Guest viewing is limited

nguoi yeu chim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hôm truớc mình có về Hải phòng và có ghé vào nhà một ông bác chơi, ông bác này gốc là người tàu, trước đây rất thích chơi khuyên và đã là một hội viên chơi khuyên có tiếng ở tinhr Chiết Giang- TQ, hiện tại thì ông ý ko chơi chim nữa vì từ khi sang lấy vợ bên vn, vợ và các con ông hay bị dị ứng, và ông ý có nói cho mình một bí quyết giúp khuyên mau líu và mình đã thử thấy rất hiệu nghiệm mà lại ko gây hại cho chim nên hôm nay chia sẻ với anh em trong diễn đàn
Các bác ra chợ mua lựu về nhà sau đó tách lấy vỏ đem hong khô ( trước khi hong khô cá bác có thể ngâm vỏ lựu vào nước muối loãng để giảm thiểu lượng thuốc trừ sâu), sau đó lấy lá của quả Vối rửa sạch cho vào xay ( 10 lá ) sau đó trộn với lưng bát nước ăn cơm đem đun với vỏ của 1 quả lựu sau đó để nguội cho chim uống thay nước, trong trường hợp nước cho chim uống còn thừa các bác có thể để trong tủ lạnh cho chim uống dần, chỉ cần 5 hôm bảo đảm chim của các bác sẽ líu tằng tằng

Lần đầu tiên e nghe đó, e sẽ về là đúng cách của bác xem công dụng thế nào.Thanks.

DOANBUONG

Thành viên mới
SVC$
0
Các bác cho mình hỏi nhé. Mình có chú khuyên hót chuyện rồi và thấy líu nhưng rất nhỏ không biết có phải là chim minh líu hay không?

aiyeuanh_anhyeuai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chim bổi ko có lửa rừng có thúc thế nào củng vậy thôi , hồi trước mình củng thường đi mua khuyên mộc chơi , mua bao nhiu con nuôi 3,4 tháng củng theo chế độ nuôi như người ta , ca'm + cào cào + chuối nước uông đun sôi để nguội , sâu thì ngày nghỉ ngày ăn mà chả thấy líu , nhưng có 1 lần mình mua dc 1 em khuyên mộc trong lòng hàng trăm con , mua về thả vô lòng chùm áo lồng lại , 4 tiếng sau em nó định thần là bắn ào ào luôn kể từ về sau nói ra sơ nói mình xạo , chứ mấy bạn có tin là mua ngày đầu sáng hôm sau đem đi cội dợt treo sát mấy em già mùa mà no' vẫn bắn ào ào ko biết sợ là gì chim mà còn lửa rừng thì ko có chuyện gì mà không thể lúc mình sơ xuất để chim về thiên nhiên củng là lúc đó chim nó hát chào tạm biệt là dữ nhất bắn liên lục gần 15phut rồi cất cánh bay xa củng là lúc mình nghĩ chơi khuyên tới bây giờ củng đâu gần 8 năm , nhưng củng cám ơn chủ topic nhờ có những chiêu thức mới này mà cảm thấy anh em xôn xao hơn và thấy thân thiết hơn hihi

tuan_saker

Thành viên mới
SVC$
0
sao lại là lá vối nhỉ, mình thấy người ta bảo mua lựu mà, mình tưởng là quả lựu chứ

halongcity

Thành viên mới
SVC$
0
Hôm truớc mình có về Hải phòng và có ghé vào nhà một ông bác chơi, ông bác này gốc là người tàu, trước đây rất thích chơi khuyên và đã là một hội viên chơi khuyên có tiếng ở tinhr Chiết Giang- TQ, hiện tại thì ông ý ko chơi chim nữa vì từ khi sang lấy vợ bên vn, vợ và các con ông hay bị dị ứng, và ông ý có nói cho mình một bí quyết giúp khuyên mau líu và mình đã thử thấy rất hiệu nghiệm mà lại ko gây hại cho chim nên hôm nay chia sẻ với anh em trong diễn đàn
Các bác ra chợ mua lựu về nhà sau đó tách lấy vỏ đem hong khô ( trước khi hong khô cá bác có thể ngâm vỏ lựu vào nước muối loãng để giảm thiểu lượng thuốc trừ sâu), sau đó lấy lá của quả Vối rửa sạch cho vào xay ( 10 lá ) sau đó trộn với lưng bát nước ăn cơm đem đun với vỏ của 1 quả lựu sau đó để nguội cho chim uống thay nước, trong trường hợp nước cho chim uống còn thừa các bác có thể để trong tủ lạnh cho chim uống dần, chỉ cần 5 hôm bảo đảm chim của các bác sẽ líu tằng tằng

uỵch2 chẳng may con nhà e uống vào toi thỳ sao hả bác =))))..... mà hay nhỷ bên tàu lắm mẹo hay thật đây'

khongtuoc3

"Sông có khúc người có lúc"
SVC$
0
Theo Đông y lá vối có tác dụng kiện tỳ, giúp ăn ngon, tiêu hóa tốt. Chất đắng có trong vối sẽ kích thích tiết nhiều dịch tiêu hóa; mặt khác chất tanin lại bảo vệ niêm mạc ruột, còn chất tinh dầu có tính kháng khuẩn cao nhưng không làm tổn hại đến những loại vi khuẩn có ích cư trú tại ống tiêu hóa. Kinh nghiệm dân gian cho biết lá vối tươi có công hiệu trị bệnh cao hơn hẳn lá vối đã ủ. Do vậy lá vối nấu nước uống có khả năng trợ giúp chữa trị các bệnh chứng hoặc các tổn thương như bỏng, viêm gan, vàng da, viêm da lở ngứa. Đông y còn dùng vỏ cây vối làm thuốc gọi là hậu phác; được sử dụng để trị đau bụng, đầy trướng ăn không tiêu, nôn mửa...
Song nước vối còn là loại có công hiệu giải khát trong những ngày hè nóng nực, làm mát và lợi tiểu nên còn có công năng đào thải các độc chất trong cơ thể qua đường niệu. Các nghiên cứu còn cho thấy nếu chỉ uống nước lọc hoặc nước trắng thì sau 30 - 40 phút là cơ thể đào thải hết; nhưng nếu uống nước lá vối hoặc nụ vối thì cũng trong thời gian ấy cơ thể chỉ thải loại 1/5 lượng nước đã uống, phần còn lại sẽ được đào thải từ từ sau đó.
Theo Đông y, vỏ quả lựu vị chua, chát, tính ôn, có tác dụng làm săn ruột, cầm tiêu chảy, trừ giun. Vỏ rễcó tác dụng tẩy sán (chú ý có độc).
Các nghiên cứu cho thấy, vỏ quả lựu có tác dụng diệt trực khuẩn lỵ, dùng chữa lỵ trực khuẩn khá tốt.
Qua những nghiên cứu đó thì chúng ta có thể thấy rằng lá vối và vỏ quả lựu chỉ có thể là thành phần để chữa trị bênh đau bụng, đi phân nát và các bện về đường tiêu hóa của khuyên mà thôi. Còn nó có tác dụng hòa toàn ngược lại với tính chất cần có để kích lửa cho khuyên vì chúng có vị đắng là có tính mát rồi thì không thể nào mà kích lửa được chỉ có giảm lửa đi mà thôi. Nếu cứ dùng thường xuyên theo kiểu không phải trị bệnh về tiêu hóa mà là cho uống thay nước hàng ngày thì không khéo khuyên còn tịt luôn không líu nữa ấy chứ, lại có vị chát thì giọng líu của khuyên cũng có thể bị khàn nếu dùng thường xuyên.
Mình chơi khuyên cũng không dám nói là giỏi và lâu nhưng nói thật chưa bao giờ dùng loại này hay nghe nói dùng nó để làm cho khuyên líu tằng tằng được cả.
Vì thế bạn Phihung chú ý nếy bạn muốn làm cho khuyên mau líu thì không cần tìm lá vối làm gì nữa nhé. Thân
Đã đọc bài của bác và rất tâm đắc ý kiến của bác đưa ra rất củ thể và ý nghĩ,mình muốn bổ sung thêm là đúng là cho uống nước của vỏ lửu v+lá vôi khuyên sẽ rất mau líu,nhưng đảm bảo với các bác là trong vòng 4 ngày con khuyên của bạn sẽ rơi khoen và coi như vứt đi vì thành phần của vỏ lửu có chất độc,thường thường người tàu trước ngày đi thi có cho khuyên uống vỏ lửu và nước vối,nhưng bác của chủ topic vẫn chưa nói hết,đó là chỉ cho uống trước 1 ngày và khi đi thi về họ đã có cách giải độc cho con khuyên của họ,đó là họ cho ăn cam,vì thành phần của cảm nó có thể giải độc đc của chất độc,nó bài tiết hết chất độc,và họ còn cho uống cái nước gì màu vàng vàng nữa ( cái này thì mình không biết là nước gì) mình chỉ cảnh báo các ACE thế thôi,tuyệt đối không cho khuyên uống vỏ lựu,còn các vấn đề sơ lược thì bác sir_thanhle đã nói rồi................thân

nhokpero9x

Thành viên mới
SVC$
0
Các Lão Tiền bối vô giúp cháu

Cháu có 1 em khuyên mới mua về được 4 tuần sáng phơi nắng thì hót dc 3 tiếng khoảng 4 năm lần rồi mấy lần sau thì chỉ hót đựoc 1 tiếng nhưng bé nó hót to lắm làm sao để em nó sổ bọng nhiều hơn đây các bác các anh các chị giúp cháu với Hậu Tạ:a03:

khongtuoc3

"Sông có khúc người có lúc"
SVC$
0
Ðề: Các Lão Tiền bối vô giúp cháu

bạn phải nói củ thể hơn,hót là thế nào,minh chưa nghe nói khuyên hot,hihihi,nhưng theo mình biết nếu khuyên mới mua 4 tuần chắc chắn đó là nó tít bầy rồi,không phải líu đâu bạn à,bạn phải chú ý theo dõi và chăm em nó cho tốt vào,khuyên líu với đổ hồi khác mà khuyên tít và gọi bầy cũng khác,còn thường thì con khuyên nào mới về cũng tít và gọi bầy nữa,ít hôm nữa nó còn gâm chòe cho bạn ghe nữa kìa,hihih,,,,chúc bạn nuôi em nó thành công

T

*-*[T]he_[D]ung

Guest
hỏi về vành khuyên líu

kính thưa các bác e có chú vành khuyên cho nuôi được 1 tháng nồng chim khá thuần, e cho ăn cám gold số 2. cũng được 1 tuần rồi. chim rất siêng hót chuyện nhưng k thấy líu. các bác cho e hỏi làm như thế nào đẻ khuyên mau líu. e nóng lòng được nge e nó líu lắm !
thân!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0
Ðề: hỏi về vành khuyên líu

bạn cho ăn thêm ít sâu lột và để tách riêng ra không nhìn thấy chim khác(dưới tán cây) thời gian ngắn là líu

Phương Biên Hòa

"Hội Chào Mào Biên Hòa"
SVC$
0

Hihi... Bạn longngahn nói cho thêm ăn ít sâu lột là chim mau líu àh, điều này cũng đúngnhưng ko đơn giản đâu. Sâu thì nên hạn chế đối với khoen, vì loại này chịu mát hơn là chịu nóng ( sâu có tính nóng) 1 ngày cho 5-6 con sâu thui ko cho ăn nhìu, ăn cách ngày. Cần thêm cách chăm sóc nhé bạn, chuối sứ loại vừa chín ương ương, cam, cà chua, nếu có mướp khía thì càng tốt, tắm nắng, nước đều hàng ngày...
Mình có 1 cách này lúc trước đã tham khảo thêm trên dd có mấy a post bài rùi đây chỉ là mẹo và mình đã áp dụng cũng khá thành công ( cho chim uống nước lá vối pha loãng, lá vối rất mát dùng để pha trà uống giúp giải nhiệt hạ hỏa rất có tác dụng đối với người, lá này công dụng gần như lá trà xanh mà ta thường nấu uống. Mình cũng dun lên rùi pha loãng hơn so với mình uống vì nó là chim nhỏ mà, cứ cho đều đều như z trong vòng 2 tuần thì chim sẽ líu nhưng nhớ chăm cẩn thận nhé...Bạn nên mở file cho e nó nghe thêm sẽ khiến nó bục mình và líu theo.) Đó là cách chăm của mình cho khuyên líu trước đây, 1 vài góp ý giúp bạn tham khảo thêm có chi sai xót mong bỏ quá...
Chúc bạn có những chú khoen líu hay,,,
Thân !

thanhvy_saker

"Vành Khuyên Đà Nẵng"
SVC$
0

kính thưa các bác e có chú vành khuyên cho nuôi được 1 tháng nồng chim khá thuần, e cho ăn cám gold số 2. cũng được 1 tuần rồi. chim rất siêng hót chuyện nhưng k thấy líu. các bác cho e hỏi làm như thế nào đẻ khuyên mau líu. e nóng lòng được nge e nó líu lắm !
thân!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Chào bạn!
Như bạn đã nói thì chú Vành Khuyên của bạn mới nuôi được 1 tháng lồng,khá thuần và rất siêng hót chuyện thì đấy cũng là một dấu hiệu đáng mừng rồi,thời gian này bạn không nên nóng lòng quá,bạn cứ chịu khó chăm đều vào,tăng cường lượng mồi tươi (theo mình thích hợp nhất vẫn là cào cào),cho tắm nước và tắm nắng đầy đủ,và quan trọng nhất là bạn phải mang chim đi dượt (hoặc cho chim nghe file líu cũng được,nhưng nên mở nhỏ và chọn những file nào có nhiều tiếng chim líu,gọi đàn). Khi con chim căng đến lửa thì nó sẽ líu thôi,chơi Vành Khuyên không vội được đâu bạn. Đôi lời chia sẻ,chúc bạn luôn vui và chú khuyên của bạn mau líu nhé. Thân mến!

T

*-*[T]he_[D]ung

Guest

Chào bạn!
Như bạn đã nói thì chú Vành Khuyên của bạn mới nuôi được 1 tháng lồng,khá thuần và rất siêng hót chuyện thì đấy cũng là một dấu hiệu đáng mừng rồi,thời gian này bạn không nên nóng lòng quá,bạn cứ chịu khó chăm đều vào,tăng cường lượng mồi tươi (theo mình thích hợp nhất vẫn là cào cào),cho tắm nước và tắm nắng đầy đủ,và quan trọng nhất là bạn phải mang chim đi dượt (hoặc cho chim nghe file líu cũng được,nhưng nên mở nhỏ và chọn những file nào có nhiều tiếng chim líu,gọi đàn). Khi con chim căng đến lửa thì nó sẽ líu thôi,chơi Vành Khuyên không vội được đâu bạn. Đôi lời chia sẻ,chúc bạn luôn vui và chú khuyên của bạn mau líu nhé. Thân mến!
e vẫn cho tắm nắng tắm nc thường xuyên. xâu quy ăn đầy dủ ngày 5 con, cà chua, quýt ăn đều đều. thỉnh thoẳng e mở file khuyên mái ra cho nó nge. chỗ e k có chỗ dợt thì phải làm như thế nào hả bác. e để xa con đã líu rồi đc k ạ

thanhvy_saker

"Vành Khuyên Đà Nẵng"
SVC$
0

Chào bạn!
Thời gian này muốn chim lên lửa thì bạn không nên cho ăn trái cây thường xuyên đâu,1 tuần cho ăn 1 lần cũng được,tốt nhất nên cho chim ăn táo đỏ (nhưng 1 phần nhỏ thôi bạn nhé). Còn việc nơi bạn sống không có địa điểm dượt thì như mình đã nói là bạn có thể mở file khuyên líu cho chim nghe,trong lúc mở file bạn có thể trùm áo lồng lại (việc này làm cho chim tập trung hơn),nhưng nhớ là mở nhỏ thôi nhé và nên lựa những file có nhiều tiếng khuyên líu. Nếu bạn có con chim nào đã líu rồi thì bạn có thể cho nó nghe tiếng líu của con kia,nhưng vẫn nên trùm áo lồng lại và để xa ra. Mặt khác,bạn quan sát nơi bạn sống có chỗ nào mà có nhiều chim trời hay đến,bạn mang chim của bạn đến đó dượt với chim trời thì chim sẽ rất mau lên lửa (theo mình đây là cách hiệu quả nhất).
Ngoài ra, để biết được chim có đang lên lửa hay không thì bạn quan sát lúc chim tắm,lông sẽ ít bị ướt hơn bình thường,và lông lá ôm gọn hơn,họa mắt đậm và sáng hơn. Chúc cho em khuyên của bạn mau líu nhé,rất mong sớm được xem clip em khuyên líu của bạn,hihi. Thân mến!

tuanecom

Thành viên mới
SVC$
0
Chỗ nhà em bán 80k/cây cao khoảng 1,5m, nếu để cho chim uống thì thoải con gà mái. nhà em hàng ngày vẫn hái uống, mỗi hôm khoảng 10 lá.:a20:

thang87dc

Thành viên mới
SVC$
0
nếu ko có lá vối cho lá ROI đc ko bác.....hiiiii.....

manhhung102

"Quảng ái chi vị nhân"
SVC$
0
Mình cũng mới chơi Khuyên được vài tháng. Theo lời của Longlatrobe, mình cũng kiếm lá vối và vỏ quả lựu đun lên cho Khuyên uống, mình pha nhạt thôi vì thấy đặc hơi chát, Khuyên có vẻ không uống được. Sau khoảng 2 tuần thì thấy chim của mình có dấu hiệu của líu. Dù chỉ líu ngắn nhưng hót chuyện và hót gọi thì rất nhiều. Mình đang theo dõi tiếp có gì sẽ chia sẻ với anh em. Than.

dep_to_ong1102

Thành viên mới
SVC$
0
Bác cho e hỏi là. Uống nc vối vs vỏ lựu như vậy thay nc tinh khiết bình thường, liệu có ảnh hưởng j đến sức khỏe chim k bác??

dep_to_ong1102

Thành viên mới
SVC$
0
E có chút thắc mắc là, cho K uong Nc La vối vs vỏ lựu rồi thì có phải cho uống kèm theo cả Nc tinh khiết không Bác. E Sợ là uống Nc lá vối không thì sẽ ảnh hưởng đến sức khỏe e nó mất.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom