Guest viewing is limited

Chim_khung_long

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mơi tập chơi, mong mọi người giải thích hộ

Thể nào là hót gió,hót chuyên,hót sổng v.v...em không biết mong mọi người giúp đở.thanks

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

bibicay90

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Moi tập chơi,mong mọi ngươi giải thích hô.

hót gió là chim hót nhỏ cứ lí nhí trong họng, hót sỏng là khi chim có lửa thì chim hót to nghe rất đã

hieumap

Thành viên tích cực
SVC$
0

Hót gió ... ví như cụ đang yêu đời cứ đi ra đi vào hát lí nhí vậy , còn hót sổng thì ngược lại !!!!!!!!
Ý tui vậy ! hehehe :a01::a01:

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0

hot gió là chim học thêo tiếng người, hót như tiếng người huýt sáo. Còn nếu chim hót nhỏ lý nhí trong họng đó là chim đang tập hót đó

nttlove

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào tất cả bà con trên SVC :a15:<o:p></o:p>
Em cũng là một người mới tập chơi CL và cũng mới tham gia vào DĐ này.<o:p></o:p>
Sau một time tìm hiểu và tra cứu những cao kiến của những Bro có kinh nghiệm.<o:p></o:p>
Em mạn phép chép lại và úp lên đây để chia sẽ cho những bạn mới tập chơi tìm hiểu và học hỏi kinh nghiệm.:a12:<o:p></o:p>
Mong anh Bạch Đề (đa phần là những bài của anh dịch và viết) và các Bro lượng thứ vì sự tự ý của em.<o:p></o:p>:a36::a43::a20::a35:
Thanks!:a01:

[
Free File Hosting Made Simple - MediaFire ]

ps : nếu có gì sai mong Admin xóa dùm.Thanks
:a36:

Tối viết linh tinh thì nhiều, dịch thuật thì ở mục chích chòe thì tôi không dịch là bao, phần lớn là các bạn khác, đặc biệt bạn bsmai dịch phần lớn bạn à

Bạch Đề

[FONT=&quot]<o:p></o:p>[/FONT]

nttlove

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Sau DĐ ngày càng ít người viết bài chia sẽ kinh nghiệm thế nhỉ:a34:
Ko lẽ chuyển wa chơi cá cảnh hết rùi.:a32:

toanvo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Giải đáp thắc mắc cho những fan mới chơi CL

Mình muốn nuôi 1 con CCL , nhưng bây h mình ko biết nên mua con CCL người ta nuôi con Nhỏ lên , hay là mua Bắt ỡ rừng về THUẦN .... xin ae ỡ đây có ai rành thì GIÚP mình với :D

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Cho Mình Hỏi Về CCL ,

Vâng! Chòe Lửa thì chọn loại nào thì tùy vào sở thích của mỗi người, đối với chim con nếu nuôi mà siêng đi dợt và cho học giọng nhiều thì giọng cũng rất phong phú, ưu điểm của chim con là nết chơi thường chạy cầu và đánh đuôi hơn so với chim rừng, nhưng nhược điểm là giọng đơn điệu và hót ít đảo giọng, đối với lửa già rừng được thuần lên thì giọng hót khá hay, hót chơi đảo giọng nhiều hơn so với chim con, còn nết đánh đuôi sàn cầu hay không là tùy thuộc vào từng con, còn nói về dạn thì lửa tuy là sống ở rừng sâu nhưng khá nhanh dạn. có con về nhà vài ngày đã đứng lồng ăn trên tay và hót, vài lời để u có thể lựa chọn

thân

toanvo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Bạn ơi cho mình hỏi thêm , CHÍCH Chòe Lửa ỡ vùng nào là GỌI là HAY ? .... Theo mình biết vùng nào cũng có hay có dỡ , nhưng hiện tại vùng nào ỡ việt nam là nỗi tiếng vậy .... và chim CHÒE LỮA ỡ BÌNH ĐỊNH Có hay ko vậy bạn

^PhiSon^17

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

bạn ở đà nag thì khõi phải lo rồi ban ơi, chim vùng trung nghe đồn toàn chim hay ko đó ! hj. còn theo ý mình thì vùng miền nào cũng hay riêng cả, quan trọng ỡ mình thôi, năng dượt và chăm sóc tốt thì chim sẽ ko phụ lòng bạn đâu. chúc có chú chim hay nhe !
:a01:

toanvo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Giải đáp thắc mắc cho những fan mới chơi CL

hhehe cảm ơn bạn nhiều , mà nghe nói nuôi phải nuôi ít nhất 2 con , chứ nuôi 1 con nó buồn đúng ko vậy các bác :|

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Nuôi loại gì cũng phải có hai con gọi qua gọi về bạn à.

Riêng Chòe Lửa là giống chim chỉ đơn độc chia lãnh thổ mỗi con một vùng, không đi bầy đàn, cho nên không nên treo gần nhau quá, treo cách nhau hai con thì chúng siêng hót gọi nhau hơn.

thân mến,

Bạch Đề

^PhiSon^17

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

đúng đó bạn, chòe lữa có phần sống hơi "nội tâm" lắm, nên hể chút là chúng "xì stret" thì mệt, nhà chật thì nuôi 1 con cũng dc bạn ơi, rùi lâu lâu mang đi dượt cũng ok lắm lắm ! thân !
p/s: mình thích nuôi chòe lữa cũng vì tánh sống" nội tâm " nek... trầm tư, nhìn có vẻ con chim hơi bùn.hjx. tánh người giống tánh chim ^^:a24:

toanvo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

ah` nhân đây mình hỏi ae 1 tý là : cách làm cám cho Chòe Lửa là ĐẬu phộng , tôm , trứng rồi trộn thứ gì vào nữa vậy ae ,,, ae share cho minh 1 ít bí quyết làm cám đi hihi .. cảm ơn mọi người

nguyenvu

Thành viên tích cực
SVC$
0

ah` nhân đây mình hỏi ae 1 tý là : cách làm cám cho Chòe Lửa là ĐẬu phộng , tôm , trứng rồi trộn thứ gì vào nữa vậy ae ,,, ae share cho minh 1 ít bí quyết làm cám đi hihi .. cảm ơn mọi người
cám vậy là tốt lắm rồi bạn ah ngoài cám ra bạn nên bổ sung thêm mồi tuơi cho em nó,chúc bạn có chú chim hay
đây là công thức mình làm cho mấy em lửa và than ở nhà
300g đậu phộng
200g tôm tuơi hay tép
10 lòng đỏ trứng gà hay vịt
đâu phông rang đãi vỏ sau đó say nhuyễn rồi ép dầu khoảng 3 ngày,tôm tuơi bỏ đầu và đuôi,bỏ hỗn hợp đậu phộng và tôm vào 10 lòng đỏ trứng trộn đều lên sau đó bỏ vào lo vìba đến khi hỗn hợp không dính tay là được sau đó để nguội rồi xay ra,đem phơi khoảng 2-3 nắng là có thể dùng được

toanvo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mình nghe người ta nói là thế này các sư huynh hiểu biết xin chỉ dẫn cho e : Nói là nuôi CL hót thì mún nó hót nhiều thì bỏ kì tử vào cám cho CL ăn sẽ hót rất nhiều , cón cách thứ 2 là : Cho Sâu ăn Kỉ Tử xong , rồi cho Chim ăn nhưng con sâu ấy , chim hót rất sung ... các anh em chia sẻ kinh nghiệm cho mình nhé, mà nếu có bỏ cho nó ăn thật thì liều lượng thế nào ... thanks:a44:

Chỉnh sửa lần cuối:

nguyenvu

Thành viên tích cực
SVC$
0

Mình nghe người ta nói là thế này các sư huynh hiểu biết xin chỉ dẫn cho e : Nói là nuôi CL hót thì mún nó hót nhiều thì bỏ kì tử vào cám cho CL ăn sẽ hót rất nhiều , cón cách thứ 2 là : Cho Sâu ăn Kỉ Tử xong , rồi cho Chim ăn nhưng con sâu ấy , chim hót rất sung ... các anh em chia sẻ kinh nghiệm cho mình nhé ... thanks:a44:
kì tử thì mình thấy cho mi ăn ko ah,mình chưa thử cho ăn kì tử đối với lửa,vì kì tử có tính nóng mà mình cho ăn ko đúng cách thì chim sẽ có hiện tượng phá vĩ.mình chỉ biết có vậy mong anh em trên diễn đàn giúp đỡ thêm

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0

kỷ tử trong thuốc là 1 vị có tác dụng kích dục. Cho chim ăn sẽ làm chim nhanh lên lửa nhưng vấn đề là từ liều lượng, cách cho ăn, chế biến sao cho hiệu quả. Sau khi dùng thì có tác hại gì ko. Còn nếu bác muốn thì mong bác làm thử cho ae. Sắp tới có lẽ e sẽ thuần thêm 1 con lửa bổi rồi làm theo cách của bác thử.

smile123123

Thành viên mới
SVC$
0
không hiểu , cần các bạn giúp

mình là thành viên mới. Mình có 1 câu hỏi , mong rằng các bạn giúp mình.
mình là người mê chào than, nhưng hom trước bị giang hồ nó đua mất 4 con than. :a09: . mất toi hơn 20 triệu. (bị vợ mắng 1 tăng). ==> giờ chuyển sang nuôi lửa. mình mua được 1 con lửa bổi 100k . về nhà cắt cánh vì sợ nó nhảy gãy móng. tới bây giờ đã 4 thán rồi mà vẫn chưa hót. chỉ nói gió thôi, với lại lâu lâu nó nằm dưới bố lòng, giờ làm sao cho hết đây. mong máy bạn chỉ giúp. thanks

cafe37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: không hiểu , cần các bạn giúp

Em có 2 con hiện tượng giống như bác. Giờ em đang tập trung thuần nó bằng cách để ngay nơi quán bán hàng cho chim dạn và cho ăn cào cào bằng tay. Em có hỏi thì thường thường CL hót sau 5 đến 6 tháng lồng, chim càng già càng hót muộn, chim của em thì để chỗ vắng vẫn hót vài tiếng.
CL của bác có nhảy sợ người không? nếu chim còn sợ thì nên tập trung thuần nó đã cho chim bớt sợ người. Nếu đã thuần bác thử treo chỗ vắng 2 đến 3 ngày xem chim có hót không nhé. Nếu đi gió thì khi treo chỗ vắng chim sẽ hót đấy bác.
Bạn em nuôi 1 con chòe từ tháng 2 đến tháng 10 mới hót được vài tiếng, nó tức quá mang chim treo ngay xưởng gỗ cho dạn người. khoảng 3 tháng nay chim mới bắt đầu hót nhiều và hót khi có người. Nuôi CL lâu lắm bác ạ

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom