Guest viewing is limited

hung

Thành viên mới
SVC$
0
em mới vào nghề nên ko biết gi về chim cu cả :a45:
:a20:nhà em có 1 chú nhưng không bít là com mái hay trống hết vậy nhờ các bác chỉ em cách phân biet nha :a09: thank.
em chỉ biết la nó hay gáy và nó gáy nhỏ lắm:a12:
và em không biết la nuôi trong lồng to hay nhỏ nũa .
mong các bác chỉ giáo:a04::a04:

nowhy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: chim cu gáy

bác có muốn cho anh em đánh giá thì nên cho anh em thấy hình của bác gáy đó

trangbangboy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nếu gáy nhỏ quá thì kiếm con khác nuôi đi bạn.Kiếm con nào tốt tiếng một chút nuôi nghe chơi cũng tốt mà làm mồi cũng tốt.

chungtinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bạn ko nói là em nó nuôi được bao lâu rồi...theo kinh nghiệm của mình thì em nó chưa căng lửa nên gáy tiếng nhỏ. khoảng một gian sau em nó bể tiếng(tức là một mùa rưỡi) em nó mới gáy to được, chúc ban thành công...

Binh Nhì

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Phân biệt trống mái hả? Tôi có cách này chính xác 100% luôn nhưng không nên áp dụng vào chim để nuôi mà chỉ áp dụng để có kinh nghiệm thôi đó là mổ bụng nó ra xem có trứng hay là tinh hoàn thì biết ngay phải không bạn??? :a01: Đùa bạn vậy thôi có cách này cũng chính xác mà không phải mổ bụng này. Bạn nhổ lông đuôi của nó và quan sát phần cuối của lông xem nó màu gì? Nếu màu đen thì là chim trống còn màu trắng thì là chim mái. Nói chung chim cu khó phân biệt lắm nhưng theo tôi cách nhổ lông đó là đơn giản và chính xác đó. Không dám đảm bảo 100% nhưng cũng phải 75% trở lên

tho bp

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Phân biệt trống mái hả? Tôi có cách này chính xác 100% luôn nhưng không nên áp dụng vào chim để nuôi mà chỉ áp dụng để có kinh nghiệm thôi đó là mổ bụng nó ra xem có trứng hay là tinh hoàn thì biết ngay phải không bạn??? :a01: Đùa bạn vậy thôi có cách này cũng chính xác mà không phải mổ bụng này. Bạn nhổ lông đuôi của nó và quan sát phần cuối của lông xem nó màu gì? Nếu màu đen thì là chim trống còn màu trắng thì là chim mái. Nói chung chim cu khó phân biệt lắm nhưng theo tôi cách nhổ lông đó là đơn giản và chính xác đó. Không dám đảm bảo 100% nhưng cũng phải 75% trở lên
Cách mà bác nói thì mấy tim bán chim họ co chịu ko vậy bác

NAMNHI

Thành viên tích cực
SVC$
0
Có một cách phân biệt chim trống, chim mái khá dễ: buổi tối, bác dùng đèn pin bấm vào mắt của nó. Nếu là chim trống thì viền vàng của nó tràn ra chiếm phần lớn diện tích của mắt ( như lúc chim trống gù ấy), còn là mái thì không có hiện tượng này!

Binh Nhì

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cách mà bác nói thì mấy tim bán chim họ co chịu ko vậy bác
Khi mình đã bắt nó ra rồi thì việc nhổ lông đó quá dễ rồi, lừa chủ chim bằng cách quay lưng lại thế là ok :a01: ngay nhưng bác phải nhanh tay việc còn lại thì tôi khỏi cần nói nữa đúng không?

tho bp

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình đã thử theo cách này, phần cuối lông thì có màu đen nhưng khi thử bằng cách của anh NamNhi thì viền vàng của nó ko thay đổi gì hết nên minh cũng bó tay ko biết là trống hay mái nữa

Binh Nhì

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cách của bác NamNhi thì em cũng thử rồi nhưng thấy con nào khi mình chiếu đèn vào thì viền màu vàng nó đều to ra cả. Còn con của bác phần cuối lông mà đen thì là chim đực rồi cứ yên tâm mà nuôi thôi.

NAMNHI

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cách của bác NamNhi thì em cũng thử rồi nhưng thấy con nào khi mình chiếu đèn vào thì viền màu vàng nó đều to ra cả. Còn con của bác phần cuối lông mà đen thì là chim đực rồi cứ yên tâm mà nuôi thôi.

Nhưng nếu là chim trống thì phần viền vàng của nó khi chiếu đèn sẽ rất rộng, lòng đen của mắt chim co lại còn rất ít như khi chim trống nó gù bác ạ!

Binh Nhì

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em cũng thấy lòng đen nó nhỏ lại, viền vàng nó rộng ra, em soi mấy con nhà em đều thế hay nó là chim đực cả nhỉ thế thì sướng quá ròi he he he. Còn vụ nhổ lông thì em cũng kiểm nghiệm rồi mổ bụng xem thử thì hì hì hì đúng quá. Vụ đó học được của mấy người liền một người chơi và 2 người bán chim. Người chơi là anh Nguyên bên ABV

acmonica

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hicc......em cũng có 2 chú cu gáy, một nuôi được 6 tháng, 1 được 3 tháng đều của 1 nghệ nhân ở Quảng Ngãi bẩy được trên núi gửi ra cho nhưng...chả biết làm sao phân biệt trống mái.........hu..hu..., chim cũng thấy đứng lồng, không bay nhảy lung tung như khi mới bắt về vì treo ở trước nhà nhiều người ra vô nên mau dạng. Tuy nhiên sao để ý thấy rất ít khi bọn nó gáy, lâu lâu buồn đời nó mới gáy 1 tý rùi im luôn.
Lúc đầu thì treo chung thấy nhau, khoảng 2 tuần nay treo cho chúng không thấy mặt nhau thì vẫn vậy, chả thấy gáy hay gù gì cả. (Mặc dù ông già gửi chim cho nói khi bẩy bọn nó hăng lắm).
Mong các bác giúp đỡ làm sao biết trống mái chính xác hơn, có phải nếu chim không gù là chim mái phải không? Nếu vậy thì em thịt nó luôn cho rùi....
Thank các bác nhiều!!!!

anhdeptrai

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a26:trời các bác hay quá:a04:em cũng có cách này cũng dễ là xem trên đầu nó nếu màu đen hoặc xanh thì trống,đo là ý kiến của em:a30:

NAMNHI

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hicc......em cũng có 2 chú cu gáy, một nuôi được 6 tháng, 1 được 3 tháng đều của 1 nghệ nhân ở Quảng Ngãi bẩy được trên núi gửi ra cho nhưng...chả biết làm sao phân biệt trống mái.........hu..hu..., chim cũng thấy đứng lồng, không bay nhảy lung tung như khi mới bắt về vì treo ở trước nhà nhiều người ra vô nên mau dạng. Tuy nhiên sao để ý thấy rất ít khi bọn nó gáy, lâu lâu buồn đời nó mới gáy 1 tý rùi im luôn.
Lúc đầu thì treo chung thấy nhau, khoảng 2 tuần nay treo cho chúng không thấy mặt nhau thì vẫn vậy, chả thấy gáy hay gù gì cả. (Mặc dù ông già gửi chim cho nói khi bẩy bọn nó hăng lắm).
Mong các bác giúp đỡ làm sao biết trống mái chính xác hơn, có phải nếu chim không gù là chim mái phải không? Nếu vậy thì em thịt nó luôn cho rùi....
Thank các bác nhiều!!!!
Theo mình thì hai chú chim của bạn là chim trống và còn rất hay nữa vì đã được nghệ nhân tự tay bẫy trên núi.
Chim gáy mới nuôi 3-6 tháng thì chưa thể thuộc được, dạn dĩ được, ít ra cũng phải 1 năm và vào mùa sinh sản của nó mới căng lên và gáy nhiều được. Cứ yên tâm mà nuôi bạn nhé!
Nếu tiện, bạn hãy upload hình nó lên diễn dàn nhờ mọi người đánh giá giúp.
Chúc bạn thành công!

Bình Nguyên

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Em cop được hình này trên mạng. Chân lông đuôi màu đen đục (bên trái) là chim trống, màu trắng (bên phải) là chim mái.

Bình Nguyên

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em copy đoạn này bên "Yêu thú cưng" để các bác tham khảo...
Phân biệt giới tính qua phần mũi chim
:

Có nhiều loại chim trống và chim mái giống nhau nhu hai giọt nước, nhìn sơ qua khó mà phân biệt đc giới tính của chúng ra sao. Đó là các loại họa mi,khướu,yến phụng, bồ câu, cu gáy...Thế nhưng, ta vẫn có cách để phân biệt phân biệt đích xác của tùng con một ko mấy khó khăn: nhờ vào các điểm dị biệt trên mũi của chúng.
Cu gáy hay bồ câu lại có dạng mũi giống nhau. Ở cu gáy trống (hay bồ câu trống) thớ thịt trên lỗ mũi nở ngang và gồ cao lên khiến hốc mắt mở to và chóp thịt trên mỏ nhỏ và xẹp. Còn mỏ chim mái nhìn nghiêng trông suông đuộc từ gốc đến chóp mỏ.

thaonn

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Chim gáy bạch tuyết của NAMNHI

chao anh Nam nhi. A cho em hoi ti ve chim gay de phan biệt chim trống mái thì có anh kia chuyên đi bẫy lưới bảo em xem xương chậu có đúng không. sờ vào hai xương chậu song song hay khép lại là chim trống còn hở ra hình chữ v đút ngó tay vào lọt là chim mái. có đúng như vậy không hả anh còn xem đầu lông đuôi thì như thế nào hả anh màu đen xám là chim trống phải không có gì anh chỉ giúp.
best regards!

thaonn

Thành viên mới
SVC$
0
thaonn có cách này để phân biệt gáy trống mái do tay lưới chim chỉ lại. bạn bắt lấy chim và sờ vào xương chậu gần hậu môn của nó thấy có hai khớp xương lòi ra nhọn. nếu 2 khớp này nằm song song và khoảng cách hẹp thì là chim trống còn nếu khoảng cách này rộng hình chữ v mà cho cả ngón tay vào được là chim mái.
các pác hãy thử xem và cho ý kiến. chứ trước đây mình cũng không có kinh nghiệm nuôi nhằm chim mái hoài thật là khổ sở uổng công.
thân chào!

wook

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
phân biệt trống mái ở chim cu gáy

có bác nào biết cách phân biệt trống mái ở chim cu gáy không ,giúp em với .

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom