Guest viewing is limited

hieumap

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hỏi đáp: các thông tin liên quan đến vấn đề nuôi CL sinh sản

Chào cả nhà :
Mình hiện giờ muốn nuôi lửa đẻ nhưng tài liệu tham khảo thì quá ư là hiếm , chỉ có mổi cái của Than thôi không biết có áp dụng được không . Nên hôm nay nhờ diễn đàn và thu thập mấy kinh nghiệm của các ACE ở mọi miền đất nước để thực hiện dự án .
Rất mong sự chia sẻ , Thân !!!!!!!!!!

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Ðề: Cần thông tin về việc nuôi lửa đẻ !

Bạn chịu khó tìm kiếm thông tin trong diễn đàn đi.Có rất nhiều bài viết hướng dẫn cũng như những kinh nghiệm của những người đi trước chia sẻ rồi đấy.Như anh Lac Việt hay Duong11 chẳng hạn....
Chúc bạn sớm có đc thông tin để nuôi đc lửa sinh sản trong mùa này !

quocphong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
trống mái đều là ccl bổi có sinh sản được không???

mấy anh đã nuôi lửa đẻ thành công cho em hỏi .em nuôi cả trống và mái đều là ccl bổi và avary của em là 1,5mx1,5mx2m liệu nó có sinh sản được không hả mấy anh????:a15::a15:

nguyenvu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: trống mái đều là ccl bổi có sinh sản được không???

mấy anh đã nuôi lửa đẻ thành công cho em hỏi .em nuôi cả trống và mái đều là ccl bổi và avary của em là 1,5mx1,5mx2m liệu nó có sinh sản được không hả mấy anh????:a15::a15:
nếu là bổi trước tiên phải tập chin dạn trước đã sau đó hẳn nghĩ ti chuyện cho đẻ vì bổi còn nhát người nên xác suất đẻ rất thấp bạn ah

bsmai

"Coi thi ân như đôi dép bỏ"
SVC$
0

Thực tế mình đã từng thấy 2 chim bổi ghép đẻ thành công, chỉ nuôi chơi ai ngờ nó đẻ thiệt !

ducduy1

"Black & Red"
SVC$
0

Vì nếu bạn nuôi cll bổi khi chưa dạn người thì chim mái không an tâm đẻ trứng, và có thể gắp bỏ trứng, bỏ con ra ngoài.

quocphong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

mấy anh cho em hỏi nên cho trống vào trước hay mái vào trước và dưới đáy aviary em có nhiều kiến lửa quá làm sao đay mấy anh???

nguyenvu

Thành viên tích cực
SVC$
0

mấy anh cho em hỏi nên cho trống vào trước hay mái vào trước và dưới đáy aviary em có nhiều kiến lửa quá làm sao đay mấy anh???
bạn thả mái vào trước sau đó kè lồng trống vào thấy mái chịu đứng hót cùng trống là thả trống vào nếu bạn bỏ chung 2 em nó ko chịu nhau sẽ đuổi cắn đến chết đó,còn aviary bạn nên bỏ cát dưới đáy vậy vửa sạch sẽ sẽ chống kiến

vinhbomvn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cho e hỏi vấn đề về CLL mái và trống

Xin hỏi các bác có kinh nghiện nuôi CCL sinh sản:
1. làm sao biết thời điểm con trống và mái đã sẵn sàng ghép đôi. (vì khi e thả con trống vào thì toàn đuổi con mài)
2. nếu gặp như vậy thi phải làm sao để cho con mái chịu ghép đôi?
E có đọc 1 số bài viết những nói về vấn đề như vậy, nhưng toàn nói chung chung, mong các bác đi trước có kinh nghiệm chỉ bảo cho e. Xin cảm ơn trước.

nguyenvu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Cho e hỏi vấn đề về CLL mái và trống

Xin hỏi các bác có kinh nghiện nuôi CCL sinh sản:
1. làm sao biết thời điểm con trống và mái đã sẵn sàng ghép đôi. (vì khi e thả con trống vào thì toàn đuổi con mài)
2. nếu gặp như vậy thi phải làm sao để cho con mái chịu ghép đôi?
E có đọc 1 số bài viết những nói về vấn đề như vậy, nhưng toàn nói chung chung, mong các bác đi trước có kinh nghiệm chỉ bảo cho e. Xin cảm ơn trước.
bạn thử cách này xem sao bỏ mái vào trước sau đó treo lồng trống gần sát lồng chim mái khi nào thấy trống hót nhiều và mái chịu sát gần tới trống lúc đó hãy bỏ trống vào nếu bỏ vào trống rượt theo cắn mái có thể đến chết mái

nqdung

"Chòe lửa đó là niềm đam mê của tôi cũng như của b
Thành viên BQT
SVC$
0

trước khi ghép đẻ trước 1 tháng bạn treo trống mái gần nhau(5m-10m),lúc nào chúng cũng phải nhìn thấy mặt nhau,bạn để ý nếu con trống hót căng ra dáng còn con mái hót lại thì lúc đó bạn cho mái vào lồng đẻ trước sau đó đến trống ok

vinhbomvn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Trước tiên e xin thanks các bá nhiều.
Nhưng lần đầu e thấy con trống gù mái và hót( hót + múa) lúc để 2 lồng gần nhau e thấy con mái hót và đập đuôi lại con trống. Nên e đã thả 2 đứa vào aviary nhưng không hiểu sao con mái lại không chịu trống. Thế là 2 đứa đuổi nhau như mèo bắt chuột ấy.
không biết la tại aviary hay la bây giờ chưa đến mùa sinh sản. thời điểm e thả là 25/3 dương lịch

naem01

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cho em tư vấn về cl đẻ

Hiện tại em tính cho cặp cl sinh sản
Tư vấn giùm em mấy vấn đề:
1. Cl trống là chim chuyền mùa này vừa lên, chim đã có lửa hót rất căng( chim đã thay lông xong khoảng 4 tháng, nuôi gần con mái cũng gần 4 tháng). Vậy con cl trống này có khả năng đập mái được không?
2. Cl mái là chim mép nuôi 2 mùa( con mái này buổi sáng thức hót trước là con trống hót theo). Theo mình thấy thi cặp đôi cl này đã chiu nhau lắm rồi, để lại gần nhau là trống hót+ mái dụ lại thấy mà thích
3. Kích thước lồng nuôi đẻ là 1m2 vuông
Mình có tham khảo các bài trên diển đàn này, vấn dề ở chổ mọi người toàn dùng cl trống 2 mùa trở lên, chim cl mình thì mới lên mùa này. Mong anh em chia sẽ ít kinh nghiệm, thanks

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Ðề: cho em tư vấn về cl đẻ

Chòe Lửa trống và mái 1 mùa tuổi là cho đẻ được rồi tuy nhiên xác xuất thành công ít hơn so với cặp chòe lửa mà cả trống mái đều 2 mùa tuổi trở lên. LV không rành các từ như chim chuyền hay chim mép như thế nào nhưng như LV nói trên, nếu chim được đẻ từ mùa đẻ năm ngoái, nếu nuôi tôt, thì mùa đẻ năm nay ghép cặp được rồi và vẫn có thể cho ra chim con như những cặp chim già tuổi hơn. Chính LV năm ngoái ghép 1 cặp chim non nếu tính theo tháng tuổi thì cả chim trống lẫn chim mái chỉ hơn 10 tháng tuổi thôi là đẻ được và trong mùa vừa rồi đã cho ra khá nhiều chim con. Bên Singapore có người cho chim chòe đẻ chỉ chừng 8 tháng tuổi cũng cho ra chim con được.
Theo như bạn diễn tả thì bạn có thể ghép cặp chòe được rồi. Nhớ là cho chim mái vào chuồng đẻ trước ít nhất là vài ngày để chim mái quen chuồng, sau đó sẽ cho chim trống vào sau.

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0

Rất vui vì bạn cũng ham nuôi chim đẻ , chúc bạn sẽ nuôi thành công và phải kiên trì ít nhất 2 năm mới đưa ra kết luận chim có đẻ được không .....
Chim trống của bạn ok vì chim trống của mình cũng là chim vàng mép bẩy ở rừng về nuôi đẻ trong mùa đầu luôn đó .
Chim mái thì không tốt lắm vì chưa có kinh nghiệm nuôi con , nếu kiếm chim bổi già đã nuôi con thì ok hơn
Aviary nhỏ quá không biết có đẻ không , mình nghỉ thì kích thướt tốt nhất phải cao 2 m rộng 1m dài 2 m . :a01:

naem01

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cảm ơn anh LacViet chia sẽ ít kinh nghiệm quí báu này, ngày mai em sẽ làm cái aviary cho cặp cl của em sinh sản

vinhbomvn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Hỏi đáp: các thông tin liên quan đến vấn đề nuôi CL sinh sản

Mấy a ơi e bỏ cát rưới đáy aviary ma sao vẫn có kiến lửa? help help

ducduy1

"Black & Red"
SVC$
0

Chòe lửa trống và mái 1 mùa tuổi là cho đẻ được rồi tuy nhiên xác xuất thành công ít hơn so với cặp chòe lửa mà cả trống mái đều 2 mùa tuổi trở lên. LV không rành các từ như chim chuyền hay chim mép như thế nào nhưng như LV nói trên, nếu chim được đẻ từ mùa đẻ năm ngoái, nếu nuôi tôt, thì mùa đẻ năm nay ghép cặp được rồi và vẫn có thể cho ra chim con như những cặp chim già tuổi hơn. Chính LV năm ngoái ghép 1 cặp chim non nếu tính theo tháng tuổi thì cả chim trống lẫn chim mái chỉ hơn 10 tháng tuổi thôi là đẻ được và trong mùa vừa rồi đã cho ra khá nhiều chim con. Bên Singapore có người cho chim chòe đẻ chỉ chừng 8 tháng tuổi cũng cho ra chim con được.
Theo như bạn diễn tả thì bạn có thể ghép cặp chòe được rồi. Nhớ là cho chim mái vào chuồng đẻ trước ít nhất là vài ngày để chim mái quen chuồng, sau đó sẽ cho chim trống vào sau.[/QUOTE
Chào anh LV! cho em hỏi và tư vấn dùm em thức ăn và bổ sung canxi để cho chim làm trứng thì như thế nào? Chế độ ăn có gì thay đổi so với bình thường không?
Vì mới ngày hôm qua thả trống, mái vào thì sáng nay ra thấy em mái tha rác làm tổ rồi. Mà em vừa mừng vừa lo không biết kết quả sao nữa.

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0

Chào anh LV! cho em hỏi và tư vấn dùm em thức ăn và bổ sung canxi để cho chim làm trứng thì như thế nào? Chế độ ăn có gì thay đổi so với bình thường không?
Vì mới ngày hôm qua thả trống, mái vào thì sáng nay ra thấy em mái tha rác làm tổ rồi. Mà em vừa mừng vừa lo không biết kết quả sao nữa.

Chúc mừng bạn! Nếu bạn cho em lửa mái ăn uống mồi tươi + cám đầy đủ hàng ngày từ trước tới giờ thì cũng không cần quá quan tâm, nhưng nếu chăm sóc lúc trước không tốt thì cần quan tâm chú ý tới em lửa mái nhiều hơn. Cách tốt nhất là nếu bạn có thuốc Canxi thì pha vào nước cho chim uống hàng ngày, bóp nát vỏ trứng gà rồi cho vào thử xem chim lửa mái có ăn hay không. Cung cấp các loại mồi tươi đầy đủ (LV nói đầy đủ ở đây có nghĩa là lúc nào trong lồng cũng có mồi tươi cho chim ăn, không có lúc nào thiếu cả). Trong những ngày kế tiếp bạn nên để ý tới em chim mái. Hôm nào thấy em đó xù lông, đứng dưới đáy aviary, trông có vẻ yếu bay không nổi thì đó là hiện tượng kẹt trứng. Nên bắt chim ra ngay, pha nước Canxi hơi đậm đặc một chút rồi cho chim uống, cho chim vào lồng nhỏ và bật đèn xưởi để giữ cho chim ấm, dưới đáy lồng lót vải đã thấm ướt rồi vắt cho khô (để tạo thêm độ ẩm) và hy vọng em mái có đủ sức khỏe để rặn ra quả trứng bị kẹt. Chúc bạn sớm thành công và có tin vui. Thân.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom