Guest viewing is limited

atuconuong

Thành viên mới
SVC$
0
cảm ơn bạn đã giới thiệu cach làm một chiếc lồng đẹp mìng cũng dwj định làm một caí, mà theo mình thi bạn hãy nên đăng hình hoàn chỉnh của chiếc lồng nha :a35:

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
-- Chào Mạnhtung79 !
Bạn ơi , bạn xem các bài viết cho kỹ nha , có gì không hiểu thì PM riêng cho mình hình hướng dẫn thêm , thật sự mình cũng ngại gặp gỡ anh em lắm , mong bạn thông cảm cho mình nha , cảm ơn!
http://chimcanh.svcvietnam.vn/forum/member.php?u=21006
-- Chào Bạn hero_khuyenxanh !
Cưa đó là cưa lọng bạn àh , chiếc cưa của mình mua lâu lắm rồi khi đó là 25 nghìn , còn bây giờ thì mình không rõ , bạn đến những nới bán dụng cụ thợ bạc hỏi thăm thử nha .

-- Chào Bạn Atuconuong !
Bạn nhìn tổng thể thì cũng hình dung ra được chiếc lồng rồi , chiếc lồng khi ráp là như thế nhưng hiện tại mình đã có thay đổi 1 phần của nóc lồng , khi đó trên nóc có 2 thanh ngang , nhưng sau khi sài 1 thời gian thì thấy 2 thanh có vẻ yếu nên hiện giờ mình đã thay vào thành 4 thanh rồi .
Thân!

vankhoa11

Thành viên mới
SVC$
0
Cảm ơn bác Trân Ngoạn thật nhiều nhé về sự chỉ dẩn tỷ mỷ về cách thứch làm chiếc lồng cho chú chim thân yêu . Cuối tuần này em về Bến Tre tìm tre già lên Sài Gòn làm 1 cái theo sự chỉ dẩn của bác nhưng tang lồng và 4 trụ em chạm bi (em ra chợ dân sinh đặt mũi khoan chạm bi và cưa lộng và mới lấy về xong) nhưng hy vọng sự khéo léo của mình bằng 1/2 sự khéo léo của bác là rất rất mừng rồi. Chúc bác lôn vui khỏe và tạo ra những chiếc lồng xin xắn và chia sẽ anh em xài ké với nhé :a44:.

nvhung_nhong_

"Nhồng - niềm đam mê số 1"
SVC$
0
đọc bài biết của bác Ngoạn mới thấy hết sự khéo léo của bác. Bài viết chi tiết và đọc thấy có vẻ đơn giản nhưng khi bắt tay vào thì không hề đơn giản chút nào. Hồi còn bé em cũng đã từng làm 1 cái lồng bẫy khuyên với dụng cụ thô sơ bằng cách lấy 1 thanh sắt nhỏ, hơ lửa cho thật nóng rồi mới dùi lỗ, và nhiều công đoạn khác. Nói chung để làm 1 cái lồng như bác Ngoạn không chỉ đòi hỏi sự khéo tay mà còn đòi hỏi sự kiên nhẫn.

manhtung79

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thế là nhg hy Vọng tan biến mất rồi, sao Bác Ngoạn lại ở ẩn thế nhĩ, tài năng của Bác làm ng khác ngưỡng mộ và muốn được nhờ bác làm cho một cái lồng thôi, em mong Bác lắm

minhgas

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a01::a01::a01:Bác Trần Ngoạn ship cho em cái lồng bác tự làm đi bac:a01::a01: không thì cuối năm e vô rinh về :a01::a01:
P/s : bác khéo tay quá lồng đẹp y như lồng Tàu ngưỡng mộ thật ^^

vankhoa11

Thành viên mới
SVC$
0
Em ở Sài Gòn quận 4 nè bác nếu có thương em và muốn nhừng quyền sở hữu lại cho em làm kỹ niệm thì tuyệt cú mèo rồi, để dành mười năm sau em còn nói cho con em là kỹ niệm của bác Ngoạn Sài Gòn Chợ Lớn đó con. Có được cái lồng của bác chắc ra Tao Đàn mọi người nhìn lé con mắt luôn quá . Như thế nhé bác :a44: ( em cũng vừa đặt 1 cái lồng khoen chạm dây leo và tang lồng có 12 con giáp ở Hà Nội đó bác 1 tháng nữa mới gởi vào Sài Gòn).

cuong01

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Em ở Sài Gòn quận 4 nè bác nếu có thương em và muốn nhừng quyền sở hữu lại cho em làm kỹ niệm thì tuyệt cú mèo rồi, để dành mười năm sau em còn nói cho con em là kỹ niệm của bác Ngoạn Sài Gòn Chợ Lớn đó con. Có được cái lồng của bác chắc ra Tao Đàn mọi người nhìn lé con mắt luôn quá . Như thế nhé bác :a44: ( em cũng vừa đặt 1 cái lồng khoen chạm dây leo và tang lồng có 12 con giáp ở Hà Nội đó bác 1 tháng nữa mới gởi vào Sài Gòn).
cái điều mà bác muốn nói với nhóc nhà bác chắc chẳng đc đâu bác à!:a01::a01::a01:

vuhakhoa

Thành viên mới
SVC$
0
bac co hoa tay lam kheo wa cam on bac nhieu :a32:minh muon lam bang tre ngam co duoc ko

cuong01

Thành viên cống hiến
SVC$
0
bac co hoa tay lam kheo wa cam on bac nhieu :a32:minh muon lam bang tre ngam co duoc ko
theo e thì bác ở hà nội thì tre trúc cũng nhiều, nếu bác có thời gian và điều kiện thì làm 1 chuyến vào vác rồi lấy trúc tre ở trong đó ra làm thì sẽ ok hơn vì nó đc xử lí kĩ cho việc làm lồng bác ah, bác có thể làm bằng tre ngâm nhừng cái mùi của nó cũng ko đc hay ho lắm đâu, nếu muốn làm bằng cái đó thì bác cứ phơi tre ra nắng trước vài bữa cho hết mùi rồi làm! và cho nó khô hẳn luôn tránh tình trạng co ngót!:a01:

saudaudo10

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào bác TRÂN NGOẠN! Nếu có thể thì bác cho ace xin dịa chỉ dược không vậy?Nhìn chiếc lồng thật không chê vào dâu dược,công nhận bác thật khéo tay.

thaiminhhiep

Thành viên mới
SVC$
0
Cám ơn bác Ngoạn rất nhiều. Nhờ topic của bác mà em có thể tự làm được một chiếc lồng nuôi chim. Rất thích! Từ lúc bác lập topic tới giờ em đã làm được 3 cái lồng rồi, nhưng mà thấy xấu nên không dám up lên... ba cái lồng đó em tặng cho người ta hết rồi, ai cũng thắc mắc tai sao em có thể làm cái lồng đẹp như vậy...:a15::a01:...đang làm lại cái lồng khác để nuôi ốc mít. Mỗi lần làm một cái lồng là mỗi lần rút kinh nghiệm. Nhưng nói thật phải xem đi xem lại bài viết của bác rất nhiều lần (chắc cũng gần trăm lần á!) mới thấy được cái tỉ mỉ trong việc làm lồng của bác. Ví dụ như phần chân lồng, các thanh ngang, bác đều vót và mài rấ vuông vức, đều đặn. Em thì làm hoài mà hông sao làm cho chúng nó đều được, còn vuông vức thì... haizzzz.... chỉ là tương đối. Đến cái đáy lồng, phải lâu lâu nhìn lại rồi ngẫm nghĩ tại sao bác có thể tháo ra, lắp vào được, cả năm trời bây giờ mới hiều:a01: (chậm tiêu quá...). Riêng cái gánh lồng làm hoài vẫn chưa được bác à.... khổ thân em lắm, em cứ làm gẫy mấy khúc tre, tiếc đứt ruột.... nhưng lần này lại quyết tâm làm lại thử xem sao, mặc dù gần hết tre rồi:a36: hì hì....

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Theo hướng dẫn của bác Trân Ngoạn mình hì hục mấy ngày làm được cái lồng cui này, tuy là ko giống nguyên bản nhưng cũng thấy khá ổn vì là tác phẩm đầu tay.Mong mọi người ủng hộ để những cái tiếp sau hoàn hảo hơn.Vừa làm xong chiếc lồng thì em khuyên ra đi vì trời lạnh mặc dù đã áo lồng, phòng kín cẩn thận :(

gjathuc

Thành viên tích cực
SVC$
0
thế này là hơn em rùi bác ah. chúc bác sẽ thành công hơn với phiên bản lồng tự làm của bác nhé :D

vanphap1987

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em cũng muốn làm thử nhưng ngặt nổi đi hỏi mua mũi khoang loại nhỏ và cái khoang tay nhỏ (giống bác Trần Ngoạn ấy) thì chẳng đâu có ban hết. Em ở Sài Gòn, bác nào bít chỉ dùm em cái hoặc bác nào ở gần có để lại em cái.
Sẵn cho em hỏi bác Trần Ngoạn luôn? Em thấy bác làm cái dụng cụ kéo nan ấy, làm sao em hok hiểu (mặc dù em đã đọc bài kéo nan của bác rùi) bác hướng dẫn em cụ thể 1 chút đc ko? Thank bác Trần Ngọa và tất cả pro !!!!

mr_dam10

Thành viên mới
SVC$
0
bác cho e hỏi mua cái khoan đấy ở đâu vậy.và làm thế nào mà bác làm dk hoa thế vậy

khungthiet

Thành viên mới
SVC$
0
Mình cũng đang nghiên cứu cách thức làm, đọc bài viết của bạn thật hữu ích. thanks

Minh cung dang nghien cuu cach thuc lam, doc bai viet cua ban that huu ich. thanks

ninhtroc_7x

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các bạn có thể cho mình biết mua khoan tay ở đâu và cửa hàng nào bán khoan đó ...xin cám ơn bác ngoạn

yemthenao

Thành viên mới
SVC$
0
Tác giả làm ơn cho em xin cái hướng dẫn khi ghép 2 vanh ngang thân lồng vào 1 trụ đc ko ak. Em thấy hơi khó chỗ đó vì 2 thanh ngang cùng gắn vào 1 điểm mà vót mấu ở đầu thanh ngang thì 2 mấu sẽ chọc vào cùng 1 vị trí phải ko. Như vậy sao chắc chắn đc. Làm ơn cho em hướng dẫn kĩ về phần này. Theo dõi bài thì chỉ thấy nói có chỗ làm mộng như thế nào đó nhưng em ko có kinh nghiệm nên ko hiểu mộng mị gì cả :D:D

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom