Guest viewing is limited

Đỗ Quyên

Thành viên tích cực
SVC$
0
chào bạn mình thì chơi cu gáy chưa lâu nhưng có cái duyê hay sao ấy mình làm quen được với một ông cụ cũng đã già rồi cụ ấy chỉ mình cách chon thế này mình về thử thì thấy đúng đến 99,9% là chính xác đó nếu chim còn nguyên đuôi dài thì phần đuôi có lông trắng và đen (bạn có hình dung ra cái lông đó không ) nếu có thì sợi lông đó mà phần đen và phần trắng cắt nhau bằng 1 đường chéo hay đường ngoằn nghèo thì đó là trống còn đường đó ngăn cách với nhau bởi đường ngang thẳng là mái, bạn cứ thử coi đng1 hay không nha
còn cách 2 là bạn để tay của bạn suống dưới pần wc cua chim sờ coi cái phần suong ơ đó hẹp hay rộng nếu hẹp là trông còn rộng là mái vì rộng để chim còn đụng trứng để đẻ :a44:

CUGAYBINHDINH

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hicc......em cũng có 2 chú cu gáy, một nuôi được 6 tháng, 1 được 3 tháng đều của 1 nghệ nhân ở Quảng Ngãi bẩy được trên núi gửi ra cho nhưng...chả biết làm sao phân biệt trống mái.........hu..hu..., chim cũng thấy đứng lồng, không bay nhảy lung tung như khi mới bắt về vì treo ở trước nhà nhiều người ra vô nên mau dạng. Tuy nhiên sao để ý thấy rất ít khi bọn nó gáy, lâu lâu buồn đời nó mới gáy 1 tý rùi im luôn.
Lúc đầu thì treo chung thấy nhau, khoảng 2 tuần nay treo cho chúng không thấy mặt nhau thì vẫn vậy, chả thấy gáy hay gù gì cả. (Mặc dù ông già gửi chim cho nói khi bẩy bọn nó hăng lắm).
Mong các bác giúp đỡ làm sao biết trống mái chính xác hơn, có phải nếu chim không gù là chim mái phải không? Nếu vậy thì em thịt nó luôn cho rùi....
Thank các bác nhiều!!!!

Chim bạn do người quen ơ vùng núi QN gởi cho mình không thấy nhưng mình nghĩ nó là hai con chim hay.tuy nhiên có thể bạn chưa biết nuôi nên chú 6 thang chưa sung chim.bạn nên che kín cho không thấy mặt,cho ăn đơn giản bằng lúa,hạt kê,mè,ít đậu phộng,1 tuần bạn nên hạ thổ phơi nắng 2 lần hoặc 1 lần,khi hạ thổ cho chúng ăn đất,nên treo chim cao quá đầu người,tránh làm chúng hoản nhảy nhiều chúng cũng ít gáy...nếu không gáy nữa thì...cho mình nuôi khi nổi thì...chơi chung -thân-hiii

---------- Post added at 09:08 AM ---------- Previous post was at 08:50 AM ----------

Nhưng nếu là chim trống thì phần viền vàng của nó khi chiếu đèn sẽ rất rộng, lòng đen của mắt chim co lại còn rất ít như khi chim trống nó gù bác ạ!

Hỏi thêm bác NAMNHI-cách nhận định trống mái bằng cách quan sát lỗ mũi chú cugay:
- Con trống: khi nhìn đối diện từ đầu mỏ vào chúng ta thấy tại vị trí lỗ mũi nhô cao lên,khi nhìn bên ta thấy khé lỗ mũi rộng và cái mỏ chú cu trống ở đầu mỏ nhỏ còn gốc mỏ thì to.
- Con mái nếu nhìn đồi diện ta thấy phần nhô lên không rõ ràng.nhìn bên ta thấy khóe lỗ mũi sát và chiếc mỏ từ đầu tới cuối na ná bằng nhau.
không biết có đúng vậy không mong bác NAMNHI chỉ thêm-thân.

quyganto

Thành viên mới
SVC$
0
híc có cáck tốt nhất là mổ bụng ra xem là chính xác 101% luôn hihii công nhận haha. nói thế thôi chứ mình nghe nói la phân biệt ở cỏ và đầu nó ... chim mái thì dau bé con đực đầu to va lông cườm trên cổ hoa màu sáng là đực 100% hihi ... ko tin cứ mổ bụng ra xem nếu ko phải mình bù tiền cho ban mua 1 con mới... nói về chim cu gáy minh co nhiều kinh nghiệm mà từ nhỏ đã nưôi rồi.. mình biết được 20 tiếng hót của chim.. có thể gọi được những con chim mà mình biết tiếng hót của nó đấy.... tin hay không tùy các bác.....:a32:

bạn chú ý ngôn từ khi viết bài- không đùa cợt thái quá- tập trung vào đề tài

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

sonnic

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Phân biệt dùm mình con này la trống hay mái

mình mới tập tành chơi cu nên không biết gì hết , ra tiệm bắt đại con cu về . không biết trống mái nên mấy bác phân biệt dùm cái .
hình em nó

sáng này đi thấy chổ bán chim trên hùng vương nó bán cặp cu pháp 180k , mà mấy bác chỉ mình cách phân biệt cu pháp trống mái dùm . tại sợ bị hố

GàTreVL

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Phân biệt dùm mình con này la trống hay mái

nhìn tấm đầu theo cảm tính thì đoán là cu mái :(
nó có gáy gù gì chưa bác

sonnic

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

em nó không có gù hay gấy gì hết , tại mới mua mà . em nó la bổi

Đỗ Quyên

Thành viên tích cực
SVC$
0
the nào lá chim cu gáy trống !!!

chào anh em trong diễn đàn ha !
mình mới mua được một em cu gáy dáng chim thì nhìn là mê ngay à nhưng có điều là mình nghe người ta nói rằng :a11: chin cu gáy trống là lưng phải gù suống và đuôi phải cụp thì đó mới là trống mình về nhà coi lại thì đuôi nó cụp ít lắm (hơi cụp thôi) liệu em nó có phải là......:a45:
vậy có cách nào để phân biệt chính sác không nhỉ ? :a22: các bạn giúp mình với nha bí quá !

thanhks

son 470

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: the nào lá chim cu gáy trống !!!

chào anh em trong diễn đàn ha !
mình mới mua được một em cu gáy dáng chim thì nhìn là mê ngay à nhưng có điều là mình nghe người ta nói rằng :a11: chin cu gáy trống là lưng phải gù suống và đuôi phải cụp thì đó mới là trống mình về nhà coi lại thì đuôi nó cụp ít lắm (hơi cụp thôi) liệu em nó có phải là......:a45:
vậy có cách nào để phân biệt chính sác không nhỉ ? :a22: các bạn giúp mình với nha bí quá !

thanhks
Bạn kiểm tra lỗ hậu môn của nó bằng cách nắm chặt em nó và rờ nhẹ vào hậu môn nếu chỉ thấy 2 gờ gần như dính vào nhau là trống còn lại là women.:a25:

tamoleo

Thành viên tích cực
SVC$
0
thấy thằng bạn em nó chỉ cho cách là xem xương ghim. ghim rộng là chim cái ghim hẹp là chim đực k biết có phải thế k các bác

memap

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

mình mới tập tành chơi cu nên không biết gì hết , ra tiệm bắt đại con cu về . không biết trống mái nên mấy bác phân biệt dùm cái .
hình em nó

sáng này đi thấy chổ bán chim trên hùng vương nó bán cặp cu pháp 180k , mà mấy bác chỉ mình cách phân biệt cu pháp trống mái dùm . tại sợ bị hố
2EM này nuôi lâu nổi lăm, nó cũng ko có ji đặc biệt cả, nếu có điều kiện đổi gáy khác đi bạn ơi. bạn mua ở tiệm ít khi có chim hay lắm. nếu bạn muốn mua bữa nào xuống nhà mình mình đưa bạn đi bắt chim bẫy lụp vế nuôi mới có chim hay.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Đỗ Quyên

Thành viên tích cực
SVC$
0
mấy bác pro cu đâu rồi hộ mình tí !!

chào cả nhà ha! :a01:
có ai bít cách phân biệt cu gáy trống và mái qua tiếng gáy như thế nào không ?
hộ mình với

thân :a03:

vuongthebang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: mấy bác pro cu đâu rồi hộ mình tí !!

m k phải pro nên mạn phép các pro trả lời bạn: đơn giản thôi. Theo mình được biết thì cu gáy trống gáy to và tiếng rõ ràng hơn cu gáy mái. Trông mắt cu gáy trống dữ hơn gáy mái (giống con người hi).

MINHHIEU_CUCCUCU

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Để phân biệt được trống mái ở cu gáy là một chuyện khó rồi, mà để phân biệt qua giọng gáy lại càng khó hơn. Nếu thật sự bạn muốn phân biệt trống mái qua giọng gáy, bạn để ý thật kỹ nếu chim trống khi gáy nó đảo giọng nghĩa là có thể khi gióng, chuyển nhanh sang thúc hay gù... Còn với chim mái khi gáy nó gióng, thúc thì lơi nghĩa là rời rạc chứ không nhuyễn, nhanh. Nhưng dù sao độ chính xác không cao bằng khi ta nhìn tổng thể con chim. Chúc bạn vui.

memap

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

khó lắm đó bạn. nếu là chim mới nuôi thì ko thể phân biệt được4 qua dong gáy đâu vì trước đây mình đã từng có 1 cô nàng gáy gù dữ lắm và chỉ tới khi cô ấy đẻ trứng mới biết đấy bạn a. nhưng nếu chim đã thuần rồi thì bạn sẽ thấy nước gù của gáy mái đơn điệu và 1 dây gù thường chỉ 2-5 gù thui. chuc ban5 thanh công

benKu

Thành viên mới
SVC$
0
Phân biệt cúc cu trống mái không dể chút nào, mọi phương pháp phán đoán chỉ chính xác ở mức độ nào đó(không tuyệt đối được) bởi nếu có thì các bậc tiền bối đã truyền lại cho chúng ta. Hình dáng có con mái nhìn như trống, thậm chí đẹp mã hơn trống, và còn thay đổi theo từng chu kỳ của chim, về giọng điệu gáy gù có con mái cũng gáy gù chỉ khi đẻ trứng mới biết. 1 con cái gáy hay và 1 con đực gáy miến bạn chọn con nào? Người còn có PD và Less nữa là....
Thôi thì đã nuôi thì nuôi chúng bằng tình yêu dành cho loài cu gáy đến khi đẻ trứng thì tính tiếp:a01::a01::a01:

minhhai1986

Thành viên mới
SVC$
0

theo mình thì giống cu mái hơn.bạn nên chọn cu gáy ở những người đánh cu gáy bằng lụp thi chính xác hơn và đỡ mất thời gian chăm sóc hơn đó

minhhai1986

Thành viên mới
SVC$
0
cách lựa chọn của các bác em tháy chung chung quá như vậy có giấu bí kíp không vậy.mong các bác truyền đạt lại cho các đàn em mới chơi cu gáy những kinh nghiêm quý báu về nuôi chim cu gáy của các cao thủ

xuantiep

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Trống hay mái

Các bác cho em hỏi 1 chút nha,e có 2 chú cu bổi,đã nuôi được 1,2 tháng. Chúng nó cũng đã gáy cử rồi. Hwa e thử bắt chúng nhốt vào cùng một chiếc lồng thì em thấy chúng rỉa lông cho nhau. Vậy các bác cho e hỏi liệu có phải là 1 trống,1 mái không?
(hôm nào rảnh e sẽ up hình của 2 chú lên cho mọi người đánh giá)
thanks!:a02::a02::a02:

dongth92

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào cả nhà .Thấy mọi người bàn tán sôi nổi quá mình cũng xin chỉ cách phân biệt cu trống - mái mà mình học được của một cao thủ chuyên đi gác cu như sau:
Cách 1: đuôi của cu trống dài hơn đuôi cu mái nhiều.
Cách 2: Con cu nào gù một lúc hơn 6-7 hơi là cu trống .Ae kiểm tra xem .

cugayquangngai

Thành viên tích cực
SVC$
0

chào bạn !
đã mua sao mua em gì mà tệ thế hả , kiếm em nào to con , cươmg nhiều chân to , lông quy nhiều thì mua mới là chim tốt
con này chim mái rồi bạn à !

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom