Guest viewing is limited

Demon89

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: cần anh em chỉ bảo

Chào bác . Em cũng đang tập nuôi Chòe Lửa sau khi bỏ ra cũng kha khá thời gian và công sức tìm hiểu giống này . Ở ngoài bắc mình thì chim thường đuôi ngắn hơn lửa nam nhưng nếu nuôi lửa nam thì phải xem xét vì mùa đông miền bắc rất lạnh . Bác cho chim ăn cám ( tự làm thì càng tốt ) là chủ yếu còn sâu 1 ngày chỉ cho ăn 1 bữa . Nếu có điều kiện thì đi bắt cào cao , đào giun đất cho nó ăn ( món này nó cực thích ) hay mua dế , dán , dết , . . . nói chung là những loài côn trùng nhỏ nó đều chén cả . Thậm chí cả cá , tép nhỏ rồi thịt bò thịt lợn bác à . Nhưng tất cả đều phải có chế độ như cá tép thì thỉnh thoảng mới cho ăn thôi . Cào cào và dế thì nên cho thường xuyên 1 ngày khoảng 5 - 10 con dế hoặc 15 con cào cào . Giun đất vài 3 con là hợp lý
Còn cám thì bác tham khảo ở 1 số topic anh em có dậy cách tự làm cám cho chòe đất đó bác . Chúc bác thành công nhé !

Louis2508

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

thantaialo

Thành viên mới
SVC$
0
Em chào cả nhà ! em là người mới tập tành chơi CCL.Có con chim bổi có bông 2 bông trên lưng và 1 bông trên đầu ( bằng ngón tay út).Nếu vậy thì giá cả thế nào là mua được vậy ? xin cảm ơn cả nhà ạ.

aducdkz82k65

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
vậy àh cảm ơn ae trên diễn đàn nhé.......mình phải tậu thêm nữa rùi

saudaudo123

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
làm chi cho lắm thứ bạn ơi , mua 1 bich cám đâu phông r về đập trồng đỏ của trứng gà rồi về chien len cho khô chút r mình phơi nắng cho chim ăn thoi , rồi 1 tuần cho 2 3 lần cho chim ăn cào cáo phơi nắng tắm đầy đủ là ok r

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

c0nrua

Thành viên mới
SVC$
0
các bác cao thủ giúp em với !

em mới tập nuôi chích chòe lữa , em mới mua 1 em ccl bổi nuôi được 2 tháng , em nó cứ đứng 1 chỗ trên cầu và xù lông , lau lau hót chuyện + 1 ngày hót sỗng dc 1 đến 2 lần . Ch0 em hỏi làm sao ch0 nó siêng vận động nhảy lên nhảy xuống với.
hjx hjx các bác vào giúp em với

buiquyen.h

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: các bác cao thủ giúp em với !

trời rét thế này thì như thế là vui rùi.e cũng mới tậu 1 em nuôi đc 1 tháng mà chưa nghe được tiếng hót của e nó nè, anh cứ mong nó qua được vụ rét là may rùi

vietanhcao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Moi tập chơi,mong mọi ngươi giải thích hô.

Cứ tưởng tượng như kiểu đi chửi nhau ấy bạn ... thấp bé nhẹ cân thì chỉ dám chửi lí nhí trong mồm thôi , còn hơn cơ thì chửi oảng lên ấy ^^

Chào Mào Hót

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Moi tập chơi,mong mọi ngươi giải thích hô.

Thể nào là hót gió,hót chuyên,hót sổng v.v...em không biết mong mọi người giúp đở.thanks
Hihi chào bạn
Hót gió và hót chuyện là một là khi con chim nó hót lí nhí, nhỏ nhỏ như như người ta hát thì thầm vậy.
Còn hót sổng là con chim hót to, giọng dài, hót há mỏ từng chuỗi một và khi căng lửa, hót đấu, hót chiếm lãnh thổ, hót trên ngọn cây, tiếng hót có giai điệu ...

nguyenductuyen

Thành viên mới
SVC$
0
các bậc tiền bối cho em hỏi tí. em bây giờ mới chơi choè lửa vừa rồi em ra cưa hàng bán chim mua 1 em CL về mà bỏ ngưoif bắt con chim bỏ vào cái túi nhỏ quá nên nó rơi 1 lông đuôi giài và gãy mất 1 cái ma bây giờ chim đã hót chuyện va em muốn bứt cái gãy đó thì chim có sao ko à. em xin mọi người cho ý kiến .chim bổi ma 1 tuần đã thuần rồi thò tay vào nó bổ vào nên em cung sơ bứt cạ lông đuôi gãy đó nó đau va sợ no nhát người trở lai.cảm ơn mọi người trước ạ:a20:

quangtuan_tg

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chiều dài đuôi thì có liên quan gì tới giọng hót của chim không vậy ạ?

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Không có!

Đuôi dài có bạn ở VN mình bảo là không đủ lực chơi ở các cuộc thi v.v... nhưng vẫn có vài em đuôi dài chơi thật tốt. Ở Singapore Mã Lai đuôi dài vẫn đậu giải cao. Như vậy là người người chăm, tùy con chim mà thôi.

Về giọng hót thì tùy vùng do ảnh hưởng mỗi trường tự nhiên, và di truyền cha mẹ v.v...

thân mến,

quangtuan_tg

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cho em hỏi là chim bổi bắt ngoài rừng về có khi nào đuôi bị so le không? Hay chỉ có chim nuôi rồi đuôi mới bị so le?

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom