Guest viewing is limited

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Em dùng 3 lạng lạc rang giã nhỏ, 1 lạng đậu xanh, 3 quả trứng vịt lộn, 4 lòng đỏ trứng gà và khoảng 1 lạng cám cò xay nhỏ trộn cùng. Nó đặc đến mức mà cái máy xay sinh tố không quay được nữa
Bạn dtm01 làm cám cho chim gì ăn vậy nếu là khuyên thì tôi xin góp ý với bạn là bài cám này của bạn theo tôi ko đc tốt lắm vì thành phần cám bạn cho quá nhiều lạc . Theo tôi làm cám khuyên ko nên cho lạc vì trong lạc chứa rất nhiều dầu cám làm sẽ mau bị hỏng và lên men mà con khuyên là giống chim rất nhậy cảm . Bạn muốn làm cám hạt bạn phải làm bằng đậu xanh đồ chứ ko làm đậu xanh khô , trứng vịt lộn trước khi làm bạn phải sấy khô trước , cám cò bạn cho ít thôi cám cò cho vào cám chim theo tôi là để chống đi ia cho thôi chứ cám cò đâu đủ dinh dưỡng . Bạn làm cám hạt nên cho thêm long trắng trứng gà vào vì khi bạn cho tất cả hỗn hợp xay nhỏ rồi ép viên thì lòng trắng làm cho hạt cám ko bị rời nát vụn ra . Bạn cứ làm thử nghiệm là sẽ thấy hỗn hợp cám ko cho lòng trứng sẽ khác với hỗn hợp cho lòng trứng . Bạn nên tham khảo mấy bài cám trong topic của anh BD làm hạt là ổn và thành phần tương đối đầy đủ và rất phù hợp cho khuyên và bạn làm cám hạt sẽ rất dễ dàng . Chim khuyên là loại khó nuôi so với các loại khác chế độ chăm sóc khá là tỉ mỉ , chúc bạn thành công

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em dùng 3 lạng lạc rang giã nhỏ, 1 lạng đậu xanh, 3 quả trứng vịt lộn, 4 lòng đỏ trứng gà và khoảng 1 lạng cám cò xay nhỏ trộn cùng. Nó đặc đến mức mà cái máy xay sinh tố không quay được nữa
Bạn dtm01 làm cám cho chim gì ăn vậy nếu là khuyên thì tôi xin góp ý với bạn là bài cám này của bạn theo tôi ko đc tốt lắm vì thành phần cám bạn cho quá nhiều lạc . Theo tôi làm cám khuyên ko nên cho lạc vì trong lạc chứa rất nhiều dầu cám làm sẽ mau bị hỏng và lên men mà con khuyên là giống chim rất nhậy cảm . Bạn muốn làm cám hạt bạn phải làm bằng đậu xanh đồ chứ ko làm đậu xanh khô , trứng vịt lộn trước khi làm bạn phải sấy khô trước , cám cò bạn cho ít thôi cám cò cho vào cám chim theo tôi là để chống đi ia cho thôi chứ cám cò đâu đủ dinh dưỡng . Bạn làm cám hạt nên cho thêm long trắng trứng gà vào vì khi bạn cho tất cả hỗn hợp xay nhỏ rồi ép viên thì lòng trắng làm cho hạt cám ko bị rời nát vụn ra . Bạn cứ làm thử nghiệm là sẽ thấy hỗn hợp cám ko cho lòng trứng sẽ khác với hỗn hợp cho lòng trứng . Bạn nên tham khảo mấy bài cám trong topic của anh BD làm hạt là ổn và thành phần tương đối đầy đủ và rất phù hợp cho khuyên và bạn làm cám hạt sẽ rất dễ dàng . Chim khuyên là loại khó nuôi so với các loại khác chế độ chăm sóc khá là tỉ mỉ , chúc bạn thành công

À quên, em xin lỗi không nói rõ, cái này là cho chòe ạ. Em không nuôi khuyên, trả lại thằng bạn hết rồi :D. Cám cò em cho vào là để cho cám nó không bị ướt chảy quay cho dễ bác ạ, với lại cho thêm chút thuốc đi ngoài :D

anh_hung908

Thành viên tích cực
SVC$
0
à thì ra là ông anh dươngtm bên abv, chuyên gia đi xin cám đây mà he he he. lạc thì a lấy cốc xay thịt (cốc nhỏ của máy xay sinh tố) xay lạc rất đẹp chứ giã thì lâu lắm). Choè thì làm cám dễ thôi mà ko khó như cám khuyên đâu

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
chắc vừa tranh thủ giã bột chim, vừa tập tay với sô luôn đây :):

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0
à thì ra là ông anh dươngtm bên abv, chuyên gia đi xin cám đây mà he he he. lạc thì a lấy cốc xay thịt (cốc nhỏ của máy xay sinh tố) xay lạc rất đẹp chứ giã thì lâu lắm). Choè thì làm cám dễ thôi mà ko khó như cám khuyên đâu

Này chú Hùng đừng có bóc mẽ anh thế :D :D :D, người ta của ít lòng nhiều không lấy thì cũng ngại.

Mình rút kinh nghiệm rồi, phải rang kỹ trước khi làm thì lúc xay mới có hiệu quả

TDP

"...một đam mê, một dại khờ, một tôi..."
Thành viên BQT
SVC$
0

Hehehe, đoán ra ngay mừ: DuongTM và DTM là một, sử dụng máy xay sinh tố sau một thời gian xót ruột lém các bác à, mỗi lần xay điếc hết cả tai! :(

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hehehe, đoán ra ngay mừ: DuongTM và DTM là một, sử dụng máy xay sinh tố sau một thời gian xót ruột lém các bác à, mỗi lần xay điếc hết cả tai! :(

Quay trở lại thời kỳ đồ đá như em đi bác :D, vừa có bột cho chim ăn vừa khỏe người :D :D :D

TDP

Thành viên BQT
SVC$
0
Hehehe, có dịp spam đây: ở trong SG này mỗi lần làm cám cho chòe, Chào Mào (ăn chung cám mừ) là em lại được đi siêu thị, vô đó mua lạc (đậu phộng) rang, bóc vỏ sẵn, đóng gói chân không đàng hoàng, lạc lại còn được chọn lựa, hạt to, đẹp, không có hạt mốc, đảm bảo chim ăn cám sẽ không bị ung thư! :D:D:D

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hehehe, có dịp spam đây: ở trong SG này mỗi lần làm cám cho chòe, chào mào (ăn chung cám mừ) là em lại được đi siêu thị, vô đó mua lạc (đậu phộng) rang, bóc vỏ sẵn, đóng gói chân không đàng hoàng, lạc lại còn được chọn lựa, hạt to, đẹp, không có hạt mốc, đảm bảo chim ăn cám sẽ không bị ung thư! :D:D:D

Bác Phi xem thế nào, chứ mấy con Chào Mào nhà em mà cho ăn cám chòe thì đi ngoài chỉ có nước thôi. Em toàn phải cho ăn cám Ba Vì mà nhiều khi nhìn cũng kinh lắm, chẳng bù cho chòe lúc nào cũng khô roong

Các bác có bị thế không ạ

TDP

Thành viên BQT
SVC$
0
Ồ, Chào Mào nhà mình đi phân khá tốt, trắng, khô, nhỏ (một tuần dọn bố lồng 1 lần không có vấn đề vì không hôi!). HLong ơi, vào xác nhận dùm cái đê.

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ồ, chào mào nhà mình đi phân khá tốt, trắng, khô, nhỏ (một tuần dọn bố lồng 1 lần không có vấn đề vì không hôi!). HLong ơi, vào xác nhận dùm cái đê.

Chòe nhà em cũng thế, nhưng mấy con CM toàn bị thế kia thôi bác ạ. Bác dùng cám gạo à, em không dám cho 1 tí lạc nào, không thì lại dọn lồng quá tội :D

TDP

Thành viên BQT
SVC$
0
Công thức của mình, tham khảo nhé:
- Đậu phộng: 250gr
- Cám dành cho Chòe Lửa: 100gr (ở SG mình mua A vầy trắng)
- Cám cho chó nhỏ: 100gr
- Bột tôm (chà bông - ruốc làm sẵn): 100gr
- Lòng đỏ trứng: 6 cái.
Đơn giản như vậy nên làm khá nhàn, chỉ lâu chỗ rút bớt dầu của đậu phộng thôi.

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Bác dtm01 làm em mất công quá té ra là bác dương tm bên abv thảo nào em thấy nghi lắm , em tưởng bác làm cám khuyên thế mà bác lại làm cám chòe . Bác làm em tụt cả hứng hehe

ongmat

Tìm hoa nhả mật cho đời !
SVC$
0
Công thức của mình, tham khảo nhé:
- Đậu phộng: 250gr
- Cám dành cho chòe lửa: 100gr (ở SG mình mua A vầy trắng)
- Cám cho chó nhỏ: 100gr
- Bột tôm (chà bông - ruốc làm sẵn): 100gr
- Lòng đỏ trứng: 6 cái.
Đơn giản như vậy nên làm khá nhàn, chỉ lâu chỗ rút bớt dầu của đậu phộng thôi.
ONg mật cũng bị cái vụ rút dầu đậu phộng chậm. OM dùng giấy trắng bao đậu phộng, rồi ngoài là báo nhiều lớp gói đậu phộng lại, sau đó ép chặt bằng cối để cho bớt dầu ra .
Không biết bạn nào có cách hay hơn không thì mách bảo nhé .

binhnv

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
ONg mật cũng bị cái vụ rút dầu đậu phộng chậm. OM dùng giấy trắng bao đậu phộng, rồi ngoài là báo nhiều lớp gói đậu phộng lại, sau đó ép chặt bằng cối để cho bớt dầu ra .
Không biết bạn nào có cách hay hơn không thì mách bảo nhé .

Em cũng nghĩ mãi mà không ra, chỉ còn mỗi cách là dùng lạc(đậu phông) kẹ ít dầu hơn hẳn nên nhanh hơn chút ạ

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hôm qua em rang 0.5kg trong vòng 1h (nhỏ lửa), để nguội rồi xay. Thế mà chỉ được 5ph thôi là máy xay gừ gừ luôn, nhiều dầu kinh. Trong vòng 2h, em phải thay giấy 2 lần. Dầu nhiều kinh....

Cho em hỏi là nếu trong cám có nhiều dầu quá (rút dầu không kỹ) thì chim ăn vào có làm sao không ạ. Mẻ trước của em (có cái sợi to đùng ấy :D), không rút dầu tý nào, chim ăn vào đi ị đen lắm ạ, nhưng vẫn khô

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Hôm qua em rang 0.5kg trong vòng 1h (nhỏ lửa), để nguội rồi xay. Thế mà chỉ được 5ph thôi là máy xay gừ gừ luôn, nhiều dầu kinh. Trong vòng 2h, em phải thay giấy 2 lần. Dầu nhiều kinh....

Cho em hỏi là nếu trong cám có nhiều dầu quá (rút dầu không kỹ) thì chim ăn vào có làm sao không ạ. Mẻ trước của em (có cái sợi to đùng ấy :D), không rút dầu tý nào, chim ăn vào đi ị đen lắm ạ, nhưng vẫn khô
Em xin đóng góp một chút về làm cám cho lạc để đỡ bị dầu thông thường làm cám cho lạc chúng ta hay rang lạc và mua lạc rang sẵn . Em làm thì em cứ xay thẳng lạc sống cùng với hỗn hợp cám chòe và khi sấy xong thì thấy rất khô . Em cũng ko cần phải hút dầu ra chim ăn em ko hề thấy đi ỉa hay có vấn đề gì khác.

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em xin đóng góp một chút về làm cám cho lạc để đỡ bị dầu thông thường làm cám cho lạc chúng ta hay rang lạc và mua lạc rang sẵn . Em làm thì em cứ xay thẳng lạc sống cùng với hỗn hợp cám chòe và khi sấy xong thì thấy rất khô . Em cũng ko cần phải hút dầu ra chim ăn em ko hề thấy đi ỉa hay có vấn đề gì khác.

Sấy xong thì khô thật đấy nhưng bác cứ thử bọc giấy để trong hộp khoảng 2 ngày xem, dầu ra ướt rượt luôn. Hình như hồi xua có bác nào nói là nếu dầu còn nhiều thì chim ăn bị đi ỉa thì phải. Nhưng em thấy chòe nhà em không có vấn đề gì, phân hơi đen nhưng vẫn khô

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Sấy xong thì khô thật đấy nhưng bác cứ thử bọc giấy để trong hộp khoảng 2 ngày xem, dầu ra ướt rượt luôn. Hình như hồi xua có bác nào nói là nếu dầu còn nhiều thì chim ăn bị đi ỉa thì phải. Nhưng em thấy chòe nhà em không có vấn đề gì, phân hơi đen nhưng vẫn khô
Nếu vậy thì thành phấn cám chòe của anh làm nhiều LẠC quá , a xem lai thành phần cám cho phù hợp hơn .Tất nhiên là khi anh để thấm thì dầu vẫn ra , em làm cám khuyên và chòe ko hề hút dầu mà chim của em vẫn căng ko vấn đề gì cả Theo em thành phần chủ yếu của bột chòe là ngô

manhhungss

Làng lúa làng hoa
SVC$
0

Em thường rang lạc chín rồi để khoảng vài ngày mới cho vào máy xay anh ah`, em thấy lạc rang chín rồi để vài ngày sẽ không bị dính máy. Thường 1 mẻ cám của em khoảng 1.5-2Kg em chỉ cho khoảng 300g lạc.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom