Guest viewing is limited

toanvo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Giải đáp thắc mắc cho những fan mới chơi CL

dạ cho ăn rất là mát , lâu lâu Liêu điêu , sáng nào cũng cào cào , dế , Trứng kiến dạo này chưa có lại chưa mua nên ko cho nó ăn ... lâu lâu thì cá 7 màu nhỏ .... GIUN đất , SUPER WORM :a11:

Chỉnh sửa lần cuối:

sontd_87

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cho em hỏi. ccl nhà em bị "MẤT LỬA" jo làm sao để lấy lại lửa ( ở chổ em ko có sâu tươi) chỉ có cào cào là nhiều thôi.Em đã cho ăn cào cào thường xuyên nhưng vân ko hót:a09:

smile123123

Thành viên mới
SVC$
0

lửa ko có tông bậy như than đâu bác. Tính ra trong các laòi e từng nuôi thì lửa là nhanh nhất đó. Bác làm vậy chim nhát hơn thôi. Nhanh mà bác. Chăm tốt thì chừng 1 tháng thôi..............

chòe của mình đang thay long cánh. nhưng đuôi thì vẫn chưa có dấu hiệu gì hết. vẫn nói gió, ghét quá . lúc đem ra trường , đưa chim khác tới, nó làm như là cướp sọc sọc vào muốn xé lòng người ta. ngày nào cũng mồi tươi ngập mặt , ăn không hết, đem đi đổ, vậy mà không hót. vẫn nằm dưới lòng chơi với mấy cái thưc ăn dư , sáng chỉ hót được 4 -5 tiếng là hết , đôi lúc còn ngủ ngày ( 2- 3h trưa là ngủ chán thật.). các anh em cho chút ý kién, chân thành cảm ơn !!!

ngttam

Thành viên mới
SVC$
0

cho em hỏi Chòe Lửa của em mỏ chấu sẻ không siêng hót dúng không? mong các anh hiểu biết trả lời dùm em.

jonh_cena_07

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Các pro cho mình hỏi tí xíu. Chòe Lửa có dấu hiệu gì thì biết đã xong lông?? Dấu hiệu gì để biết là lông đuôi đã max, không ra nữa???Khi xong lông thì làm sao cho lên lửa từ từ vậy??? Các pro cho em xin tí kinh nghiệm.

ducduy1

"Black & Red"
SVC$
0

Các pro cho mình hỏi tí xíu. Chòe lửa có dấu hiệu gì thì biết đã xong lông?? Dấu hiệu gì để biết là lông đuôi đã max, không ra nữa???Khi xong lông thì làm sao cho lên lửa từ từ vậy??? Các pro cho em xin tí kinh nghiệm.
Nếu đã xong lông rồi thì không còn rớt lông nữa, hehe.... Bạn để ý nếu đuôi em nó bầu tròn thì đã max, còn đuôi hơn nhọn thì sẽ còn ra nữa. Muốn lên lên thì bạn tham khảo trên diễn đàn mấy anh cũng đã hướng dẫn rồi, chẳng hạn như cung cấp mồi tươi, phơi nắng, tắm,.........đầy đủ thì từ từ em nó sẽ lên lửa thôi. Bạn phải kiên nhẫn mới được, chào bạn!

jonh_cena_07

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Nếu đã xong lông rồi thì không còn rớt lông nữa, hehe.... Bạn để ý nếu đuôi em nó bầu tròn thì đã max, còn đuôi hơn nhọn thì sẽ còn ra nữa. Muốn lên lên thì bạn tham khảo trên diễn đàn mấy anh cũng đã hướng dẫn rồi, chẳng hạn như cung cấp mồi tươi, phơi nắng, tắm,.........đầy đủ thì từ từ em nó sẽ lên lửa thôi. Bạn phải kiên nhẫn mới được, chào bạn!
Đúng là xong lông thì không còn rớt lông, nhưng mình nghe nói là xong lông thì nó sẽ hót chuyện, hót xổng, còn mình cũng nghe nói là đuôi nhọn thì còn ra nữa, còn nếu đầu đuôi hơi bằng thì là max, không biết vậy có đúng ko????

cuongch1p

Thành viên mới
SVC$
0

Cả nhà ơi cho em hỏi xíu na! em để sâu quy cho chim ăn cả ngày có sao không ạ!

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0

Cả nhà ơi cho em hỏi xíu na! em để sâu quy cho chim ăn cả ngày có sao không ạ!
Tùy theo cách nuôi của mỗi người, nếu bạn thấy chim bạn ăn chim lông bóng mượt. ôm lông sức khỏe tốt, chơi bền. tới mùa thay lông dễ thay thì bạn cứ nuôi vậy. còn nếu ko tốt thì cần có sự thay đổi cho nó, nuôi chim thì mỗi người mỗi cách. nên tìm ra cách nuôi thích hợp nhất rồi duy trì ko thay đổi. lượng mồi tươi, hằng ngày, tắm nắng, tắm nước chổ treo

Thân

giangmylc009

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

chào các anh em diễn đàn, em có con lửa, đã xong lông hơn 3 tháng, nhưng lâu lâu nó vẫn rớt lông mình, phân chim thì đa số là chỉ có màu trắng, không có màu đen. Em không biết nguyên nhân là vì sao? Nếu chim lâu lâu vẫn rớt lông thì không thể căng lửa được đúng không anh em?

Buổi sáng nó vẫn hót lớn và tầm gần trưa thì nó đứng một chỗ, không linh động, rất giống là chim bị bệnh.

Hôm trước em có mang đi dợt thử thì thấy em nó cũng chơi rất dữ nhưng khi về tới nhà thì vẫn đứng giống như chim bị thiếu chất.

Khẩu phần của em nó bao gồm: sáng 5 em sâu lớn và chiều thì một bịch cào cào, sâu nhỏ thì lúc nào cũng có. 1 tuần tắm một lần.

Em viết không được ngắn rọn lắm, mong anh em thông cảm và sớm có câu trả lời.

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0

chào các anh em diễn đàn, em có con lửa, đã xong lông hơn 3 tháng, nhưng lâu lâu nó vẫn rớt lông mình, phân chim thì đa số là chỉ có màu trắng, không có màu đen. Em không biết nguyên nhân là vì sao? Nếu chim lâu lâu vẫn rớt lông thì không thể căng lửa được đúng không anh em?

Buổi sáng nó vẫn hót lớn và tầm gần trưa thì nó đứng một chỗ, không linh động, rất giống là chim bị bệnh.

Hôm trước em có mang đi dợt thử thì thấy em nó cũng chơi rất dữ nhưng khi về tới nhà thì vẫn đứng giống như chim bị thiếu chất.

Khẩu phần của em nó bao gồm: sáng 5 em sâu lớn và chiều thì một bịch cào cào, sâu nhỏ thì lúc nào cũng có. 1 tuần tắm một lần.

Em viết không được ngắn rọn lắm, mong anh em thông cảm và sớm có câu trả lời.
thường con chim này thay lông cũng còn lông sót. lông sót sẽ rụng khi con chim bắt đầu lên lửa hoặc căng lửa. buổi trưa chim hay ngủ hoặc đi gió nếu bạn treo nó ngay chổ độ ẩm cao hoặc là tắm cho nó vào buổi sáng hoặc buổi trưa.
con chim ở lồng khi đc thuần nó sẽ rất ít vận động, nếu lượng chất béo và đạm nhiều quá con chim sẽ mập ú và lười hót cũng như lười chơi.
theo mình nếu bạn có thời gian thì nên tắm nắng cho nó hàng ngày từ lúc 8 giờ sáng dến 9h30, thời gian tắm nắng nhiều hay ít tùy thuộc vào cường độ nắng, nếu con chim ra xù lông để tắm khi nào nó hết tắm thì ta xách vào ko thì tắm chừng 20 đến 30 phút mỗi ngày là tốt, tắm nước cho chim tốt nhất là buổi chiều thời gian từ 2h 30 đến 3h30 là lý tưởng nhất. sau khi tắm xong cho ăn ít trứng kiến khô long thì trùm tầm 5 giờ trùm lồng cho nó đi ngủ. chổ ngủ phải yên tĩnh. nơi treo chim hàng ngày phải thoáng mát và đủ sáng. ko nên trùm chim nếu nuôi 1 con, nếu nuôi nhiều thì mỗi con 1 không gian sẽ tốt hơn
về dinh dưỡng thì cám như cơm mồi tươi như cá và thịt, nếu ăn nhiều cá thịt mà ko có cơm rau củ quả thì sức khỏe con người cũng ko tốt, bạn phải có cám đạt chất lượng chút. cào cào bạn nên cho ăn vào buổi sáng. sâu lớn 1 tuần cho ăn tầm 4 con thôi, nếu chim mập thì cho ăn ít lại chim ốm thì cho ăn nhiều hơn, sâu quy (sau nhỏ) tùy theo người có người cho ăn có người ko? riêng mình thì ko cho ăn sâu quy, mình thì sáng cào cào chiều trứng kiến, thỉnh thoảng cho con sâu lớn dán đất hay cá lóc con.

thân mến
hoangchanhthu

giangmylc009

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cám ơn bạn đã có phản hồi nhanh cho mình. Vậy chắc mình phải làm cám và vào cám em này thôi. con này mình đã nuôi một mùa rồi. nhưng vẫn cảm thấy nó vẫn chưa quen thuộc với cuộc sống trong lồng.

Một số người bảo nó bị rớt lông là do lúc thay lông đuôi được tầm khoản 10cm không chụi thúc sâu cho nó vì khi lông ra đủ rồi thì lúc đó lửa củi cũng có luôn. chứ đợi thay lông xong rồi mới thúc thì con chim có khả năng sẽ rớt lông thỉnh thoảng.

Nếu chim đã căng một lần từ thời điểm thay lông xong rồi thì có xuống lửa hay ăn tầm bậy gì đó ảnh hưởng tới lửa củi thi cũng không có trường hợp bị rớt lông.
Mong anh em giải đáp chỗ này cho mình có đúng là như vây không? vì nhà có 2 em mà chỉ có một em là chơi được thôi nên rất kì vọng vào em này nhưng mỗi lần nhìn thấy nó đứng một chỗ và xù một ít lông mình thì thấy rất nản.

Nhưng đăc biệt là nó vẫn chơi ở cội bình thường, nhưng em sợ chơi hơi lâu sẽ bị bễ chim vì một số người có nói nếu chim chưa căng thật sự thì khi chơi ở cỗi rất dễ bị bễ chim. Mong anh em giải thích luôn giùm mình vấn đề này.

Xin cám ơn trước và mong nhận được phản hồi sớm.

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0

Cám ơn bạn đã có phản hồi nhanh cho mình. Vậy chắc mình phải làm cám và vào cám em này thôi. con này mình đã nuôi một mùa rồi. nhưng vẫn cảm thấy nó vẫn chưa quen thuộc với cuộc sống trong lồng.

Một số người bảo nó bị rớt lông là do lúc thay lông đuôi được tầm khoản 10cm không chụi thúc sâu cho nó vì khi lông ra đủ rồi thì lúc đó lửa củi cũng có luôn. chứ đợi thay lông xong rồi mới thúc thì con chim có khả năng sẽ rớt lông thỉnh thoảng.

Nếu chim đã căng một lần từ thời điểm thay lông xong rồi thì có xuống lửa hay ăn tầm bậy gì đó ảnh hưởng tới lửa củi thi cũng không có trường hợp bị rớt lông.
Mong anh em giải đáp chỗ này cho mình có đúng là như vây không? vì nhà có 2 em mà chỉ có một em là chơi được thôi nên rất kì vọng vào em này nhưng mỗi lần nhìn thấy nó đứng một chỗ và xù một ít lông mình thì thấy rất nản.

Nhưng đăc biệt là nó vẫn chơi ở cội bình thường, nhưng em sợ chơi hơi lâu sẽ bị bễ chim vì một số người có nói nếu chim chưa căng thật sự thì khi chơi ở cỗi rất dễ bị bễ chim. Mong anh em giải thích luôn giùm mình vấn đề này.

Xin cám ơn trước và mong nhận được phản hồi sớm.
chơi chim thì mỗi người mỗi quan điểm, cách chơi nước nuôi khác nhau nhưng cùng chung một mục đích là làm thế nào để con chim mình chơi hay nhất và phát huy hết tố chất. quan điểm càng rõ ràng và nhận thức càng đúng đắng thì chúng ta mới có thể đưa ra những cách nuôi hợp lý nhất cho con chim. là động vật thì dinh dưỡng và hấp thu dinh dưỡng sức khỏe gần gần như nhau, chỉ khác là thức ăn mà mỗi loại dùng. Quan điểm của mình, khi con chim đc bổ sung dinh dưỡng hợp lý + với chế độ nuôi thích hợp bao gồm chổ treo tắm nắng, tắm nước và cho chim ngủ nghĩ cũng như dợt dãi thì con chim sẽ chơi hết với khả năng của nó. Đối với mình không có khái niệm sâu nóng chim nhanh lên lửa trứng kiến và dế mát nên chim tụt lửa. cũng có thể trong trứng kiến có nhiều đạm. dế có chất tăng trưởng nên nhiều người mới lần đầu cho ăn vào chim chưa quen với hệ tiêu hóa. lượng đạm lớn phân đi ko tốt nên chim có dấu hiệu tuột lửa mà người ta gọi nó là mát, hay dế chim ăn vào cũng nhiều đạm đồng thời có chất tăng trưởng nên chim hay ngủ và ko linh hoạt nên người chơi gọi nó tụt lửa. hay như sâu quy có chất kính thích gì đó nên chim ăn vào cảm thấy sung hơn nên gọi là thức ăn nóng chim ăn lên lửa.
ví dụ như con người ăn ớt, riềng tỏi, cà fe rượu tiêu nhiều thì có làm cho con người cảm thấy sức khỏe tốt, sảng khoái yêu đời và làm việc tốt hay ngược lại thức ăn mát Giá đậu xanh, Rau khoai, Rau má, Rau mã đề, Rau mồng tơi thì con người có đạt đc trạng thái tốt như trên ko? hay con người cần ăn đầy đủ dinh dưỡng tập thể dục ngủ nghĩ làm việc hợp lý và có một nơi ở tốt thì sức khỏe tốt yêu đời làm việc cũng như học tập tốt hơn.

vấn đề dợt chim để kích thích lên lửa và giữ lửa cũng là 1 kỹ thuật, nếu con chim chơi nhiều quá sẽ bị mất sức hoặc ép chơi nhiều sẽ như 1 võ sĩ chưa đc hồi phục sức khỏe mà đi thi đấu liên tục thì đương nhiên ko thể nào đấu hết khả năng. con chim mang dợt thế nào có cần mở hết áo lồng, trùm 1/2 treo khu nào dợt bao lâu thì chỉ có chủ nó mới biết, tùy theo thể trạng con chim mà bạn dợt cho thích hợp.
hy vọng những suy nghĩ của mình sẽ phần nào giải đáp thắc mắc của bạn

thân mến

giangmylc009

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

thật sự cảm ơn với những gì bạn đã chia sẻ, qua đây mình cũng có cách nhìn nhận và lối đi riêng của mình.

Thật sự cảm ơn diễn đàn và những người cùng đam mê.

yeuchuatron

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

tôi có nuôi con Chòe Lửa . hôm rồi bị xổng và tôi đánh lại được . sau khi đánh lại có lẽ do bị sóc nên nó thay lông , tôi nuôi xong thì tự lên lửa luôn , đem ra cội chơi thì rất hài lòng , nhưng củng vì vậy mà tôi quá cưng nó nên mua trứng kiến , cào cào , dế , sâu lớn , thằng lằn cho ăn hàng ngày .
trong quá trình cho ăn do sơ suất , tôi đả bỏ trứng kiến trong tủ lạnh 3,4 ngày không để ý và nó hơi bị hôi , chim ăn vào bị đi phân xanh và ít hót hơn mọi khi . Đã vậy đến ngày đi dợt tôi vẩn đem nó ra cội dợt . đến nơi nó vẩn hót nhưng chỉ được vài tiếng thì im luôn . sau đó khi trở về nhà thì không hót nửa , đến nay đã hơn 1 tháng rồi nhưng vẩn không hót . hiện lông nó không ôm sát
nửa , mỏ trấu ra rất dài , ăn uống thì rất nhiều ( một ngày nó có thể ăn 5 bịt cào , một nhúm trứng kiến , 5 con dế ) và mập ra thấy rõ . nhưng vẩn không hót . về chế độ nuôi thì hàng ngày tôi tắm nắng10 - 30 phút ( tùy theo nắng sáng hay trưa ) ,tắm nước thì hai ngày tắm một lần , chế độ ăn thì sáng 3 bịt cào cào , trưa trứng kiến , sâu ( hầu như chim không ăn bột ). với bột thì thành phần gồm : 1 bịt cám bình dương + 5 trứng vịt ( lấy cả lòng trắng và lòng đỏ ) . 100 gram tép khô , 8 bịt cào cào sấy khô say nhuyển
với cách nuôi như vậy mà chim vẩn không hót , mong các bác cho lời khuyên

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0

tôi có nuôi con chòe lửa . hôm rồi bị xổng và tôi đánh lại được . sau khi đánh lại có lẽ do bị sóc nên nó thay lông , tôi nuôi xong thì tự lên lửa luôn , đem ra cội chơi thì rất hài lòng , nhưng củng vì vậy mà tôi quá cưng nó nên mua trứng kiến , cào cào , dế , sâu lớn , thằng lằn cho ăn hàng ngày .
trong quá trình cho ăn do sơ suất , tôi đả bỏ trứng kiến trong tủ lạnh 3,4 ngày không để ý và nó hơi bị hôi , chim ăn vào bị đi phân xanh và ít hót hơn mọi khi . Đã vậy đến ngày đi dợt tôi vẩn đem nó ra cội dợt . đến nơi nó vẩn hót nhưng chỉ được vài tiếng thì im luôn . sau đó khi trở về nhà thì không hót nửa , đến nay đã hơn 1 tháng rồi nhưng vẩn không hót . hiện lông nó không ôm sát
nửa , mỏ trấu ra rất dài , ăn uống thì rất nhiều ( một ngày nó có thể ăn 5 bịt cào , một nhúm trứng kiến , 5 con dế ) và mập ra thấy rõ . nhưng vẩn không hót . về chế độ nuôi thì hàng ngày tôi tắm nắng10 - 30 phút ( tùy theo nắng sáng hay trưa ) ,tắm nước thì hai ngày tắm một lần , chế độ ăn thì sáng 3 bịt cào cào , trưa trứng kiến , sâu ( hầu như chim không ăn bột ). với bột thì thành phần gồm : 1 bịt cám bình dương + 5 trứng vịt ( lấy cả lòng trắng và lòng đỏ ) . 100 gram tép khô , 8 bịt cào cào sấy khô say nhuyển
với cách nuôi như vậy mà chim vẩn không hót , mong các bác cho lời khuyên

Trong điều kiện nuôi nhốt, năng lượng được cung cấp và bị tiêu hao luôn phải giữ mức ổn định. Năng lượng là điều kiện cơ bản của mọi hoạt động trong cơ thể. Năng lượng không đủ các hoạt động chức năng giảm sút, sức khoẻ kém; năng lượng quá thừa lại gây tích mỡ, cũng làm cho cơ thể khó vận động, hoạt động chức năng khó khăn và sức khoẻ cũng kém đi: Do vậy việc cung cấp thức ăn hợp lý là điều tối quan trọng.
Một Khi cung cấp dinh dưỡng quá nhiều. năng lượng sinh ra sẽ không tiêu hao hết trong quá trình vận động và hót hét nên trong 1 thời gian ngắn chim thay lông xong rất nhanh lên lửa. Trong thời gian thay lông cung cấp nhiều dinh dưỡng thì không thanh vấn đề bỡi sinh dưỡng sinh hấp thu sẽ phục phụ cho việc thay lông. hết thời kỳ thay lông dinh dưỡng hấp thu sẽ ko đc tiêu hao hết dẫn đến việc tích tụ mỡ làm con chim mập ra lười vận động và lười hót.đặc biệt trong môi trường nuôi nhốt con chim thuộc rất ít vận động nên rất dễ tích tụ mỡ khi cho ăn thừa năng lượng.
việc nuôi con lửa mà để bị sốc thì rất khó phục hồi và phải chờ đến mùa thay lông
Đối với con lửa của bạn. nếu có thể thì bạn cho nó vào aviary để nó bay nhảy cho thân hình gọn lại. Giống như cầu thủ đá banh mà mập quá thì di chuyển và xử lý bòng khó khăn.
Thứ 2 là bạn giảm lượng mồi tươi lại. tùy theo chim bạn to con hay nhỏ con mà cho ăn cào cào thích hợp. vào sáng sớm bạn cho ăn tầm 15 con cào cào non là đc. chiều về bạn cho ăn chừng 1 muỗng trứng kiến hạn chế cho ăn sâu worm và dế
tắm nắng vào buổi sáng nước vào buổi chiều và cho ngủ nơi yên tĩnh. một thời gian thì hy vọng nó sẽ chơi lại.
việc dợt chim để kích lửa thì chỉ cần 15 đến 20 phút trong 1 lần dợt. 1 tuần dợt 1 lần là đủ, khi chim đã đủ lửa để chơi thì tùy theo sức chơi của nó mà dợt nhiều hay hay ít nhưng đừng có dợt đến lúc nó ko chơi nữa mới mang về. 1 tuần tối đa dợt 2 lần và tốt nhất là 1 lần
Về cám nếu có thể bạn ra tiệm mua 200g đậu phọng về xay thành bột (vừa xay vừa lấy cái vợt đề sàn ra. làm sao khi xay nhìn như cám bình dương là đc)làm xong lót báo 2 ngày cho rút dầu là đc. Trứng bạn nên lấy 8 quả trứng vịt luộc chín và chỉ lấy lòng đỏ. 100g tép mang đi rang chín phơi khô rồi xay mịn sau đó trộn chung lại ko cần phải thêm cào cào. như vậy là đc bạn tham khỏa cách làm cám bên dưới sẽ chi tiết hơn

http://chimcanh.svcvietnam.vn/forum/showthread.php/26409-cách-làm-cám-cho-chòe-than-lửa-đất-họa-mi-và-chào-mào-giá-trị-dinh-dưỡng-của-nguyên-liệu/page3#axzz1sLudZhbN

Thân

lhviet22

Thành viên mới
SVC$
0

mình là new mem, mấy bác ơi cho mình hỏi một số vấn đề!
những từ như: "căng lửa" là gì?

thethuy.it

Thành viên mới
SVC$
0
giúp mình với các bác

mình có 1 em CCL nuôi được 1 năm rồi, nhưng nó toán hót nhỏ như kiểu nói chuyện ấy, thỉnh thoảng thì lại cất lên giong to được 3-5 giây là hết, sáng sớm thì nó hót cũng rất ác nhưng cũng chỉ từ 3-5 giây 1 lần hót rồi lại chuyển, còn nếu mình mở máy khoan thì nó hót thành tiếng nhỏ rất ác , như ko biết nghỉ ấy , dưới đây là hình của em nó , mình đang muốn mang nó đy dượt thử xem , với tình trạng của nó thế có đy dượt đc ko ..

saudaudo123

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mong may' AE giup va chi bao e cam on hihi

e mới vao chơi chich Chòe Lửa có vai điều chưa biết va hiểu mong ae chi va giup tân tinh,là e định mua 1 em lữa chơi ,nhưng e ra máy chỗ bán chim chi thấy nhưng chú lữa long lưng màu đen k , nên e định kêu thăng bạn e ỡ dưới tay ninh kêu nó mua e 1 chú lữa long lưng màu trắng va đem lên sài gòn cho e liểu vậy co hay hơn k va giá cả dưới đó có rẽ hơn ỡ trên đay k máy anh,và lưng màu trắng co khác gi lưng màu đen k (có hay hơn k )và chim ơ dưới giọng hót co hay hơn o trên đây k ,mong ae chi giúp tân tình .em cam on nhưng a chi đã đọc vao gớp ý .

chuột nhắt

Thành viên tích cực
SVC$
0
cần anh em chỉ bảo

em mới chơi choe lửa nên kinh nghiệm chưa nhiều đọc nhiều bài rồi nhưng chưa hiểu lắm. tiện đây các bác giúp đỡ cho em nó với. em thấy bảo kkhi nuôi CL thì chỉ nên cho ăn sâu và khi chán nó ăn cám. không biết có đúng không, thấy bảo lúc nào trong lông cũng phải có cóng sâu 24/24 để cho em không biết cách này có đúng không? bác nào có kinh nghiệm về vụ này thì chỉ em với nhé. và cho em hỏi trong nam thì họ cho ăn liu đíu. nhưng ở hà nội không có loại đó em cho ăn con thặt thùng liệu có được không vậy. mong các bác giúp đỡ.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom