Guest viewing is limited

coi_bg122

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Làm sao để có chỉ tiêu về giá của một chú chào mào?

Muốn có một con chim vừa ý mình đâu phải có tiền là sẻ được mà phải xem thử em nó có duyên với con chim đó không nữa có người mua được chú chim hay nhưng sau một thời gian em nó xuống cấp, muốn có chim hay một là bỏ công lựa chọn từ nhỏ và chăm sóc lên, hai là bỏ công đi lùng tìm mặt mây mới ra.
Bác này nói chuẩn quá. đâu phải có tiền là mua đựoc đâu. Quan trong phải có Duyên với nó. mình xin phép kể cái Duyên của mình với chú CM mồi của mình( minh đã up ảnh): Một ngày mình đi chơi với bạn gái, đang đi lòng vòng rẽ vào nhà 1 người trc mình mua 1 em Khuyên ở đó; tình cờ ông hàng xóm ông này mang chú Cm này sang.mình thấy chú này đẹp quá.liền gạ mua. ông này từ đầu lưỡng lự k bán. rồi đòi 600k con này. mình k mang tiền. để cả Ny ở lại,phi về lấy tiền. rồi xuống đón Ny và trả tiền mang chim về" Lúc mình mua,k biêt nó là 1 chú CM đực hay cái. các bac nói đó phải là cái Duyên k? còn về giá cả. các Bác biết ông bán con Cm bảo mình thế nào k? -- thằng này Sĩ gái.mua con Cm 600nghin. để ha woai với Ny. Chim cò nó là hàng Nghệ thuật, công phu. giá trên trời với những người thich, có tiền thi giá đắt họ cũng mua.nếu nó mang lại niềm vui cho họ. còn có những người K thik, thì cho họ con chim trị giá 5,7 triệu họ cũng k biết mà còn chẳng thèm lấy. Đôi lời!

thucdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0

Muốn có một con chim vừa ý mình đâu phải có tiền là sẻ được mà phải xem thử em nó có duyên với con chim đó không nữa có người mua được chú chim hay nhưng sau một thời gian em nó xuống cấp, muốn có chim hay một là bỏ công lựa chọn từ nhỏ và chăm sóc lên, hai là bỏ công đi lùng tìm mặt mây mới ra.

chí lí, để từ 1 em bổi mới về cho tới 1 em mồi là công sức bền bỉ, chăm sóc từng tí 1 của mấy năm trời. Rồi tình cảm với chú cm đó nữa, nếu phải quy đổi ra tiền thì chẳng biết dường nào mà tính nhưng cũng chỉ là có thể để lại với giá bèo bọt cho có lệ với người cùng đam mê.
Thân!

tap_choi_chim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Đề tài này rất thiết thực với hầu như tất cả quý ACE chơi Chào Mào nói riêng và chim cảnh nói chung , gần như là hằng ngày luôn .

Theo cá nhân mình nghĩ kiểu định giá Chào Mào cũng gần như kiểu giá của đồ cổ , cây cảnh , sinh vật cảnh nói chung nó phụ thuộc rất nhiều yếu tố nhưng chung quy lại có 3 yếu tố lớn ảnh hưởng đến giá :

+/ Thứ nhất là chữ Duyên : cái này có lẽ quan trọng bậc nhất vì chỉ có cơ duyên tốt mình mới gặp , mới được nhường lại những chú chim hay ( thậm chí là được tặng ) . Quý vật tìm quý nhân là ở chỗ này đây .

Như trường hợp chú CM mà mình thích nhất ở nhà mình . Suốt gần 2 năm ròng mình theo đuổi , thuyết phục , mưu mẹo hết cách mà người chủ nhất quyết không chịu bán kể cả mình đặt một mức giá rất cao.
Bỗng một hôm đang chuẩn bị uống ca fe gần nhà anh ấy , vợ anh ta gọi lại bảo : em ah , em qua lấy chim đi , chồng chị bảo để cho em đó .Nghe vậy , mình mừng không sao kể hết . Lúc bán anh ấy cố tình tránh mặt ( chắc là không muốn nhìn thấy cảnh em nó chuyển hộ khẩu ) mà giá chỉ bằng 1/3 so với cái giá ban đầu mình đã trả . Sau này mình bẫy được chim , cũng thường qua chơi biếu anh ấy 1,2 con và uống ca fe vui vẻ .

+/ Thứ hai là :
phụ thuộc vào độ kết của bạn , còn gì đúng hơn là mình mua được 1 chú chim mà mình rất thích về giọng nước chơi , đấu đá , hình tướng .

+/ Thứ ba là : phụ thuộc vào túi tiền của bạn dày hay mỏng , điều kiện kinh tế , khả năng chịu "nhiệt " của bạn và đơn giản là bạn có giám xuống tiền hay không ?

Trong kinh tế học để định giá một sản phẩm rất dễ vì chỉ cần tính tổng các yếu tố cấu thành là được , chẳng hạn : nhân công + chi phí sản xuất + chi phí nguyên vật liệu + vận chuyển + PR và marketing + lãi suất ngân hàng + lợi nhuận ròng v.v.v nhưng con chim thì không thể định giá như thế được bởi vì nó là 1 sinh vật sống và mỗi con có một đặc điểm riêng nên không thể áp dụng bất cứ cách tính giá thông thường nào cả .

Trên đây cũng là cảm nhận chủ quan của mình hầu như mang tính chất cảm tính là nhiều có gì không đúng với trường hợp một số bạn mong được quý anh em bỏ qua .

Chỉnh sửa lần cuối:

chaomao_nt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Tiêu chí này cũng dễ thôi bạn ah. Chơi chào mào lâu, quan sát là có thể định giá chuẩn về chú chào mào mà mình cần mua và cũng tùy thuộc vào tiêu chí chọn chim của bạn nữa. Nhưng theo mình giá chuẩn( mang tính tham khảo, tương đối ), những chú chào mào hay, chơi cánh , đuôi, nước chơi bền, ché khỏe, nằm trong top những con chim hay của vùng miền đó thì giá thực( chuẩn ) tầm 3, 4 triệu 1 con, còn có 1 vài chú quá xuất chúng thì người nuôi ko bán nên rất khó định giá. Nếu người mua đưa ra giá quá cao thì người bán sẽ bán nhưng đó ko phải là giá thực con chim. Ở Nha trang mình, những chú chào mào xuất sắc nhất giá tầm 3 đến 5trieu .

traixinh.lak

Thành viên mới
SVC$
0
AE tư vấn về giá chào mào dùm với ?

Tình hình e vừa ngắm 1 chú. tướng tá ok!! đã ra dáng, nước chơi thì chưa biết có hay và bền chim ko? vì chưa có điều kiện coi lâu. mới coi đc 20p thấy giọng tốt. mà thấy ít chơi cánh wá. hay chưa đủ thời gian cho nó thể hiện. đc cái đuôi đẹp lúc hót đập đuôi luôn. ae cho hỏi giá 2t5-3t mua đc ko. vì trước giờ toàn chơi chim bổi với chim non nên ko biết giá. Mong ae tư vấn!!

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: AE tư vấn về giá chào mào dùm với ?

bạn ở!bọn bán chim bây giờ *** lám!bây giời chim mà thuần rồi thì hầu hết toàn đại gia mới mua thôi!2t5-3t là giá của chim bổ 1 mùa mới thay lông xong đó,còn tùy vào tướng chim mà nó đưa giá lên nữa

duc_dn1210

"Đam mê và đam mê"
SVC$
0

giá thì vô vàng,bạn muốn giá nào cũng có quan trọng chim như thế nào thôi,chim mà chơi cánh có nước đấu hẳn hoi và già mùa rừng thì có thể gặp ae đi đánh họ nhượng lại cho chơi thì hợp lí hơn bạn ah.Ra cội thì phải coi chim kĩ càng và chim khi mở áo tròm sẽ chơi cánh rồi chứ làm j có chim nào ra chơi mà không chơi cánh chứ,bản thân chim rừng con nào mà chả múa,chơi cánh và chét

anhtamdn

Thành viên tích cực
SVC$
0

bạn kêu chủ chim đem chim ra cội mà chơi thử! chứ ở nhà nó quen cội làm ầm ầm ra chỗ lạ nó im re thì mất tiền đó bạn!phải mất công đi dợt cho chim quen cội nữa!:a12: chú chim hay thì phải bung cánh, chạy cầu và ít bám lồng thôi! ché + sổ ,luyến chuyển giọng liên tục,ché khi thấy đối phương bắt nhịp hót theo mình! nếu bạn ở đà nẵng mình sẽ dẫn bạn đi xem mấy chú chim hay! giá mềm từ 1tr5 đến 2 tr! nhưng chạy cầu thì không có giá đó! mình có con chim huế vừa chạy cầu vừa sổ giọng nhìn đã lắm! :a12:

vinhphong

Thành viên tích cực
SVC$
0

có cái clip thì dễ nhận xét hơn bạn ah .chú chim bạn nói ở vùng nào thế .chứ ở chổ mình giá mềm hơn nhiều .nói chung mình thích thì ok thôi .chứ nhiều con mình thích mua giá cao còn người ko thích lại chê đắt ,vậy thôi

traixinh.lak

Thành viên mới
SVC$
0

Cám ơn ae góp ý! ! để mai ra quay cái clip. để dễ đánh giá. mà ko biết ổng có cho quay ko?

Chanhdaklak

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Theo như miêu tả của bạn thì chỉ có tiếng chứ không có hình.!:a21:

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0

Cám ơn ae góp ý! ! để mai ra quay cái clip. để dễ đánh giá. mà ko biết ổng có cho quay ko?
quay thôi mà!ông đó mà không cho quay thì bạn đi luôn!chỉ là quay thôi!không sao đâu

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0

nhưng 2 > 3tr thì tính ra là hơi mắc đó bác. Khoảng 1tr mấy là có 1 em chơi ầm ầm siêng nhấp cánh rồi. Còn CM mà hót đập đuôi như lửa thì em chưa thấy bao h cả

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0

<object width="425" height="344">

http://www.youtube.com/v/heowXMiKN88?hl=en&fs=1">
name="allowFullScreen" value="true">
<embed src="%3Ca%20href=" http:="" www.youtube.com="" v="" heowxmikn88?hl="en&fs=1"" target="_blank">http://www.youtube.com/v/heowXMiKN88?hl=en&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></param"></object>
gì vậy bác!không nhìn thấy gì cả!bác post lại đi!video bác quay trên quán vè ak

tuancoi712

Thành viên mới
SVC$
0

<iframe src="http://www.youtube.com/embed/heowXMiKN88" allowfullscreen="" frameborder="0" height="349" width="425"></iframe>
các bác xem giùm em này 6tháng lồng xem giọng này có triển vọng không nhé? giờ em nó chưa ra dc giọng gì cả, liệu sau này thế nào ạ?
Cảm ơn các bác!

duongchulam

Thành viên tích cực
SVC$
0

<iframe src="http://www.youtube.com/embed/heowXMiKN88" allowfullscreen="" frameborder="0" height="349" width="425"></iframe>
các bác xem giùm em này 6tháng lồng xem giọng này có triển vọng không nhé? giờ em nó chưa ra dc giọng gì cả, liệu sau này thế nào ạ?
Cảm ơn các bác!
sao con này đi giọng cộc thế bác. tương lai chắc mịt mù lắm chọn con khác đi bác ạh dù tướng tá tạm ổn

giang1710

Thành viên mới
SVC$
0
Cho em hỏi về chào mào ở Quảng Trị

Tình hình là có anh em nào biết giá cả của CM quảng trị thì giúp mình với. Một con CM QT mới bẫy về chưa vào cám thì giá cả như thế nào? Đã vào cám thì giá cả như nào? Hoặc mộc dở thì ra sao? em mới gia nhập môn nghệ thuật này còn chưa hiểu biết lắm mong anh em đi trước chỉ giúp nhé. Gia chim mua tại quảng trị nhé. Cam ơn anh em nhiều !:a45::a45:

minhduc2606

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào mào múa!

Hồi chiều gé tiệm chim xem 2 lồng Chào Mào , 1 lồng gồm nhiều em và 1 lồng có 2 em. Lồng có 2 em thì có 1 em má trắng đứng múa liên tục, o hót, ai thấy cũng giền nhưng o ai bắt vì bị ngước và lộn nhiều. Theo ae mình có nên bắt o? vì cũng đang tính nuôi thêm 1 em chào mào, nhìn em đó múa thì giền nhưng bị lộn quá, o biết chơi dc o? ae cho lời khuyên. Thank all!

thaison119

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Chào mào múa!

má trắng múa thì mình chưa thấy, nhưng mình thấy Chào Mào bị lộn thì rất khó chữa, mình có 1 em rất hay,nuôi từ má trắng lên, nhưng bị lộn, nhiều lúc nhìn nó mà tức :a43::a43:

anhtamdn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Chào mào múa!

má trắng theo chim bố mẹ thời gian dài nên cũng học được từ bố mẹ nên chuyện nó múa không phải là hiếm ( bản năng của nó thôi ,nhưng chưa đến lúc thôi)bị lộn thì bạn dùng tấm vải,bạt...màu tối cắt ra bằng diện tích phía trên lồng rồi che kín phía trên lại,dùng dây căng ngang,bỏ vào lồng nhỏ hơn ...bạn kết hợp hết cách đó vào 1 chiếc lồng rồi bỏ e chim bị lộn vô 1 thời gian xem sao!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom