Guest viewing is limited

quynh_cm

Thành viên mới
SVC$
0
bạn ơi mình ỡ đà nẵng nên chẳng biêt lá cây vối là gì . bạn có thể nói rõ hơn được ko . à bạn có nick yahoo thì cho mình xin lun nha . cảm ơn bạn rất nhiều

thtd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
đã anh nào thử chưa vậy? mà khuyên có líu thật không các anh? mà sau 5 hôm thì có cho uống tiếp không các anh?

song_con05

Thành viên mới
SVC$
0
Bạn ơi post hình cây lá või lên đi bạn ơi. tại mình ở huế cũng ko rõ lá või là lá gì nữa

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
đúng là ở quê hay đun nước uống minh biết rùi.hj
cam ơn ban nhé!!
minh sẽ thử

dunglinh83

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bác thử cho Chim Khuyên uống nước Nhân Trần xem. Chắc công dụng giống nhau.:a04:
Còn muốn sang nữa thì cho uống trà "Doctor Thanh" giúp thanh nhiệt cơ thể, giảm nóng trong người.

PS: Khuyên nhà em giờ đang uống "Trà Xanh 0 độ":a37:

dung_dg142

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thế là mình đun nước của vỏ quả lựu với lá vối cho khuyên uống had bác?e tưởng chỉ ở VN mình mới có cây vối thôi chứ bên TQ cũng có ạ?

tuankorea

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hee. những thứ nước đó không thể làm cho khuyên mau líu được đâu bạn a. phải chăm bằng thức ăn tốt và chủ yếu là bạn phải kiếm được 1 chú khuyên hay thì mới nhanh líu được.

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
hee. những thứ nước đó không thể làm cho khuyên mau líu được đâu bạn a. phải chăm bằng thức ăn tốt và chủ yếu là bạn phải kiếm được 1 chú khuyên hay thì mới nhanh líu được.
toi đồng ý là chon con k tốt !1
tôi cung có một cách dể k mau líu dó là cho k an nhộng ong
mỗi ngày cho 2 con nhong ong kết hợp chuối
một lát chuối mỏng thui
hj

khanhbg

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình ngĩ la cho chim ăn cám tàu la ok 15 ngày chim hót nhu điên +sâu đây đủ chim pai có tuoi lồng mi hot.nhà mình tân yên đây hôm nao anh em mình gap nhau nhe

anhminhhk

Thành viên mới
SVC$
0
Đọc bài của các bác trên 4rum nhưng không hiểu là thế nào, dùng lá vối + vỏ lưu -> chim có líu ko, có ảnh hưởng đến sức khoẻ cửa chim ko. Vậy mong các bạn cho ý kiến với.
Thanks

thtd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
anh ơi, vỏ lựu đem phơi khô đi hay là để tươi?:a43:

benb52

Thành viên tích cực
SVC$
0
e đã thử cách này! tuy ko đc mau líu nhưng cũng tầm hơn 1 tuần là thấy bắt đầu bập bẹ rồi! thanks!:a29:

khuyenkhung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hôm truớc mình có về Hải phòng và có ghé vào nhà một ông bác chơi, ông bác này gốc là người tàu, trước đây rất thích chơi khuyên và đã là một hội viên chơi khuyên có tiếng ở tinhr Chiết Giang- TQ, hiện tại thì ông ý ko chơi chim nữa vì từ khi sang lấy vợ bên vn, vợ và các con ông hay bị dị ứng, và ông ý có nói cho mình một bí quyết giúp khuyên mau líu và mình đã thử thấy rất hiệu nghiệm mà lại ko gây hại cho chim nên hôm nay chia sẻ với anh em trong diễn đàn
Các bác ra chợ mua lựu về nhà sau đó tách lấy vỏ đem hong khô ( trước khi hong khô cá bác có thể ngâm vỏ lựu vào nước muối loãng để giảm thiểu lượng thuốc trừ sâu), sau đó lấy lá của quả Vối rửa sạch cho vào xay ( 10 lá ) sau đó trộn với lưng bát nước ăn cơm đem đun với vỏ của 1 quả lựu sau đó để nguội cho chim uống thay nước, trong trường hợp nước cho chim uống còn thừa các bác có thể để trong tủ lạnh cho chim uống dần, chỉ cần 5 hôm bảo đảm chim của các bác sẽ líu tằng tằng
Tôi có kết quả rồi đây này:Thông báo cho mọi người biết là em khuyên nhà tôi uống được mấy hôm thì em nó chuyển sang giọng khàn khàn và tịt hẳn luôn!Tôi đã thả em nó về với thiên nhiên rồi!Thanks longlatrobe nhé!

tusmall

Thành viên mới
SVC$
0
Tôi có kết quả rồi đây này:Thông báo cho mọi người biết là em khuyên nhà tôi uống được mấy hôm thì em nó chuyển sang giọng khàn khàn và tịt hẳn luôn!Tôi đã thả em nó về với thiên nhiên rồi!Thanks longlatrobe nhé!

Thế này thì hơi bị nguy hiểm, đang líu mà tịt thì sợ e nó ko líu lại nữa đâu. Chắc là do con hợp con ko chứ có bác cũng có kết quả rồi mà, cứ thử nghiệm với mấy e mộc cho nó lành vậy.

hanoicvn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
CÂY VỐI ĐÂY Ạ....

hoaphuly

"sống vui, sống khỏe, sống có ích"
SVC$
0
nuôi khuyên có ai không mong khuyên mau lứu lứu nhiều bởi vậy có được bài viết của bạn Longlatrobe ( nơi ở hà nội ) mình và nhiều bạn khác rất quan tâm ,dù sao đi nữa mình cũng vẫn cảm ơn Longlayrobe về chia sẻ nhiệt tình của bạn
Mình chia 4 lồng khuyên tuổi lồng trên 6 tháng để thực nghiệm .Vỏ lựu mình tich trữ nhiều lá vối tươi đã có cây vối gần nhà theo bài viết thì (lá của quả vối ) chắc là bạn ấy nhầm chữ cây sang chữ quả chứ quả vối thì lấy đâu ra lá nên mình lấy 10 lá vối tươi cỡ trung bình cho lưng bát ăn cơm nước xay nhỏ đúng như bài viết thì được hỗn hợp loang loãng sền xẹt không thể cho vỏ lựu vào đun được nên mình làm lại lần hai lần này mình không xay nhỏ mà để cả lá ,không đun với lưng bát ăn cơm nước mà đun với 3 bát ăn cơm nước đun cùng với vỏ 1 quả lựu nấu song .lấy vải mỏng lọc được gần hai bát ăn cơm nước thì thấy nước có mầu đen hơi nâu như vậy thì đặc quá khuyên sẽ không uống được nên mình lại phải cho thêm 3 bát nước đun lại để nguội đổ vào chai xết vào tủ lạnh , sáng ra mới rót vào cóng mút thủy tinh cho 4 lồng khuyên thực nghiệm .Cứ một tuần nước vối vỏ lựu lại một tuần nước trắng thế là 1 tháng mình cho khuyên uống hai tuần cho uống như vậy được 3 tháng thì mình ngừng lại (vỏ lựu còn nhiều lá vối ở cây rất sẵn ) nhưng mình không cho uống tiếp nữa vì không nhận thấy có kết quả nhưng được cái cả 4 em nó vẫn khỏe mạnh nghĩa là không bị yếu khuyên đi nhưng cũng không lứu nhiều lên hơn các con khác
Mong bạn ( Longlatro be )chủ của đề tài này phản hồi bài viết cho mình để mọi người cùng rút kinh nghiệm và mình biết được có sai sót chỗ nào mình còn làm lại
thân chào

ducro20022000

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Xin chào các anh! Em là người mê chim khuyên từ khi còn học lớp 7, đến nay đã được 15 năm. Nhưng tại phong trào chơi chim ở chỗ em không có cho nên em chỉ chơi 1 mình. Đền bây giờ sau khi hoàn thành học tập, đi làm bôn ba 4 năm em về nhà làm gần mới có dịp chơi chim lại. Ở chỗ em có điều kiện bẫy chim khuyên nên em cứ tuyển rồi lại loại...Đến nay cũng được vài em vừa ý. Theo kinh nghiệm của em thì các bác cứ cho ăn cám kích luôn. Sau khi đã tuyến chọn kĩ hình dáng , tướng mạo theo đúng ý mình, vào cám rồi thì cho ăn cám kích. Em nào chịu được nhiệt, líu hay đúng theo ý mình thích thì giữ lại. Không líu thì cho về thiên nhiên. Líu kém hoặc không theo ý mình thì làm quà tặng hoặc thả về thiên nhiên. Làm như các anh em thấy mất công lắm. đến khi 1 em nó líu không hay thì có phải mất công mất sức không. Mấy em chim khuyên nó cũng rẻ thôi mà vài nghìn 1 em. Đấy là ý kiến riêng cúa em , có gì có lỗi mong các bác bỏ qua

cuong01

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Chào mọi người!
thấy các bác mỗi người một ý khác nhau nên em cung thấy nhìu cái hay mà cũng nhìu cái dở!
theo em thỳ thế này!nếu muốn khuyên mau líu thỳ tốt nhất là thuậntheo tự nhiên rồi sau đó mới là do tay người chăm!
Tại sao em lại nói vậy? là bởi vì nếu ta muốn có 1 con chim mau líu thỳ yếu tố của con chim(tự nhiên) đc những người chơi như chúng ta quan tâm nhất và đc đặt lên hàng đầu , conm chim có tôs chất tốt là những con mau mỏ hay lắm mồm , nói chung là có tài năng..đc con chim như vậy rồi thỳ ta mới nói đến bàn tay chăm sóc chúng.Loài khuyên là 1 loài chim rất nhạy cảm.nếu như khẩu phần ăn bị thay đổi wa đột ngột hay ko đc đều đều khiến chú chim ít thích nghi đc với môi trường sống khi nuôi nhốt,diều d nầy dẫn đến con chim ko kịp thicks nghi và chậm líu vì mất sữ nhìu!
chình vì vậy nuôi chim , mà để him mau líu thỳ chúng ta cần 2 yếu tố quan trọng nhất là theo tự nhiên và do bàn tay chăm sóc của từng người!
chúc mọi người sẽ có đc nhưng chú chim hay và biết thêm đc nhìu bí quyết để có thể cho những chú chim mau líu!
thân chào!
cuong01

Sói Sẹo

Thành viên mới
SVC$
0
Bí quyết này lần đầu tiên em nghe thấy, khi nào có lựu chắc chắn em sẽ thử . Tks bác đã chia sẻ

kinhvy123

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
khuyên ăn trái cây có líu đc ko

Các bác cho em hỏi khuyên ăn trái cây thường xuyên thì lông sẽ mượt phải không ? Ăn trái cây thì khuyên có líu đc ko (khuyên nhà em líu đc mấy tiếng rồi)

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom