Guest viewing is limited
N

__Nick__

Guest
Họa Mi con, giúp em lựa trống với

Ai co` cách phân biệt mi non giúp em với. đang định mua mi non chơi, nhưng ko bít lựa trống mái. mong anh em nhiều kinh nghiệm về vụ này vào giúp em với. thân

SVC$
0
Ðề: Họa Mi con, giúp em lựa trống với

em cũng giống anh nick tính mua nhưng không biết cách phân biệt xin các bác rộng lượng hướng dẫn hii thân !!!

songoku234

Thành viên tích cực
SVC$
0

cứ lựa đại đi,xong goy` về nhà thắp nhang xin ông trời hihihihi

tung_mtuci

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Em cũng đang nuôi 2 chú Mi non. Theo em tìm đọc ở mấy trang web về chim cảnh của Trung quốc thì người ta chỉ 1 vài kiểu như sau:
- Trong miệng con chim non( 2 bên mép mềm vàng vàng) thì con trống các mạch máu(tia máu) nổi đỏ và rõ hơn mái.
-Cuống lưỡi( cái này thì em chưa chính xác được là cuống hay đầu lưỡi nữa) thì con trống hình bán nguyệt hoặc hình tròn, còn mái thì hình chữ V
- Mi mắt thì chọn con nào dài và rõ .
- Phương đầu( tức là đầu vuông vắn và to).
- Tiếng gọi của nó xem là ở cổ họng và trầm khàn hơn là trống.
Em cũng đang nuôi 2 con chim non, thấy rất thích, hi vọng có nhiều người cùng chơi mi non.

SVC$
0

bác Nick mua mi con ở đâu thế có thể chỉ giúp em được không Thân !!!

manhtukts

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Có ai mua mi non ở chợ Mơ ko?Toàn mi mài đó.Tui chơi với ba Vân bán chim trong chợ Mơ nè.Tui cũng có ý định mua mi non thì bà ý khuyên là ko nên mua vi toàn mi mái đó.Mi đó lấy bên Trung Quốc về.Bên đó người ta lựa hết rồi.Còn mi mái đưa về đây.Năm trước có hai thằng bạn,mỗi thằng nuôi 2 con mi non và rồi chúng nó có 4 con mi mái non.Giờ nhìn mi non ngoài chợ vẫn thèm nhưng ko mua.

tung_mtuci

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Em cũng đang nuôi 2 chú Mi non. Theo em tìm đọc ở mấy trang web về chim cảnh của Trung quốc thì người ta chỉ 1 vài kiểu như sau:
- Trong miệng con chim non( 2 bên mép mềm vàng vàng) thì con trống các mạch máu(tia máu) nổi đỏ và rõ hơn mái.
-Cuống lưỡi( cái này thì em chưa chính xác được là cuống hay đầu lưỡi nữa) thì con trống hình bán nguyệt hoặc hình tròn, còn mái thì hình chữ V
- Mi mắt thì chọn con nào dài và rõ .
- Phương đầu( tức là đầu vuông vắn và to).
- Tiếng gọi của nó xem là ở cổ họng và trầm khàn hơn là trống.
Em cũng đang nuôi 2 con chim non, thấy rất thích, hi vọng có nhiều người cùng chơi mi non.
Các bác ơi chú ý 1 tí này: CÁI CUỐNG LƯỠI HÌNH BÁN NGUYỆT hoặc TRÒN thì là trống , còn hình chữ V là mái( em đã kiểm tra kỹ 2 con mi non nhà em rồi). LÚC nó há mồm ra thì chú ý, hoặc các bác bắt ra rồi bóp nhẹ vào 2 bên mép nó là nó mở to miệng ra là xem thoải mái.
Mà trong mồm con trống hai bên mép và phía cuống họng có nhiều mạch máu đỏ hơn rõ ràng.

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0

Có ai mua mi non ở chợ Mơ ko?Toàn mi mài đó.Tui chơi với ba Vân bán chim trong chợ Mơ nè.Tui cũng có ý định mua mi non thì bà ý khuyên là ko nên mua vi toàn mi mái đó.Mi đó lấy bên Trung Quốc về.Bên đó người ta lựa hết rồi.Còn mi mái đưa về đây.Năm trước có hai thằng bạn,mỗi thằng nuôi 2 con mi non và rồi chúng nó có 4 con mi mái non.Giờ nhìn mi non ngoài chợ vẫn thèm nhưng ko mua.
Bác nói ra câu này làm e cụt cả hứng.Vẫn hi vọng 1 trong 2 con non của mình là đực mà bị câu nói này làm.. :a36:.Mai e ra chợ Mơ méc con mụ bán chim ở đó rằng:"Bà dẹp tiệm đi là vừa.AE chơi chim HN đã bíêt Mi non nhà bà toàn Mái roài.Tại bà làm ăn mà không kín tiếng 1 chút,đem bí mật kể cho người khác."hẹ hẹ..:a16:
Kiểu này mà thật thì chắc phải đặt hàng các bác ở Cao bằng,Lạng sơn... bắt non giúp bà con á

nguyen van nam

SVC - Đam Mê
SVC$
0

có thật kô bác, e cũng đang nuôi 2 e mi non mua từ mơ,bác có bít ở đâu bán mi non nữa kô, e tính tặng 1 e cho chú e trong sg, bây giờ bác nói vậy thì khó e rồi, e phải kiếm con khác vậy.

tung_mtuci

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mình vẫn vô tư mà nuôi thôi bạn ạ, theo mình nghĩ thì cũng không đến nỗi thế đâu, tại chim họa mi non bên TQ cũng rất rẻ bạn ạ, còn rẻ hơn cả sáo đen nữa, giá chỉ khoảng 25-50 yuan= 50-100 nghìn/ con thôi, nên tôi cũng chẳng nghĩ là người ta tuyển hết đực cái ra như thế đâu. Mà còn 1 điều nữa là nếu chủ hàng chim trong chợ Mơ( nhà lịch vân) đấy mà biết là toàn mái mà vẫn buôn thì có lẽ là dở hơi mất rồi, làm ăn lâu dài cơ mà, mà lại còn chính chủ hàng đó đi nói với bạn là toàn mái và bạn lại có thể đi buôn tiếp với bọn tôi thì thấy là họ bị điên thật rồi (nhưng mời các bạn thử nhìn lại cái mặt của 2 vợ chồng nhà đấy đi, quái lòi ra cả cặp với nhau ý).
Nếu các bạn vẫn còn lo thì cố gắng đợi chúng tôi nuôi thêm 1 thời gian ngắn nữa rồi sẽ thông báo chính xác tình hình trống mái ra sao, rồi các bạn hãy quyết định mua hay không mua nhé. Tôi thấy chim non chơi thì rất hay, nhưng các bạn cố chờ thêm 1 thời gian nhé, đừng nóng vội.
THâN !

leminhtung13

Thành viên mới
SVC$
0

Chào bác tung_mtuci ! E cũng đang nuôi Mi non nè ^^!
ANh e nuôi Mi non sẽ chứng minh là ko fải 100% toàn Mái cho các bác coi ;) !
( e là digital_life bên ABV đó bác :) )

manhtukts

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Ông Lịch thì ko nói gì.Còn bà Vân thì khuyên tui như vậy.Và lại theo như lời tâm sự của những người mua mi non năm trước là "ko có đực đâu".Còn như bạn tung_mtuci nói:(, thì mình xin có ý kiến là(xin lỗi những bạn có ý định nuôi mi non) nuôi mi non là dành cho những người ko chuyên vì thế nên có tiền là người ta bán thôi chứ chả cứ là hai vợ chồng nhà Lịch Vân.Còn câu này thì để tự bạn suy ngẫm:"bạn lại có thể đi buôn tiếp với bọn tôi".Bó tay

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

mct

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Nuôi mi non làm gì ,thêm tí tiền làm em mi bổi về không thích sao,bắt hôm trước về hôm sau hót liền không thích à,nuôi mi non làm gì tự nhiên mang khổ vào thân.

nguyen van nam

SVC - Đam Mê
SVC$
0

Nuôi mi non làm gì ,thêm tí tiền làm em mi bổi về không thích sao,bắt hôm trước về hôm sau hót liền không thích à,nuôi mi non làm gì tự nhiên mang khổ vào thân.

bác mct ơi mua mi non còn đắt hơn mi bổi đó, nuôi mi non có thú của mi non, nuôi mi bổi có cái hay của mi bổi, mi non mình có thể chơi cùng nó, nuôi thuộc như mấy clip của trung quốc cũng hay đấy bác,thân

Birds_chòe_lửa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Họa Mi non - Hàng Khủng

Chim nòi non này nhìn đã qua' nhỉ! nhưng em ko biết cách chon trống mái sao cho ra trò cả ! bác nào biết rành thì chỉ cháu với ! cháu mê loại này lắm thôi @ nhưng trống mái khò phân biệt ! mong mọi người giúp e với !

tung_mtuci

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Theo em quan sát thì đúng thật các bác ạ, nuôi mi non lên không tật này thì cũng tật khác. Mình vì sở thích thôi . Nuôi mi non lên thì cần phải kiên nhẫn và dành tâm huyết cho nó thì mình mới dễ chịu được.

Birds_chòe_lửa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

mi non củng có cài thú của mi non ! mi bổi củng có cái thú của mi bổi ! và trăm người trăm tính ! đâu ai chịu ai đâu !?
nên vì vậy thú mi non cho đến ngày nay mới vẩn được ưa chuộng đấy ạ ! non thì sống với ta lâu năm , hiểu tính ta . không sợ nó phản bội và củng không sợ thêm cái khoản ngày ngày cứ như ăn trộm với chim (bỗi)_ và củng như cái thú thích khuất phục thiên nhiên của loài người chúng ta thì việc nuôi chim bỗi rồi hạ gục nó bằng tình yêu vô bờ bến thì , chim bổi quã là cái hay ... thân hihi

linhu

"Chim No. 1"
SVC$
0

Áp dụng phương pháp xem râu và xem cuống lưỡi để bắt chim họa mi non nhưng mình vẫn bó tay.
Hôm nay ghé qua tiệm chim thấy có khoảng 8 em mi non đã biết mổ bôt ướt rồi , may mắn là quen bà chủ tiệm nên "Chị ơi cho em bắt từng em ra banh mỏ nhé!?"
Xem râu em nào cũng thấy vển ra đằng trước, cuống lưỡi em nào cũng hình bán nguyệt. Không có em nào hình tam giác nên ko biết mình nhìn thấy tam giác hay bán nguyệt :(
Cuối cùng: "Chị ơi Mi non anh nhà tuyển ngoài bắc vào àh?"
"Không, tuyển dưới Sài Gòn lên"

Chết cha, từ HN chuyển vô SG đã thấy phiêu lưu rồi, bây giờ lại chuyển qua tay 3 lên tận Bình Dương.
Có 1 câu hỏi nhỏ xíu AE: có em cũng đã thấy hót nhỏ xíu xíu có phải trống ko?

songoku234

Thành viên tích cực
SVC$
0

mấy bác cho em hỏi,em để chú mi non kế bên mi trống nhà em thì nó ưỡn ngực xù lông,2 chân đứng thẳng,đuôi cặp xuống,biểu hiện của em nó như vậy theo mấy bác là "anh" or "chị" vậy ạ,thanks

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0

Hơ hơ..hum nay e lên Mơ bắt 3 con mộc.Mi non thấy vẫn có nhìu,có con đc chủ hàng lọc ra nhốt riêng và hét giá cao hơn bình thường á.Con 300k,con thì 200k.E hỏi đã chắc đực chưa thì nó nó bảo lun là chẳng bít:(
Các bác xem như thế thì ai dám mua dù chim đẹp hơn và đã lựa riêng

:a23::a36:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom