Guest viewing is limited

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Kinh nghiệm lựa chọn và thuần dưỡng chòe lửa

cho mình hỏi, minh` nuôi con lửa bổi được 6 ngày rùi mà vẫn không chịu ăn bột, k chịu hót gì cả, ae có cách nào chỉ minh lam với. bỏ sâu vào là nó ăn sâu không, cắt d6e1 bỏ dô lăn bột cũng ăn nhungu7 để bột không ăn. xin giúp
bạn lấy trứng kiến trộn với bột (bột chứ ko phải hạt nha) trộn chung lại chim nó sẽ nhanh ăn bột hơn, tỷ lệ như mình đã nói. lửa nếu chăm tốt, ko để suy, 2,3 ngày là có con đã đi gió, có con còn lửa rừng thì hót sổng luôn, ăn sâu ko cung cấp đầy đủ dinh dưỡng con chim dễ suy dẫn tới lâu hót. nếu có vitamin Bcomplex thì bạn cho nó ăn cho mau lại sức, nuôi chim cũng cần phải kiên nhẫn, chúc bạn mau thành công với con chim yêu quý

Thân

kedatinh2112

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cho mình hỏi, minh` nuôi con lửa bổi được 6 ngày rùi mà vẫn không chịu ăn bột, k chịu hót gì cả, ae có cách nào chỉ minh lam với. bỏ sâu vào là nó ăn sâu không, cắt d6e1 bỏ dô lăn bột cũng ăn nhungu7 để bột không ăn. xin giúp
Vấn đề để chim lửa ăn bột không khó, khi nó mới về bạn cứ chăm sóc nó bằng mồi tươi cho nó lấy lại sức., nuôi chim bạn phải kiên trì. sáng bạn cứ cho 1 ít sâu tươi vào cóng bột đậu trứng, trưa bạn cũng làm vậy, chiều cũng thế. khi nào nhìn phân chim có màu vàng là chim đã ăn bột rồi đó, ko cần gấp gáp gì..cứ từ từ..hi..hi. :a01:

vnn1234

Thành viên tích cực
SVC$
0

nuôi 6 ngày thì sao hót hả bạn.ít ra cũng phải 3 tháng chứ.muốn vào bột cho con chim thì mấy trang trước đã có người chỉ rồi bạn chịu khó đọc lại nhé.còn mùa thay lông này chim khó bẫy lắm nhưng con nào dữ lắm nó mới dám đá vs mồi.mùa này ra tiệm mà có em nào đẹp mà lông lá đang thay thì mình cũng xúc ngay.Lưu ý, là cũng phải quen biết vs chủ tiệm để đc đảm bảo.

xuan city

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

thank những lời hướng dẫn vàng ngọc, phải chăm chim như chăm vợ thui hjhj

khongtuoc3

"Sông có khúc người có lúc"
SVC$
0

hihi bài viết của bạn hay quá và sâu sắc nữa,mình thì mới tập chơi choè lửa thôi,đc 1 năm rồi,thây bạn viết bài về choè lửa hay thật,,,,,,cảm ơn bạn nhiều

xuan city

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

mấy ae cho mình hỏi, con lửa của mình ban đêm hay nhảy sổng trong lồng không biết tại sao luôn, không lẻ con lửa này còn nhớ rừng. hic. trùm áo lồng mà ban đêm vẫn nghe nhảy xào xào. mình đang chăm sóc e nó, mấy ngày nay thấy nó cũng dạn dạn tí rui`. hình như nó chưa lấy lại lửa, xin ae giúp làm sao lấy lại lửa cho e nó. thank trước.

với lại kế bên nhà mình có ông anh đang nuôi con lửa được 2 mùa rùi, hót quá trời, không biết con lửa của mình có bị đè không, xin giúp. chỉ nghe hót, chúng không thấy mặt nhau. vậy mà nó không dám hot gì hết.:a17:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

xuan city

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cảm ơn ae, hôm nay con lửa của mình nhảy nhiều rồi chắc đang lại sức, sẵn cho mình hỏi luôn nhà cạnh bên có ông anh nuôi con lửa 2 mùa rồi hót nhiều lắm, không biết con lửa của mình nghe có bị đè không. xin giúp.

tiggy1415

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Hôm qua mới ra tiệm chim xúc 1 em lửa về, đuôi được khoảng 18cm....Nhưng em nó ít ăn quá. Bỏ sâu super warm vô cóng là toàn vật ra ngoài bỏ đó...không biết em nó có ăn không nữa. Còn sâu qui thì cũng 1 cóng mà cả ngày hôm qua và tới h cũng chưa hết luôn. Đi phân thì lỏng và toàn màu đen. Em lo quá. Các bác có cao kiến gì giúp em với. Em chỉ sợ được vài ngày là em nó ra đi, thế thì tiếc lắm. Con lửa này là gấu nhà em tặng mà đó giờ thì em chưa nuôi lửa bao h toàn nuôi khuyên thôi....

xuan city

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

bạn nên bỏ sâu qui chung với bột, bạn cho ăn thêm dế đi sẽ hết thôi mà, chúc bạn thành công.

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0

Hôm qua mới ra tiệm chim xúc 1 em lửa về, đuôi được khoảng 18cm....Nhưng em nó ít ăn quá. Bỏ sâu super warm vô cóng là toàn vật ra ngoài bỏ đó...không biết em nó có ăn không nữa. Còn sâu qui thì cũng 1 cóng mà cả ngày hôm qua và tới h cũng chưa hết luôn. Đi phân thì lỏng và toàn màu đen. Em lo quá. Các bác có cao kiến gì giúp em với. Em chỉ sợ được vài ngày là em nó ra đi, thế thì tiếc lắm. Con lửa này là gấu nhà em tặng mà đó giờ thì em chưa nuôi lửa bao h toàn nuôi khuyên thôi....
để cho lửa nhanh lấy lại sức thì cho ăn sâu worm và vitamin Bcomlex là nhanh nhất, nếu con bạn ít ăn sâu worm thì cho nó ăn trứng kiến cào cào.. theo mình thì hạn chế sâu qui, vì mình thấy sâu quy ít chất. càng cho ăn con chim càng bó lông chứ sức khỏe ko đc tốt lắm, và mình nuôi chim rất hạn chế cho ăn sâu qui, nếu đc thì bạn nên cho ăn trứng kiến, cào cào, dế, cá lóc con, dế mua về nên cho nó ăn rau cải trước khi cho chim ăn, bổ sung thêm vitamin cho nó. chúc nó khỏe mạnh và mau thuần hót cho bạn nghe

Thân

tiggy1415

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

để cho lửa nhanh lấy lại sức thì cho ăn sâu worm và vitamin Bcomlex là nhanh nhất, nếu con bạn ít ăn sâu worm thì cho nó ăn trứng kiến cào cào.. theo mình thì hạn chế sâu qui, vì mình thấy sâu quy ít chất. càng cho ăn con chim càng bó lông chứ sức khỏe ko đc tốt lắm, và mình nuôi chim rất hạn chế cho ăn sâu qui, nếu đc thì bạn nên cho ăn trứng kiến, cào cào, dế, cá lóc con, dế mua về nên cho nó ăn rau cải trước khi cho chim ăn, bổ sung thêm vitamin cho nó. chúc nó khỏe mạnh và mau thuần hót cho bạn nghe

Thân

Thanks bác nhìu lắm...nhưng ở chỗ em không có bán cào cào lẫn trứng kiến, chỉ có bán dế, sâu super worm và sâu qui àh, nên đành cho nó ăn mấy thứ đó thôi. Mai em đi mua B complex về chấm dế cho em nó ăn. Nguyên một buổi mà nó ăn có 2 hoặc 3 con dế àh, còn sâu super thì cũng vài con...em sợ nó "đi" quá...........

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0

Thanks bác nhìu lắm...nhưng ở chỗ em không có bán cào cào lẫn trứng kiến, chỉ có bán dế, sâu super worm và sâu qui àh, nên đành cho nó ăn mấy thứ đó thôi. Mai em đi mua B complex về chấm dế cho em nó ăn. Nguyên một buổi mà nó ăn có 2 hoặc 3 con dế àh, còn sâu super thì cũng vài con...em sợ nó "đi" quá...........
vâng! gián đất hay trùn cũng phúc hồi sức khỏe cho chim tốt lắm, nếu có thể thì bạn cho nó ăn những thức ăn tự thiên càng tốt

Thân

tiggy1415

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Hôm nay thì em nó chịu ăn được khoảng 7 8 con super worm. Em mới đi mua Vitamin về bồi bổ cho em nó. Em mua loại dành cho gà con. Sao choè lửa khó chịu hơn khoen quá....Khoen mới bắt về vẫn ăn ầm ầm...có thằng nhóc này kén ăn quá chừng....làm em lo lắng gần chít

xuan city

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

AE cho mình hỏi, con lửa của mình sao nó toàn hót khi trời mưa, bình thường không thấy hót hít gì hết.

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0

AE cho mình hỏi, con lửa của mình sao nó toàn hót khi trời mưa, bình thường không thấy hót hít gì hết.
lửa chòe than hay chòe đất cũng như các loại chim khác, khi trời mưa mát mẻ, hơn nữa lửa rất thích rì rào nên mưa nó đi gió cái này là bình thừong thôi bạn, giống như lúc bạn thấy sảng khoái yêu đời thì bạn hát vậy thôi. còn bình thừong nó ko hót là do chưa thuần lắm với lại chưa có lửa nên nó ko hót. chăm tốt và điều tự nhiên một lúc nào đó nó có lửa sẻ hót cho bạn nghe

Thân

xuan city

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

con lửa mình bắt về nay được 11 ngày rồi nhưng khi đem phơi nắng chỉ hé có nửa áo lồng mà nó vẫn còn nhảy, không biết sao nữa, nó tắm vẫn bình thường, lâu lâu nghe nó hút gió như vậy có phải nó đang lấy lại nửa không. xin giúp

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0

con lửa mình bắt về nay được 11 ngày rồi nhưng khi đem phơi nắng chỉ hé có nửa áo lồng mà nó vẫn còn nhảy, không biết sao nữa, nó tắm vẫn bình thường, lâu lâu nghe nó hút gió như vậy có phải nó đang lấy lại nửa không. xin giúp
Chim có nhanh thuần hay không thì tùy cách thuần và phương pháp thuần của mỗi người. có những con về tầm vài ngày đứng lồng và đi gió có những con lâu thuần và lâu hót hơn. lâu lâu khi yên tĩnh thì nó hót là bình thừong còn chim chưa thuần con nhát thì việc lấy lại lửa cũng khó, bạn cứ chăm tốt và điều thì nó sẽ ko phụ lòng bạn

Thân

xuan city

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

mình có nên trộn lòng đỏ trứng gà sống và sâu cho lửa ăn không? xin giúp. vì con lửa mình chưa vào cám được?

tiggy1415

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Con lửa của mình gần 10 ngày rồi mà vẫn chưa vào cám được luôn. Nhìn con lửa của người ta bắt sau mình mà ăn cám ầm ầm, đi gió ào ào mắc ham luôn...haizzzz

cùleng

Thành viên mới
SVC$
0

Con lửa của mình gần 10 ngày rồi mà vẫn chưa vào cám được luôn. Nhìn con lửa của người ta bắt sau mình mà ăn cám ầm ầm, đi gió ào ào mắc ham luôn...haizzzz

Mới có 10 ngày mà ăn nhằm gì bạn, bạn cứ trộn mồi tươi với cám dần dần nó ăn sẽ quen thôi

Chơi chim luyện tính kiên nhẫn mà bạn, đừng nóng vội, cứ từ từ, tùy từng nết của con chim. Mình cũng mới bắt con bổi đã lên lồng 5-6 tháng, 2 tuần đầu về nó không chịu tắm. Mình cứ kiên nhẫn, ngày nào cũng xách nó ra tắm, riết nó nhảy chán chê trong lồng tắm rồi thì cũng chịu tắm.hihi

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom