Guest viewing is limited

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Chào Anhkhoa2005 !
+ Cho mình nói chút về tre : tre bình thường thì một đốt dài trung bình khoảng 30 --> 40cm , ngoài ra còn có một số loại như lồ ô thì một đốt có khi dài hơn cả mét , nhưng loại này thịt mỏng cho nên làm nan là tốt nhất . Ngoài chợ thì hiện giờ cũng có một số loại tre mà đốt cũng dài lắm có khi dài khoản 50 cm nữa , bạn chịu khó tìm và hỏi lại một số chổ bán tre , đôi lúc mình đi ngang thì vẫn thấy có , họ dựng đứng hoặc để nằm ngay ý.
+ Tre thì hầu như khi ta chẻ ra đều cong cả , đó là do sớ tre , nếu ta muốn thẳng được thì phải uốn nắn qua lửa , ngoài ra ta còn phải mài nữa thì mới được một thanh tre thẳng theo ý muốn .
+ Loại tre mà mình thường mua làm lồng thì các đốt cũng tương đối ngắn thôi , trung bình chỉ khoản 30cm thôi , nhưng muốn làm cao thì mình sẽ làm hai hoặc ba đốt cũng được , nhưng nhớ phải uốn nắn cho kỹ rồi mài qua giấy nhám là được.
Chúc Bạn làm được một chiếc lồng ưng ý !
Thân!
Trân Ngoạn.

Chỉnh sửa lần cuối:

chich_bong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác Trân Ngoạn đúng là một nghệ nhân thực thụ. Em cảm ơn bác đã chia sẻ kinh nghiệm làm lồng.

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0

Eo ơi móng tay của nghệ nhân NGOẠN có khác đẹp thế? không biết có phải dùng cầu mài móng không nhỉ?:a01:

Lồng anh làm đẹp lắm, thật là bái phục bái phục. Bác làm lồng không khác gì các " tay nan" ( thợ làm lồng ) chuyên nghiệp cả.

tungden

Thành viên tích cực
SVC$
0
công nhận làm xong một sản phẩm thích thật ,giá như mình có thời gian để làm những chiếc lồng cho những chú chim yêu quý nhỉ?mong bác Ngoạn làm được thêm nhiều lồng để tặng anh em:a44::a21:

chich_bong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác Ngoạn thân mến, bác có thể chỉ cho em biết chỗ mua chiếc khoan nho nhỏ bác được ko ạ, cái khoan ý gọi là khoan tay ạ?

cuong01

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Bác Ngoạn thân mến, bác có thể chỉ cho em biết chỗ mua chiếc khoan nho nhỏ bác được ko ạ, cái khoan ý gọi là khoan tay ạ?

chào bác!cái này thù em bít bác ạ. cái mũi khoan đó thì bá có thể mua đc ở các cửa hàng bán đồ sắt. hay ở hàng làm vàng bạc... nếu bác ở hà nội thì bác có thể tìm mua rất dễ rùi chúc bác cũng sớm làm đc cái lồng đúng với ý của mình!
thân chào !!!
Cuong01!:a15::a15:

chich_bong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em ko hỏi cái mũi khoan ạ, mà cái để lắp cái mũi khoan vào cơ, như trong ảnh ý, bác nào biết thì chỉ em với.

anhkhoa2005

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Cách Thức Làm Một Chiếc Lồng Khuyên Vuông Của Trân Ngoạn . - làm mộng

Chào Bác Ngoạn,
Bác cho tôi hỏi là làm cách nào để làm mộng cho các cây thanh ngang đó, nếu cứ lấy dao mà cắt từ từ thì thấy lâu va không đều được, Bácc có dụng cụ nào để mình làm tương tư như đồ chuốt bút chì của các em học sinh không nhỉ? nếu làm khung bằng gỗ thì phần mộng này càng khó hơn, vì gỗ không có sớ được như tre
Cách thức bác làm mộng đó sao bày cho anh em với nhé, làm 1 cái lồng thấy cũng thật thú vị
Rất mong sự đóng góp của các fan hâm mộ lồng chim nha
thanks
Khoa

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Chào Bạn anhkhoa2005 !
Cách thức làm mọng của mình là dùng cưa đánh dấu rồi dùng dao gọt chỉ đơn giản vậy thôi , nhưng làm như cách của mình thì chỉ dể làm đối với tre thôi , còn làm lồng bằng gổ thì tương đối khó.
Nếu như bạn muốn làm lồng gỗ thì theo mình bạn nên làm mọng giả , tức là bạn khoan một lổ trên thanh gỗ rồi dùng nan tre chốt vào cũng được.
Chúc anh thành công với chiếc lồng tự tay làm !

* To chich_bong - với câu hỏi của bạn thì mình đã có viết ở các bài trước , bạn chịu khó xem lại .
Thân!

tuan231

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
lồng đẹp quá bác ơi, nếu có thể bác cho xem cách làm lồng tròn được không bác???

tamgatre_vn@yahoo.com

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
---------- Post added at 03:54 PM ---------- Previous post was at 03:24 PM ----------

chào bác TN , trước hết xin cãm ơn bác đã có bài viết hay để anh em được mở mang thêm kiến thức ! sau nữa là em có một số thắc mắc như thế này, bác có thể cho em hỏi những thanh mâm này khi ráp lại với 2 thanh vuông ngang mình có phải làm mộng hay rãnh không ?

[/QUOTE]
bác nói rõ thêm phần nóc lồng tí nữa cho ace cùng tham khảo nhé ? cãm ơn bác , chúc bác nhiều sức khỏe !

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Chào bạn <link rel="File-List" href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5Cacer%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml"><!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> <w:UseFELayout/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><style> <!-- /* Font Definitions */ @font-face {font-family:SimSun; panose-1:2 1 6 0 3 1 1 1 1 1; mso-font-alt:宋体; mso-font-charset:134; mso-generic-font-family:auto; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:3 135135232 16 0 262145 0;} @font-face {font-family:"Arial Unicode MS"; panose-1:2 11 6 4 2 2 2 2 2 4; mso-font-charset:128; mso-generic-font-family:swiss; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:-1 -369098753 63 0 4129279 0;} @font-face {font-family:VNI-Times; panose-1:0 0 0 0 0 0 0 0 0 0; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:auto; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:3 0 0 0 1 0;} @font-face {font-family:"\@SimSun"; panose-1:2 1 6 0 3 1 1 1 1 1; mso-font-charset:134; mso-generic-font-family:auto; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:3 135135232 16 0 262145 0;} @font-face {font-family:"\@Arial Unicode MS"; panose-1:2 11 6 4 2 2 2 2 2 4; mso-font-charset:128; mso-generic-font-family:swiss; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:-1 -369098753 63 0 4129279 0;} /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin:0in; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; font-family:VNI-Times; mso-fareast-font-family:SimSun; mso-bidi-font-family:"Arial Unicode MS";} @page Section1 {size:8.5in 11.0in; margin:1.0in 1.25in 1.0in 1.25in; mso-header-margin:.5in; mso-footer-margin:.5in; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </style><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]-->tamgatre_vn !
Khi ráp các thanh vuông vào thanh lớn thì trước hết ta dùng keo 502 cố định sau đó khoan lổ và cho mọng nan tre vào . mỗi mặt cho 3 mọng là được , tức là từ trên xuống 3 cây , từ dưới lên 3 cây , 1 cây ở khoản giữa còn hai bên là khoản nan thứ nhất hoặc thứ hai tùy thích .( Chú ý là phía trên thì ta cho mọng ngay lổ chân nan nhưng chìm sâu nữa thanh vuông trên , làm như vậy là khi gắn nan vào là ta giấu được mọng.)
Còn phần nóc lồng thì mình cũng có trình bày rồi , thực sự không biết bạn có thắc mắc về những chi tiết nào?
Thân!

Chỉnh sửa lần cuối:

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Chào Bạn Gjathuc !
Đúng vậy , ở mấy cây nan đầu trên phần nóc là mình phải uốn cong giống như mấy cây cong ở khung nóc vậy , hình như mình đã có nói qua vấn đề này rồi , và cũng có hình minh hoạ ở phần phía nóc khi hoàn chỉnh mà.

Và Xin mời bạn xem lại:

Thân Chào !

pjduc_tk

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác trân ngoạn này. em hơi vô duyên 1 tí nhé. bác pos hết tất cả lồng bác làm cho mọi người cũng chiêm ngưỡng và thưởng thức tài nghệ của bác được không ạ.

chelsea_fc

Thành viên mới
SVC$
0
e cũng vừa mới làm một chiếc lồng giống anh Trần Ngoạn, e đang quét sơn, hôm nào xong e sẽ post lên để a e xem có được không (chắc chắn không thể đẹp bằng a Ngoạn được rồi hehe)

thaiminhhiep

Thành viên mới
SVC$
0
Trước hết là cảm ơn bác Ngoạn, vì đọc xong bài của bác em đã làm được một cái lồng vuông đơn giản, nhìn cũng tạm được. Do không có đầy đủ dụng cụ nên phải mất tới 1 tuần chẵn mới hoàn thành xong cái lồng. dụ cụ làm lồng chỉ có một cái cưa sắt, một con dao làm bếp, một cái khoan tay, hết.
Do đang trong tình trạng không biết post hình nên chưa cho anh em xem được. nhưng mà làm xong mới thấy, rất xấu: nan thì lệch, cong, lỗ to lỗ nhỏ không đều nhau; mộng ráp thì không chuẩn;...
Sau là em có vài câu hỏi xin bác Ngoạn chỉ giáo cho:
1. Cái lồng khuyên bác làm khoảng cách giữa hai nan là bao nhiêu? em làm lồng bề rộng là 21cm, khoảng cách giữa 2 nan là 1,5 cm. nhưng thấy hơi to, bỏ con chim chuột vào thì nó làm một cái vèo, bay mất dạng. không biết nuôi sâu xanh có được hay không.
2. em thấy trong cái video chim hút mật của bác í mà, nan lồng nhỏ quá, đường kính của nan là bao nhiêu vậy bác? còn bề rộng của cái lồng là bao nhiêu? em khoan lỗ 2mm, nan 1,8mm nhưng tra vào vẫn còn thấy chật vật. ở chỗ em không thể nào kiếm được mũi khoan dưới 2mm được.
còn nhiều điều muốn hỏi nữa mà quên mất rồi, bữa sao up hình lên mạng cha anh em rút kinh nghiệm rồi em sẽ hỏi bác tiếp nha.
cảm ơn bác về đề tài này

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Chào Bạn thaiminhhiep !

Trước hết mình xin chúc mừng bạn đã tự tay làm được chiếc lồng .
Lồng dù xấu hay đẹp thì cũng là tác phẩm tự tay mình làm ra , từ từ rùi rút kinh nghiệm bạn à , cái sau thì sẽ đẹp hơn cái trước mà .
(cách post ảnh thì bạn vào trong dd có bài hướng dẫn )

--- Mình xin trả lời mấy câu hỏi của bạn :
+ Mình làm lồng thì nhiều khi cũng tuỳ hứng , nên thường không có kích thước nhất định , nhưng trung bình chiều ngang lồng là 21cm thì làm 13 nan đối với lồng nuôi khuyên , còn bạn muốn nuôi chim sâu thì nên làm 15 nan .
+ Nan lồng mình thường làm là 1,2 mm nhưng cũng có một vài cái là 1,3 mm . còn bạn làm 2mm hay 1,8 mm thì to lắm nhìn không đẹp .
+ Bạn ở Tp HCM muốn mua mũi khoan nhỏ thì có rất nhiều chổ bán , bạn có thể đến các chơ bán các loại ốc vít .....v.v .... chợ Hòa Bình , Chợ Tân Bình , Chợ Kim Biên (Trịnh Hoài Đức) , đường Tạ Uyên , đường Sư Vạn Hạnh .........v..........v.... còn nhiều lắm kể chắc tới sáng , các chổ này chổ nào cũng có mũi khoan từ lớn đến nhỏ .
Chúc bạn làm được nhiều tác phẩm ưng ý .
Thân!!!!
Trân Ngoạn

thaiminhhiep

Thành viên mới
SVC$
0
Bác Ngoạn ơi, giúp em với. mấy cái lồng em làm ra gặp vấn đề về cửa lồng. Cái nào cũng kéo lên kéo xuống một thời gian thì kẹt cứng ngắt. Bác có cách gì khắc phục thì chỉ em với. còn vấn đề về lỗ xỏ nan, em xài nan 1,3 mm, lỗ nan 1,5mm mà xỏ vào hơi chật vật, rất mất thời gian, khoan lỗ lớn hơn thì sợ lồng yếu. theo bác thì lỗ nan phải bao nhiêu thì thích hợp nhất? Vấn đề cuối là vấn đề bảo quản lồng? làm sao để lồng khỏi bị mọt. Do không có tre nên em làm lồng bằng tầm vông với tre đá, nhưng mới được một tháng thì em đã thấy có lỗ mọt rồi. chắc chừng vài tháng nữa tụi nó gặm sạch lồng của em quá:a36::a36:. Làm cái lồng mất cả tuần ròng mà để tụi nó ăn mất thì tiếc lắm:a22::a22::a22:.
Mong bác chỉ giúp. Thanh cù bác!!!

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Chào Bạn Thaiminhhiep !

Mình xin trả lời mấy câu hỏi của bạn như sau :
+ Cửa lồng bị tình trạng như thế chắc có lẽ là do nan quá lớn so với lổ cửa , hoặc là bạn khoan cửa không trùng với lổ cửa , hoặc có thể là do lổ cửa giữa các thanh không ngay . bạn chịu khó kiểm tra lại thử
+ Nan 1,3mm thì chỉ khoan lổ 1,4mm thôi , bạn khoan lổ 1,5mm mà vẫn chật thì có lẽ là do nan của bạn không đều , ngoài ra việc kéo nan còn gặp một số tình huống chẳng hạn cùng một lỗ kéo nan nhưng tre già thì nan nhỏ hơn và tre non thì nan to hơn .
+ Còn về mọt thì ta phải xử lý tre trước khi làm lồng bạn ạ , còn tre thì theo mình loại nào cũng làm tốt cả , chỉ yêu cầu là tre già và độ khô ổn định là được , tốt nhất là tre khô được giử vài năm .

Chúc bạn làm được chiếc lồng ưng ý !
Thân!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom