Guest viewing is limited

quocbang

Thành viên cống hiến
SVC$
0
chim cu gáy

e chẳng biết gì về cu nhưng thấy cái này trên mạng ko biết có ích gì để phân biệt trống mái hay không nữa
Cu gáy (danh pháp: Streptopelia chinensis tigrina) là một loài chim bồ câu quen thuộc với nông thôn Việt Nam.
<table id="toc" class="toc"> <tbody><tr> <td> Mục lục

</td> </tr> </tbody></table> Đặc điểm sinh học

Hình dáng

• Lông: Đầu, gáy và mặt bụng nâu nhạt hơi tím hồng, đỉnh và hai bên đầu phớt xám, cằm và họng có khi trắng nhạt, đùi, bụng và dưới đuôi màu hơi nhạt hơn. Lông hai bên phần dưới cổ và lưng trên đen có điểm tròn trắng ở mút tạo thành một nửa vòng hở về phía trước cổ. Mặt lưng nâu, các lông có viền hung nhạt rất hẹp.
Lông bao cánh nhỏ và nhỡ phía trong nâu nhạt với thân lông đen nhạt, các lông phía ngoài xám tro. Lông cánh nâu đen có viền xám rất hẹp ở mút và mép ngoài. Lông đuôi giữa Nâu sẫm, các lông hai bên chuyển dần thành đen với phần mút lông trắng.

• Mắt nâu đỏ hay nâu với vòng đỏ ở trong. Mép mí mắt đỏ.
  • Mỏ đen.
  • Chân đỏ xám.
  • Kích thước:
    • Đực: cánh: 140 - 166, đuôi: 140 - 170; giò: 25 - 30; mỏ: 12 - 20mm.
    • Cái: cánh: 140 - 160; đuôi: 135 - 170; giò: 21 - 31; mỏ 14 - 21mm..
    • Sưu tầm

nambicyty

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
có ông bác đi mua cu chọn con nào mỏ dài là đực 100% đực mỏ: 12 - 20mm. mái mỏ 14 - 21mm.. vậy mà ông ấy nói đúng thật,từ đầu mình không tin nhưng ông đi chọn mình mấy quán chim ghép đôi, chọn mấy đôi ông ấy cứ đòi bắt con đực họ ấy pao ông khôn ông bắt đực con cái ghép đôi tôi bán cho ma à,thế là ông mua mình 2 con mộc về 1 con mua trong têt chưa bong hết mỏ mà mấy thang mới gay,1 con mới mua đc hôm trướ hôm sau gáy 2 tiếng bỏ 1 xong,jo 2 em gay 6 7 lần trong ngày rùi,nhưng hơi be các bác ah.

ko co

Thành viên tích cực
SVC$
0
em có một cách này phân biệt cu đực cái chính sác 100% không sai nếu sai em xin chặt đầu con cu của em .các bác cứ mua cứ mua về rồi thả cùng với một em cu mái nếu thấy đạp mái là chính sác đực rồi còn đánh nhau thì là mái.hoặc cách này cũng tốt nhưng hơi mất thời gian.mua về nuôi khoảng 2 năm mà thấy đẻ trứng là cu mái còn không thấy đẻ là cu đực:a01:đây là kinh nghiện xương máu của mình nếu còn thiếu sót anh em bổ xung cho được hoàn chỉnh:a24:

SILVER_ARROW

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em có một con cu con bắt từ khi nó mới tập bay, sà vào nhà và nuôi từ đó tới giờ khoảng 2 tháng. Các bác hầu hết nói về chim trưởng thành mà không nói về chim non có giống vậy không, có thể chim non chưa động dục nên các yếu tố về hóc môn chưa kích thích để "ra dáng, ra hình". Em có nhổ cọng lông đuôi nhưng thấy cuối lông hơi đen mờ nhưng một phần thôi, mặt ngoài vẫn trắng đục (???), có lẽ nào chim chưa trưởng thành cần có cách thẩm định rõ hơn không. Mong các bác đi trước chỉ giáo.:a15:

HoHoHa

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo e cách phân biệt là xác xuất thôi. Cơ bản lựa đc con chim hay để nuôi. Chứ chim trống mà ko hay, lười gáy cũng nản.
Bố đẻ e đc tăng 1 con Cu từ Quảng Bình. Ban đâu về nghĩ trống 100%, các đặc điểm chuẩn ko cần chỉnh, nổi bật là sa cườm,cánh chèo phủ kín đuôi, gáy tiéng chính Cúc cù cu.. cu cu. Nào ngờ vào mua sinh đẻ này thấy trứng dưới bố lồng. Ôi thôi..tẽn tò..!!! Nhưng thiết nghĩ liệu bjo bỏ tiền tìm mua có đc con cu Trống nào như thê ( chứ chẳng nói là mái ) nên vẫn qđinh nuôi. Cơ bản nó phục vụ thú vui của mình, chứ đừng để mình phụ thuộc vào nó quá.
Thân ái !

quyganto

Thành viên mới
SVC$
0
phân biệt Cu gáy trống mái?

ai biết phân biệt cu gáy trống mái chì em với.. điểm nhận biết chim cu gáy ở đâu vậy? trên cổ hay đâu em mới chơi không biết được mong pro chỉ giáo?:a03:

Beard.Tin

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: phân biệt Cu gáy trống mái?

Nhiều người nhận định chim trống thường đầu nhỏ, đầu xanh, lưng gù....chỉ đúng 70% thôi. Bác cứ gí giáp con vào lồng thấy con của bác gù liên tục không nghỉ khoảng bổ củi 10 cái trở lên là đực 100%.

Crazy-GiaLai

Thành viên tích cực
SVC$
0

Bạn có thể tham khảo các phương pháp sau đây
LƯU Ý: NHỮNG PHƯƠNG PHÁP NÀY ĐỀU DO CÁC TIỀN BỐI TRONG QUÁ TRÌNH NUÔI ĐÃ TÌM TÒI VÀ PHÁT HIỆN RA
C1: Nhổ vài cọng lông đuôi ra xem, gốc lông đuôi màu đen là trống, màu trắng sữa thì là mái
C2: Dùng ngón trỏ đặt vào vùng hậu môn của Chim bạn sẽ thấy 2 xương ghim nằm song song với nhau, nếu 2 xương này khít hoặc hở 1 tí < 2/3 ngón trỏ thì đích thị là trống, còn rộng từ hơn 2/3 ngón trỏ trở lên thì là " tiểu thư" rồi đó bạn
C3: Dùng tay trái giữ chặt 2 chân của chim, tay phải cầm mỏ chim kéo xuống ngang = hai chân, nếu đuôi cụp lại trên tay trái thì là Trống, còn nếu dựng lên trên thì là Mái
Mình chỉ biết có vậy nếu ai phát hiện thêm cách nào thì chia sẽ cùng anh em trên diễn đàn. Chúc vui
Ảnh lông đuôi chim trống mái
images

Lộc 2010

Thành viên tích cực
SVC$
0

Bạn có thể tham khảo các phương pháp sau đây
LƯU Ý: NHỮNG PHƯƠNG PHÁP NÀY ĐỀU DO CÁC TIỀN BỐI TRONG QUÁ TRÌNH NUÔI ĐÃ TÌM TÒI VÀ PHÁT HIỆN RA
C1: Nhổ vài cọng lông đuôi ra xem, gốc lông đuôi màu đen là trống, màu trắng sữa thì là mái
C2: Dùng ngón trỏ đặt vào vùng hậu môn của Chim bạn sẽ thấy 2 xương ghim nằm song song với nhau, nếu 2 xương này khít hoặc hở 1 tí < 2/3 ngón trỏ thì đích thị là trống, còn rộng từ hơn 2/3 ngón trỏ trở lên thì là " tiểu thư" rồi đó bạn
C3: Dùng tay trái giữ chặt 2 chân của chim, tay phải cầm mỏ chim kéo xuống ngang = hai chân, nếu đuôi cụp lại trên tay trái thì là Trống, còn nếu dựng lên trên thì là Mái
Mình chỉ biết có vậy nếu ai phát hiện thêm cách nào thì chia sẽ cùng anh em trên diễn đàn. Chúc vui
Ảnh lông đuôi chim trống mái
images
Minh đang định mua một em gáy hàng độc, trắng tinh mà mắt đen chứ không phải là mắt đỏ như gáy Pháp đâu nhé mà họ đòi 10 chai, chim non giờ này cũng chưa biết là trống hay mái, được chừng 3 tháng thì làm thế nào để phân biệt ?

Crazy-GiaLai

Thành viên tích cực
SVC$
0

Minh đang định mua một em gáy hàng độc, trắng tinh mà mắt đen chứ không phải là mắt đỏ như gáy Pháp đâu nhé mà họ đòi 10 chai, chim non giờ này cũng chưa biết là trống hay mái, được chừng 3 tháng thì làm thế nào để phân biệt ?
Tiềm ẩn rủi ro quá lớn bạn à
1. "Trắng tinh mà mắt đen"- vậy Mỏ nó màu đen hay hồng vậy bạn, bạn có nghĩ là hàng " công nghệ" ko?
2. "Chửng 3 tháng" -Giả dụ nó là hàng xịn đi thì với chỉ 3 tháng tuổi bạn có thể phân biệt được nó là trống hay mái ko?
3. Bây giờ trên thị trường Cu gáy là hàng dễ làm giả nhất vì khả năng lai tạo của nó, làm cách nào bạn biết được nó ko phải là Gáy Pháp lai Gáy Việt ?. Mà ko chỉ Gáy Pháp đâu nha bạn, Thái lan cũng là nước lai giống chim Cu gáy rất hay, đủ màu sắc. :a02:
Bạn sẵn sàng chơi trò hên xui với 10 triệu à. Cân nhắc kĩ bạn nha. Chúc vui !

duc_ngan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cho em hỏi cách phân biệt chim cu trống

em có nuôi 2 con cu non lên nhưng không biết cách nào phân biệt trông mái tình hình la 1 con mọc cườm gần hết một con dang mọc nhìn 2 con thi bằng nhau nhưng 1 con gáy to hơn thi it gáy con gáy nhỏ hơn thi siêng gáy mong mọi người chỉ giáo

củcàrốt_hócmôn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: xem giùm em con cu này trống hay mái ạ

vảy quy đẹp quá
múi thịt trên mũi cũng chẳng thấy gì
nhưng cầu nó là trống

hoangnamsg

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bạn nên nuôi cả 2 em, để biết em nào trống hay mái tốt nhất làm theo cách này nhưng ít ra là phải theo dõi 1 thời gian khi nào con nào đẽ trứng thì con đó la con mái...chúc may mắn không có em nao đẽ trứng nhé..thịt thì dễ rồi nhưng tiếc là cái bụng ăn chẳng có bao nhiêu

hell_angel0910

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
e được người bạn cho con cu. cũng không quan tâm là trống hay mái lắm .. nó gáy từ 5h sáng đến 5h tối.. e thử kê vào gương thì nó xù lông lên nhảy xuống sàn ... gù cục cụ cục cục... rồi nhào vào con trong gương

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

cugayquangngai

Thành viên tích cực
SVC$
0
Thân chào anh em
Sau 1 thời gian dài tìm hiểu và thử bằng mọi cách khác nhau như : nhổ lông đuôi , thử trống , sờ ghim ... nhưng tỷ lệ chính xác ko cao , nhưng trong quá trình thực hiện những phương pháp kia tôi vô tình phát hiện 1 cách xác định trống mái tương đối chính xác lên đến trên 90% như sau :
cugay dù là chim bổi hay chim non bạn nên treo chim ngang tầm mắt mình , vào ban đêm bạn tắt hết bóng điện ( tối om ) bạn cầm 1 cái đèn pin bật sáng và đi tới chỗ treo chim ngủ .Bạn soi đèn pin trực tiếp vào mắt chim và để ý như sau :
con ngươi của con chim sẽ nói lên tất cả : nếu tròng vàng của con chim co dãn ra vô thay đổi kích cỡ thường lớn ra và tròng đen của con chim nhỏ lại và hơi có hình Bầu dục , đặc biệt khi ta nhìn vào thì ánh mắt của con cugay ta sẽ có cảm giác ánh mắt nó rất phẫn nộ , hung hãn và đầy sát khí trợn trừng nhìn ta .Thì tôi khẳng định là em ta là cugay Trống ko chạy đi đi đâu hết , còn em cugay nào ko có những điều nói trên thì em ta là cugay Mái .
Kết luận trên được tôi thí nghiệm rất nhiều lần và trong thời gian dài , để củng cố cơ sở về độ chính xác tôi đã " giải phẩu " khá nhiều em cugay mà tôi đã bắt được để kiểm chứng phương pháp trên .Đó là cách tôi dùng để xác định trống mái xin được chia sẽ cùng anh em !
thân chào !
[/quote]

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom