Guest viewing is limited

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: không hiểu , cần các bạn giúp

mình là thành viên mới. Mình có 1 câu hỏi , mong rằng các bạn giúp mình.
mình là người mê chào than, nhưng hom trước bị giang hồ nó đua mất 4 con than. :a09: . mất toi hơn 20 triệu. (bị vợ mắng 1 tăng). ==> giờ chuyển sang nuôi lửa. mình mua được 1 con lửa bổi 100k . về nhà cắt cánh vì sợ nó nhảy gãy móng. tới bây giờ đã 4 thán rồi mà vẫn chưa hót. chỉ nói gió thôi, với lại lâu lâu nó nằm dưới bố lòng, giờ làm sao cho hết đây. mong máy bạn chỉ giúp. thanks

Cắt cánh vì sợ nó nhảy gãy móng là sao u? lửa thường rất nhanh dạn người, nếu bạn chịu khó tập thì nó sẽ nhanh dạn thôi, trên diễn đàn có nhiều topic nói về thuần hóa chèo lửa, thường bạn treo chổ ko thích hợp thì nó nhảy 1 hồi rồi xống bố lồng để nằm, vì ngoài tự nhiên chúng hay sống ở bờ suối, bụi rậm nên chúng nắm dưới đó là theo tập tính chạy trốn thôi, khi nó dạn thì sẽ hết hiện tượng ngày, cần nuôi có chế độ thì nó nhanh lên lửa và hót sổng bạn ạ, tìm hiểu thêm nhé

thân

vnsjunka

Thành viên tích cực
SVC$
0

hihihi không sao bạn ơi , chim 4 tháng đi gió là củng ok rồi , còn vấn đề nó núp dưới bố lống và nép vào sát lồng là em nó chưa quen với cảnh nuôi nhốt ,cái này bình thường , mình củng có 2 em bổi củng giống vậy . mà CCL thì bạn không cần phải cắt cánh đâu . Mau thuần lắm

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
Ðề: Giải đáp thắc mắc cho những fan mới chơi CL

bác nói sao ấy chứ lửa bổi của em cũng chỉ cần khoảng 3 tuần là đi gió rồi. Hơn tháng là hót sổng sơ sơ. Lửa thì ai cắt cánh làm gì bác. Phí cả con chim. Dạo trước còn gặp cả ông kia lấy tay chụp con chim sang lồng làm rụng hết bộ lông đuôi mới lãng phí chứ......

vnsjunka

Thành viên tích cực
SVC$
0

bác nói sao ấy chứ lửa bổi của em cũng chỉ cần khoảng 3 tuần là đi gió rồi. Hơn tháng là hót sổng sơ sơ. Lửa thì ai cắt cánh làm gì bác. Phí cả con chim. Dạo trước còn gặp cả ông kia lấy tay chụp con chim sang lồng làm rụng hết bộ lông đuôi mới lãng phí chứ......
Quang ơi môi trường em nó sống nữa, hihihih . Nơi yên tinh nhiều cây xanh thoáng mát thì sẻ khác nơi ồn ào náo nhiệt hihihi

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0

E chơi chim ở SG mà bác. Có 1 cách rất tốt để thuần lửa bổi. Đó là các bác cho e nó ăn sâu lớn ( super worm) Với loại sâu này chim nhanh lại sức. Mau mở miệng. Nhưng 1 ngày chỉ cho ăn khoảng 15 con thôi. Tắm nắng tắm nước bt. Em lửa bổi đợt trước cũng chỉ khoảng 1 tháng là hót sổng rồi đó mấy bác.

^PhiSon^17

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cl thì khỏi phải lo bạn ơi, mau dạn người lắm. còn về phần nuôi 4thang mà hót gió ko thì cũng hơi muôn, mà củng ko sao, mùa này chim bắt đầu xuống lữa rồi, chủ yếu cho thuần, quen nơi ỡ mới, tránh dy chuyễn nhìu nơi vào lúc này vì có thể sẽ khiến chim sợ hãi thêm, kiên nhẫn đi bạn, chế đỗ ăn uống tươi ngon thì khoãng hết mùa mưa này chim sẽ xinh tươi và ko làm bạn phụ lòng đâu :p

toanvo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chòe Lửa mình đang thay lông , mà sao mấy ngày nay chả thấy nó hót hiếc gì cả ? ... ko biết có bị gì ko vậy mấy pro

cafe37

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chim khi thay lông thì mất lửa nên ít hót và không hót là chuyện bình thường thôi bạn à. Cứ chăm mồi tươi để em nó lên lông đẹp rồi em ấy sẽ hót lại thôi, không sao đâu.

smile123123

Thành viên mới
SVC$
0

Cắt cánh vì sợ nó nhảy gãy móng là sao u? lửa thường rất nhanh dạn người, nếu bạn chịu khó tập thì nó sẽ nhanh dạn thôi, trên diễn đàn có nhiều topic nói về thuần hóa chèo lửa, thường bạn treo chổ ko thích hợp thì nó nhảy 1 hồi rồi xống bố lồng để nằm, vì ngoài tự nhiên chúng hay sống ở bờ suối, bụi rậm nên chúng nắm dưới đó là theo tập tính chạy trốn thôi, khi nó dạn thì sẽ hết hiện tượng ngày, cần nuôi có chế độ thì nó nhanh lên lửa và hót sổng bạn ạ, tìm hiểu thêm nhé

thân

mình nghe nói lửa rất dễ sứt móng chân. nên mình cắt cánh để nó khỏi bay ( giống như than ấy mà). mình nuôi than được 16 năm rồi , nhưng lửa thì chưa nuôi, nên không biết có giống hay không ?

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0

lửa ko có tông bậy như than đâu bác. Tính ra trong các laòi e từng nuôi thì lửa là nhanh nhất đó. Bác làm vậy chim nhát hơn thôi. Nhanh mà bác. Chăm tốt thì chừng 1 tháng thôi..............

Leo25788

"Đơn Độc Một Mình"
SVC$
0

Chòe lửa mình đang thay lông , mà sao mấy ngày nay chả thấy nó hót hiếc gì cả ? ... ko biết có bị gì ko vậy mấy pro

thay lông xún lửa thôi mà bạn,bạn có dợt Chòe Lửa không

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0

chim đang thay lông mà ko kêu nổi 1 tiếng thì chứng tỏ chim bị thiếu chất. Chim cho dù thay lông thì lâu lâu vẫn la như thường chứ ko đến nỗi ngậm tăm luôn đâu bác. Bác về xem lại nhé.

toanvo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

chim đang thay lông mà ko kêu nổi 1 tiếng thì chứng tỏ chim bị thiếu chất. Chim cho dù thay lông thì lâu lâu vẫn la như thường chứ ko đến nỗi ngậm tăm luôn đâu bác. Bác về xem lại nhé.
Đúng vậy ... chim ấy mình bắt về là chim bị chủ củ nuôi bị SUY ,,,, nhưng từ khi về đến nay là đc 4 ngày mình chăm sáng nào cũng cào cào , dế , trứng kiến ... nhưng vẫn chưa có kết quả hót hay đi gió gì cả ... chỉ có cạch cạch đánh đuôi tý khi mỡ lồng
p/s :Chòe Lửa nhà em thay Lông mà sao chưa thay lông xong ỡ đầu và ngực , cánh.Nhưng lông đuôi đã 2 cái rồi :| , vậy có vấn đề gì ko nhỉ

Chỉnh sửa lần cuối:

vnsjunka

Thành viên tích cực
SVC$
0

Đúng vậy ... chim ấy mình bắt về là chim bị chủ củ nuôi bị SUY ,,,, nhưng từ khi về đến nay là đc 4 ngày mình chăm sáng nào cũng cào cào , dế , trứng kiến ... nhưng vẫn chưa có kết quả hót hay đi gió gì cả ... chỉ có cạch cạch đánh đuôi tý khi mỡ lồng
p/s :Chòe Lửa nhà em thay Lông mà sao chưa thay lông xong ỡ đầu và ngực , cánh.Nhưng lông đuôi đã 2 cái rồi :| , vậy có vấn đề gì ko nhỉ
Chim Bổi nó vậy , khi nào nuôi được 2 mùa trở lên nó mới bắt đầu thay lông từ đầu trở xuống . Mình củng có 2 con bổi và 2 con thuần thay lông , bổi thì rớt lông cánh + lông đuôi . thuần thì làm từ trên đầu . thường chim 1 hay 2 mùa thay lông nó ít hót hơn chim 3 mùa trở lên ,bạn không nên lo vân đề này , cứ mồi tươi hằng ngày , 4 ngay thêm ít vitamin bảo đảm lông chim rất đẹp

toanvo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

@vnsjunka : Chim mình mùa này là mùa lông thứ 2 .... có người bảo là bứt 2 lông đuôi dài nhất đi để nó ra cho đều chứ ko để như vậy kì lắm

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0

bác cứ kệ nó. Khi nào thấy nó ra hoàn chình rồi mà vẫn thấy xấu thì mới bứt chứ nếu giờ bứt thì ko nên. Tính ra lửa là loài dễ bị đứng lông và tụt lửa. Chỉ cần 1 thay đổi trong cám, mồi,.... là e ấy có thể căng nhanh hoặc tụt nhanh. Nuôi sao mà giữ lửa đều đều thì mới gọi là nuôi hay. Bác mà làm mạnh tay quá là có khi e nó đứng lông luôn đấy.

tranquanghuy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cho em hỏi : dù em cho CL ăn đầy đủ mồi tươi, nhưng thấy em nó vẫn rất ít hót . Mang đi dợt cũng chẳng khá hơn. Giúp giùm em đi các anh ơi

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0

bác xem lại chế độ chăm sóc của bác. Ko phải cứ cho ăn là hót mà còn phải chăm cho nó nữa..................

toanvo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cho Em hỏi . con CL nhà em ... đang thay lông .. mà sao thấy nó rớt lông ít quá ... 2 3 ngày mới thấy 2 cộng lông rớt ...Mặc Dù mình đã chăm Mồi tươi rất nhiệt tình ... 3 bữa SÁng , Trưa Chiều đều mồi tươi ... cho em hỏi như vậy có bt ko hay là CHẬM .... xin các a chỉ bảo thêm

Chỉnh sửa lần cuối:

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0

mồi tươi của bác có tính nóng hay mát. Cho ăn trứng kiến lông rớt ầm ầm luôn ak....

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom