Guest viewing is limited

toanvo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Kinh nghiệm lựa chọn và thuần dưỡng chòe lửa

Cho minh hỏi khi thuần CCL thì trộn TRứng kiến và cám , vậy nếu vùng mình ko có trứng kiến thì mình có thể trộn cái gì với cám thể cho em ấy ăn nhỉ ? ...
vậy Trong thời gian mình Thuần em ấy , mình có cần phải cho em ấy tắm hằng ngày ko , hay phải đợi hết 1 tuần rồi mới cho em ấy tắm vậy

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

vnsjunka

Thành viên tích cực
SVC$
0

Cho minh hỏi khi thuần CCL thì trộn TRứng kiến và cám , vậy nếu vùng mình ko có trứng kiến thì mình có thể trộn cái gì với cám thể cho em ấy ăn nhỉ ? ...
sâu củng đươc bạn ,hay cào cào cắt nhỏ trộn với cám

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0

bài này rất hay! cám ơn bạn nhiều nhưng mình vẫn chưa nắm rõ dc phần cổ, cổ chỉ phình ra khi nó hót chứ nó ko hót thì cổ con nào cũng giống nhau mà!! nếu dc bạn tư vấn cho mình phần cổ lại nhà có hình càng tốt hihi

Chổ phình ra người ta gọi là cái hầu bạn à. còn cổ thắc là hết phần đầu tới phần cổ thường thắc nhỏ lại như cổ rắn ấy, gọi là cổ thắc, còn hầu thì khi hót mới phình ra, con nào phình càng lớn thì giọng càng to.

Toanvo :Cho minh hỏi khi thuần CCL thì trộn TRứng kiến và cám , vậy nếu vùng mình ko có trứng kiến thì mình có thể trộn cái gì với cám thể cho em ấy ăn nhỉ ? ...
vậy Trong thời gian mình Thuần em ấy , mình có cần phải cho em ấy tắm hằng ngày ko , hay phải đợi hết 1 tuần rồi mới cho em ấy tắm vậy

bạn có thể dùng cào cào non, dế hoặc giun đất cắt nhỏ ra, sâu quy cũng được trộn cho chúng ăn từ từ rồi nó cũng ăn thôi. vấn đề tắm tấp phụ thuộc vào sức khỏe của nó, có những con khỏe mạnh về chừng 2 ngày là tắm được rồi, tắm nhiều chim cũng mau dạn đó bạn

thân

Chỉnh sửa lần cuối:

Mr.Buồn

Thành viên mới
SVC$
0
Các tiêu trí chọn CCL hót hay

Như mình hỏi ở trên mình muốn hỏi mấy bạn cách chọn CCL bổi qua các tiêu trí như
cấp mình
mỏ
chân
ức
cổ
cánh
....
mong các bạn trả lời giúp nhá

Lưu ý:Hiện tại đề tài bạn đang hỏi đã có sẵn.Ở những lần gửi đề tài mới tiếp theo,bạn vui lòng tham khảo các bài viết đã có sẵn,có trùng với đề tài mới bạn muốn gửi không nhé.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

dt_chaomao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Các tiêu trí chọn CCL hót hay

đầu xà, cổ thắt, mắt lồi, ức rộng, nhiều giọng, giọng lớn là 1 chú ccl tiêu chuẩn đó bạn. thân

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0

bổi mà bác. Em nào dám ra giọng. Với tiêu chí của bác cho 1 em bổi thì có bề ngoài như sau :

1/ Đầu xà, vuông, góc cạnh nhìn trán của con chim hơi bẹp bẹp là e nó rồi đấy
2/ Cổ thắt lại ko xù ra nhưng với bổi trong lồng thì đôi lúc cũng hơi khó nhìn nên phải wa kinh nghiệm
3/ Chân, thân mình thì có 2 loại : chân nhỏ, mình nhỏ mà người ta hay gọi là lửa sẻ và 1 loại chân to mình to gọi là lửa trâu ( ko biết nơi khác gọi ra sao ). Nói chung là thon gọn nhìn như trái bắp chuối vậy đó.
4/ Ức thì nên chọn loại ức to , thể hiện cho phổi lớn, tiếng hót mạnh dài
5/ Cánh nên chọn con cánh dài wa phao câu. Nhìn vậy đẹp và có khí thế chim khi đấu hơn.
6/ Mắt nên chọn loại mắt lõm vào. Ko nên chọn mắt lồi vì loại này chơi ko bền. Nhát.
7/ Phần lông mặt trời sau lưng nên lựa càng to càng tốt. Những chú chơi hay thường có bộ phận này rất lớn ( wan sát bản thân )
8/ Đuôi nên chon loại đuôi lụa, nhìn đẹp. Chọn con siêng đánh đuôi 1 chút thì sau này tốt hơn.
9/ Hậu môn thì phải sạch sẽ, ko có phân bám vào.
10/ Bộ lông phải nhìn còn ánh xanh đen. Lông nhạt màu tức là chim suy, thiếu thức ăn, yếu. Ko nên lấy
Có nhiu kn đó thôi mong các bác bỏ wa cho:a01::a01::a01::a01:

Mr.Buồn

Thành viên mới
SVC$
0

bổi mà bác. Em nào dám ra giọng. Với tiêu chí của bác cho 1 em bổi thì có bề ngoài như sau :

1/ Đầu xà, vuông, góc cạnh nhìn trán của con chim hơi bẹp bẹp là e nó rồi đấy
2/ Cổ thắt lại ko xù ra nhưng với bổi trong lồng thì đôi lúc cũng hơi khó nhìn nên phải wa kinh nghiệm
3/ Chân, thân mình thì có 2 loại : chân nhỏ, mình nhỏ mà người ta hay gọi là lửa sẻ và 1 loại chân to mình to gọi là lửa trâu ( ko biết nơi khác gọi ra sao ). Nói chung là thon gọn nhìn như trái bắp chuối vậy đó.
4/ Ức thì nên chọn loại ức to , thể hiện cho phổi lớn, tiếng hót mạnh dài
5/ Cánh nên chọn con cánh dài wa phao câu. Nhìn vậy đẹp và có khí thế chim khi đấu hơn.
6/ Mắt nên chọn loại mắt lõm vào. Ko nên chọn mắt lồi vì loại này chơi ko bền. Nhát.
7/ Phần lông mặt trời sau lưng nên lựa càng to càng tốt. Những chú chơi hay thường có bộ phận này rất lớn ( wan sát bản thân )
8/ Đuôi nên chon loại đuôi lụa, nhìn đẹp. Chọn con siêng đánh đuôi 1 chút thì sau này tốt hơn.
9/ Hậu môn thì phải sạch sẽ, ko có phân bám vào.
10/ Bộ lông phải nhìn còn ánh xanh đen. Lông nhạt màu tức là chim suy, thiếu thức ăn, yếu. Ko nên lấy
Có nhiu kn đó thôi mong các bác bỏ wa cho:a01::a01::a01::a01:
thank bác nha!.à tiện thể cho em hỏi cách phân biệt đực cái lun..nhá!

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0

sak. Con trống lông yếm đậm màu giống màu đất đỏ đậm vậy ak. Còn mái thì nhạt hơn. Chỉ vậy thôi. Nhìn sơ wa cũng thấy mà bác. Mái lẫn trống đều hót được nhưng mái ít giọng hơn. :a01::a01:

vnsjunka

Thành viên tích cực
SVC$
0

híc ở đâu mà chọn được những con ccl đúng tieu chẩn . hihihi theo mình đầu mỏ + mình + đuôi nhìn cân đối là đẹp rồi

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0

như con trên avatar của bác gọi là cực đỉnh của tiêu chuẩn đấy.......:a01::a01::a01:

hananhphong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

thanks bac. bài viết rất hay. Tuy nhiên, với người như mình đi làm suốt ngày. chỉ rảnh 2 ngày cuối tuần thì chắc con chim không dạn nổi quá.:a24: Cứ thử theo kinh nghiệm cuả bac xem sao.

cafe37

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chòe Lửa rất nhanh dạn bác ạ. Lúc nào rảnh bác cứ lấy Cào cào, sâu dùng tay đưa mồi cho nó thì nó rất nhanh dạn.

taisaub4

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Đang tính mua 1 e lửa bổi về chơi mà ra hỏi người ta nói mùa này chim thay lông hết ko có lửa nên khó vô lụp.... phải đến gần tết mới có nhiều chim đẹp và hay..... hjx lâu quá.

Dinh DL

Thành viên tích cực
SVC$
0
Helf ! Cách thuần dưỡng CCL bổi

Tình hình là thế này, mình mồi về được 1 tuần rồi, mới về tủ áo treo nơi yên tĩnh, nhưng giờ nó vẫn tung rầm rầm vậy.
Tháng trước mình cũng mồi 1 con nhưng về không tủ áo luôn kết quả là giờ líu gió rất dạn đưa tay vào vẫn đứng cầu như chim nuôi 2 năm rồi vậy và mới sáng hót sổng 2 tiếng rồi, còn cả ngày chỉ líu không dám hót vì con mồi nó đè giữ quá.
Còn chú mới mồi về không hiểu sao tủ áo lại nhát như thế, mở áo ra cho thức ăn là tung đầu ra ngoài xém ra khỏi lồng luôn, tức quá cho tung 1 lúc xong đứng hả mỏ luôn:a43:. Pác nào xem giúp mình tí nhé.

huntermostkill

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Helf ! Cách thuần dưỡng CCL bổi

Chào bạn!
Mỗi người có cách thuần dưỡng khác nhau.Theo mình thì bạn cứ bung hết áo lồng ra.Treo cao hơn tầm tay một chút.Nếu được nên treo gần phòng tắm lửa thích nghe âm thanh của nước chảy sẽ mở miệng sớm thôi. Lửa bổi rất thích tắm nước tắm nhiều chim sẽ mau đứng hơn bạn ạ! Chúc bạn có được chú chim ưng ý.Một chút kinh nghiệm.Có gì sai sót các pác chỉ giáo thêm
Thân!

Dinh DL

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chào bạn!
Mỗi người có cách thuần dưỡng khác nhau.Theo mình thì bạn cứ bung hết áo lồng ra.Treo cao hơn tầm tay một chút.Nếu được nên treo gần phòng tắm lửa thích nghe âm thanh của nước chảy sẽ mở miệng sớm thôi. Lửa bổi rất thích tắm nước tắm nhiều chim sẽ mau đứng hơn bạn ạ! Chúc bạn có được chú chim ưng ý.Một chút kinh nghiệm.Có gì sai sót các pác chỉ giáo thêm
Thân!
hiện mình bung áo lồng rồi mà thấy chú nó vẫn tung, tắm thì 1 ngày mình cho tắm 1 lần. Bạn nói treo ở nhà tắm thì có lẽ cách này hay. ok đoạn này hihi.
Giờ mình định 1 tuần phơi nắng và tắm 1 lần / tuần cho nó căn lửa mau hót . Đây có phải 1 phương án tốt không?

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0

bổi của bác vậy là ít tắm quá đó. Em nuôi thì ít ra tuần cũng 3 lần. Tắm nhiều chim mau dạn. Bác vác con lửa mồi ra chỗ khác chứ ko là em nó chịu ko nổi đâu.....

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0

trong trường hợp này bạn cứ tắm nhiều lên,ốp lửa mái vào chim sẽ nhanh lành và ổn định,chúc bạn thành công

Dinh DL

Thành viên tích cực
SVC$
0

Mình tắm thường xuyên thì ok rồi, ý mình muốn nói là 1 tuần phơi nắng liên tục rồi tắm vậy mau lên lửa hay không?
Áp chim mái thì mình có rồi, chắc phải áp dụng hết all các chiêu luôn quá. mai mình pót em nó lên mấy pác xem hộ cái nha. Thank các pác đã ghé thăm.

xuan city

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cho mình hỏi, minh` nuôi con lửa bổi được 6 ngày rùi mà vẫn không chịu ăn bột, k chịu hót gì cả, ae có cách nào chỉ minh lam với. bỏ sâu vào là nó ăn sâu không, cắt d6e1 bỏ dô lăn bột cũng ăn nhungu7 để bột không ăn. xin giúp

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom