Guest viewing is limited

levinhls

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: chim hoa mi moc rỏ

ko ai quoan tâm tói dề tài cua m ah,ác thật .biêt làm sao dây anh em ỏi

vnn1234

Thành viên tích cực
SVC$
0

kiếm thêm con mái thuần đi bác.mi trống vừa mau dạn người vừa mau lên lửa

mêchim1995

Thành viên tích cực
SVC$
0

ko ai quoan tâm tói dề tài cua m ah,ác thật .biêt làm sao dây anh em ỏi
Chim bổi mà bạn...cừ từ từ...mới mua về mà chơi rồi thì em nó có tương lai đấy....bác chịu khó cho em nó 1 chế độ dinh dưỡng hợp lý...tắm nắng,nước thường xuyên(mùa này ngoài đó xuống tới 4-5 độ thì thôi khỏi tắm:a01:)mồi tươi cào cào,trứng kiến,liu điu..v..v
Nếu rảnh bác làm cám cho em nó...bác kiếm ở mục dinh dưỡng đó...chim sẽ tốt hơn...Bổi thì bác cứ từ từ thôi...đừng vội mà hư hết chim
Chúc bác thành công!:a12::a12:

mrteo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Giúp Mình Với !

Mình mới mua 1 em mi thuộc , sau khi mang về nhà = xe máy đi khoãng 70 km , khi về tới nhà sang qua lồng treo lên em nó hot liền , nhưng qua hôm sau thì không thấy mở miệng nữa dù là hót chuyện mình mua thêm 1 em mái bổi mang về kè với em nó , thấy em nó cũng không co phản ứng gì ngoài nhảy tới nhảy lui . Tới nay đã hơn 1 tuần rồi mà chưa nghe nó hót lại . Mở file mi trống , mái lên cũng không an thua :a43: .
Mấy bác có cách nào cho em nó hót lại không chỉ mình với . Mới chơi mi nên không rành lắm :a33:

chao mao con

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Giúp Mình Với !

có 1 cách là bạn phải nhẫn lại chờ đọi rùi có ngày nó sẽ hót thôi chơi chim thì cần phải nhẫn

củcàrốt_hócmôn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Giúp Mình Với !

chắc em nó bị lùa rồi , hoảng quá chỉ nhảy thôi, với lại thằng nhỏ lạ nước lạ cái làm sao hé mồm hót được chứ , bác cứ bình tĩnh , sáng sớm cho nó tắm nắng rồi tắm nước lại mang đi phơi nắng cho nữa bịch cào cào , phơi chừng 15' chùm áo lồng lại phơi tiếp mang mái ra , banh hết áo lồng mi mái ra cho nó xùy trống, chắc chắn trống của bạn hót cho mà xem, đừng để trống nhìn thấy mi mái nhiều quá, có tình cảm mai mốt mang ra cội nó không hót đâu, tại vì mi mái nhà nó quen rồi ra cội nó sợ mi mái khác

thuando1866

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
họa mi không chịu hót nản quá mong các pác giúp em với

:a36: em mua 1 con mi bổi về gần 1 tháng rồi cho ăn những thứ gì mà người ta nói là bổ dưỡng để có lửa ,mà nó chịu ăn cám lâu rồi từ hồi còn ở tiệm chim lận, cho tới giờ cho ăn mồi thì ít ăn hoặc không chịu ăn toàn ăn cám ,ko có 1 tiếng nào cả ngay cả hót gió cũng No làm ơn giúp e với thank....

toilavu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: họa mi không chịu hót nản quá mong các pác giúp em với

Mi bổi thì hên xui, có con về hót ngay, có con cả năm sau mới hót. Nó không hót thì bác có cho ăn "Trứng trâu, mỡ muỗi nó" cũng không hót đâu. Ráng kiên nhẫn nuôi đi bác

nghiemdinhgiang23

Thành viên tích cực
SVC$
0

:a01:chơi thì làm hăn con đàng hoàng ma chơi ,con chơi MI bồi ,nhốt từng ô bán ở cửa hàng thì giáng chịu thôi,chim qua trọn mấy lần rồi làm sao mà hay được,ăn không cần chất quá đâu cứ cám cò A28 trộn thêm trứng là được rồi,thỉnh thoảng cho thêm mồi tươi là dế hoặc cào cào(thịt bò càng tốt) ăn ít và vứa đủ thôi nhé không tạc dụng ngược lại đấy,chú cần tham khảo nhìn hai con mi đánh của anh ở phần họa mi của thành viên đó,mình không khoái hót mấy vì hót nhiều nhức đầu lắm

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0

:a36: em mua 1 con mi bổi về gần 1 tháng rồi cho ăn những thứ gì mà người ta nói là bổ dưỡng để có lửa ,mà nó chịu ăn cám lâu rồi từ hồi còn ở tiệm chim lận, cho tới giờ cho ăn mồi thì ít ăn hoặc không chịu ăn toàn ăn cám ,ko có 1 tiếng nào cả ngay cả hót gió cũng No làm ơn giúp e với thank....
Chào bạn,
.
Tạm thời nếu muốn nghe giọng bạn mang chim đến tiệm anh Chiến hoặc tiệm anh Kiệt (hồ xáng thổi) mượn Mi mái kè chút xíu. Chim không có lửa sẽ vẫn rung cánh và kêu vài hồi. Chúc bạn vui.
.
Thân

meotom

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

chào bạn
gần tháng không hót? có thể là mái rồi. Hoạ mi dễ hót lẳm, chỉ ít hay nhiêu thôi

vnn1234

Thành viên tích cực
SVC$
0

con mi của bạm chắc chưa căng lửa nên nó chưa hót thôi.bạn ki61m 1 con mái về chỉ cho con trống nghe xúy thôi đừng cho nhìn thấy mặt.họa mi cũng mau lên lắm nếu bạn có mái.

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0

trước hết bạn xem có phải mái hay ko? nếu ko phải mái thì ok rồi, trùm kín lại, lên mạng down file mi mái về bật xem có động tĩnh gì ko? nếu ko động tĩnh gì thì chim có thể bị kiệt sức chưa hót hoặc vẫn còn hoảng hoặc con này ko mau miện lắm nếu mún tiếp tục nuôi thì bạn chăm tốt vô. công thức cám thì có nhiều mỗi người 1 cách mình thì bịch bavi + 7 lòng đỏ trứng + nửa chén gạo ngâm cho nở ra rồi rang vàng trộn đều thêm ít muối + đường hoặc mật ong có điều kiện hay nhà có em bé trộm lấy khoảng 3-4 thìa sữa nữa cho lên chảo nhỏ lữa khuấy đều bao giờ thấy khô khô tắt lửa để 15p cho nguội nguội lấy tay bóp cho rời ra rồi mang phơi nắng nhớ phải phơi thật khô nhá, ko thứ này nhanh mốc phải biết. cho chim măm măm ko mau mở miện mới là lạ. có có hót quá phải bán đi giờ thấy tiếc.........nhớ chùm áo lồng em nó 24/24 con của em là như thế chẳng phơi nắng,chẳng tắm rửa, chẳng mồi tươi mà vẫn hót như điên. bác cứ làm như em thử xem sao. để chỗ càng yên tĩnh nhưng phải sáng sủa càng tốt

vnn1234

Thành viên tích cực
SVC$
0

bác alias.bác làm cám như vậy thì mi nhà bác chỉ hót khi trùm áo lồng à?nếu bung hết ra thì có hót không?

thuando1866

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

ủa anh diệp dại thành ở cần thơ sau bit tiệm của ông chiến với ông với ông kiệt ở hồ xáng thổi vậy.vâng em có làm đủ cách trùm kín áo lồng lên mạng tải file mi mái và trống về cho nó nghe mà cũng ko có động tĩnh gì hết:a09:

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0

Cứ chơi đi! rồi từ từ có kn. Mình có 3 con. lúc mua là chim ở cội sổng bắt lại nhé. Đã hót hét tốt. có thể nói là chim chất lượng đó. tuy ko dc cao nhưng tốt hơn nhiêu so với mua ở tiệm. giờ qua tay mình giờ nó tệ hơn chim bổi hì hì. và cũng nhờ đó mình cũng đã rút đc 1 số kn lớn. giờ đang vực nó lên.
Thứ nhất mới chơi mi thì nên kiên nhẫn. chọn con bổi nhưng chắc chắn trống để về tập nuôi. vì mi bổi lở hay thuộc đi chẳng hạn mà ko biết thuần và chăm sóc tiếp thì vài hôm hay vài tuần đôi khi nó tệ hơn con bổi, do xuống lửa. trường hợp của mình chẳng hạn hì hì.
Đối với mi bổi sau khi đã ăn cám. (phần lớn chim mua về đã ăn cám) nên để ở dưới đất và mở áo lồng hình chữ a. vị trí đặt lồng nên đặt nơi có độ ẩm cao và đủ ánh sáng để chim thấy đường ăn. ko nên trùm kín. chim ngủ ko ăn thì ko có sức. hoặc ko thấy thức ăn. họa mi là giống ở sát mặt đất. ở bụi rậm. ăn côn trùng. chứ ko ở cao như Chào Mào hay mấy loại khác. vì thế để ở dưới đất nhanh thuần hơn. (thấy clip dân tộc dù là chim thuộc mấy mùa. lúc nào cũng đc che 1/2 lồng) lý do là cổ chim ngắn, ko nhìn đc phía sau. nên khi thấy người sẽ bay loạn xạ tông đầu chảy máu. làm hoảng mất sức lâu vực lại. và trùm 1/2 lồng cho chim để lúc nào chim cũng có đc cảm giác an toàn ko sợ bị tấn công phía sau.

về thức ăn của chim về cứ cám ba vì hoặc cám gà con loại 28a mà phan. vì trong đó có men tiêu hóa giúp chim dễ dàng thích nghi hơn. ko nên tháy máy làm cám như mình. chưa có kn chim ăn đi nước sẽ xuống lửa ngay. sau này có kn nuôi mới tính tới chuyện làm cám. cám dù dinh dưỡng tốt tới đâu. nhưng chim ăn ko hấp thu đc thì ko thể nào có hiệu quả. ngoài cám hằng này bổ sung cào cào. nhưng nên cho ăn khi nó thèm, ko nên trút 1 bịch vào lồng sẽ tạo cảm giác chán. Mình chỉ cầm tay tới bỏ vào cóng chỉ khoảng 3 con cào cào non cho 1 lần ăn rồi bỏ tiếp. cào cào non sẽ tốt hơn cào cào già. vì cào cào già nhiều chất kitin gây khó tiêu(cái này ngược với cao thủ chơi đá họ thích cho ăn cào cào già hơn loại non) ngoài ra cho ăn dế, dán, với mối cũng tốt cho chúng.
nên cho chúng tắm nắng và tắm nước để phòng người rận mạt. điều đó cũng giúp chon chim đc sảng khoái. ăn uống đc nhiều hơn. tùy theo điều kiện thời tiết mà tắm táp cho hợp lý
khi chúng đã thích 1 vị trí nào đó thì ko nên di chuyển chúng đi nơi khác.
nếu ko có mi mái hằng tuần đi dợt cho nó nhìn 1 chút rồi về cũng kích thích tốt đối với ae chơi hót.
điều cuối cùng là con chim dù quý đến đâu. nhưng ko có kn nuôi và chăm sóc thì nó vẫn trở thành 1 chú bình thường như mình chẳng hạn.

Kn mới có nhiêu đó. có cao thủ nào xin bổ sung thêm để ae học hỏi. đặc biệt là mi hót

thân mến

vnn1234

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: HM hót tốt nhưng rồi ít hót đi

Tình hình là mình có một chú họa mi 3 mùa vừa thay lông xong , mới đầu thì hót cũng nhiều lắm nhưng sau khoảng 1 tuần nay thì em nó lại ít hót hẳng đi , có khi mình bật file mi mái lên mà nó lai khong kêu nữa không biết em nó có chuyện gì không nữa , ăn cào cào thi chỉ 1-2 con , với lại treo em nó kế bên em khướu . Vậy xin mấy bạn cho mình biết ý kiến nha ... Thanks :a03:

bạn kiếm cho em nó 1 em mái đi.họa mi nó khôn lắm.nghe file nhiều là nó nhận ra được đó.

---------- Post added at 06:04 AM ---------- Previous post was at 06:01 AM ----------

bạn hỏi các cao thủ xem con mi của bạn là trống hay mái.nếu là trống thì bạn kiếm thêm 1 con mái.mi của mình thì toàn ăn cám ba vì thôi nhưng chắc nhờ có mái xùy nên hót hét tốt lắm.nhớ là thỉnh thoảng mới cho gặp mặt mái nhé còn đâu là dấu con mái đi cho trống nghe xùy thôi.

mavanz

Thành viên mới
SVC$
0
Theo chú Bính laocai thì con chim họa Mi trống nó cũng như con gà trống ( con nào cũng gáy kể cả gà công nghiệp ), có nghĩa là con nào cũng hót ác, chủ yếu là nó hót hay hay không hay mà thôi và nước nuôi hầu như quyết định tất cả. Nếu các AE mà thực hiện bài bản như trên thì chắc chắn điếc tai cả hàng xóm
Mình kết nhất cái câu : "May thì được thành chim chọi dở thì thành chim hót"
( Ghi chú : Chú Bính là 1 cao nhân về HM năm nay 59 tuổi, hiện đang sinh sống tại Lào Cai các bạn có thể tin tưởng tuyệt đối )

meotom

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Mi thay lông, lông cánh bị xoăn, chim cắn bỏ hết

Chào tất cả anh chị em yêu Họa mi hót! Tôi có 01 chú mi, đã nuôi được gần 2 mùa, chim dạn, hót đấu rất sung. Tuy nhiên mùa này nó thay lông, một bên cánh lông cứ mọc ra là xoăn, xoăn; có vẻ chim rất khó chịu nên nó cắn gẫy hết. Có cách nào để chim đang mọc lông, không bị xoăn lông không. Anh em chỉ giúp. Cám ơn anh em rất nhiều.
chào bạn
khi thay lông bạn xem lại chế độ ăn uống nhé. , bổ xung châu chấu. chứng kiến, tuyệt đối không cho ăn sâu quy nhé. oke

kent_atu90

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các bác cho em hỏi?mi nhà e là chim thuộc được 2 năm lồng,lúc về nó hót đấu với con mi mồi của ông bạn em rất giữ.Được khoảng 2 tháng căng như vậy rồi tự nhiên ko hót nữa,còn chú mi mồi kia vẫn rất căng.bây giờ kê 2 con vào,con mi nhà e xù đầu,bây giờ phải làm sao để chú mi nhà e hót lại ạ!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom