Guest viewing is limited

vnn1234

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Phân biệt dùm mình con này la trống hay mái

bạn bứt lông đuôi của em nó.nếu có vòng đen thì nó là trốg.ko là mái.

caokhoa

Thành viên mới
SVC$
0
cách xem đực cái bằng cách xem lông không đúng dâu. Em mua 4 con về thì 3 con cái chọn bằng cách xem lông đấy các bác ạ

chinh123

Thành viên mới
SVC$
0
Tôi đã học mót được của mấy ông thợ chim Cu . để xem chim đực hoặc cái như sau : đúng 95% ko tin cứ xem con chim già nhà ai đã nuôi thì biết.
1 . chỉ sờ vào cái xương cuối của bụng về phía đít nếu khít như chứ V thì là đực. nếu hở khoảng 4-5ly trở lên là đẻ được trứng. nếu ko tin cứ đến hiệu bắt vài con ra mà sờ..........................

tien_agribank.phutho

Thành viên mới
SVC$
0
Chào anh em!
Nhà mình hiện đang nuôi một " Không biết là Cu hay Cậu" Cu Gáy nữa, nhưng con của mình to hơn so với những con Cu Gáy khác, mắt to, đuôi dài, Gù To, Gáy to. Nhưng nhiều bác lớn tuổi qua nhà chơi người thì nói con cái, người thì nói con đực. Mình muốn hỏi chim cái thì có gù không ?

cugayquangngai

Thành viên tích cực
SVC$
0
chào bạn !
cu mái nếu nuôi sung mãn nhất là khi gần đẻ trứng nó gù gáy rất hăng đó bạn !

Đỗ Quyên

Thành viên tích cực
SVC$
0
cần 1 lời giải thích

:a36: chào cả nhà !!!!
hôm nay mình có chút thắc mắc mong các bạn giải thích cho mình nha :a02::a02:
mình có thằng bạn cũng choi cu gáy như mình thôi nó có 1 em cu non sắp ra song bộ cườm rồi (gần song ) em nó cũng đang tập gáy rồi tướng tá em nó thì mình nhìn cũng được có cái là mấy hôm vùa rồi mình tình cờ kê mồi vào coi thử thì nó thúc rồi gáy gọi đây là lần đầu tiên mình được thấy 1 em cu non chơi như vậy nên mình có hỏi vài người chơi chim có nười thì cho rằng đó là chim trống nhưng cũng có người cho rằng đó là mái vậy có anh em nào biết rõ về việc này không help mình với :a22::a22::a22::a22:
thân

cugayquangngai

Thành viên tích cực
SVC$
0
chào bạn !
cái này là do chim non lên , nên cách chơi chưa bài bản nên em nó có biểu hiện vậy thôi

tiendungqn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Phân biệt trống mái hả? Tôi có cách này chính xác 100% luôn nhưng không nên áp dụng vào chim để nuôi mà chỉ áp dụng để có kinh nghiệm thôi đó là mổ bụng nó ra xem có trứng hay là tinh hoàn thì biết ngay phải không bạn??? :a01: Đùa bạn vậy thôi có cách này cũng chính xác mà không phải mổ bụng này. Bạn nhổ lông đuôi của nó và quan sát phần cuối của lông xem nó màu gì? Nếu màu đen thì là chim trống còn màu trắng thì là chim mái. Nói chung chim cu khó phân biệt lắm nhưng theo tôi cách nhổ lông đó là đơn giản và chính xác đó. Không dám đảm bảo 100% nhưng cũng phải 75% trở lên

Cảm ơn bác, làm theo lời của bác là nhổ lông đuôi là đúng 100%.Bữa ra chợ chim chọn con Cu.và bắt em nó ra xem và nhỏ 1 cái lông,cuốn lông màu đen và mang về,treo lên 1 chập nó gáy lên.vui ghê gớm luôn.hihihi:a15:

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
. Bạn nhổ lông đuôi của nó và quan sát phần cuối của lông xem nó màu gì? Nếu màu đen thì là chim trống còn màu trắng thì là chim mái. Nói chung chim cu khó phân biệt lắm nhưng theo tôi cách nhổ lông đó là đơn giản và chính xác đó. Không dám đảm bảo 100% nhưng cũng phải 75% trở lên

phần cuối là phần gốc chân lông hả bạn chứ phần cuối lông thì ko cần nhỏ cũng thấy mà

Tôi đã học mót được của mấy ông thợ chim Cu . để xem chim đực hoặc cái như sau : đúng 95% ko tin cứ xem con chim già nhà ai đã nuôi thì biết.
1 . chỉ sờ vào cái xương cuối của bụng về phía đít nếu khít như chứ V thì là đực. nếu hở khoảng 4-5ly trở lên là đẻ được trứng. nếu ko tin cứ đến hiệu bắt vài con ra mà sờ..........................

hai cái xuơng này gọi là xuơng gim. nếu cặp xương này mà rộng thì đa số là mái (vì để tiện việc sinh đẻ sau này) và ngược lại là trống. theo như cách xem gà nòi thì hai cái xuơng này mà rộng dù gà trống thì đá rất dở còn ko biết cu gáy thì sao??

thân
thanhbonsai

nggiang.emco

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
vụ này thì em bó tay phải nhìn chim mới nói được
thông thường tướng chim mái nhò con hơn trống về mọi mặt như đầu , mình , ngực ....

dauyeu

Thành viên mới
SVC$
0
nhờ mấy bác cao thủ về cu gáy xem và bói cho e một quẻ đầu xuân nha.thank

tình hình là e đang nuôi 2 chú bổi.mà không biết trồng hay mái.e thấy trên mạng mấy bác bảo là nhổ lông đuôi là biết trồng hay mái ah.nhưng mà e không biết coi sao hết.e chụp vài tấm hình e mới nhổ lông đuôi của 2 chú cu nhà e nhờ mấy bác xem hộ và cho ý kiến dùm e với.thank mấy bác tr nha

:a33:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

duong1978

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: nhờ mấy bác cao thủ về cu gáy xem và bói cho e một quẻ đầu xuân nha.thank

Chúc mừng bạn có 1 chú chim đực( khoảng 80%):a11:.
Muốn biết chính xác hơn phải nhìn tổng thể.Dựa vào vóc dáng của chim...........
và cuối cùng nuôi qua 1 mùa tẩm tháng 5-6 âm mà không thấy đẻ trứng thì chính xác 100%.

dauyeu

Thành viên mới
SVC$
0

Chúc mừng bạn có 1 chú chim đực( khoảng 80%):a11:.
Muốn biết chính xác hơn phải nhìn tổng thể.Dựa vào vóc dáng của chim...........
và cuối cùng nuôi qua 1 mùa tẩm tháng 5-6 âm mà không thấy đẻ trứng thì chính xác 100%.

thank bác nhiều nha. e cũng hi vọng là chim trống.hehe

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Longkucku

Thành viên tích cực
SVC$
0

Như bác duong1978 nói cũng chưa hẳn đúng đâu bác à. Chim mái nuôi trong điều kiện nhốt lồng, dinh dưỡng không đầy đủ rất nhiều con không đẻ, vẫn gáy gù ầm ầm.
Theo mình thì con lông đuôi dài là chim trống, con lông đuôi gãy thì không chắc.
Nếu bác muốn biết chắc chắn thì có 1 cách, bác cứ xem con nào có 2 hạt cà thì là chim trống, con nào có buống trứng thì đích thị là chim mái (Cách này bác quyết tâm tìm hiểu thì hãy thử nhé, còn không thì cứ để nuôi chơi, trống mái quan trọng gì đâu, có chim nuôi là tốt rồi mà).
Thân.

hanhduy224

Thành viên mới
SVC$
0
em mới 20t thôi nhưng em thích nuôi chim từ nhỏ nên cũng co tí chút kinh nghiệm.nhà em nuôi 1 đôi cu gáy đẻ nên cũng biết con nào là trống là mái. con trống đầu to hơn con mái.lông gáy thường cao hơn mái. đặc điểm quan trọng nhất là xương ghim. là xương ở gần hậu môn. nếu ghim khít là trống nếu ghim rộng là mái. vì là loại mái phải sinh sản nên xương ghim phải rộng. hii cảm ơn các bác đã đọc bài em! rất mong được kết bạn!

nambicyty

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các bác có phải em lông đuôi lảu rứt lông đuôi ra,nếu ống cối đuôi đen là trống còn trắng hết là mái phải không các bác.em có 1 em cu bổi làm cách vậy kết quả là cuối ống đuôi màu đen mờ.xin các bác nhận xét cái

chimdauden

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác ui!
Mình thì lại thấy thế này! Tất cả những con mồi thiện chiến mà mình đã có dịp xem qua thì phân của nó rất to. Chim bổi mà có phân to là mau nổi mồi lắm mà lên mồi rồi thì bền lắm. Hình như đặc điểm này của chim gáy liên quan đến đường tiêu hoá tốt của chim ấy!

Nhân tiện đây bác NAMNHI cho em hỏi một chút ạ!
Em mua con gáy bổi được khoảng gần một tháng nay rồi, lúc đầu con cu của em nó có phân rất nhỏ và xoắn ốc. Em mua được đến ngày thứ 3 thì nó bắt đầu gáy, càng ngày nó càng hay gáy hơn. Có ngày nó gáy đến 6-7 lần nhưng lần nào nó cũng chỉ gáy được 6-7 kèo là nghỉ 1-2 kèo lại gáy tiếp. Em thấy nó gáy nhiều cũng mừng nhưng khoảng 1 tuần nay em thấy phân nó đi to hơn hẳn lúc đầu mới mua về(chế độ ăn vẫn thế) trông cứ như là to gần gấp đôi lúc đầu ấy. Và em thấy nó hay nằm hẳn xuống đáy lồng, mặc dù chim vẫn khỏe bình thường.
Em sờ xương ghim thì hơi to và rộng,nhổ lông cánh thì trắng đục chứ không đen!
Bác cho em hỏi liệu em nó có phải là chim mái không( nếu là chim đực có phải là nó đang căng lên không ạ)
Con chim của em có màu mã sẻ
-chân hơi cao lên đêm hay giẫy
-đầu xà trông rất dữ
-khổ cươmg cao, cươmg tấm, nhưng cườm đen hơi nhiều
- mầu mã chim hơi nóng chim
-chỉ dàm to, đậm,kéo dài gần tới sát mắt,ngoài to trong nhỏ
- tướng chim hơi nhỏ nhưng rất dài, đuôi rất dài (đuôi vót)
- đứng cao, hiên ngang, đuôi chúc xuống đất, lưng gù
- em nhìn tướng tá và dáng đứng thì đúng là đực nhưng lại có một số thắc mắc như trên lên em hơi hoảng, bác cho em hỏi liệu em nó có phỉ là cái không ạ?
Em xin cảm ơn!

chimdauden

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các bác có phải em lông đuôi lảu rứt lông đuôi ra,nếu ống cối đuôi đen là trống còn trắng hết là mái phải không các bác.em có 1 em cu bổi làm cách vậy kết quả là cuối ống đuôi màu đen mờ.xin các bác nhận xét cái

Điều này thì chắc rồi vì mình có 1 con nhưng vì bị đi iae khong cứu đựoc lên chết, mình mổ bụng ra xem thì đúng là đực(nhưng vẫn có 1 số trường hợp chân lông hơi đục đen thôi)

quanhoa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các tiền bối giúp e với

cho e hỏi con này trống hay mái thế

duccoi7c

Thành viên mới
SVC$
0
Bạn cũng giống mình rùi.Hum qua bố mình vào Buôn Ma Thuật choi xách về 1 em cu gáy non,hiện gioqf mình cũng chưa rõ là trông hay mái nè

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom