Guest viewing is limited

rock_alonly_90

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
tphcm chim non đắt quá, mi con dao động từ 350k-->400k, ước gì mình ở HN nhỉ,phân biệt trống mai ở hm con là vô cùng khó khắn,theo mình thì dựa vào linh cảm của mình, và một số biểu hiện cửa chim như: đầu to, chân to, mỏ to...(nói chung những cái này cũng khó mà biết đc vì đâu biết rằng con chim đó đẻ trước hay đẻ sau mà so sánh với nhiều chim khác , vì họ bắt nhiều tổ chim mà, đâu phải 1 tổ còn ss đc) nói chung là dực vào linh cảm của mình(đôi khi tiếng kêu lãi đánh lừa các pac nữa đấy) tốt nhất mua chim lễ, thêm tí tiền ,lại chắc ăn trống,trong khi đó bạn mua chim con 300k-->400k về chăm sóc cũng tốn lắm chứ:a36:

khuyen&dat

Thành viên tích cực
SVC$
0
giá mi non mùa này ở HN là 250k - 300k(lông mượt và đỏ hơn) cao hơn chim mộc mà trống mái mập mờ lắm ông chủ bầy cách xem râu nhưng cũng chỉ đúng có 60/100 (râu xuôi với mỏ là đực) có ngươi bắt con chịm to đẹp mà vẫn là mại ah. Chỉ khi nó kêu mới chắc thui

Mr.Râu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
giá mi non mùa này ở HN là 250k - 300k(lông mượt và đỏ hơn) cao hơn chim mộc mà trống mái mập mờ lắm ông chủ bầy cách xem râu nhưng cũng chỉ đúng có 60/100 (râu xuôi với mỏ là đực) có ngươi bắt con chịm to đẹp mà vẫn là mại ah. Chỉ khi nó kêu mới chắc thui

đồng ý hoàn toàn với bạn là fải nghe kêu mới fân biệt dc ^^,chim non bạn mua chừng 1 ngày là biết trống mái rồi.

tphcm chim non đắt quá, mi con dao động từ 350k-->400k, ước gì mình ở HN nhỉ,phân biệt trống mai ở hm con là vô cùng khó khắn,theo mình thì dựa vào linh cảm của mình, và một số biểu hiện cửa chim như: đầu to, chân to, mỏ to...(nói chung những cái này cũng khó mà biết đc vì đâu biết rằng con chim đó đẻ trước hay đẻ sau mà so sánh với nhiều chim khác , vì họ bắt nhiều tổ chim mà, đâu phải 1 tổ còn ss đc) nói chung là dực vào linh cảm của mình(đôi khi tiếng kêu lãi đánh lừa các pac nữa đấy) tốt nhất mua chim lễ, thêm tí tiền ,lại chắc ăn trống,trong khi đó bạn mua chim con 300k-->400k về chăm sóc cũng tốn lắm chứ:a36:

hj.bạn ơi,chim trống cũng nhỏ con đấy bạn ạ,đừng lầm tưởng cứ to con là trống đâu.Chim ở VN fần lớn nhập từ TQ,ng` ta lựa trống hết rồi,dạt mới đem wa VN, với tiêu chuẩn toàn hàng to nên chim trống nếu là hàng nhỏ cũng bị loại 1 cách vô tình, wa VN ai hên bắt dc trống, ko thoy dùng kinh nghiệm thoy,dính trống lẹ í mà
^^

pleikupho

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Phân biệt chim họa mi trống và mái

sáng nay em đi chợ chợ thuận kiều thấy có mi con rồi. khoảng hơn 10 con giá là 380k/bé . nhìn thì chim rất đẹp đã biết mổ ăn nhưng vẫn đòi đút. nhưng trước giờ ko chơi mi nên ko biết lựa trống mái. có bác nào chuyên lựa mi trống thì giúp em lựa 1 chú nhé. em ghiền lắm àm ko biết cách chọn. huhuhu. à em ko cần mi đá chỉ cần biết là trống. em thích chim dạng người và hót thôi. thank các anh

magic-men

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các bác nhìn giùm em con này của em là trống hay mái vậy cám ơn các bác nhiều lắm http://clip.vn/watch/hoa-mi-con,WB6l

<object width='480' height='385'><param name='movie' value='http://clip.vn/w/WB6l'/><param name='allowFullScreen' value='true'/><param name='allowScriptAccess' value='always'/><embed type='application/x-shockwave-flash' allowFullScreen='true' allowScriptAccess='always' width='480' height='385' src='http://clip.vn/w/WB6l' ></embed></object>

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

pleikupho

Thành viên tích cực
SVC$
0
anh em nào có tiếng kêu của chim non trống mái up trên cho anh em nghe thử để biết mà chọn trống mái

bsmai

"Coi thi ân như đôi dép bỏ"
SVC$
0
hihi, sáng này mình chạy từ quận 9 lên Hóc MÔn, ghé tiệm Lê Sơn, bắt 1 em Mi non vừa biết ăn giá 380k,áp dụng hết kĩ năng chọn chim trống bổi,chụp ngay 1 bé liền, trên đường chạy về, cậu em kêu chóc chóc chóc giọng trống luôn ^^, hên wá xá là hên,thằng em mình cũng tóm 1 bé nhưng nó sè sè sè ko à ^^, vậy là chọn dc 1 trống 1 mái

Cũng chưa chắc ăn đâu. Kêu chóc chóc đều đều, con mái cũng kêu vậy ..

Hoa Lan

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Họa Mi con, giúp em lựa trống với

Đây là vài hình ảnh tại quán Lịch-Vân chợ Kim Ngưu mới chụp hôm nay

Cho mình hỏi sao Mi non gì mà nhiều con mỏ trên đã dài hơn mỏ dưới nhiều vậy ?

MrMaster

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Họa Mi con, giúp em lựa trống với

Trông 1 ổ hoạ mi thường chỉ có 1 con trống,bạn thử nhìn thật kỹ xem con nào có khuôn măt thô nhất thì chắc là con trống

bsmai

"Coi thi ân như đôi dép bỏ"
SVC$
0
Hôm nay, mình có 3 tin vui xin chia sẽ cùng các bạn, nhất là các bạn mới chơi mi giống mình:
-Tin vui thứ nhất (nhận cách đây 1 tuần): 2 con mi con mua cách nay vài tháng (500k/em), đã lựa theo sự hiểu biết hạn hẹp của mình cùng sự tư vấn của các "chuyên gia" hàng đầu về mi. Đến giờ, được các anh xác định lại đích thị là ... 2 con mái. Mình đã gửi lại tiệm chim nhờ bán lại giùm.
-Tin vui thứ 2 (mới nhận sáng nay): com mi mái mình gửi ở tiệm chim đã bị chuột vồ chết. Con chuột này dễ sợ cắn luôn cả nang lồng, vô 1 đường ra 1 nẻo, để lại cái xác chim.
-Tin vui thứ 3: gặp anh bạn cùng mua mi con 1 lượt với mình cũng mua nhằm con mi mái. Anh ấy kết luận 1 câu xanh rờn: một bầy, toàn mi mái cả, dân Sài gòn đã tuyển lựa cả rồi! còn đâu niềm tin và hy vọng để chơi mi con.
KẾT LUẬN: Đối với người mới chơi mi như mình, tốt nhất là chọn mi thuộc hoặc mi bổi bao trống, chứ còn đèo bồng nuôi mi con thì khả năng được con mi mái là điều mà ... anh bán chim đã biết trước ...

letri_365

Thành viên mới
SVC$
0
Họa mi con xùy là trống hay mái vậy?

Chào các bạn!!!

Mình hiện có 1 thắc mắc về Mi con,mong mọi người tư vấn và giúp đỡ.

Mình vừa mua 1 em Họa Mi con.Chim con tiệm nuôi từ lúc còn đút,mình bắt thì em nó vừa mới biết tự ăn nha.
Mình lựa chim trống theo những đặc điểm mà anh em trong diễn đàn có đưa ra như:râu đen đậm,râu đưa ra phía trước,xuôi theo mỏ chim,phía cuống lưỡi hình tròn.Và quan trọng là mình theo dõi con mi này cũng nhiều ngày(người bán chim là bạn mình,chim mi con được bỏ chung trong 1 cái lồng có 7 con mi con) thì thấy trong bầy 7 con đó thì con chim mình chọn là hung dữ nhất.Nó thường dí cắn,mổ những con còn lại trong lồng.
Chính vì những lý do đó mà mình chọn nó.

Sau khi đem về nhà được 2 ngày(trong 2 ngày đó nó chịu sang lồng tắm,chịu tắm) thì tối ngày thứ 2 khi đang ngồi cho con mi bổi lỡ ở nhà tắm thì mình nghe tiếng mi mái "xuỳ" ở trong nhà(nhà mình chỉ nuôi 2 con mi:1 con trống bổi lỡ và 1 con mi con nói ở trên).Khi nghe tiếng xuỳ đó thì con bổi của mình hót liền.Mình alo cho thằng bạn bán chim thì nó nói là:"Chim mi con thì con nào cũng xuỳ trước rồi mới hót sau".

Vậy mong các bạn cho mình ý kiến về con mi con này.

Theo các bạn thì con này là trống hay mái?

Lời nói của bạn mình:"Chim mi con thì con nào cũng xuỳ trước rồi mới hót sau" là đúng hay sai?

Rất mong ý kiến đóng góp và lời khuyên của anh em.

Xin cảm ơn!!!

caiẽm

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Họa mi con xùy là trống hay mái vậy?

bạn em nói cũng đúng đa số mi con điều xùy, chú ý xem khi treo 1 mình nó có đi gió không, nếu có thì khỏi phải lo nhiều.

letri_365

Thành viên mới
SVC$
0

Cảm ơn anh caiẽm nhiều.Em sẽ chú ý!Còn ý kiến nào khác không ah?

letri_365

Thành viên mới
SVC$
0

Có ai còn ý kiến nào khác nữa ko?Giúp mình thêm ý kiến với.

thanghq

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mi con thì hầu hết con nào cũng xùy rồi mới hót. theo mình biết thì ở ngoài tự nhiên mi đa phần mi mái nuôi con, còn mi trống thì chỉ lo bảo vệ lãnh thổ, nên chim con nghe mẹ sùy nên bắt chước giọng xùy trước. theo như bạn mô tả thì con mi con của bạn rất hi vọng là trống.

tran_huu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mi con thì hầu hết con nào cũng xùy rồi mới hót. theo mình biết thì ở ngoài tự nhiên mi đa phần mi mái nuôi con, còn mi trống thì chỉ lo bảo vệ lãnh thổ, nên chim con nghe mẹ sùy nên bắt chước giọng xùy trước. theo như bạn mô tả thì con mi con của bạn rất hi vọng là trống.
theo kinh nghiệm của mình thì mình đã bắt đến 5 con mi con nhưng ca 5 con đều mái, nói chung là ít hy vọng,nghe bà chủ một của hàng khác bảo đến 99% mi con là mái vì trống dã bị lựa xuất sang tàu hết rồi :D

letri_365

Thành viên mới
SVC$
0

Hì hì, cũng hồi hộp quá. Hy vọng là một chú mi trống
Cảm ơn bạn nha.
Cảm ơn bạn.Tình hình là bây giờ nó xuỳ nhìu hơn lúc mới đem về nữa.Ko biết sao luôn.
theo kinh nghiệm của mình thì mình đã bắt đến 5 con mi con nhưng ca 5 con đều mái, nói chung là ít hy vọng,nghe bà chủ một của hàng khác bảo đến 99% mi con là mái vì trống dã bị lựa xuất sang tàu hết rồi :D
Nghe mà buồn gê.Dù sao cũng cảm ơn bạn nha.

zedo_ng

Thành viên tích cực
SVC$
0

Mình mới tậu 1 em mi chuyền cũng xùy nhưng khi mở đĩa giọng mi mái thì thấy em hót nhưng giọng chưa được dài và lảnh lót. Mình chưa có nhiều kinh nghiệm về mi nhưng chắc chim non xùy rồi mới hót là đúng. Bạn thử mở đĩa mi mái lên xem em nó có đi gió hay hót không.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom