Guest viewing is limited

thanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
tôi đang chuẩn bị nuôi 1 con Chòe Lửa ! Nhưng vì không có kinh nghiệm nên muốn hỏi mọi người về cách chọn 1 con chòe lửa thật chuẩn , và những điều đáng chú ý khi nuôi loại này . Tôi đinh nuôi chim bổi vì thấy mùa này ngoài cửa hàng nhiều lắm . !Cám ơn mọi người!

Crazy-GiaLai

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Chọn chòe lửa mộc ? và cách chăm.

Tiểu chuẩn của riêng em là:_Họng đen, mỏ không quặp, đầu dẹp càng tốt , bản đuôi to(dài càng tốt), dài đòn, chân to chắc không bị chảy máu do cứa nan , và đặt biệt là chim không ốm( sờ dưới bụng là biết hà) và nhảy kêu tạch tạch nhiều. Đó là ý kiến riêng em, nếu sai các anh thông cảm.Thân:a16:

Digital_Life

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Nếu bác ko nhờ đ.c ai lựa dùm chim Mộc thì tốt nhất nên bỏ thêm chút tiền mua chim thuộc ý ! Vì chim mộc hay các cửa hàng đã lựa để thuộc hết rồi ! CHỉ còn rớt lại 1 vài thôi à !

N

__Nick__

Guest

Nick góp ý nhé. đây là cách chọn của Nick nè.
1. họng chim phải đen , màu trắng nhạt đừng lấy, đây là những chú chim bị mất lửa rừng hoặc đang suy , có đem về cũng khó vực.
2. mỏ mỏng. cái này bạn nên nhìn mỏ dưới của chim , nhìn nó và so sánh với những chú kế bên. và mỏ phải thẳng dài , ko đc dị tật hoặc mỏ chấu. mỏ chấu ở đây là phần mỏ nhỏ dài ra ở đầu mỏ của chim .
3. đầu xà : Cái này bạn nên bắt chim ra. lấy tay vuốt nhẹ xuôi theo hướng từ đầu đến mỏ của chim . nếu bằng phẳng 1 đường thì lấy. đầu xà chứng tỏ chim lì , đầu gồ ko nên lấy .
4. mắt : nên chọn chim mắt méo dài , và mắt phải lõm sâu vào trong , mắt lồi ra đừng lấy .
5. chân : nên chọn Chòe Lửa chân màu trắng. theo mình là vậy , chân đen mình ko chọn , còn bạn thì tùy . và nên bắt chim ra lật ngửa lên , bạn lấy tay đưa vào bàn chân chim, thử xem chân có bị tật gì ẩn ko . VD: thường chim bị tật ẩn ở chân , lúc chim bóp chân lại , khả năng bạn nhìn thấy sẽ cao . ở đây bạn cũng thử xem độ nhạy của chân chim, nếu đưa tay vô , chim bóp mạng là chân chim khỏe , nếu yếu thì thua , có thể là mất sức hoặc bị đau chổ nào đó mà ta ko thấy.
6. Ngực : bạn nhìn mấy chú chim trong hộc nhé. khi chúng kiếm đường tung ra ngoài lúc bạn đưa mặt vào xem , chúng thường nhấp nhấp chân bám vào nan hộc , và đứng ưởng ngực ra ngoài . hãy nhìn chú nào ngực to thì lấy . ngực to chứng tỏ chim có lực.
Nick có nhiêu đó ý kiến thoai. Anh em tham khảo thêm nhé. thân

Crazy-GiaLai

Thành viên tích cực
SVC$
0

Còn điều này nữa là nên chọn những con viền cánh còn vàng nuôi cho mau thuần , vì đó là những con chim tuổi đời còn trẻ ( mới 1,2 mùa thôi) , sau vài lần thay lông thì lông nó sẽ đên thui chớ ko còn vàng nữa . Còn Chân thì trên chỗ mình toàn lựa chân đen , vì họ cho rằng chân đen chắc khỏe thuận lợi cho việc đá đấm và chơi rất bền chim , còn chân trắng họ cho là chơi đá ko được và chim chơi ko bền . Cái này mỗi người 1 ý ko biết đươngnaof mà lần . hiiihiiii . Thân

nhoxkute

Thành viên tích cực
SVC$
0

đừng bao jờ mua chim mộc ở mấy cái wán bạn nên tìm những người đi bẩy chim ak mua kủa họ tiêu chuẩn của mình khj chon chim mộc là người dài cổ thắt ban nên chon chim jà chu đừng chọn chim non vì chim non máu dá de bj bể lắm :a15:đó là y kiến cua mình nếu bạn ở bảo lộc thì pm wa nick chat mình sẽ bán cho bạn môt chích Chòe Lửa:a04:

bibijio

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0

trời mua chim bổi ai cho lựa như vây bạn tốt hơn la tìm ai trên diến đàn để lại chú chim thuộc chơi tốt hơn bạn ơi nuôi lũa bổi thời gian đầu cực lăm
chúc bạn tìm đc chú chim đẹp:a01:

Cang_tanbinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mình thấy lửa bổi cứ rút 1 chỗ, khó lắm mới nhìn thấy nó nhảy trong hộc mấy anh ơi...

satria

Thành viên tích cực
SVC$
0

nếu như a mới bắt đầu nuôi thì cố gắn kiếm 1 chú thuộc giá hơi mềm 1 chút mà nuôi,mới bắt đầu mà a nuôi bổi dễ nản lắm,cứ nuôi thuộc trước ,sau đó có chút kinh nghiệm rồi hãy nuôi bổi,như vậy trong quá trình nuôi k bị nản mà bỏ cuộc.vài dòng góp ý:a26:

gau_coi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mình lại nghĩ khác. Chòe Lửa bổi rất dễ nuôi và nhanh thuần hơn hẳn các loài chim rừng khác. Bổi rẻ, nuôi vài tháng cho có kinh nghiệm rồi tậu thêm 1 em thuần hay gì nữa là tùy ở bạn thôi.
Với một người chưa nuôi lửa bao giờ mà bỏ một số tiền gấp mấy lần mua một con bổi thì theo mình hơi mạo hiểm và khá rủi ro !

naem01

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Nick góp ý nhé. đây là cách chọn của Nick nè.
1. họng chim phải đen , màu trắng nhạt đừng lấy, đây là những chú chim bị mất lửa rừng hoặc đang suy , có đem về cũng khó vực.
2. mỏ mỏng. cái này bạn nên nhìn mỏ dưới của chim , nhìn nó và so sánh với những chú kế bên. và mỏ phải thẳng dài , ko đc dị tật hoặc mỏ chấu. mỏ chấu ở đây là phần mỏ nhỏ dài ra ở đầu mỏ của chim .
3. đầu xà : Cái này bạn nên bắt chim ra. lấy tay vuốt nhẹ xuôi theo hướng từ đầu đến mỏ của chim . nếu bằng phẳng 1 đường thì lấy. đầu xà chứng tỏ chim lì , đầu gồ ko nên lấy .
4. mắt : nên chọn chim mắt méo dài , và mắt phải lõm sâu vào trong , mắt lồi ra đừng lấy .
5. chân : nên chọn Chòe Lửa chân màu trắng. theo mình là vậy , chân đen mình ko chọn , còn bạn thì tùy . và nên bắt chim ra lật ngửa lên , bạn lấy tay đưa vào bàn chân chim, thử xem chân có bị tật gì ẩn ko . VD: thường chim bị tật ẩn ở chân , lúc chim bóp chân lại , khả năng bạn nhìn thấy sẽ cao . ở đây bạn cũng thử xem độ nhạy của chân chim, nếu đưa tay vô , chim bóp mạng là chân chim khỏe , nếu yếu thì thua , có thể là mất sức hoặc bị đau chổ nào đó mà ta ko thấy.
6. Ngực : bạn nhìn mấy chú chim trong hộc nhé. khi chúng kiếm đường tung ra ngoài lúc bạn đưa mặt vào xem , chúng thường nhấp nhấp chân bám vào nan hộc , và đứng ưởng ngực ra ngoài . hãy nhìn chú nào ngực to thì lấy . ngực to chứng tỏ chim có lực.
Nick có nhiêu đó ý kiến thoai. Anh em tham khảo thêm nhé. thân

Em cảm ơn kinh nghiệm của anh Nick nhiều, theo kinh nghiệm mua CCL bổi của anh, em vừa mua 1 em bổi đuôi 20cm theo dáng dấp của anh tả, chỉ với 5 ngày em ccl đã hót chuyện suốt ngày rồi. Cảm ơn kinh nghiệm của anh đã chia sẽ cho anh em cách chọn CLL bổi bổ ích

hieuchin

Thành viên mới
SVC$
0

đầu xà, cổ thắt, mỏ thẳng, cốt mỏ to dày, mắt nhỏ không lồi, lông mượt, bản lông đuôi to và dài, chân trắng, móng dày (móng mèo thì tuyệt), người dài, cánh càng dài càng tốt (ít nhất là qua phao câu), miệng siêng kêu tạch tạch, nên chọn mép vàng nuôi dễ thuần. đây là tiêu chí chú chim đẹp. chúc bạn được chú chim như ý.:a31:

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
Kinh nghiệm lựa chọn và thuần dưỡng chòe lửa

Với một ít kn của mình, hôm nay mình sẽ trình bày cách nuôi chích chòe lửa của mình với hi vọng bài viết này sẽ giúp ích cho những người mới bắt đầu chơi loài chim này. Các bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về cách chăm sóc chích chòe lửa trong thời kỳ thay lông ở đây:
http://chimcanh.svcvietnam.vn/forum/showthread.php?t=26814
Với bất kỳ một người chơi chim nào thì việc chọn chim là một việc hết sức quan trọng. Nó quyết định chú chim của bạn sẽ như thế nào trong quá trình thuần hóa. Và nó sẽ chơi như thế nào sau một thời gian chăm sóc. Vì thế để giảm yếu tố hên xui, tốt nhất bạn nên nhờ những người đi bẫy kiếm cho mình 1 chú, và nhớ mô tả chú chim của mình để cho người bẫy biết nhé. Trường hợp nếu ta ko thể nhờ đc thì ta có thể mua ở 1 số tiệm chim. Để chọn 1 chú vừa ý quả là công việc khó khăn, chủ tiệm thường treo riêng những chú đuôi dài để bán giá cao hơn, tuy nhiên ko phải cứ đuôi dài là hay, mà hay hay dở nó phụ thuộc vào tố chất của con chim. Nhiều con đuôi ngắn nhưng mềm mại đôi khi nó đánh đuôi thì hay hơn cả con dài. Việc lựa chọn chim bổi hơi vất vả, vì chim ko chịu đứng nên ta khó quan sát. Trước hết, khi chọn chim nếu là chim nhốt trong lồng nhỏ và thiếu ánh sáng, ta nên mượn cái đèn pin, khi có cái đèn pin thì ta cứ rọi thẳng vào mặt chúng cụ thể là vào mắt. Khi đó chú chim sẽ đứng im để ae ta dễ quan sát.(vì chúng bị chói mắt) Việc đầu tiên là quan sát cái đầu, chọn chim chúng ta nên chọn những chú đầu xà, mỏ và đầu thằng như cây kim. Có thể chọn mỏ thon, mỏng sẽ siêng hót, cứ nhìn mỏ và đầu cân đối, đẹp là đc, như chú chim trong ảnh. Nếu đã nói tới đầu thì ta ko thể bỏ qua đôi mắt, con chim khỏe mạnh mắt sẽ lanh lợi ko mệt mỏi ko có nước mắt, đặc biệt hơn các bạn nên chọn những chú mắt ko lồi, chim mắt lồi nhát người nhát gian, (cái này học đc từ a QuanKt ) ,mình để ý cũng thấy thế. Xong phần đầu, đến phần cổ, nên chọn những chú cổ thắc, cổ thắc như cổ rắn vậy. Tức là từ phần lổ tai của chim, nó bắt đầu thắc zô, nhìn giống cổ rắn vậy, ngoài ra con chim hót to hay nhỏ nhờ vào cái hầu của nó, như trong ảnh, cái hầu nó đang phùng ra, Đến phần ngực , nên chọn chú có ngực xô, ngực xô thì chim có sức khỏe hơn, khi có sức thì nước chơi nó sẽ bền hơn về sau này. Chòe lửa thì chân nó thường màu trắng, nếu có con nào màu xám thì thiệt là quý hiếm, các bạn nên chọn những chú có móng mèo, móng mèo tức là móng giống móng chân của con mèo, việc này giúp cho chúng lâu dài hơn và nhìn chân khỏe hơn. Tất nhiên khi chọn nên chọn những chú chân to cao ráo, phần cánh chọn chú có chóp cành dài hơn phần đầu của cái đuôi, dài càng nhiều càng tốt, khi đó nhìn con chim sẽ đẹp hơn, nếu bạn chơi chim ngủ trường thì đôi từ 18 trở lên là lý tưởng, chọn đuôi ta nên chọn những chú có bản đuôi lớn và mỏng, đuôi mỏng chim đánh gợn sóng đẹp hơn đuôi dày. Tất nhiên khi chọn ta phải chọn con khỏe mạnh không ủ rủ. xù lông,hậu hôm không dính phân trắng… nói chung và chú chim khỏe mạnh và kiểm tra móng mỏ cho kỹ trước khi bắt. Như 2 chú trong bức ảnh dưới đây đc gọi là chuẩn

<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p> </o:p>
<o:p></o:p>
<o:p>
</o:p>
Sau khi chọn chim xong thì ta chọn đến lồng nuôi nhốt chúng. Chiếc lồng phải có kích thước tối thiểu như sau, đường kình = (chiều dài của đuôi + 7,62) X 2, nếu con chim có đuôi 20cm thì đường kính của lồng là 55,24 cm, tương đương với chiếc lồng 84 nan, chiều cao có thể là 70cm. Cóng các bạn nên chọn cóng thủy tinh trong suốt, như thế chim sẽ dễ thấy thức ăn hơn, không chọn cóng nhựa, vì chúng sắc, có thể làm hư chân chim, cầu nên chọn loại cầu có đường kính 1,5 đến 2cm loại cầu này thường có bán, ko nên chọn cầu nhỏ vì trong môi trường nuôi nhốt, không đc nhảy nhót cũng như bới tìm thức ăn ,nên móng chân của chúng sẽ nhanh dài hơn nếu chọn cầu quá nhỏ. Áo lồng, chúng ta nên chọn những chiếc áo có màu nhìn mát mắt, ko sáng, ko chói, một con chòe lửa bổi từ rừng về do chưa quen với môi trường mới cũng như sự hiện diện của con người sẽ làm chúng hoảng sợ bay loạn xạ mà tông vào lồng hay chọt đầu ra ngoài sẽ làm cho đầu mỏ bị tổn thương đôi khi làm gãy lông gây khó khăn cho quá trình thuần hóa sau này. Vì vậy chúng ta nên trùm áo lồng trong thời gian ban đầu, khoảng 2,3 ngày. Rồi bắt đầu hé dần dần. tùy theo độ nhảy (tức là độ nhát) mà ta mở rộng hẹp cho thích hợp. ngay cả sau khi chim đã dạn cũng ta cũng nên trùm ¼ của lồng để cho chúng cảm thấy được an toàn. Nếu chim đc nuôi trong nhà, chúng ta nên chọn một góc mát mẻ thông thoáng để treo, không nên treo chúng ở chổ quá sáng hay chổ quá tối. Không treo nơi có ánh nắng trực tiếp hay gió lùa. Không nên treo chim ở nhà bếp, vì mùi thức ăn, và nóng nực sẽ làm chúng khổ sở hơn. Cũng ko nên treo ở phòng khách hay có nhiều người qua lại. Trong một thời gian nếu chúng ta bắt chúng thay đổi quá nhanh chúng sẽ không thể nào thích ứng kịp. Con người ta cũng vậy mà, việc gì cũng phải từ từ, từ từ rồi cháo nó sẽ nhừ hì hì. Nếu chúng ta treo chúng ở một mơi chúng ko thích nó sẽ bay nhảy liên tục, dù cho ở đó ko có vật gì đe dọa đến chúng, bay một hồi chúng sẽ xuống bố lồng mà nằm. Nếu các bạn nào đã từng nuôi sẽ nhận ra điều này. Khi đó ta nên thay đổi vị trí để tìm ra chổ thích hợp hơn. Khi nó đã thích nghi với vị trí đặt lồng. tức là ko bay nhảy khi ko có gì đe dọa thì ta ko nên thay đổi vị trí. Chòe lửa là loài sống có lãnh địa hẵn hoi, vì thế. Khi mình đã chọn đc chổ nó thích thì việc thuần hóa sẽ nhanh hơn, Nếu con chim đã ăn cám thì việc thuần sẽ dễ dàng hơn. Còn nếu chúng chưa ăn cám thì chúng ta cũng đừng nôn nóng bắt chúng ăn liền, phải chăm cho chúng đầy đủ sức khỏe trước, mới tính tới việc cho ăn cám. Mình đọc 1 số bài viết, cứ nói cho ăn sâu, hình như theo các bạn sâu là loại dinh dưỡng tốt nhất và chỉ cung cấp cho chúng trong thời gian này. cái này theo mình thì chưa đúng. Lý do mình thấy chim mình nếu cho ăn nhiều sâu, chúng sẽ ói ra. Việc ói ra cho thấy ko thích hợp với chúng. Giống như người, nếu ta thích ăn chả, cho ta ăn chả 2 ngày thử hỏi chúng ta có chịu nổi không. Vì thế cách chăm sóc của mình là mỗi thứ 1 ít trong tất cả các loại côn trùng mà mình tìm thấy, như sâu, dế, cào cào, cá bảy màu (cách cho ăn bỏ cá vào cái cóng thủy tinh đổ ít nước thôi đổ sao cho con cá chỉ nằm ló lưng chứ ko bơi) trứng kiến, trùn, gián, thịt bò,thịt gà lòng đỏ trứng gà. Ngoài ra, trong thời gian này lồng đỏ trứng gà sống là một thức ăn lý tưởng, Mình thường lấy hạt cám bavi nhúng vô lòng đỏ trứng gà rồi bỏ vào cho chúng ăn, như thế cũng đang tập đần cho chúng thích nghi với cám, trong thời gian này chúng ta nên bổ sung vitamin Bcomplex cho chúng, ra tiệm kêu bán cho lọ vitamin Bcomplex. Có nước như mật ong, về lấy cào cào non, nhúng vô cho nó ăn, mau lấy lại sức. nhớ là sáng nhúng 1 lần cho ăn đối với con chim khỏe mạnh, nếu nó hơi yếu thì tối nhúng thêm 1 lần nữa. Sau khi chim đã khỏe mạnh. Chúng ta bắt đầu tập cho chúng ăn cám, có 1 cách khoảng 1 ngày là chúng ăn liền, nhưng sợ nêu ra các bạn áp dụng ko khéo thì nguy. Vì thế các bạn nên trộn trứng kiến với cám, lúc đầu tỷ lệ 2:1 tức 2 trứng kiến 1 cám, trộm vừa đủ trong ngày, hôm sau 1:1 rồi 1:1/2 rồi 1:1/4 rồi 1:1/8 rồi cắt, sau khi chim đã ăn cám rồi thì chúng ta ko nên cho chúng ăn côn trùng lắc nhắc trong ngày nữa. Chỉ cho ăn vào buổi sáng và tối. Chòe lửa là loại ăn côn trùng nên phải có thực phầm sống hàng ngày, các bạn chia các loại côn trùng mình đã liệt kê ở trên ra, Mỗi thứ cho ăn tuần 2 lần, Nếu muốn chim nhanh căng lửa thì sáng nào cũng cào cào, các thực phẩm còn lại cho ăn vào buổi trưa và buổi tối. Để biết cám chúng ta cho ăn có tốt ko thì chúng ta nên kiểm tra phân của chúng. Lý tưởng nhất, phân phải có phân màu trắng, là ure (đc thải ra từ thức ăn giàu protein, chất đạm…) và một phần màu đen (chất thải) nếu thấy thức ăn toàn màu đen hay màu đen chiếm nhiều quá thì cám đó ko phù hợp rồi. Nếu chỉ cho ăn cám bavi thì chắc là ko tốt rồi. Nếu vì một lý do nào đó mà chúng ta thay đổi cám thì ta phải thay đổi dần dần, vì hệ tiêu hóa cần có thời gian để thích nghi.Chích chòe lửa cần tắm mỗi ngày, nên dùng lồng lắm để ko ảnh hưởng tới đuôi, lồng tắm mua chổ bán chim. Sau khi tắm xong, nên treo nơi mát mẻ để chúng khô lông, ko treo ngoài nắng. Chòe lửa sống ở rừng rậm nên ko cần tắm nắng nhiều như chòe than. Chỉ cần tắm nhẹ khoảng 7h30 đến 8 giờ mỗi lần 10 đến 15 phút, tùy theo độ nắng mà tăng lên hay giảm xuống. Khi con chim tắm thì đó là một dấu hiệu tốt vì nó cảm thấy thoải mái với môi trường xung quanh. Nếu chúng ko tắm sau 15 phút ta nên cho nó trở lại lồng và sẽ cho nó tắm vào 2 hay 3 ngày sau. Không nên phun nước, vì như thế nước sẽ chun vô phổi dễ gây bệnh hô hấp đối với chúng. Sau khi chúng đã ăn cám tương đối thích nghi, ta bắt đầu tập cho chúng dạn, chích chòe lửa rất nhanh dạn, vào ngày nghỉ các bạn lấy thức ăn trong cóng, quan sát khi nào chúng đến cóng thức ăn thì ta đem tới bỏ vào con cào cào, hay dế hay sâu, 1 vài lần, ta cầm trên tay đút luôn, chỉ cần bạn thực hiện 2 ngày thì chúng đã tới mổ thức ăn ngay trên tay của bạn rồi. Điều này trái ngược với chòe than phải ko nào ae. Hì hì. Nếu các bạn chăm tốt, và chim có sức khỏe thì tối đa khoảng 2 tuần là chúng đã hót rồi có thể hót truyện hay hót sổng, mình nuôi thấy thế, chưa con nào quá 2 tuần. Phải là chim khỏe mạnh đó nha, mới vừa bẫy càng tốt, chứ bạn đưa con chim suy kêu thuần 2 tuần hót là bó tay toàn tập luôn á,
Hôm nào rãnh mình trình bày tập thể dục cũng như đi dợt cho chúng
<o:p> </o:p>
Thân mến
<o:p> </o:p>

yeucaliathia

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Kinh nghiệm lựa chọn và thuần dưỡng chòe lửa

hay quá anh ơi!! Chừng nào rảnh anh viết phần tiếp theo đi

bluto

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Em mới mua thêm một con Chòe Lửa, nhà cũng đang có sẵn một con rồi. Nhưng vẫn không biết cách nhìn mỏ sao được gọi là mỏng mỏ, vì khi nhìn 2 con, một con thì mỏ dài, to:a36: một con thì mỏ ngắn và nhỏ hơn. Anh có có thể đưa lên một bức ảnh về mỏ chim rõ hơn được không ?

thuando1866

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

hay quá pac ơi pác có nick yahoo ko vậy mà pác ơi cho em hỏi e nó nhát cấy làm sao mà đút tới miệng cho ăn đựoc :a44:

vip_ha_thanh

Thành viên tích cực
SVC$
0

hay quá pac ơi pác có nick yahoo ko vậy mà pác ơi cho em hỏi e nó nhát cấy làm sao mà đút tới miệng cho ăn đựoc :a44:
hix dễ thui bạn àh.ban vót 1 que tre thật nhỏ và dài chưng 30cm 1 đầu bạn xiên con sâu quy vào đó và đưa vào cho chúng ăn.rùi 1 thời gian bạn rút ngắn que lại dần thì có 1 ngày gàn nhất chú ta sẽ đớp mồi trên tay bạn mà thui.

duongchulam

Thành viên tích cực
SVC$
0

Em là fan Chào Mào nhưng vừa rồi có cơ duyên với một em lữa thế là gia nhập luôn. thứ 7 tuần trước em có ghé tiệm chim mua bịch cám về cho mấy con chào mào ăn, thấy anh kia bắt chòe lữa nên đứng lại xem, trong lồng có 1 em cũng khá lắm, đứng 1 mình đi gió không àh, mà con này lanh quá ảnh bắt hoài không được nên bỏ qua chỗ khác, thấy con này hay nên em rướt nó về luôn, em này đang còn mép. về nhà mới có một ngày là đi gió tùm lum rồi và sáng em nó đã hót, muốn banh nhà luôn (hơi nổ nha bà con).

than_qngai

Thành viên mới
SVC$
0

Em là fan chào mào nhưng vừa rồi có cơ duyên với một em lữa thế là gia nhập luôn. thứ 7 tuần trước em có ghé tiệm chim mua bịch cám về cho mấy con chào mào ăn, thấy anh kia bắt chòe lữa nên đứng lại xem, trong lồng có 1 em cũng khá lắm, đứng 1 mình đi gió không àh, mà con này lanh quá ảnh bắt hoài không được nên bỏ qua chỗ khác, thấy con này hay nên em rướt nó về luôn, em này đang còn mép. về nhà mới có một ngày là đi gió tùm lum rồi và sáng em nó đã hót, muốn banh nhà luôn (hơi nổ nha bà con).
bác thậy là may mắn đó nha. Em cũng mún tìm 1 chú lửa chơi thử em thi đang nuôi con than.

ti_can

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cho em hỏi làm sao nhìn mỏ mỏng hay dày. hix. cổ rút nữa bác ơi. có hình thì càng tốt. cảm ơn, thân.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom