Guest viewing is limited

thaiminhhiep

Thành viên mới
SVC$
0
vậy bác có thể hướng dẫn em cách xử lý tre như thế nào được không. còn về vấn đề cửa lồng với xỏ nan mà em nói chắc có lẽ do tre không được già và khô. ở chỗ em khó kiếm được tre già và khô lắm, tre ở đây bán rất chạy nên muốn tìm được một cây tre để khô được mấy tháng coi bộ là không có rồi. mà đọc bài viết của bác em nôn nóng muốn làm thử quá nên không có đủ kiên nhẫn mà tìm tre khô. hì, rất cám ơn bác, bài viết của bác giống như là bí kíp võ công với em vậy đó.

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Chào Bạn Thaiminhhiep !
+ Mình thì thật sự không biết cách xử lý tre như thế nào cho hợp lý , nhưng các cụ thời xưa muốn dùng tre cất nhà khỏi phải sợ mối mọt thì sau khi hạ tre xuống thường đẹm tre dìm xâu dưới bùn của sông thời gian ít nhất là 6 tháng , sau đó đem tre lên dựng cho khô nhưng không phơi nắng , sau khi tre thật khô rồi mới sử dụng .
+ Riêng bản thân mình làm lồng thì thường mua tre TQ tre này đã được sử lý rồi và thường thì tre cũng đã có thời gian nên độ khô cũng ổn định . nhưng đến khi làm lồng thì mình làm xong tất cả các phần chi tiết của lồng rồi thì mình cũng không vội ráp ngay mà cứ để đó thời gian ít nhất là 1 năm sau thì mình mới tiến hành dựng ráp lồng , được như thế thì lồng sẽ đảm bảo hơn về độ co giật và giản nở của tre , trong thời gian chờ đợi đó đến khi ráp nếu tre có vấn đề gì thì mình sẽ xử lý ngay.
Lồng chim của mình thường thì từ khi chẻ tre cho đến hoàn chỉnh một chiếc lồng thì cũng thường mất mấy năm , hiện tại mình vẫn còn một vài cái đã trên 3 năm rồi nhưng vẩn chưa ráp. ( điển hình như cái lồng trong bài hướng dẫn trên , là thời gian mình mất từ khi làm cho đến khi hoàn tất là gần 3 năm )
Chúc bạn sớm làm được chiếc lồng ưng ý !
Thân!

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0
Anh cho em hỏi mua tre TQ thì mua ở đâu ah? Vì em cũng muốn làm 1 cái lồng thật kỹ để chơi Anh ah...

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Anh cho em hỏi mua tre TQ thì mua ở đâu ah? Vì em cũng muốn làm 1 cái lồng thật kỹ để chơi Anh ah...

Chào Bạn Chào Mào BL !
Tre Trung Quốc (tre Tàu) thường ít có chổ nào bán , thỉnh thoảng mình có người quen đi TQ mua hàng mình gởi mang về , nhưng mà mình biết và cũng từng mua là ở tiệm Hoành Cơ có bán loại tre này . Sẳn đây mình nói luôn nếu có ai ở Miền Bắc muốn làm lồng đẹp thì nên chọn trúc , loại trúc ở Vác làm lồng , loại trúc này sớ tre mịn chất lượng cũng không kém tre TQ
Thân! .

cuong01

Thành viên cống hiến
SVC$
0
bác Ngoạn nói rất đúng!
tre tàu thì thường là người ta đã xử lí rất kĩ rùi sao bác còn để lâu vậy bác! cái khoản này bác kĩ quá rùi, em phục bác luôn đấy!
à phải rùi, trúc ở trong Vác là loại trúc đc đánh ô tô về từ Cao Bằng các bác ạ!nếu như có ai muốn làm lông thì cứ vào Vác mua hay ai gần cao bằng thỳ co thể mua về mà mầy mo sáng tao. nhé! em xin cung cấp thêm 1 vài thông tin nữa là trúc của Vác làm lồng sớ rất mịn nếu đc ráp bàn ráp mịn của nhật thỳ cung ko thua tre tàu đâu!hơn nữa trúc ở Vác làm giá thành lại rẻ nữa ko như tre tàu,
1 ống trúc 1m đường kính 10cm>12cm dày khoảng 8li>1cm là đủ về độ dày , nó còn rất chắc nữa với laọi trúc này có cây 2 dốt là đc 1m ccos thể là các lồng khác như Chào Mào .. mà ko sợ lệch vài trúc có đặc tính rất thẳng, quan trọng nhất vẫn là giá! 1 ống 1m(2 đốt như em nói trên) co giá 20k> 25K là cùng!dặc biệt là đã đc xử lí rùi, về chỉ việc táy máy thôi.... ko như tre tàu đắt kinh khủng! (thấy bác Ngoạn nói 1 ống 1m tre tàu có giá khoảng 400k)
thân chào các anh em!
chúc ae có chiếc lồng của mình tụ làm nhé! em thì có 2 cái ngon lành rùi!he he he
thân chào cả nhà!
cuong01

thanghp

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ủa như vậy là hết rùi hả ah Ngoạn
sao ah không đưa hình ráp phần giữa thân lồng để mọi người biết mà rap cho đúng
Nhưng dù sao bài viết nay của ah cũng rất co ý nghĩa . Cảm ơn anh:a03:

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Ủa như vậy là hết rùi hả ah Ngoạn
sao ah không đưa hình ráp phần giữa thân lồng để mọi người biết mà rap cho đúng
Nhưng dù sao bài viết nay của ah cũng rất co ý nghĩa . Cảm ơn anh:a03:

Chào Bạn thanghp !

hehe.......hehe...............
Bạn nên xem lại từ bài thứ nhất cho đến khi hoàn tất chiếc lồng , hầu như tất cả các khâu mình đã có nói rõ . hình ảnh cũng tương đối đầy đủ các bước ráp lên chiếc lồng , từ khâu chọn tre cho đến việc chẻ tre và thành ra một chiếc lồng , chỉ thiếu hình ảnh của chiếc lồng khi đã lắp đầy đủ phụ kiện thôi . ( tất cả có 14 bài viết bạn có thể xem lại )
Thân!

nguoinhaque

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
quá tuyệt vời!!!!!!!!!chúc bác làm được thêm những chiếc lồng đẹp hơn nữa cho những chú chim thân yêu của mình!

suoimohg

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ở ngoài Bắc thì ngoài Tre, Trúc đá, còn có Luồng Thanh hóa cũng là một vật liệu dùng làm lồng rất tốt.
Luồng ngâm mua loại già, lấy đoạn gốc để chỗ râm mát cho khô.
Sau đó dùng làm lồng chim, màu của luồng vàng tươi cũng rất đẹp!

ohaychuakia

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
[FONT=&quot] Trước hết cho mình xin giới thiệu sơ lược về kích thước của chiếc lồng :<o:p></o:p>[/FONT]
[FONT=&quot]Lồng khuyên thì chiều ngang mà mình thường làm là 21,5 cm chiều cao trụ tùy theo mình muốn cao hay thấp cũng được nhưng muốn đẹp là khi ráp vào thì khoản không từ trên nhìn xuống phải gần như vuông với nhau :<o:p></o:p>[/FONT]
[FONT=&quot]Và muốn làm được chiếc lồng thì trước hết phải giới có dụng cụ làm lồng : dụng cụ làm lồng chim của mình rất đơn giản chỉ là một con dao nhỏ , một cưa , một bộ khoan tay , vài tờ giấy nhám từ to cho tới mịn và không thể thiếu thước để do chính xác khoản cách cũng nhưng chiều cao chiều ngang của chiếc lồng và một dụng cụ kéo nan ( dụng cụ kéo nan mình đã có bài viết giới thiệu rồi nên không nhắc lại ) <o:p></o:p>[/FONT]
[FONT=&quot]Và đây một số dụng cụ của mình :[/FONT]

[FONT=&quot]<o:p></o:p>[/FONT]
Bác mua cái khoan tay đó ở đâu vậy? giá cả thể nào bác cho em biết được không em đang muốn mua một cái.

thaiminhhiep

Thành viên mới
SVC$
0
bác Ngoạn ơi, cứu giùm cái lồng của em với, lồng làm xong em có phết một lớp dầu PU, mấy bữa nay áp thấp nên mưa nhiều làm cho cái lồng của em bị mốc rồi. Bác hướng dẫn em cách xử lý được không. Với lại bác chỉ giùm em cách bảo quản lồng với, khi vệ sinh lồng thì có dùng nước để lau được không, hay phải dùng dung dịch gì khác?
Mong bác chỉ giáo và giúp đỡ.
Thân!

Bác Ngoạn cho em hỏi, lưỡi cưa bác dùng là cưa mỹ nghệ phải không ạ? em sắp vào tp. HCM một chuyến, bác cho em một cái địa chỉ để mua lưỡi cưa đó nha bác, ở ngoài em tìm ko ra loại lưỡi cưa đó, với lại bác cho em biết giá cả luôn nha, dân nhà quê lên sợ bị **** lắm ạ:a01::a01::a01:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

badaigia

Thành viên tích cực
SVC$
0
các bác muốn mua máy khoan thì tốt nhất là mua khoan điện của trung quốc.giá chỉ khoảng 250k ở trợ trời.nếu không thì có thể mua khoan mạch điện tử. em mới mua 1 cái là động cơ 12v.nhỏ thôi.70k.nhưng phải mua thêm cái nắn dòng( chuyển từ 220 xuống 12v) 30k nữa.cái này khoan hơi yếu.nhưng cũng được.đủ để khoan lỗ lồng chim.tối đa lắp được mũi 6 li.

DAMMECAUCA

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cám ơn bài viết quá hay, e sẽ tập làm theo sự chỉ dẫn của bác nha.
Uh, sẵn bác chỉ cho e chỗ mua tre luon nha!
Cám ơn bác nhiều lắm

lamhp

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào anh trân ngoạn .
thật tuyệt khi có một người như anh đã bày cách cho anh em trên diễn đàn biết cách làm 1 chiếc lồng khuyên như trên.
Mong rằng anh tiếp tục chỉ bảo nhiều cách làm lồng hơn nữa. :a03:

bachsauphi

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bài viết rất hay,cảm ơn bác vì đã nhiệt tình chỉ cách làm lồng.Từ h em có thể tự làm lồng được rồi.:a20:

jimitulip

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Xin nhờ bác Trân Ngoạn và các anh em!

Em có xem một vài hướng dẫn làm lồng của Bác Trân Ngoạn và các bác khác. Thấy các bác làm rất đẹp em cũng muốn làm một chiếc cho mình. Nhưng em không tìm được chỗ bán các dụng cụ làm lồng cụ thể là chiếc khoan tay như của bác TRân Ngoạn và Cưa lộng. Em cũng có khoan máy nhưng khi khoan gỗ nhỏ hay bị tách nên muốn tìm mua chiếc khoan tay cho cẩn thận. Mong các bác chỉ cho em khoan tay và cưa lộng thì mua ở của hàng gì. Em ở phủ lí-hà nam!. Xin chân thành cảm ơn các bác.

cuong01

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Ðề: Xin nhờ bác Trân Ngoạn và các anh em!

chào bác! thực ra thì khoan máy khoan rất tốt bác ạ! chắc là bác ko cố định đc cái khoan nên nó mới bị tách tre thôi! còn cái cưa lộng thì bác có thể ra cái cửa hàng bán vật liệu xây dựng, nếu ở đó ko có thì bác có thể đến cơ sở chế tác đồ thủ công mĩ nghệ hay của hàng làm vàng,( chế tác vàng, bac, đồ trang sức)
chúc bác sẽ có thể tự làm cho mình những chiếc lồng ưng ý!
thân chào bác,
Cuong01!

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Ðề: Xin nhờ bác Trân Ngoạn và các anh em!

Em có xem một vài hướng dẫn làm lồng của Bác Trân Ngoạn và các bác khác. Thấy các bác làm rất đẹp em cũng muốn làm một chiếc cho mình. Nhưng em không tìm được chỗ bán các dụng cụ làm lồng cụ thể là chiếc khoan tay như của bác TRân Ngoạn và Cưa lộng. Em cũng có khoan máy nhưng khi khoan gỗ nhỏ hay bị tách nên muốn tìm mua chiếc khoan tay cho cẩn thận. Mong các bác chỉ cho em khoan tay và cưa lộng thì mua ở của hàng gì. Em ở phủ lí-hà nam!. Xin chân thành cảm ơn các bác.

Chào Bạn!
Thường thì dụng cụ để làm được chiếc lồng chim thì bạn cứ đến các cửa hiệu bán dụng cụ dành cho thợ bạc là món nào cũng có .
Riêng về bàn kéo nan lồng thì phải chịu khó chế lấy , cũng rất đơn giản , dùng tấm sắt thép khoan lỗ là ta có thể dùng tạm được.
Thân!

củcàrốt_hócmôn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Pro Trân ơi, CCR chưa hiểu cái móc lồng phải đặt thế nào cho là đúng , mong pro update hình cho cả nhà chiêm ngưỡng

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Pro Trân ơi, CCR chưa hiểu cái móc lồng phải đặt thế nào cho là đúng , mong pro update hình cho cả nhà chiêm ngưỡng

Chào Bạn Cucarot _hocmon !
Trong bài viết mình đã có hình ảnh đầy đủ chi tiết rồi mà bạn xem lại từ đầu nhé .
Còn hình ảnh bộ chao và móc cũng có gắn vào lồng luôn rồi đó , còn cách ráp thì như trong hình , mình chép lại hình này bạn xem nhé:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom