Guest viewing is limited

nrgdj

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
lồng sau khi làm xong rất đẹp , các khâu rất tỉ mỹ , thnks bác

coi_bg122

Thành viên tích cực
SVC$
0
bác quả là kheo tay. em nhìn mà cung thấy thik. cũng muốn làm 1 cái. nhưng mà hoa tay có 8 cái thôi. k biét có làm dc k? hjhj. sẽ cố gắng, học hỏi thêm để làm 1 chiếc lồng Chào Mào.

Kiều Văn Tám

Thành viên mới
SVC$
0
Chào bác Ngoạn!

Quả thực tài năng làm lồng của bác thật đáng bội phục, em ko chê vào đâu được. nhưng mảnh tre mà bác dùng làm lồng như bác đã chụp ảnh theo em là tre không tốt. hay tại tre trong đó là loại tre không có gai nên thường mềm như vậy? Tre ở miền Bắc chúng em, mà cụ thể là Ninh Bình quê em là loại tre gai, nếu có tuổi 4 năm thì đã rắn đanh và chẻ ra thẳng tắp không cong tí nào cả, trừ những cây số ít bị cong do ngoại cảnh. Ruột tre bên trong cũng có mằu vàng sẫm và rất cứng, chưa kể cật tre. Giá loại này mà được vinh hạnh rơi vào tay bác thì lại có nhiều kiệt tác lồng mất!:a31:

toilavu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào Bạn Cucarot _hocmon !
Trong bài viết mình đã có hình ảnh đầy đủ chi tiết rồi mà bạn xem lại từ đầu nhé .
Còn hình ảnh bộ chao và móc cũng có gắn vào lồng luôn rồi đó , còn cách ráp thì như trong hình , mình chép lại hình này bạn xem nhé:

Bộ chao bằng tre này làm cách nào vậy anh? muốn mua làm sẵn thì ở SG có chỗ nào bán ko anh. Cảm ơn!

audi

Thành viên mới
SVC$
0
công nhận bác ngoạn khóe tay và tỉ mỉ thật...
tài hoa quá...
khâm phục bác...

hieupt

Thành viên mới
SVC$
0
Bác nào biết hoặc bác Ngoạn có thể giúp em tìm đường dẫn đến bài bác Ngoạn viết về kéo nan lồng với.
Cảm ơn các bác nhiều.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

kysu

Thành viên mới
SVC$
0
các bác muốn mua khoan nhỏ vậy thì các bác ra các chợ điện tử ở đó khoan nhỏ có đủ loại từ 0.8 đến 2 li.nếu ai có diệp ra tp hcm thì ra chợ nhat tao ở đó nhiều khoan lắm giá cả phải chăng
chúc các bạn thàng công!

o0ohaiduco0o

Thành viên mới
SVC$
0
chú ngọan làm sao để có 1 cái khoan tay hả chú và mua ở mô? :d:d:d
[FONT=&quot]Tiếp theo là các bước xử lý :<o:p></o:p>[/FONT]
[FONT=&quot]Khi có tre khô tốt rồi thì ta tiến hành chẻ tre và cắt tre ra theo từng đốt tre để tiện làm hơn . khi ta cưa từng đốt tre xong thì ta chẻ tre thành những cây nhỏ vuông và 7 thanh lớn để làm phần mâm lồng cùng ( gáy lồng hay đai lồng tùy theo từng người gọi ) và phần hộp kéo .<o:p></o:p>[/FONT]
[FONT=&quot]Hôm nay mình giới thiệu là lồng vuông nóc bằng nên số lượng cây vuông cũng khá nhiều tổng cộng cho chiếc lồng có tới 20 cây vuông 10 cây nhỏ nằm ngang trong phần thân lồng 4 thanh lớn làm tang lồng và 3 thanh lớn làm hợp kéo . Nếu muốn làm nóc dạng cong thì ta nên chuẩn bị thay gì bốn cây vuông trên phần nóc thì bốn cây này phải lớn hơn gấp 1,5 lần để chừa chổ cho ta gọt bỏ phần tre để tạo cong .[/FONT]

[FONT=&quot]Chẻ tre[/FONT]

cưa tre

[FONT=&quot]Tre đã được chẻ xong:[/FONT]

[FONT=&quot]<o:p></o:p>[/FONT]

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
chú ngọan làm sao để có 1 cái khoan tay hả chú và mua ở mô? :d:d:d

Chào Bạn o0ohaiduco0o !
Bạn nên xem kỹ ở các bài trước mình đã có giới thiệu những nơi có bán loại khoan này rồi , nhưng mình xin nói lại thêm , là bạn tìm ở những nơi bán dụng cụ dành cho thợ bạc , hoặc điện tử , hay các chổ bán các loại ốc vít .v.v.........
Thân!

vanthanhloc

Thành viên mới
SVC$
0
Bác Ngoạn thật quả là pro,e xin có thắc mắc đôi chút nè bác:
-Chỗ uốn cong phần tre em thấy khó quá,uốn mấy cây rùi đều bị gấp cả.Bác có kĩ thuật nào uốn ko bị gấp ko?
-Về phần tre thì em thấy loại tre của bác to thật,quê em ở Tam Quan tìm chẳng ra loại tre nào như thế mà muốn mua cũng khó,thật khổ..:a36: Thân

tuandiep

Thành viên tích cực
SVC$
0
TRÂN NGOẠN;. + Cái nan cong là mình hơ lửa uốn[I đã viết:
( cái này mình quên giới thiệu đúng là hơi sơ xuất)[/I] .
bác vanthanhloc cứ đọc kỹ các thức làm lồng của trần ngoạn là ok.còn lúc hơ lửa bác vừa hơ vừa uốn nhẹ,lưu ý hơ lửa qua thôi không nó bị đen hoặc cháy nan ngay.mình nhìn cường 01 làm rồi,cũng tương đối đơn giản bạn à!

sinhibs

Thành viên mới
SVC$
0
Bài viết rất hay. Mình sẽ thử làm 1 chiếc. Cảm ọn Bác nhiều nhé!

Knjght_102

Thành viên mới
SVC$
0
[FONT=&quot]Các khâu đã hoàn tất thì ta bắt đầu tiến hành ráp lồng , khâu này đòi hỏi các lổ khoan của trụ và mọng của những cây ngang thật khích đề khi ráp vào lồng có độ vững chắc và các mý ghép thật khích bề mặt ghép bằng phẳng . Nhớ kỹ là lổ khoan ráp mọng phải so le hai cây cùng ráp vào một trụ phải là một mọng trên một mọng dưới.<?xml:namespace prefix = o /><o:p></o:p>[/FONT]
[FONT=&quot]Trước hết ta ráp mặt trước , xong mặt trước là tới mặt sau , hai mặt đã hoàn chỉnh thì ta tiến hành ráp hai mặt còn lại nối hai mặt trước sau thành chiếc lồng hoàn chỉnh .[/FONT]

<LINK rel=File-List href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5Cacer%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml"><STYLE> <!-- /* Font Definitions */ @font-face {font-family:SimSun; panose-1:2 1 6 0 3 1 1 1 1 1; mso-font-alt:宋体; mso-font-charset:134; mso-generic-font-family:auto; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:3 135135232 16 0 262145 0;} @font-face {font-family:"Arial Unicode MS"; panose-1:2 11 6 4 2 2 2 2 2 4; mso-font-charset:128; mso-generic-font-family:swiss; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:-1 -369098753 63 0 4129279 0;} @font-face {font-family:VNI-Times; panose-1:0 0 0 0 0 0 0 0 0 0; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:auto; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:3 0 0 0 1 0;} @font-face {font-family:"\@Arial Unicode MS"; panose-1:2 11 6 4 2 2 2 2 2 4; mso-font-charset:128; mso-generic-font-family:swiss; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:-1 -369098753 63 0 4129279 0;} @font-face {font-family:"\@SimSun"; panose-1:2 1 6 0 3 1 1 1 1 1; mso-font-charset:134; mso-generic-font-family:auto; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:3 135135232 16 0 262145 0;} /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin:0in; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; font-family:VNI-Times; mso-fareast-font-family:SimSun; mso-bidi-font-family:"Arial Unicode MS";} @page Section1 {size:8.5in 11.0in; margin:1.0in 1.25in 1.0in 1.25in; mso-header-margin:.5in; mso-footer-margin:.5in; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </STYLE>[FONT=&quot]Khi khung chiếc lồng đã được dựng tương đối hoàn chỉnh thì ta bắt đầu cân chỉnh sao cho các góc thật vuông vắn các cây đối diện không bị lệch thì ta có thể chấm tý keo vào các mối ráp để chiếc lồng chắc chắn hơn .<o:p></o:p>[/FONT]
Bác Ngoạn ơi cho em hỏi chút xíu nha!Tre trúc thì khu nhà em không thiếu rồi,dao dựa cũng có,em chỉ kết mỗi cái khoan của nó thôi,bác mua ở đâu vậy làm ơn chỉ chỗ cho em được không bác!
Cảm ơn bác nhiều!

minhdien

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hàng handmade thì quá tuyệt vời rồi .bái phục bác luôn .

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Bác Ngoạn ơi cho em hỏi chút xíu nha!Tre trúc thì khu nhà em không thiếu rồi,dao dựa cũng có,em chỉ kết mỗi cái khoan của nó thôi,bác mua ở đâu vậy làm ơn chỉ chỗ cho em được không bác!
Cảm ơn bác nhiều!

Chào Bạn Knjght_102 !
Chắc bạn chưa xem hết toàn chủ đề , mình cũng đã có giới thiệu những nơi bán dụng cụ rồi , nhưng mình cũng xin nói lại thêm để anh em tiện theo dõi.
Cái khoan tay đó bạn có thể đến những nơi bán dụng cụ thợ bạc , hoặc các nơi bán các loại ốc vít , muỗi khoan bạn hỏi thăm chắc là có.
Thân!

nguyem hung

Thành viên mới
SVC$
0
Cảm Ơn Bác nha tôi cũng đang rất muốn tự mình làm lấy một chiếc lồng chim để nuôi chim , không phải mua đỡ tốn tiền haha và lại đẹp nữa chứ , thanks Trân Ngoạn:a01:

manhtung79

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác Trân Ngoạn cho ẽin số phone hoặc địa chỉ được ko ? Em rất mê lồng chim, e muốn được học hỏi và chiêm ngưỡng tài năng của Bác lắm. Mong Bác sớm hồi âm, chỉ mong được uống càphê nói chuyện cũng là một vinh dự, thật lòng đó Bác

cuong01

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Bác Trân Ngoạn cho ẽin số phone hoặc địa chỉ được ko ? Em rất mê lồng chim, e muốn được học hỏi và chiêm ngưỡng tài năng của Bác lắm. Mong Bác sớm hồi âm, chỉ mong được uống càphê nói chuyện cũng là một vinh dự, thật lòng đó Bác
bác này chuyên gia ở ẩn rồi chỉ sợ bác ko có vinh dụ đấy thôi, biết bác ấy lâu mà cũng chưa đc diện kiến, chắc chỉ có vài người trong svc này đã biết mặt:a01:

hero_khuyenxanh

Thành viên tích cực
SVC$
0

Bác Ngoạn cho cháu hỏi là cái cưa kia tên là gì ạk . Và giá cả như thế nào mua ở đâu ạk .

Anh em nào ở Hà Nội cho em hỏi mua cái cưa này ở đâu ạk .

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom