Guest viewing is limited

ducduy1

"Black & Red"
SVC$
0
Ðề: cho em tư vấn về cl đẻ

Chúc mừng bạn! Nếu bạn cho em lửa mái ăn uống mồi tươi + cám đầy đủ hàng ngày từ trước tới giờ thì cũng không cần quá quan tâm, nhưng nếu chăm sóc lúc trước không tốt thì cần quan tâm chú ý tới em lửa mái nhiều hơn. Cách tốt nhất là nếu bạn có thuốc Canxi thì pha vào nước cho chim uống hàng ngày, bóp nát vỏ trứng gà rồi cho vào thử xem chim lửa mái có ăn hay không. Cung cấp các loại mồi tươi đầy đủ (LV nói đầy đủ ở đây có nghĩa là lúc nào trong lồng cũng có mồi tươi cho chim ăn, không có lúc nào thiếu cả). Trong những ngày kế tiếp bạn nên để ý tới em chim mái. Hôm nào thấy em đó xù lông, đứng dưới đáy aviary, trông có vẻ yếu bay không nổi thì đó là hiện tượng kẹt trứng. Nên bắt chim ra ngay, pha nước Canxi hơi đậm đặc một chút rồi cho chim uống, cho chim vào lồng nhỏ và bật đèn xưởi để giữ cho chim ấm, dưới đáy lồng lót vải đã thấm ướt rồi vắt cho khô (để tạo thêm độ ẩm) và hy vọng em mái có đủ sức khỏe để rặn ra quả trứng bị kẹt. Chúc bạn sớm thành công và có tin vui. Thân.

Cảm ơn những chia sẽ quý báu của anh! Khi nào có tin vui thì sẽ báo cho anh hay..................

mua buon roi

"ghiền Chòe Lửa"
SVC$
0

Chúc mừng bạn! Nếu bạn cho em lửa mái ăn uống mồi tươi + cám đầy đủ hàng ngày từ trước tới giờ thì cũng không cần quá quan tâm, nhưng nếu chăm sóc lúc trước không tốt thì cần quan tâm chú ý tới em lửa mái nhiều hơn. Cách tốt nhất là nếu bạn có thuốc Canxi thì pha vào nước cho chim uống hàng ngày, bóp nát vỏ trứng gà rồi cho vào thử xem chim lửa mái có ăn hay không. Cung cấp các loại mồi tươi đầy đủ (LV nói đầy đủ ở đây có nghĩa là lúc nào trong lồng cũng có mồi tươi cho chim ăn, không có lúc nào thiếu cả). Trong những ngày kế tiếp bạn nên để ý tới em chim mái. Hôm nào thấy em đó xù lông, đứng dưới đáy aviary, trông có vẻ yếu bay không nổi thì đó là hiện tượng kẹt trứng. Nên bắt chim ra ngay, pha nước Canxi hơi đậm đặc một chút rồi cho chim uống, cho chim vào lồng nhỏ và bật đèn xưởi để giữ cho chim ấm, dưới đáy lồng lót vải đã thấm ướt rồi vắt cho khô (để tạo thêm độ ẩm) và hy vọng em mái có đủ sức khỏe để rặn ra quả trứng bị kẹt. Chúc bạn sớm thành công và có tin vui. Thân.

Anh LacViet..em đọc thấy nhiều người nói chim mái hay bị kẹt trứng mà em kô biết nguyên nhân do đâu..ví dụ như thiếu 1 số chất gì?.Anh LacViet có thễ nói rõ hơn về vấn đề này kô?

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0

Hi Bảo và các bạn, mình cũng nghiên cứu chút và có viết một bài viết trên blog của mình về đề tài kẹt trứng: White-rumped Shama (Copsychus malabaricus)- Chích Chòe Lửa- of LacViet.: Egg binding

Nói chung là có vài nguyên nhân chính sau đây:
Thiếu canxi: Chim nuôi trong lồng thường bị thiếu canxi nhất là chim mái vào mùa đẻ vì trong nguồn thức ăn hàng ngày không có đủ chất canxi. Những thức ăn thông thường hay cho chim ăn (dế, sâu) hay cám đều không cung cấp đủ lượng canxi cần thiết cho chim mái vào mùa đẻ. Các bạn thử tưởng tượng với số lượng canxi chim mái đẻ trong mùa cần có thì sẽ thấy rằng lượng canxi cần có rất là nhiều (trung bình 3-4 trứng một lứa, 4 lứa một mùa thì đã có 15-20 trứng, chắc cũng bằng lượng canxi của một trái trứng gà rồi, mà muốn có một số lượng canxi đó trong người thì phải có số lượng gấp vài lần khi ăn vào). Xương cá, vỏ tôm, vỏ trứng, mai mực là những nguồn canxi tự nhiên nhất cho nên khi muốn bổ xung canxi, cho ăn cá nhỏ, tôm tép còn cả vỏ, vỏ trứng mai mực giã nhỏ là cách dể nhất nhưng với điều kiện là cho ăn thường xuyên (trước và trong mùa đẻ). Theo sự tiêu hóa thông thường, chỉ một phần nhỏ được hấp thụ vào cơ thể khi ăn vào, đa số là bị thải ra ngoài, nên việc cho ăn uống đều dặn rất quan trọng và cần có thời gian vài tuần đến vài tháng mới có hiệu quả. Thuốc canxi nước/bột được bán thường dưới hạng hóa chất nhân tạo (ngoại trừ canxi bột được bán giá rẻ thì cũng chỉ là bột vôi trộn mai mực xay nhuyễn). Loại này chim sẽ rất dể hấp thụ vào trong người và có thể giúp chim cân bằng lượng canxi trong người trong thời gian rất ngắn. Cho nên rất công hiệu cho việc chữa trị trong trường hợp gặp chim mái có dấu hiệu bị kẹt trứng. Tuy nhiên, nếu dùng quá liều lượng có thể gây ảnh hưởng đến các bộ phận khác trong cơ thể chim.
Trường hợp thứ hai gây ra ket trứng là thiếu vitamin D3. Canxi ta có thể cung cấp đầy đủ cho chim nhưng thiếu vitamin D3 (nhân tạo hay từ ánh nắng mặt trời tạo ra) thì chim cũng không hấp thụ được số lượng canxi khi ăn vào. Thường thì trường hợp này ít xảy ra nhưng với những ai nuôi trong nhà, aviary che quá kín thì có thể xảy ra. Cách giải quyết tốt nhất là cho chim tắm nắng thường xuyên. Lưu ý, nếu ánh nắng chiếu qua cửa kiếng, mica thì nguồn UV light có trong ánh mặt trời để giúp chim tạo ra vitamin D3 bị tấm kiếng, mica, nhựa trong hấp thụ mất. Cho dù có cho chim tắm nắng cả ngày cũng không giúp được gì.
Nguyên nhân thứ ba là chim mái thiếu sự hoạt động. Rất nhiều người nuôi chim trong lồng tre ngày này qua ngày khác, tháng này qua tháng khác, và cứ thế con chim sẽ không có sự hoạt động như ngoài thiên nhiên, dần dần, các cơ bắp trong người, nhất là phần đuôi bụng ít hoạt động và yếu đi. Khi chim mái vào mùa đẻ, mỗi lần đẻ trứng, chim mái phải vận dụng tất cả các cơ bắp trong người để đẩy trứng ra. Vì thiếu sự hoạt động hàng ngày, các cơ bắp không đủ sức để đẩy trứng ra ngoài, nên bị kẹt trứng là vậy. Trường hợp này là trứng (nếu đẻ được ra là trứng có vỏ cứng như bình thường, nếu là do thiếu canxi (hay thiếu vitamin D3) thì thường sẽ đẻ ra trứng có vỏ mềm). Cách ngăn ngừa đơn giản nhất là trước mùa đẻ vài tháng, cho chim mái vào lồng nuôi đẻ để chim mái có thời gian, không gian để hoạt động bay nhảy làm các cơ bắp trong người khỏe mạnh lại.
Còn vài trường hợp khá hiếm là do chim bị bịnh nhiễm trùng trong người ảnh hưởng tới bộ phận tạo trứng/dẫn trứng, stress, hay do bị quá phì mập hay nguyên nhân nào khác (di truyền)
Chim mái trong mùa đầu tiên đẻ hay lứa đầu đẻ rất dể bị hiện tượng kẹt trứng. Chỉ có cách chăm sóc chim mái tốt NGUYÊN NĂM, cho ăn uống đầy đủ các chất dinh dưỡng NGUYÊN NĂM, cho ở chuồng rộng rãi ít nhất là vài tháng trước khi mùa đẻ đến là có thể ngăn ngừa hay ít ra cũng giảm thiểu cơ hội bị kẹt trứng rất nhiều. Thân.

mua buon roi

"ghiền Chòe Lửa"
SVC$
0
Ðề: Hỏi đáp: các thông tin liên quan đến vấn đề nuôi CL sinh sản

Phải công nhận anh LV nghiên cứu rất sâu về Chòe Lửa..Thank you ..You are my guiding star Mr LacViet..!!

naem01

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cho em hỏi: hiện tại em đang ghép cặp cl rồi, con trống và con mái hòa thuận với nhau, cả 2 đều tha rác làm tổ. nhưng vấn đề là: hiện nay con trống đang xuống lửa( có thể là sắp thay lông) .Vậy nếu cl mái đẻ ra trứng có cồ không, hay phải thay cl trống khác( đang căng lửa). Cặp cl của em mới ghép 5 ngày, nhưng vì con trống này( đuôi 20cm) rất là đẹp và ưng ý nên em dùng con trống này. Em vẫn còn 2 con trống khác đang căng lửa( đuôi 18cm). Mong các anh cho em 1 lời khuyên, thanks

anhkudalat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

kinh nghiệm nuôi chim sinh sản thì minh cũng có chút nhưng cách nuôi chi tiết để cho sinh sản thì mình đang nghiên cứu viết sách. mình rất vui vì các bạn tham gia đóng góp ý kiến hay kinh nghiệm nuôi chim ccl sinh sản. mang các bạn chỉ kg những nuôi ccl mà cả các loài chim khác nhằm bảo tồn chim việt nam. mọi đóng góp xin các bạn gửi qua mail: anhkudalat@gmail.com.

phchuongdiscuss

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chào bạn naem01.
Theo tôi bạn nên để con trống cũ, vì nếu thay trống mới chưa chắc con CCL mái của bạn chịu con CCL trống mới đâu. Bạn nên biết trong việc ghép đôi chim CCL thì con mái mới là con quyết định có thành công kết quả ghép đôi hay không đó. Bạn nói 2 con CCL của bạn đã chịu nhau rồi, cùng tha rác làm tổ, không đánh nhau. Giờ bạn thay con CCL trống khác sẽ có vấn đề ngay. Con CCL trống đang tuộc lửa nhưng vẫn đạp mái được bạn àh, trừ khi chim thay lông thì trứng không có cồ. Tôi khuyên bạn không nên thay chim CCL trống khác. Chúc bạn thành công ! Thân !

vanphap1987

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Gửi các anh em SVC ở Sài Gòn( Bach De, DTH, Lac Viet...)

Tình hình là mún nuôi CCL sinh sản nhwng mới khởi đầu thì đã thất bại rùi (em CCL trống mới mua chết sáng nay). Em mún các AE SVC vào chỉ giáo thêm về cách nuôi CCL sinh sản: Cần những gì, chuẩn bị ra sao... Ah! Sãn tiện AE nào ở SG có cặp CCL nào để lại cho với. Thank Anh Em!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Chào bạn,

bạn cứ tham khảo các bài viết về chim CL nuôi sinh sản ở mục này, có rất nhiều bài chia sẻ.

Cách nuôi CL thì cũng đã có nhiều rồi đó bạn. Việc CL khi không tự nhiên chết.

Cũng do nhiều lý do như: cám bột không ổn định chim không chịu ăn, ít mồi tươi, và rồi cái mà anh em chơi CL hay bảo là con chim bị gió, đôi khi ngã lăng ra chết mà chả biết lý do gì.

thân mến,

Bạch Đề

youwindayy1988

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cho mình hỏi khoản thời gian nào là Chim bắt đầu đẻ vậy?để mình bít mà chuẩn bị.:a45:

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0

Cho mình hỏi khoản thời gian nào là Chim bắt đầu đẻ vậy?để mình bít mà chuẩn bị.:a45:

Từ tháng giêng âm lịch đến khoảng 6-7 tháng sau đó

quangkbbp

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào các a/e tham gia diễn đàn!
Việc ghép cặp Chòe Lửa cho sinh sản đối với những a/e đã có thâm niên là chuyện quá bình thường, nhưng đối với những a/e mới bắt đầu thực hiện nuôi sinh sản là một trong những vấn đề cũng hết sức khó khăn. Bản thân tôi cũng vậy, cũng thử nghiệm qua 02 chú lửa mái rồi nhưng vẫn chưa thấy có tín hiệu khả quan gì. Vì vậy, rất mong mọi người cùng trao đổi và chia sẻ chút ít kinh nghiệm để góp phần vào sự thành công chung trong việc duy trì và phát triển giống chòe lửa.
Những vấn đề thắc mắc mong a/e chia sẻ như:
- Thời gian ghép cặp (thời điểm nào trong năm?)
- Cách lựa chọn chim mái, chim trống để chuẩn bị ghép
- Trình tự ghép cặp, đặc biệt là khi nào thả trống vào thì hợp lý
....
Thanks cả nhà nhé!

KẻBaoĐâm

Thành viên mới
SVC$
0
chòe lửa đẻ

e cần mọi người tư vấn giúp em.. hiện tại e đang có cái phòng chừng 15m2 e tính nuôi Chòe Lửa đẻ, nhưng bây h e chỉ có 1 trống mới thay lông và ra lông không biết xong chưa, nhưng đuôi cũng ngắn ak`, ko biết còn ra nữa không vì mua mùa trước là đuôi bị gãy đi 1 khúc thì phải, nếu e muốn nuôi ss thì phải làm sao

saudaudo123

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chim dẻ

chim đẻ vào tháng máy vây máy bạn và nên cho 2 con ép vao tháng máy

bachkhoant

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: chim dẻ

Bạn có thể ghép cặp từ sau Tết nguyên đán (từ tháng 02 Dương lịch có thể kéo dài đến tháng 09). Nếu chăm sóc tốt , ghép cặp thuận lợi, có thể bạn sẽ được từ 3 đến 6 lứa chim non, mỗi lứa từ 2 đến 4 em !
Chúc vui ! Fan Chòe Lữa

nqdung

"Chòe lửa đó là niềm đam mê của tôi cũng như của b
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: chim dẻ

ghép chèo lửa không đơn giản đâu bạn ah,mình phải kiên trì và đam mê thì mới thành công được,chúc bạn sớm thành công

tran_dong_it@yahoo.com

Thành viên mới
SVC$
0
Cặp chòe lửa bám vanh.

các cao thủ cho em hỏi cặp Chòe Lửa nhà em giờ để 2 lồng cạnh nhau chúng thường nhẩy lên bám vanh, chòe đực ít hót hẳn là hiện tượng gì nhỉ ?

hieumap

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a01::a01::a01: cả nhà ơi ... tui thành công rồi ....
Và rồi cái gì đến cũng đã đến ... 2 trứng ... nỡ 2 chú ...
cho nợ cái hình nha !!!

Chúc cả nhà vui vẽ .............
hieumap thân ..............................

habird

"sự sống bắt đầu từ thiên nhiên"
SVC$
0
Chúc mừng bác hieumap nha.thêm một người thành công là thêm nhiều kinh nghiệm cho diễn đàn phát triển

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom