Guest viewing is limited

hoalo_biglong

"Hoalo-thần chưởng"
SVC$
0
sao con CM chiến nào của bác Bạch Đề đều có đít màu nhợt nhạt thế nhỉ
nó đẹp thì đẹp thực nhưng thế thì còn j là CM đỏ đít

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
sao con CM chiến nào của bác Bạch Đề đều có đít màu nhợt nhạt thế nhỉ
nó đẹp thì đẹp thực nhưng thế thì còn j là CM đỏ đít

ahahaha đúng thế vì thế mà tôi mới tìm ra cách giữ màu lông đít đỏ của CM và mới có thành quả chứ bạn.

Vâng, chim của tôi để ở nhà bố vợ chăm giúp và rồi chỉ có cám bột và chuối, đôi khi cào cào.
Có bố sung các loại trái cây cả cà chua, nhưng... các thứ trái cây cũng chỉ là giúp màu đỏ cam là giỏi rồi.

hoalo_biglong

"Hoalo-thần chưởng"
SVC$
0
vậy tức là bác tìm ra cách giữ màu rồi ạ
em ko tìm hiểu nên chưa biết
vậy sao bác chưa áp dụng với mấy em trên hình đi ạ
mong là bác có các em đít đỏ chót giọng hót lại hay

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
vậy tức là bác tìm ra cách giữ màu rồi ạ
em ko tìm hiểu nên chưa biết
vậy sao bác chưa áp dụng với mấy em trên hình đi ạ
mong là bác có các em đít đỏ chót giọng hót lại hay

Bạn cứ xem topic "màu lông đít đỏ-tách đỏ của CM" trong section hỏi đạp kinh nghiệm sẽ rõ.
Và có hình rõ hơn, bạn xem thử hình ảnh hội quán ở Sài Gòn.

Anh DTH có up ảnh chim của anh ta lên và có hình màu lông đít đỏ CM của anh ta.
Theo tôi thấy thì bằng y với chim trời rồi đấy.

Việc, áp dụng thì tôi đã làm, mấy hình này cũng từ năm 06 rồi bạn à.
Nhưng hiện nay cũng có thể nhạt đi nhiều vì tôi không gửi được bột đỏ bổ sung cho chúng.

hoalo_biglong

"Hoalo-thần chưởng"
SVC$
0
hóa ra bác cho ăn bổ sung bột đỏ hả bác nhưng sao loại này lạ thế
nó ăn bột đỏ mà chỉ đỏ mỗi chỗ ấy ko đỏ chỗ khác mà còn khối chỗ trắng cơ mà
sao nó ko bị màu loang lổ như con yến nhà bác nhỉ

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
hóa ra bác cho ăn bổ sung bột đỏ hả bác nhưng sao loại này lạ thế
nó ăn bột đỏ mà chỉ đỏ mỗi chỗ ấy ko đỏ chỗ khác mà còn khối chỗ trắng cơ mà
sao nó ko bị màu loang lổ như con yến nhà bác nhỉ
Điều đó cũng dễ hiểu mà Bạn , HỒNG YẾN là loại chim mà cả bộ lông của nó mầu hồng , cơ thể và các tuyến cung cấp chất cũng như gen di truyền của chúng đều thống nhất về màu lông ĐỎ HỒNG cố định của loài này( trừ những con biến đổi gen nhé ) như vậy chỉ còn vấn đề dinh dưỡng , khi ta chăm mà không cung cấp đủ dinh dưỡng , thực phẩm có chứa chất tạo ĐỎ cho mầu lông thì khi thay lông xong các chất tạo ĐỎ thiếu nên sẽ phân bố không đều dẫn đến tình trạng Lông có màu sắc loang lổ chỗ trắng chỗ hồng là vậy.
còn ví như Cm thì gen , các tuyến đã định hướng phần nào xám , phần nào trắng , phần nào đỏ vì thế lông ở mỗi phần sẽ có từng tuyến cung cấp chất riêng biệt. Như vậy CM sẽ tự tổng hợp từng chất và sẽ theo từng tuyến chuyển về từng khu vực để phát triển. nếu ta cũng không cung cấp đủ chất dinh dưỡng có sắc tố tạo ĐỎ thì CM tách má cũng như lông hậu môn sẽ không nên màu đẹp mà chỉ cam nhạt , hoặc cam đỏ . nếu đủ chất ví như chú CM của anh DTH thì cho ăn thêm thuốc có nhiều sắc tố đỏ sẽ tạo màu đổ chư CM ngoài tự nhiên. Còn nếu cho ăn nhiều quá có sao không ? thì cái này anh em cũng chưa dám nghiên cứu với những chú CM yêu của mình . nên nhớ cái gì quá cũng không tốt và có hướng dẫn sử dụng thuốc ( hi..hi...ta cứ đó mà theo là OK) , CM ăn hoa quả tự nhiên khi cảm thấy đủ nó cũng tự dừng lại ... bạn có cho ăn cả củ cà rốt nó ăn đâu có hết , ăn ngày đầu tiên thì máu , hôm sau ăn vài miếng à.:a21:

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Hehee..chúc mừng anh Bạch Đề. Con ham vui hôm rồi em không qua xem nhưng anh Dũng và Hoàng về nói nó chơi kinh lắm.

Con 08 ni có định gởi vô trường không :D

lâmqt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ước ji' em có được một chú mào mồi như của anh bạch đề:a02:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Vâng Đại Linh đã nói đúng rồi đó!

Tuy nhiên, lúc con yến loang lỗ là do nó ăn bột yến đỏ và rồi sắc lông đỏ lên và thấy như thế. Còn màu nhạt kia là màu lông cũ của nó. Cho nên nhìn loang loang thế bạn à.

Riêng CM là đúng rồi mỗi tuyến lông không đã định sẵn như Đại Linh nói.

Nhưng mà màu sắc lông chim thì chỉ có màu đỏ, cam, vàng, xanh là bị ảnh hưởng bởi màu sắc.
Vì thế mà màu đít đỏ CM khi chúng được nuôi trong điều kiện lồng thiếu hoả quả chúng ăn ngoài tự nhiên trái cây tím đỏ. Thì sẽ phai đi theo mùa thay lông. Điều này fan chơi khuyên cũng đã thấy.

@cadn: hihi hiện bên mình vẫn còn thầy hiệu trưởng là "đít bạc" giọng còn dài và chắc, cả em mồi, em ham vui giọng cũng đã vừng hihi đủ truyền nghề cho em tơ này và em tơ Dũng mang qua hihi.

hoalo_biglong

"Hoalo-thần chưởng"
SVC$
0
vâng thế thì theo như bác nói
Bạch yến là bị bạch tạng nên ko thể tổng hợp chất tạo màu đúng ko ạ và cho nó ăn cám Đỏ thì nó sẽ chuyển màu
vậy CM bông hay bị bạch tạng thì những chỗ trắng là ko thể tổng hợp màu ,vậy cho nó ăn cám đỏ thì liệu những chỗ ấy nó có đỏ lên ko ạ
nếu thế thì anh nào có CM bông đỏ đọc phải biết hihi
cũng tường tự như vậy với các chim khác như chòe lủa bông phải ko ạ

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
vâng thế thì theo như bác nói
Bạch yến là bị bạch tạng nên ko thể tổng hợp chất tạo màu đúng ko ạ và cho nó ăn cám Đỏ thì nó sẽ chuyển màu
vậy CM bông hay bị bạch tạng thì những chỗ trắng là ko thể tổng hợp màu ,vậy cho nó ăn cám đỏ thì liệu những chỗ ấy nó có đỏ lên ko ạ
nếu thế thì anh nào có CM bông đỏ đọc phải biết hihi
cũng tường tự như vậy với các chim khác như chòe lủa bông phải ko ạ

hihi topic này dẫn đến đề tài có vẻ chất lượng để nghiên cứu và có nghiên cứu rồi.
Mình sẽ chuyển ra ngoài hỏi đáp kinh nghiệm nơi có topic phù hợp.

Như tôi đã nói là chỉ có màu đỏ, cam, vàng, và xanh mới bị ảnh hưởng bỏi màu sắc.
Còn bạch phải tuỳ bạn à, bạch yến là lông nó trắng cho nên màu sắc không bị phải đi.
Riêng về CM bông bị ra màu hồng do ăn cám bột thì đúng là bạn chưa xem kỹ các topic đã bàn luận.
Bạn hãy xem qua topic topic "màu đít đỏ-tách đỏ của chim CM" có hình của HLong_ce post con chim mơ lên do ăn bột yến mà sắc lông trắng có tí màu hồng, cả cặp chim bạch của bạn thewallfire có post trong này cũng có, kế đến là anh DTH cũng bảo con của anh ta cũng ra phớt hồng nơi lông trắng.
Thế thì Bạch Yến tôi nghĩ nếu cho ăn cám này thì lông cũng sẽ ra phớt hồng nơi lông, hihi chưa thử!

hoalo_biglong

"Hoalo-thần chưởng"
SVC$
0
vâng em hiểu rồi
câu trả lời cuối cũng của bác về bạch yến ko phải là câu em muốn hỏi
câu em muốn hỏi là CM bông ăn bột đỏ thì chỗ trắng có đỏ ko và bác đã trả lời ngay phần trên rồi
cảm ơn bác

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: chim cưng tiếp!!!

Vừa rồi về chim bị mất là em này, con này đấu khiếp treo cách lồng hai mét mà đòi tung qua cắ đối phương, hihi Bồ Bàn rất mê em này. Nó cũng cầm đi đánh Bồ Bàn dính chim, rồi mất lồng, mất nó luôn :(

Còn đây là clip em ham vui mà các AE trong SVC có cơ hội gặp qua, nó do để ở nhà không qua luyện dượt nên ra rừng không chơi được, ở nhà thì đấu tốt.

Hình em nó ngày còn thơ:

<object height="344" width="425">

<embed src="http://www.youtube.com/v/Tu518pXDDIc&hl=en&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" height="344" width="425"></object>

Revolution

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chim nghe giọng bình thường và tệ so với tình hình chim cò anh em Đà NẴNG và QUẢNG NAM, Bây giờ ai cũng dễ dàng có con mồi ưng ý, tội gì phải chăm em nó như vua chúa chi mệt.
Nuôi chim tơ má trắng có ap mồi hay cỡ nào nghe cũng tệ và nghe kĩ nó hot như cái máy, đấu giọng chút hot không lại chim trời là cụp mồng và hot tùm bậy, giờ chẳng ai nuôi chim tơ

Thân

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Vừa rồi về chim bị mất là em này, con này đấu khiếp treo cách lồng hai mét mà đòi tung qua cắ đối phương, hihi Bồ Bàn rất mê em này. Nó cũng cầm đi đánh Bồ Bàn dính chim, rồi mất lồng, mất nó luôn :(

Còn đây là clip em ham vui mà các AE trong SVC có cơ hội gặp qua, nó do để ở nhà không qua luyện dượt nên ra rừng không chơi được, ở nhà thì đấu tốt.

Hình em nó ngày còn thơ:

<object width="425" height="344">

<embed src="http://www.youtube.com/v/Tu518pXDDIc&hl=en&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></object>
Con này giọng nó nghe giống chim QUảng Bình thật, anh em nghe kĩ lại xem thử:a43:, giọng tròn ngắn thật.

Không phải bỏ qua cho em nha. Hồi trước em cũng có một con và sau đó cho bạn em vì đem xuống trường chim bị họ chửi:a09:, nuôi loại này nó chít cả ngày, 10 con hết 9 con chít và khả năng làm hư cả dàn chim chiến dù chỉ một ngày nuôi chung, nó học nhanh lắm anh.

copden

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chim nghe giọng bình thường và tệ so với tình hình chim cò anh em Đà NẴNG và QUẢNG NAM, Bây giờ ai cũng dễ dàng có con mồi ưng ý, tội gì phải chăm em nó như vua chúa chi mệt.
Nuôi chim tơ má trắng có ap mồi hay cỡ nào nghe cũng tệ và nghe kĩ nó hot như cái máy, đấu giọng chút hot không lại chim trời là cụp mồng và hot tùm bậy, giờ chẳng ai nuôi chim tơ

Thân

:a19:chuẩn ko cần chỉnh.Nói thật nuôi chim tơ thì nhanh dạn và đấu đá tam tam còn về giọng hót thì tệ ghê.ko biết các cao thủ ép dọng thế nào còn hầu như chim tơ má trắng giọng nghe chán lắm ko có giọng rừng đúng hơn là khi nghe mà như thiếu chet bass vậy.Chim má đỏ thì khó thuần hơn nhưng bụ lại đc giọng hót:a26:rất ít tiếng rít và rít rìu toàn đổ 3 tiếng trở lên ko.Vấn đề ở đây là việc thuần chú ta thôi

calongnhan

Thành viên tích cực
SVC$
0
em góp ý thế này anh BĐ nha ,đó chỉ là cảm nhận của e thôi có gì anh bỏ qua nha .Chim của anh được nuôi chăm tốt nước chơi tốt .Nhưng giọng của nó nghe ko hay lắm có lẽ anh nên tìm con khác thôi anh BĐ ạ ,vì chơi CM chủ yếu là nghe giọng hót của nó mà chứ đá đấm thì chơi chim khác anh à Ở nhà e hiện còn hai con Huế đấu thì khỏi phải nói ét kinh nhưng nghe giọng nó e ko ưng ý tý nào cả có lẽ cũng đưa lên Shop online thôi anh ah .hY vọng lần sau anh về có cơ hội gặp nhau mời anh về nhà em .cùng nghe giọng mấy chú bổi trung Mang phải nói là nghe phê hiiiii

satria

Thành viên tích cực
SVC$
0
cái giọng ché của nó nghe phê wá cụ Đề ơi :a20:

lebinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
sao anh BD không cho ae nghe giọng của nó với:a35::a35::a35:

caheocon09

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chú mồi cưng của anh đi đánh trong một ngày được nhiều không anh, híc nhìn chú má trắng vip đấy chứ anh, mũ của chú thay lông xong chắc sẽ cao lắm.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom