngó, không mưa hắt gió lùa nhưng lại phải thông thoáng. Bây giờ đôi chim của mình đã đẻ lứa thứ 2 được hẳn 2 "nhóc tì" mời các bác chiểm ngưỡng mẹ con cháu.

Một hình khác

Xin cám ơn.

nowhy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em đã đóng một cái 90x90x110cm có rộng quá không mà nuôi bao lâu thì gáy mới đẻ, mà em không bít cách chọn chim mái bác có cao kiến gì không

chungtinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bài hay quá, mình cũng mê gáy lắm, hiên giờ có 5 chú cườm, năm nay bắt trước bên thái lan ép cu cuờm với cu trắng xem sao.
ôi! mình củng mê cu gáy như bạn vậy..nhưng giờ mình chưa có em nào để nuôi.. lúc trước mình nuôi tới 10 em. nhưng ko có em nào được cả. nên phóng sinh hết rồi. giờ đang kiếm 1 em chơi nhưng khó quá. bạn nào có em bội nào khá khá chuyển cho minh 1 em đi. ở quê mình khó tìm được em nào ngon cả:a03: mình cảm ơn nhiều....???

chungtinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ôi ! bạn nuôi cu đất đẻ luôn ah...? tài giỏi quá...chia sẽ cùng nhe...?

achn_vn

"thổ đồng gáy đêm"
SVC$
0
Cu non sau khi biết mổ ta tách mẹ cho chúng ra ở riêng. Con mái đã được đánh dấu trứng từ trước hoặc bằng kinh nghiệm phân biệt trống mái các bác để riêng ra để nếu muốn ghép thêm đôi đẻ nữa thì tiếp tục ghép với con trống trưởng thành khác. Hai con trống - mái này nếu nuôi để nghe gáy thì chúng cũng gù gáy chẳng kém gì nhau, có con mái gù gáy còn hơn con đực nhưng tỷ lệ thấp.
Về thức ăn của cu non ở 1 tuần đầu sau khi tách thì cho ăn gạo, sau đó là thóc ngâm qua nước cho mềm và dần dần cho ăn thóc và các thức ăn khác như cu trưởng thành tránh cho ăn gạo kéo dài chim sẽ quen gạo mà không thèm ăn thóc. Em đã bị 1 chú non quen ăn gạo giờ cho thóc vào nó không ăn mặc dù đã bỏ đói rồi mới cho thóc vào nhưng nó vẫn không thèm đoái hoài đến thóc.
Nuôi được tầm 2 - 3 tháng nhổ lông đuôi và bổ sung thức ăn như vừng, đỗ xanh, dầu gấc...để thúc cho chim mau nổi và nghe đâu có bác còn luyện được cả cu non thành mồi nhưng chắc vất vả hơn là cu bẫy về; còn muốn luyện thành cu khách thì cái anh nuôi non lên rất hợp các bác ạ vì chim non dạn người hơn.
Hôm vừa rồi có mấy anh bạn Hà Nội về nhờ em tìm mua giúp 10 con cu khách. Tiêu chuẩn là nếu giọng thổ thì càng tốt còn không thì kim hay gì cũng được nhưng thấy người hoặc búng tay là phải gù tít. Các bác ấy bảo mê cu lắm nhưng thời gian đâu mà đi bẫy, chỉ cần trong nhà có tiếng cu gáy cúc..cù..cu là được rồi; có bác còn bảo nuôi thay cho con chó ấy mà, nó thấy người là gù nên nuôi trông nhà. (Ha...ha...). Thế nên cu khách vẫn có khách chơi đấy các bác ạ và có khi lại còn nhiều nữa là đằng khác.

Thaibq2003

Thành viên tích cực
SVC$
0
Báo cáo các bác, như vậy là đôi cu gáy nhà em đã đẻ được 2 lứa, tổng cộng được 3 chú tất cả, chú đầu hiện đang trổ cườm còn hai chú sau đã ra ở riêng tự ăn lấy được hơn tuần rồi. Hiện nay chim bố mẹ đang sửa sang lại ổ cũ không biết có thêm lứa nào nữa không. Sau khi tách chim con thì chim bố bắt đầu gáy trở lại, cùng với nó là con treo chim ngoài cũng gáy mạnh, không biết mấy chú chim con có học hỏi được gì không đây.

achn_vn

"thổ đồng gáy đêm"
SVC$
0
Báo cáo các bác, như vậy là đôi cu gáy nhà em đã đẻ được 2 lứa, tổng cộng được 3 chú tất cả, chú đầu hiện đang trổ cườm còn hai chú sau đã ra ở riêng tự ăn lấy được hơn tuần rồi. Hiện nay chim bố mẹ đang sửa sang lại ổ cũ không biết có thêm lứa nào nữa không. Sau khi tách chim con thì chim bố bắt đầu gáy trở lại, cùng với nó là con treo chim ngoài cũng gáy mạnh, không biết mấy chú chim con có học hỏi được gì không đây.

Chúc mừng bác nhé. Nó đã đẻ là đẻ liên tục đó bác, mắn lắm nhưng có 1 điều theo kinh nghiệm của em thôi là bác phải cố gắng tránh các tác động bên ngoài như tiếng ồn mạnh, người nhìn nhiều lúc đang ấp, dùng tay xem trứng, mưa to gió lớn, chó sủa bên lồng, mèo rình, chuột vào lồng ăn thóc....là nguy cơ bỏ ấp sẽ rất cao. Đôi nhà em có lứa ấp được 10 ngày rồi mà vẫn bỏ vì con chó cứ chồm lên sủa, đập trứng ra đã thành con rồi tiếc quá. Khổ, chỉ béo con chó ăn trứng gáy lộn suốt. Nếu chắc cú bác nuôi thêm 1 đôi cu Pháp cho ấp thay tỷ lệ bỏ ấp rất thấp đối với cu Pháp đó bác ạ (món này thì em chưa nuôi nhưng thằng bạn em dùng cách này cũng rất tốt)
Chim ngoài bác cũng đừng treo gần lồng ấp vì khi 1 con ấp, con kia gù với chim ngoài là con đang ấp lồng lên ngay và cũng có thể sẽ bỏ ấp bác ạ. Chúc bác càng ngày càng nhiều sản phẩm nhé.

hieukhongem

Thành viên tích cực
SVC$
0
ở mình cũng có ông uôi cu gáy đẻ được hay thật ông lấy chim hay để làm chim bố mẹ

Thaibq2003

Thành viên tích cực
SVC$
0
Up vài cái ảnh của chúng lên cho có khí thế, em bé bao giờ cũng được ưu tiên và quan tâm.
Đây là hình của anh lớn đang trổ cườm.

Đây là hai chú em được thả chung vào lồng lớn, đã tự ăn bay nhảy tốt.

Chi tiết thêm chút, đây là chú em thứ nhất

Đây là chú em thứ hai.

Còn đây là mẹ của chúng lại tiếp tục lứa 3 (hình như vậy)

Cám ơn bác Achn_vn đã tư vấn rất nhiều, chỗ tôi nuôi là trên góc sân thượng không có chó, mèo và lưới mắt nhỏ nên chuột không thể phá được vì vậy (nói trộm vía) bố mẹ chúng chưa bỏ ấp trứng, nhưng tôi không biết phân biệt con trống, con mái. Con mẹ chúng bây giờ cũng là do tình cờ mà được (đã nói rồi), vì vậy cứ được con nào là thả tuốt vào lồng to cho vui.

Thaibq2003

Thành viên tích cực
SVC$
0
Lứa chim cu mới của mình đã có thể tự ăn được và chuẩn bị tách ra khỏi bố mẹ chúng, Như vậy là mình đã được 5 chú chim con từ đôi bố mẹ này. Nhưng không biết là khi nào thì chúng tạm dừng đẻ trong năm. Bác nào biết thì thông tin giúp với, xin cám ơn nhiều. Hiện nay mình đã dời cái tổ ra khỏi lồng để vệ sinh sau 3 lứa rồi (không biết có nên đặt lại vào chỗ cũ để chúng tiếp tục đẻ không?)

xxxbopy

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hôm nào bác cho em đến thắm & tham quan với nhé, đọc mà thấy hấp dẫn quá đó bác ah!

Thaibq2003

Thành viên tích cực
SVC$
0
Sau khi tách lứa thứ 3 và vệ sinh tổ chim, mình lại đặt cái tổ vào chỗ cũ và kết quả là chim bố mẹ lại tiếp tục tha rơm mới làm tổ và đẻ tiếp lứa 4, hiện đang ấp rồi. Chỉ tiếc là không thể nhìn được vào trong ổ của chúng để xem trứng ra làm sao, chắc vài ngày nữa là chúng nở thôi. Không biết các bác nuôi đẻ thì con trống có gáy nhiều không, còn con trống của tôi thì chỉ gáy buổi sáng thôi, trong ngày mình đi làm suốt nhưng chủ nhật thì cũng không nghe thấy gáy gì (cả ngày được 1-2 lần thôi). Có bác nào có kinh nghiệm gì thì bổ sung thêm cho vui.

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
CHim của anh Thái đã ra ràng chưa vậy? Mấy hôm em định ghé thăm nhà anh nhưng anh lại bận.

t_tuananh69

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
pác post mô hình nuôi chim cu gáy nhà mình cho anh diễn đàn học tập để gia tăng số lượng cu gáy chúc bác ngày càng thành công
thân!:a12:

mrkute

Thành viên mới
SVC$
0
Tui cũng hứng nuôi CG đẻ lắm, đầu tư 1 cái lồng sắt rất to. và làm tổ cho tụi nó rồi mà...mãi không thấy đẻ? Chán quá...Có ai biết cách chỉ giáo giùm tui với? Tui nuôi được gần 5tháng rồi...Chim gáy rồi mà...chẳng thấy....tụi nó a-b-c gì hết....Chán quá ! Mong mọi người giúp đỡ ....! Thanks very much !:a33:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom