Guest viewing is limited

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em thường rang lạc chín rồi để khoảng vài ngày mới cho vào máy xay anh ah`, em thấy lạc rang chín rồi để vài ngày sẽ không bị dính máy. Thường 1 mẻ cám của em khoảng 1.5-2Kg em chỉ cho khoảng 300g lạc.

À mình đang làm cám chòe Hùng ạ, Chào Mào mà cho đến thế đi ngoài chắc chỉ có nước :D

leducthangls

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình cũng có cái cối làm cốm của pháp,nhưng ko thể làm được vì nó làm rất lâu.chẳng hiểu vì sao nữa cho nên vẫn làm =cối xay cua,có 1 lần mình qua 1 cửa hàng ở tăng bạt hổ thấy họ làm nhanh quá họ nói 30p họ xay được vài kg,về nhà cố tìm mua 1 cái nhưng làm vẫn chưa được chán quá cơ,đọc xong bài này chắc lại phải nghiên cứu lại a hehehe

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Mình cũng có cái cối làm cốm của pháp,nhưng ko thể làm được vì nó làm rất lâu.chẳng hiểu vì sao nữa cho nên vẫn làm =cối xay cua,có 1 lần mình qua 1 cửa hàng ở tăng bạt hổ thấy họ làm nhanh quá họ nói 30p họ xay được vài kg,về nhà cố tìm mua 1 cái nhưng làm vẫn chưa được chán quá cơ,đọc xong bài này chắc lại phải nghiên cứu lại a hehehe
Cối làm cốm của pháp là loại làm cám hạt đấy leducthang , chắc là tại thành phần hỗn hợp cám chưa đc hợp lý lắm bạn điều chỉnh cho phù hợp là đc

ongmat

Tìm hoa nhả mật cho đời !
SVC$
0
Nếu bạn kê cối xay không chắc chắn thì xay rất lâu và khó thành hạt . DO vậy khi có cối xay rồi phải làm thêm cái đế để giữ cối xay . Nhiều bạn chỉ lo "sắm trâu" chứ không chịu " sắm chuồng ", Hì hì ... đùa vui một chút đấy nhé .
Cối xay của Ong Mật xay rất nhanh, cứ 300g -500g xay khoảng 10 - 15 phút là xong à .

binhls

Thành viên tích cực
SVC$
0
Tôi cũng làm cám có thành phần lạc,nhưng cũng không có công đoạn rút dầu lạc,cũng nghe nói dầu lạc không tốt cho chim,nhưng thực tế chưa có ai phân tích cụ thể tại sao nó lại không tốt(có chất gì gây hại,hại cái gì?)Trong khi con người thì lại được khuyến cáo nên ăn nhiều dầu lạc(thay mỡ)vì không có Cholesterol(gây nghẽn mạch máu)Nghe đâu các ca sĩ lại càng nghiện dầu thực vật hơn người thường thì phải(tin vỉa hè )vì vậy cứ theo đó mà suy thì chưa chắc chim ăn dầu lạc là không tốt đã đúng đâu.Tôi đang nuôi một chòe than đuổi và một sơn ca đã 5 năm lồng có lẻ,cả hai con hiện đang ở đĩnh điểm kể cả chất giọng lẫn sức hót,suốt 5 năm qua tôi đều chăn cám có lạc để nguyên dầu và thậm chí chế độ vệ sinh thì có thể được ghi vào kỷ lục GUY-NÉT vì hàng tháng không thay phân,không rửa cóng nước,và cần thiết thì quên tắm luôn,phân hai bên cầu đậu chất cao như hai trái núi non bộ,ai thấy cũng phải kêu,nhưng được cái phân chúng rất khô và không hôi ,sức khỏe chim vẫn bình thường,hót tốt(không tin các bạn có thể hỏi Leducthangls,cách nhà tôi vài chục mét)Tôi không phản đối quan niệm của các bạn nhưng tôi xin góp ý một chút:Sao các bạn không đến các cơ sở ép dầu mua khô lạc(bã lạc sau khi đã ép lấy dầu)chúng được ép thành bánh rất cứng và khô có thể để cả năm không mốc,ngày trước hồi đói kém ông già tôi thường mua về giã nhỏ trộn với một chút thịt băm rồi chưng lên anh em tôi ăn quên chết luôn(bây giờ nghĩ lai mà sợ)Ở LS bây giờ thì không có nhưng ở HN hoặc TP HCM chắc có chứ, chỉ cần mua một bánh thì có thể làm vài kg thức ăn là ít.chúc tất cả ae vui vẻ.

binhnv

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
chào bác binhls.
Bác nói về dầu lạc rất hay nhưng thực tế nhiều khi cần phải loại bỏ bớt dầu lạc vì nhiều nguyên nhân khác nhau ạ. Trong bài viết của bác là cám cho chòe nên nhiều dầu chút không sao nhưng vấn đề cho loại chim khác thì nhiều dầu cũng không tốt như Mi chẳng hạn vả lại nếu không lấy bớt dầu thì khi sao cám rất ướt khó làm. Vấn đề khô lạc khó có thể mua được từ những cơ sở ép dầu vì họ không bán với lượng nhỏ cho mình còn nếu ra chợ mua thì có lẽ là loại để rất lâu mới tới tay mình vì nó rất hôi ạ.

binhls

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào người bạn cùng tên,Cũng có thể như bạn nói,tôi chỉ làm cám lạc cho chòe,sơn ca ,oanh,khuyên,chiền chiện,đớp ruồi,còn my và các loại khác thì không có lạc bạn ạ,thực ra thì cũng không biết chúng ăn lạc có ảnh hưởng gì không?vì từ trước vẫn không cho nó ăn,còn các loại trên nếu không cho lạc vào thì chỉ một thời gian là lông xác sơ ngay.Khi xay lạc bằng máy sinh tố tôi làm thế này thì không bị ướt dầu,lạc rang chín vàng,xoa bỏ vỏ,để nguội trong tủ lạnh(ngăn dưới cùng)khoảng 20 phút,sau đó trộn với tép đã rang khô(3 bơ lạc với 4 lạng tép)sau đó đem hỗn hợp này xay từng cối một,đừng đổ đầy quá,mỗi cối chỉ xay khoáng 15 giây là cùng,bột rất mịn và tơi(dầu lạc ngấm vào tép mà),khi trộn trứng sẽ không lo ướt quá đâu,bạn thử xem nhé.

binhls

Thành viên tích cực
SVC$
0
thử in ảnh

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

tuanvu91

Thành viên mới
SVC$
0
các bác cho em hỏi ở Hà Nội thì mua dụng cụ tao hạt ở đâu ? chim nhà em ăn cám bột bẩn cóng nước lúc nào cũng đục đục vì rơi cám vào ! chậm thay là bốc mùi

congtam

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bác cáo với bác Bạch Đề và bác Ong Mật, em mua 1 cái giống như của bác Đề đây về làm thì tình hình là nó chỉ ra sợi dài thôi. Sao lại cũng không gãy vụn đẹp như của bác Ong làm.

Nhìn cái sợi vụn của bác Ong mà thèm. Cái sàng của em lấy là loại lỗ nhỏ nhất rồi, nhưng cũng phải đến 3mm một lỗ. Có lẽ phải thửa thôi bác ạ. Theo em nghĩ sàng lỗ to cũng là vấn đề vì sợi to quá nên không tự đứt được phải không ạ

Anh dtm01 anh mua cái máy đó ở đâu vậy chỉ e với đc không anh,Thank

huanpham

Vô thường
SVC$
0

Bạn ra chợ Kim Biên đó (đường Vạn tượng)
giá khoản 350K, nhưng theo Mình, Nếu không thật cần thiết thì không nên mua.
Vì Mình có mua một cái, tạo hạt vẩn tốt, nhưng nước vẫn bị dơ bạn ạ.

thewallfire

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ông mật ơi mình thấy dụng cụ của bạn rất hay mua ở đâu chỉ mình mua với

congtam

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bạn ra chợ Kim Biên đó (đường Vạn tượng)
giá khoản 350K, nhưng theo Mình, Nếu không thật cần thiết thì không nên mua.
Vì Mình có mua một cái, tạo hạt vẩn tốt, nhưng nước vẫn bị dơ bạn ạ.

cám ơn bạn nhiều nha.Ở chợ đó có cái nào cũng làm bột mà khác cái đó hoặc nhỏ hơn không bạn chỉ giáo dùm mình nha.Thank

huanpham

Vô thường
SVC$
0
cám ơn bạn nhiều nha.Ở chợ đó có cái nào cũng làm bột mà khác cái đó hoặc nhỏ hơn không bạn chỉ giáo dùm mình nha.Thank

Có loại làm bằng nhựa không có chân, giá khoản 100k thì phải.
bạn cứ ra đó rồi hỏi người ta người ta sẽ chỉ cho.

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0

Cái của bác Đề là tận bên US lận, mình làm sao mua :D

Mình mua cái máy của Liên Xô cũ thôi, nếu bạn ở HAN thì bán ở Nguyễn Công Trứ nhiều lắm

Huylongbien

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ũoin cảm ơn bác đã post dụng cụ làm cám lên tiện cho hỏi mua cái đó ở đâu chia sẻ cho anh em với cho xin địa chỉ mua và số ĐT thì tốt quá

HoàngHà

"Vạn Sự Khởi Đầu Nan"
SVC$
0
Cái của bác Đề là tận bên US lận, mình làm sao mua :D

Mình mua cái máy của Liên Xô cũ thôi, nếu bạn ở HAN thì bán ở Nguyễn Công Trứ nhiều lắm

Bác có thể Up cái ảnh cho em xem cái máy liên xô cũ của bác được hok bác , cái cối đó bao nhiu tiền vậy bác để em qua đó mua đỡ bị nhầm

hoacucquy

Thành viên mới
SVC$
0
Chao Anh Bạch đề, xin hoi dụng cụ làm cám viên của A mua ở đâu vây?

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Mình ở Mỹ và cái này mình mua ở Mỹ bạn à.
Nó làm cũng ok nhưng mà cần có hai người chứ một người làm mệt lắm.

lequocthan

Thành viên mới
SVC$
0
Tôi cần mua bộ dụng cụ tạo hạt cho chim hoạ mi, nhưng không biết mua ở đâu. nếu có thể anh nhượng lại tôi một cái hoặc mua giùm đuợc không. cám ơn

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom