Guest viewing is limited

nguyen van nam

SVC - Đam Mê
SVC$
0
Ðề: Họa Mi con, giúp em lựa trống với

Bác thachthung đi ăn mảnh hả, sao hôm qua kô ới e câu, thân

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0

Bác thachthung đi ăn mảnh hả, sao hôm qua kô ới e câu, thân
Hít..xó rì bác nhá:)
E đang khò khò thì bị chúng nó túm tóc dựng dậy bắt đi nên quên mất cái vụ gọi bác đi cùng:) Chắc chưa có hàng mới đâu bác ạ vì e thấy chẳng ưng lắm,Mi thì nhìu nhưng xấu òm.Cứ nhắm mắt bắt bừa ấy mà(cho đỡ mất công đi):)

linhu

"Chim No. 1"
SVC$
0

Sau một hồi đàm đạo với các cao thủ buôn chim Mi, chơi chim Mi thì cuối cùng chỉ đúc kết 1 câu:

"Mi ko mở miệng Thần tiên cũng bó cẳng"

Thông tin từ chính chủ tiệm chim nổi tiếng về Mi ở Sài Thành:
"Mi non từ HN vào á, toàn mái ko á, anh ko lấy bán vì sợ mang tiếng á. Tuần sau có mi non từ Miền trung vào, đám này trống có mái có á, nhưng để lựa mi trống cho em thì anh cũng bó tay á"
"Mi mộc nhìn râu thì biết trống mái thì em xem con mái chiến của anh á, bótay chưa em, râu vẫn xuôi theo mỏ á, có thề đoán con nào râu to và dài hơn thì tỉ lệ trống cao hơn á"
"Mi từ TQ mang sang VN được dân Ba Tàu lựa từ ổ rồi, trong 1 ổ thì có thể biết con nào trống nào mái"

TranD

Thành viên mới
SVC$
0
Chọn mi đực non thế nào?

Từ hồi còn học cấp I, mình hay theo các anh trong làng lên đồi tìm bắt mi non về nuôi, có những tổ bắt được chim non vừa mới nhú lông ống, còn đỏ hỏn. Hồi đó chưa biết gì, thấy là bắt về nuôi liền, tỉ lệ sống rất thấp. Mấy năm sau mình theo một chú đã có ngót hai chục năm trong nghề, từ đó mới biết cách buộc chân mi non, chờ cho chim non mọc gần đủ lông mới bắt về. Nhưng ngặt một nỗi những loài chim như hoạ mi, khướu hay chích choè...nếu là con cái thì không mấy giá trị. Thế nên làm cách nào để biết được đâu là con đực là vấn đề rất quan trọng. Với chim đã lớn thì con đực, con cái rất dễ phân biệt, chỉ cần nhìn vào hình dáng bên ngoài là nhận ra liền nhưng với những chú mi non thì khó khăn hơn nhiều. Tuy vậy, cũng có một số điểm khác biệt để nhận ra đâu là con đực, con cái. Mình xin nêu ra một số điểm để nhận biết, thường đúng 80 - 90 %
1. Nếu trong cùng một ổ chim non, con đực thường là con non hơn, lông mọc chậm hơn con cái. Điều này có thể là do con cái có trứng tròn, mỏng vỏ, hoặc được đẻ ra trước, còn con đực trứng dài hơn, vỏ dày nên nở sau.
2. Khi còn là chim non, mi non cái thường kêu nhiều hơn, giọng đều đều. Con đực ít lời hơn, thỉnh thoảng có kêu nhưng trong tiếng kêu có sự lên xuống hoặc luyến láy ( dù cả hai đều kêu chiu...chiu...chiu... như giọng xuỳ vậy).
3. Dù còn non nhưng mi đực đã bước đầu mang nhưng điểm đặc trưng cho chim trống như: chân to, ngón dài, to bản, ngực to, nở, đuôi dày.
Thực ra với những người chơi có kinh nghiệm nuôi và bắt nhiều mi non thì không khó để nhận biết con đực, con cái. Chỉ cần quan sát một chút, bằng trực quan nhạy bén của mình là nhận ra ngay. Một số cách mình đưa ra ở đây cũng chỉ là tham khảo, với phần lớn những bạn mới chơi thì cũng khó để phân biệt. Vả lại bây giờ chim rừng không còn nhiều, đâu còn nhiều mi non mà lựa chọn như trước đây.

Mi_hanoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Chọn mi đực non thế nào?

TranD cho mình hỏi để chọn Mi mộc thì phân biệt Trống Mái như thế nào? Thank

TranD

Thành viên mới
SVC$
0

Việc phân biệt mi mộc trống hay mái không khó lắm, kinh nghiệm là nhìn bao quát một lượt ( mỏ, đầu, mình, chân) và quan sát những chi tiết quan trọng để đưa ra kết luận.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

TranD

Thành viên mới
SVC$
0

Mi đực bổi có đặc điểm chung là mỏ, đầu, mình, chân đều to, ngực nở, các ngón chân to, dày. Ria mép ở mũi mọc xuôi theo chiều mỏ. Lật đám lông ở gần hậu môn lên để quan sát ta sẽ thấy khe háng rất hẹp.

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Ðề: Giọng hót chim Họa mi!

Chào các Anh, Em định nuôi hoạ mi nhưng chưa biết trống mái thế nào các Anh giúp em với nhé!
Có lần em đọc trên diễn đàn có nói mi trống thì râu mũi của nó chỉa ra phía trước hôm nay lại thấy có bài nói là râu mọc xuôi ra đằng sau nên không biết thế nào là đúng các Anh chỉ em với !
Cám ơn các Anh trước nhé !

TranD

Thành viên mới
SVC$
0

Có hai loại: 1. Nếu mọc ngay ( xuôi theo chiều mỏ của chim) là hoạ mi trống
2. Râu mọc thẳng là hoạ mi mái.
Râu mọc chìa ra phía trước chắc là loại 1, bạn nên phân biệt xuôi theo chiều mỏ (đằng trước) chứ không phải râu mọc xuôi ra đằng sau. Tốt hơn hết là bạn nên hỏi người bán mua chim đực, dù đắt hơn nhưng chắc ăn, chứ hôm rồi mình qua một vài của hàng chim trên Hoàng Hoa Thám, thấy hầu như mi và khướu mộc ( nhốt trong chuồng có nhiều ngăn) là chim cái. Hơn nữa đó toàn là những con vừa xấu lại nhát và yếu, mua về cũng khó lòng vực lại được.

fannktomat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cám ơn bạn đã cho mình biết thông tin quý, mình thường hay đi công tác Yên bái và Lai châu cũng gặp nguời dân tộc bán chim non. Hy vọng mình sẽ chọn đc con ưng ý

TeenYeuChimHot

Thành viên tích cực
SVC$
0

bạn có chắc ko là phân biệt như vậy ko nói tý ko fải kể cả thợ Hoạ mi coi còn khó nhận ra nữa là bạn

ko co

Thành viên tích cực
SVC$
0

TranD cho mình hỏi để chọn Mi mộc thì phân biệt Trống Mái như thế nào? Thank
thường thì họa mi đực trông to hơn họa mi mái và đầu của nó cũng nhỉnh hơn. nếu ban la người mới chơi thi tôt nhất là bạn đặt niềm tin vào ông chủ bán chim và có một lời đề nghị đươc bảo hành bạn ah

ko co

Thành viên tích cực
SVC$
0

bài học xương máu của mình là nếu bạn muốn chơi chim thì tốt nhất lên mua môt chú mi đắt tiền một tí vừa thuần vừa là chim đực.còn chơi chim bồi thì khó thuần lại còn vớ phải chim mái thì cay lắm bạn ah

ko co

Thành viên tích cực
SVC$
0

các bạn đừng nói mò.họa mi đực cái phân biệt khó lắm nhất là mi non .minh chơi chim cũng đã lâu vậy mà hôm vừa rồi đi chọn cho ông bạn một con mi mái lại hóa ra mi đực đem đi đổi lại thì ko còn đẻ mà đổi lại đành mang về nuôi.con mi non thi mình cũng đã từng nhầm nói chung là khó lăm bạn ah

ko co

Thành viên tích cực
SVC$
0

sau một thời gian ngắn theo dõi trang svc việt nam.mình thấy các bạn có nhiều hiểu biết và có nhiều kinh nghiệm về cách nuôi và chăm sóc cho chim và ko ngại ngần chuyền lại cho những người vừa vào nghề chơi chim nhưng tôi vẫn thấy các bạn chỉ biết chơi mà ko biết bảo quản chim" ý mình muốn nói đến bảo vệ lòi giống của chim" vì mình thấy các bác chơi chim nói chung và các bác chơi mi nói riêng.ai cũng muốn có một chú mi già rừng để chọi tốt,và ai cũng có bài viết hay về cách chọn mi mà ko có ai viết bài về cách bảo vệ chim non.vì tôi thấy tệ nạn bán chim non khá nhiều,thử hỏi chim già cũng bắt chim non cũng bắt thì thế hệ sau lấy chim gì mà chơi ?ngày trước hội đi bẫy chim có quy định ko đi bẫy chim vào mùa chim đẻ,ko băt chim non và ko bắt chim mái.vậy mà bây giờ vì kinh tế mọi người phá hết những quy định.nhân dịp này tôi muốn mọi thành viên trong hội và những người vào trang để tham khảo cách luôi hãy nói ko với chim non và tôi muốn ban quản trị lập ra nội quy về vấn đề này tôi muốn lần sau khi vào trang sẽ ko thấy mọi người thảo luận về chim non...,thank

khuyenmao

Thành viên tích cực
SVC$
0

đọc thì mình thấy cũng hiểu đấy nhưng mà từ lý thuyết ra đến thực tế lại thấy khác xa, thế lên nếu bạn có kèm hình ảnh nữa thì anh em trong diễn đàn dễ bề chọn chim hơn

TeenYeuChimHot

Thành viên tích cực
SVC$
0

A ko co nó đúng vậy đó , bạn TranD đừng nói mò thợ mi còn phân được có cao siêu lắm thì 10 phân biệt đúng 7 , thôi nhất là mi non trả ai phân biệt nổi kể cả thợ cao thu đi chăng nưa , mà chẳng phải mi đâu các con khác hầu như đều phải là chim bổi thì may ra phân biệt được sự phán đoán của bạn chỉ là trùng hợp mà thôi !

Bảo lửa

Thành viên mới
SVC$
0

Việc phân biệt mi mộc trống hay mái không khó lắm, kinh nghiệm là nhìn bao quát một lượt ( mỏ, đầu, mình, chân) và quan sát những chi tiết quan trọng để đưa ra kết luận.
Chim mi còn đỏ hỏn thì chịu thua, nhưng chim bổi thì có thể nắm được 80%. ngoài râu mọc xuôi theo mỏ chim (không dựng đứng như chim mái) chim đực đầu to, chân to, mỏ dài, hàng mi của chim mi đực cũng to và rậm hơn, ngực hơi ưỡn về phiá trước (chim mái mình nó song song với mặt đất). các pác có ý kiến gì để em rut kinh nghiêm nhé.

Henry

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
có cách nào phân biệt HM trống/mái khi vẫn còn là chim non ko ah , xin các cao thủ chỉ giáo :D hôm nay thấy có hàng bán HM non...chắc được 1-2 tháng tuổi...đã có hoạ mắt và đang tập mổ thức ăn...Người ta hét giá 200k 1 con nên mình cũng hơi phân vân chưa dám bắt...Xin các cao thủ giúp đỡ mình trong việc phân biệt HM trống/mái với .

Mr.Râu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hihi, sáng này mình chạy từ quận 9 lên Hóc MÔn, ghé tiệm Lê Sơn, bắt 1 em Mi non vừa biết ăn giá 380k,áp dụng hết kĩ năng chọn chim trống bổi,chụp ngay 1 bé liền, trên đường chạy về, cậu em kêu chóc chóc chóc giọng trống luôn ^^, hên wá xá là hên,thằng em mình cũng tóm 1 bé nhưng nó sè sè sè ko à ^^, vậy là chọn dc 1 trống 1 mái

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom