Guest viewing is limited

secrethung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Con ở Video clip đầu là chim Hòa Bắc hả bác, giọng nghe hay quá chừng, nghe em nó hót mà phê. Còn video sau thì nghe giống chìm vùng em đang ở quá. Hình như cụ Đề thiên về chơi giọng nhỉ, ko biết chơi bao nhiêu năm nữa em mới được vốn chim và kinh nghiệm như cụ.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Con ở Video clip đầu là chim Hòa Bắc hả bác, giọng nghe hay quá chừng, nghe em nó hót mà phê. Còn video sau thì nghe giống chìm vùng em đang ở quá. Hình như cụ Đề thiên về chơi giọng nhỉ, ko biết chơi bao nhiêu năm nữa em mới được vốn chim và kinh nghiệm như cụ.

Vâng, cảm ơn bạn!

Đúng là clip đầu là em HB của người em! Giọng mới tạm chớ lúc căng khi thi đấu giọng khác như thế.

Clip nhì là chim Đèo Hải Vân của người anh tôi chỉ lấy làm ví dụ chớ không phải chim của tôi. Nhưng trong clip có nêu lên ngay giây phút nào có giọng đổ tròn hay của em này.

Đúng vậy! Chơi con CM mà không rành giọng không đánh giá cho sát giọng... nghe và hiểu được nhiều giọng CM của các vùng miền địa phương cũng như toàn Quốc thì... cũng uổng bạn à. Giọng con chim CM trước đây có bạn có là đơn điệu. Thật ra... chơi rành và hiểu về lối đi giọng của con CM khi nó hót lên ta biết ngay nó ra sao... giọng ra sao là hay v.v... mà một khi biết rành giọng CM rồi thì cũng khó mà tìm được vài chú CM ưa ý về giọng.

thân mến,

Bạch Đề

bachchimcm

Thành viên mới
SVC$
0
con má trắng này cái mồng cao
em mồi bung cánh bung đuôi trông giữ nhỉ ... quá đẹp cụ đề, cảm ơn cụ nhé

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Các cụ còn chim thì đăng clip vào mục chim Chào Mào của mình cho xôm!

Dưới là 1 trong những em Hoà Bắc mình còn giữ. Đang vào vụ lông ( mùa này mà thay lông là đúng rồi) nhưng em ấy vẫn “rò rò là ngon” rồi.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Up thử

Đính kèm

100.5 KB · Xem: 43

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Attach files up thẳng luôn ok… khỏi phải dùng qua trang khác lâu tốn thời gian.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Nghe và cảm nhận về lối hót của con mào mỗi người khác nhau.

Có người cho rằng hót dài líu nhíu 10-15 âm mới hay.

Nhưng tôi theo lối chơi của các cụ xưa … mình học nghề sao chơi chơi vậy. Nói vậy bảo là o có sáng kiến/tầm nhìn riêng? Ôi… có chớ! Nhưng cái gì chuẩn rồi mình đi phán lệch đi thì không thể.

Với tôi âm giọng chỉ cần rõ, vững trầm-bỗng, có uy lực nghe cuốn hút. Như các đại hùng biện gia vậy.

Lối giọng 6-8 âm mà nhiều giọng khác nhau, và vài giọng đổ khác nhau cangf tốt, để cho ta buổi sáng ngồi cafe nghe ngọt tai đã là tốt.

Giọng Chóc Mào thường trung bình là 6-7 âm mà thôi. Trên mức đố từ 8 đổi lên đã là dài. Bạn nghe quen chim CM hót rồi bỗng nhiên một con trong đám chim nhà bạn thổi 1 giọng 8 âm trên bạn sẽ nhận ra ngay!

Dưới là em bổi Hoà Bắc… chưa hót căng nhưng trong lối giọng đổ tròn mạnh o líu nhíu…

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Chú tơ này có thể nói là đẹp hết muôn bề cặp ức y như chú mồi của mình.
Cụ Tạ Trung cụ ấy bảo đợt này trở lại có lợi hại hơn không?
Ơ hay? Dĩ nhiên rồi....

"Cấp mình củ đậu" tôi nhớ là có bạn trong mục này nói vậy với con tơ trên. Thật ra mà nói,
sau này chơi thêm món cu cu nữa tôi để ý thấy thì các cụ sành về cu cu mà đi chọn đội mũ thì sẽ sai, và các cụ sành đội mũ đi chọn cu cu cũng sai bét. Cấp mình củ đậu bên các cụ cu cu rất nghiền... các cụ ấy gọi là "cấp mình liên giáp" bên con Chóc Mào thì sẽ trật bài.
Chú tơ này sau này lên nói chung đẹp như siêu mẫu. Nhưng, chú chim Chóc Mào mà gián đẹp dài đẹp siêu mẫu không ăn thua!

Giới chơi Đội Mũ xưa chia ra 2 phái... phái chơi chim tơ/lứa lên và phái chơi chim già đã đỏ tách lên. Bên này chê bên kia, tơ lứa lên giọng hót không tê... xí... chim tơ lồm chi có cái kinh nghiệm đọ sưc với mấy con già ngoài rừng? Và trước phong trào Chào Mào rộ lên, đổi trước 2003, mấy cụ chê chim tơ lên này nọ họ đâu biết rằng những người họ gọi là sư phụ sau này cũng là dân chơi chim tơ lên, cho đến khi phong trào rộ lên kể từ 2007 ở Đà Nẵng, toàn quốc 2008.

Với tôi mà nói, ngày đó tôi học nghề của thầy là dân chơi chim già, tôi cũng thế thôi. Nhưng dạo chơi học nghề giao lưu với mấy tiền bối chim tơ lên. Hic.... tôi thấy mấy cụ môn phái chim già lên đem mồi qua cũng đấu ngang tầm mấy con mồi tơ lên của mấy ông nuôi tơ lên. Vây, họ giỏi chớ! Tướng giọng hót, đấu, mồi = tuyệt vời.

Như vậy, tơ hay già quan trọng ở tầm nhìn kiến thức, kỷ thuật của tay nghề. Bởi đích thân tôi đã xem cặp mồi tơ lên, trời mùa đông ở Đà Nẵng khi mà các cụ bảo mùa lạnh chim lông vvv.. thì 2 cụ Tuấn và cụ Côn Luân phái cặp mồi đấu cả trên tiếng... đấu đẹp nhé... đấu mà thời này khó mà tìm được trận đấu vậy... gòm nết đấu cánh cầu và đổ đè giọng đấu đổ qua lại lẫn nhau... chả bù cho thời này chít chít chéo chéo khi đấu chả sổ ra được cái gọi là giọng đấu! Vì sao?

thân,

PS: mình chỉ hứng khởi chia sẻ lại kỷ niệm xưa... từ từ mình sẽ chia sẻ lại kỷ hơn ở các chuyên mục chuyên môn.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom